What's new

[Chia sẻ] 12 ngày đi tự túc trên đất Thái: Sai gòn – Phuket – Phi Phi – Krabi – Ao Nang – Bangk

12 ngày đi tự túc trên đất Thái: Sai gòn – Phuket – Phi Phi – Krabi – Ao Nang – Bangk

Xin chào gia đình nhà Phượt

Mình là 1 con gấu già, ăn ngủ lăn lóc sao cũng được. Phía sau là 3 cá thể quí hiếm gồm gấu mẹ và 2 gấu con thuộc dạng “mong manh dễ vỡ”. Mình viết bài này nhằm chia sẻ những cảm nhận, kinh nghiệm cho chuyến đi vừa qua (22/12/2015- 04/01/2016, Âm lịch). Mình hoàn toàn không có ý giật giải quán quân về “Phượt siêu tiết kiệm”, “Phượt liều” “Phượt đại gia”,… Phượt đú đú đỡn đỡn gì đó. Đơn giản là đi cho đỡ ghiền nhưng cũng phải có sự chu toàn tương đối cho lũ gấu Những gì mình cảm nhận chỉ mang tính cá nhân, không mang tính “quơ đũa” nên xin miễn tranh luận, ném đá qua lại. Nên từ mình viết thường là “đa số”, “đa phần” chứ ít khi viết “tất cả”, “toàn bộ”,…

1- Trước khi đi mình cũng tìm hiểu qua các bài viết của người đi trước. Một số bài giống nhau đến từng dấu chấm của các tác giả khác nhau nên không biết ai là chính chủ. Mình khẳng định bài và hình chụp dưới đây là chính chủ, không copy, mạo danh. Mình chẳng thích chụp choẹt vì trên mạng có mà đầy như lũ cầy quán nhậu và đẹp lung linh luôn. Các hình kèm theo bài đa phần là chụp cho gấu mẹ và 2 gấu con. Nói chung là xấu

2- Thông tin mình viết là chính xác ngay thời điểm chứng kiến, có lấy 1 ít từ chuyến đi Bangkok-Pattaya từ 2 năm trước. Các bạn đừng thắc mắc là tại tiện đường không ghé luôn chỗ này chỗ kia luôn. Đi kiểu phượt “thuần khiết” thì đám gấu kia có mà mếu
Chuẩn bị trước khi đi:
1- Sau khi chốt khoảng thời gian xong là mở 1 loạt các trang web máy bay giá bèo mà chọn. Việt Nam chưa có đường bay thẳng qua Phuket (hay Krabi) mà phải quá cảnh (thường là Sing hay Bangkok). Lần này thì chọn hãng Jetstar, không hẳn vì rẻ nhất mà mình muốn quá cảnh ở sân bay Changi (Sing) để xem top 3 sân bay tốt nhất thế giới như thế nào. Dây sớm tí để bay chuyến 7g, tiết kiệm được 2 triệu so với các chuyến bay giờ đẹp (9g – 16g)

2- Mua ngoại tệ: Tiệm vàng Hà Tâm 02 Nguyễn An Ninh, bên hông chợ Bến Thành. Giá lúc đó là 630đồng/Bath. Tiệm này còn có đủ Nhân dân tệ, Sing$, Ringit, …

3- Đặt phòng: Mình thích booking.com hơn agoda.com vì giá cả là fix. Agoda tưởng rẻ nhưng khi chốt giá là thêm 17% thuế và phí phục vụ, hơi bị oải. Khi book nên chọn đơn vị tiền tệ là Thai Bath rồi tự nhân với tỉ giá là chính xác nhất, bởi vì qua đó cũng trả bằng Bath mà
Đa số đều đồng ý trả tiền mặt (Bath) khi nhận phòng> Nên kỹ 1 chút: xem giá, vị trí, tiêu chuẩn phòng và quan trọng là chính sách khách sạn: - Có nhận trẻ em
- Không kê thêm giường phụ thì không bị phụ thu

