What's new

[Hỏi đáp] Chọn cần câu cá như thế nào?

Chọn mua cần câu cá như thế nào?

Cho mình hỏi thăm, mình cũng hay đi phuot các chuyến biển-đảo, và cũng thích câu cá ở những ao, sông trong tp.
Nhờ các bạn tư vấn cho mình, nên chọn cần câu (có máy) như thế nào? giá khoảng bao nhiêu? mua ở đâu rẻ? Cám ơn các bạn.:)

Last edited:
Về máy( của cần câu) hôm trước em sang chợ Gò( ngay biên giới gần chợ Châu Đốc) thấy người ta bán đổ đống quá trời. Giá chắc rẻ bèo!

Cần máy câu ao hồ trong đất liền mua khoảng tầm 1tr đổ lại là ngon rồi, dư sức kéo cá tầm vài ba kí. Còn ra biển bác sắm độ chục củ, câu mồi cá chuồn hoặc mực sống là ổn. Câu bờ em thấy tiện lợi nhất là câu mồi giả, cần + máy tầm 10tr, mỗi con mồi giả 2-300k (x vài chục con =))) rồi vác đi đâu cũng được, cứ ra đến bờ biển là vụt - kéo thật lực =)) Mấy món này bác chịu khó lên 4so9 thì quá trời tư vấn luôn :D
Còn câu biển khơi theo phong cách hải quân tăng gia thì cứ 1 cuộn cước dài 100-150m buộc lưỡi bự, chì quả bàng 2-300gr móc mồi cá con là câu được :D Hồi bọn em đi Trường Sa toàn câu kiểu này, về thấy tay to ra hơn được tí (vì kéo cước nhiều quá =)))

Đồ chơi cua biển giá chát lắm.
bạn chơi thế nào trên thuyền hay bờ biển :D trên thuyền thi nặng lắm. tốt nhất là lure mồi giả cần với máy nhỏ nhẹ chơi đánh bờ đi cá tráp, chẽm, mực, nhồng... là được rồi.
Cần lure nhỏ gọn từ 1m2-1,7m 2 khúc với hộp mồi là chẩn phượt :D
Hàng chất thì cần từ 2tr trở lên. Máy thì 2300- 4000 dây pe or dù ( dây 1m~3k-4k) tùy action máy ngang hay dọc. Máy laọi nỳ tham khảo ở trang này nè
http://hoiquanbancau.vn/showthread.php?t=3646
Hàng bình thường thì cần từ vài trăm k - 2tr là xong.
Quan trọng là mồi giả, kỹ thuật câu nữa. cần mắc mà câu ko có cá thì buồn lắm :D
Câu trên ghe thì 2nd cho một bộ tạm được cũng 5 củ rồi. hàng mới ko chất cũng 5-7 củ.
chúc bạn kiếm một bộ ưng ý.

Nếu bạn là người mới tập chơi thì chọn cần trong đặc ruột 1,7m ( 170k) và máy EU 7000 ( 290k) cước sufix 50 ( 40k) vậy là ok rồi . Chơi vài năm có kinh nghiệm thì tìm những thứ vừa tay bạn hơn. vd: shimano stella...( 1500 - 2000usd )
quay nó êm tay hơn nhưng về độ bền theo mình cũng chỉ bằng EU thôi.

bác câu ao hồ hay câu biển hơn? câu biển thì bác mua mấy cần câu lure, tầm dưới 1 củ là có cần câu cacbon thủy tinh, tải cá cỡ 5-10kg vô tư. Bác phượt mua mấy tốt tốt mà rẻ thôi, xước xát đỡ tiếc. Em hay xem cần ở đhttp://cancaulanbeo.com/, cần đẹp giá mềm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back