4- Đặt tour /show trên hotels2thailand.com.
Bực mình là giá nó đưa ra là rẻ như xem kỹ là dành cho con nít, sau khi tính tiền cho 2 người lớn + 2 con nít thì cũng cái trò 17%. Tuy nhiên vẫn còn rẻ cho với trang web chính chủ của các tour / show
Đặt tour, trả qua Visa card xong rồi, nếu muốn hủy (trước 24h) thì bị trừ 7%. Tuy nhiên khoảng 42 ngày sau (tính ngày làm việc) tiền mới về lại tài khoản mình. Cái này mình làm rồi

NGÀY 1: SAI GÒN – PHUKET (quá cảnh sân bay Changi của Sing 4 tiếng)

Lúc check in, em ngồi quầy Jetstar không đẹp nhưng cung cách đúng chuẩn hàng không. “Anh chưa chọn chỗ ngồi, cần chọn không, 90 ngàn/ chỗ”. Ngu gì, mình check kỹ rồi, số chỗ ngồi chưa chọn còn đầy. 90 K thì không mắc. Nhưng 90 x 4 x 2 chặng = 720 K thì có mà xót. “Hành lý ký gửi, em gửi thẳng qua Phuket luôn nghe anh?”

Cài này thì tuyệt, chứ lang thang quá cảnh mà có hành lý ký gửi hơi bị mỏi tay, còn drop off ở quầy thì 8$. “Nếu được em cho anh luôn 4 vé boarding chặng kế (Sing-Phuket) để khỏi mắc công khi quá cảnh”.
Kết qủa mình có luôn 8 vé cho 2 lượt, chỗ ngồi liền kề luôn. Đầu xuôi rồi

Đa số hải quan mình nhìn hơi bị bèo so với tụi Sing/ Thái nhưng tác phong thì nói thiệt chuyên nghiệp như mấy chàng mẫu ảnh trên các bìa tạp chí. Lạnh lùng, chảnh chảnh, kênh kênh. Thôi hổng nói nữa, khi nào gặp mấy ảnh, các bạn cứ nghĩ như tui cho đỡ tức

Sân bay Changi thì thôi, không nói hết được vì ở có 4 tiếng. Các bạn lên google mà search trang web của nó. Một rừng thông tin. Các diễn đàn cho biết ở đây ăn uống mắc mỏ, nên cứ đến Staff Canteen (hơi bị khó tìm) mà xơi cho rẻ. Mình thắc mắc là chỉ hỏi Staff Canteen thôi mà họ bắt mình trình Passport. Nhưng chỉ 30s sau là có câu trả lời. Em ở information counter, chuyển điện thoại cho mình. Đầu dây bên kia là 1 giọng Việt đúng bản xứ, giải thích cặn kẽ nhưng tóm lại là: “Staff Canteen nằm bên ngoài, anh phải làm thủ tục nhập, ăn xong phải làm thủ tục xuất để bay tiếp”.Người Việt giải thích với nhau cũng thấu đáo hơn dù tiếng Anh của mình đủ chơi. Tất cả rất lịch sự, chu đáo. Mình ăn luôn trong sân bay, kêu King Burger và vài thứ linh tinh, mắc tí thôi

Hải quan Phuket giúp mình điền nốt các thủ tục nhập cảnh, tận tình, niềm nở. Cả lũ gấu đi hơn 30m rồi mà ảnh còn hùng hục chạy theo vì giữ nhầm mình 1 tờ nhập cảnh.

Mình có nghe nói là lên lầu 2 đón taxi vừa chở khách đến sân bay sẽ rẻ hơn (550B+100B phí cầu đường). Nhưng lang thang ở lầu 1
sao đó mà ra cổng luôn. Muốn quay lại phải qua cửa an ninh. Mệt. Vé tại quầy sân bay- Patong là 800B. Bác tài già nhưng nhanh nhẹn, dễ mến dù tiếng Anh vừa bồi vừa kém. Trên đường về Patong, xe có ghé 1 công ty du lịch để 1 em ra tiếp thị tour,. Khi nghe mình nói là đã mua tour trên mạng rồi thì em biết là đụng hàng, nhưng vẫn lễ phép chúc mình và tạm biệt chứ không gầm cái mặt xinh xinh như mấy em ở Việt Nam

Khách sạn Patong V Hotel: 1 giường to đùng rộng>2m/ 3 người. Mình ngủ ở băng sofa cũng dài và rông. Tiện nghi đúng 3 sao. Gíá 1050B. Ví trí: đi bộ ra biển Patong: 250m, coi Simon Cabaret: 700 m, Bangla road:900m. Sự thân thiện là đương nhiên, mình không nói nữa, kẻo nghe riết rồi chán

Đa số dân du ;lịch là Tây, 1 ít Trung Quốc, rất ít các nước châu Á khác. Ăn uống thì đầy rẫy từ các món nướng món lẫu trái cây đường phố đến mấy quán hải sản,… giá cứ lấy Bangkok x 1,5-2 lần. Nói chung là mắc.

Show chuyển giới Simom Carabet cũng mắc hơn Alcaza (Pattaya). Hoành tráng như nhau, cũng mấy em vú như trái dừa, nhưng không xệ, dây nhợ lủng lẳng, kim tuyến lấp lánh, thi nhau hát nhép nhưng tiết mục thì công phu hơn. Hết show, ra chụp hình chung: 100B/kiểu/1em. Pattaya chỉ có 40-50B thôi. Hai năm trước mình thấy người ta quay phim thoải mái ở show diễn Alcaza, nhưng Simon thì cấm tiệt

Pattaya hay Bangkok thỉnh thoảng cũng gặp mấy em Lady Boy thì ở đây tràn ngập, từ tiếp tân nơi khách sạn mình ở đến các hang cùng ngõ hẻm. Tất cả đều bình đẳng, một số toilet ngoài Lady/Gentement có luôn LadyBoy

Nói sao đây về Bangla road. Cũng như Walking Street ở Pataya nhưng dài và rông hơn gấp rưỡi, hgay gấp đôi gì đó. Và Bangla road hơn hẳn về mức độ bạo liệt. Papong (Bangkok) thì em mặc đồng phục hở hang ngồi từng hàng trước cửa như người ta sắp trái cây trên kệ. Walking street thì uốn éo trong nhưng chiếc lồng kính cao cao. Bangla road thì cũng lồng kính cao cao cho khách ngước nhìn, còn ngang tầm tay thì còn có bikini, giày cao gót vừa tung tẩy bộ ngực, vừa hẩy hẩy bộ … rậm rịt lông có, tỉa tót hay cạo trụi lũi cũng có luôn, rất vừa tầm tay cho du khách nhét vào 1 tờ giấy bạc và quọt quẹt chút chút. Thôi hổng kể nữa, kẻo bị treo bài. Lên Youtube xem đi
Thỉnh thoảng 1 vài cò mồi show mấy tấm ảnh sexy để tiếp thị show ping pong hay tương tự
Ngày 1 thế nhé. Giờ mình đi nghỉ

Re: 12 ngày đi tự túc trên đất Thái: Sai gòn – Phuket – Phi Phi – Krabi – Ao Nang – B

Cho xin ít hình thêm sinh động bác thớt ơi

Re: 12 ngày đi tự túc trên đất Thái: Sai gòn – Phuket – Phi Phi – Krabi – Ao Nang – B

Ai biết cách pót ảnh thì chỉ giúp mình. Mình làm hoài không được

Ai biết cách pót ảnh thì chỉ giúp mình. Mình làm hoài không được

Bạn tạo tại khoảng rồi up ảnh lên flickr.com sau đó lấy link dẫn mang sang đây

Hóng bài của thớt để có thêm kinh nghiệm:D
e chuẩn bị đi Bangkok-Krabi 7 ngày :D thớt cho e xin tên ks thớt đã ở và tí ri viu nhé;)

thớt đi về chưa, tiếp đi thớt ơi, đang đọc hay mà, sắp tới mình cũng đi bkk-phuket 10 ngày. Nghe bảo đến sân bay phuket có dịch vụ xe trung chuyển đưa về patong 150B/ng phải ko thớt? cho e xin chút review với. hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back