What's new

[Chia sẻ] 10 ngày Tết nguyên đán trọn vẹn ở Hàn Quốc chỉ với 1000$

10 ngày Tết nguyên đán trọn vẹn ở Hàn Quốc chỉ với 1000$
Thời gian: 06/02/2016-15/02/2016

Tâm lí ngại về nhà ăn tết khiến mình trăn trở với chuyện chạy đi đâu tết này nhiều lần. Vốn yêu thích phim Hàn từ lâu, lại nhân điều kiện được sếp ủng hộ nên quyết tâm sang Hàn 1 chuyến cho bõ cái công mong chờ.
Sau bao ngày ủ mưu, dự định và tính toán chi li cho hợp túi tiền eo hẹp, cuối cùng mình đã có 1 chuyến đi tuyệt vời với chi phí cực kì phải chăng. Vì vậy, mình xin chia sẻ 1 vài kinh nghiệm để ai có mong muốn tới xứ củ sâm tham khảo thêm.

1. Vé máy bay:
Thực ra, có rất nhiều người ko đặt vé khi chưa xin được visa, nhưng trong trường hợp của mình, vì canh được vé rẻ nên mình quyết tâm đặt vé trước, để ép bản thân không được chùn bước nếu gặp khó khăn về sau.
Đây có lẽ là 1 khoản chi lớn trong hành trình nếu ko săn được vé rẻ, nhưng bạn có thể sở hữu tấm vé cực kì rẻ nếu gặp may. Trường hợp của mình chính là dịp Viêtjet air mở đường bay HN-Incheon, rất nhiều vé 0đ được tung ra và mình may mắn săn được tấm vé khứ hồi ( đi 28 tết, về mùng 8 tết) chỉ với 2.927k, quá rẻ cho đường bay này ^^. Trong đó bao gồm 15kg hành lý kí gửi chặng về. Mình xác định ko mang kí gửi lượt đi dù thời tiết giai đoạn này cực kì lạnh. Phưong châm là khoác hết áo ấm lên người, thiếu thì mua bên đó. Và kết luận là quyết định này cực kì đúng đắn.
Đối với Viêtjet air, bạn nên theo dõi thường xuyên các đợt khuyến mại trên trang chủ Vietjetair.com hoặc nhấn like trang facebook của họ. Sẽ có thông tin cập nhật thường xuyên để bạn kịp thời săn vé. Lưu ý vietjet thường có vé rẻ lúc 12h-14h, nên note lại những ngày có vé để ko quên vì đây là khoảng thời gian ăn trưa nên đầu óc dễ bị lú lẫn và quên mất chuyện săn vé :D
Ngoài Viêtjet air, có Vietnam ảilines, Korean air và Asiana airlines....có đường bay thẳng từ HN, nhưng giá vé khá cao. Còn nhưngx hãng rẻ như Airasia phải transit. Mọi ng có thể tìm hiểu chính sách giá của từng hãng và đặt vé sao cho phù hợp với lịch trình của mình. Nhưng tốt nhất là ko nên transit, bởi transit sẽ ngốn rất nhiều công sức và thu hẹp thời gian chơi bời trong khi ở Hàn có bao nhiêu thứ nên hưởng thụ.

Super like cho post của bạn June Kdung
Mình chuẩn bị đi Hàn vào tháng sau đây, nhưng mình đi chỉ có 6 ngày thôi, đang rất hóng review của bạn để có thêm kinh nghiệm phượt cho chuyến đi đấy.
Bạn viết tiếp đi nhá, mình lót dép chờ :D

Super like cho post của bạn June Kdung
Mình chuẩn bị đi Hàn vào tháng sau đây, nhưng mình đi chỉ có 6 ngày thôi, đang rất hóng review của bạn để có thêm kinh nghiệm phượt cho chuyến đi đấy.
Bạn viết tiếp đi nhá, mình lót dép chờ :D
Cảm ơn bạn đã động viên
Bước 2: xin visa
Chuẩn bị những hồ sơ sau:

* Phô tô hộ chiếu ( còn hạn trên 6 tháng) + bản gốc hộ chiếu+ nếu có hộ chiếu cũ cũng nộp kèm theo

1. Đơn xin visa theo mẫu của đsq( nếu có đk nên đến trực tiếp lấy mẫu của đsq và nghe hướng dẫn làm hồ sơ luôn, vì mình down từ trên mạng về thấy hơi khác mẫu của đsq, khi đi nộp thì thấy họ chỉ lấy mẫu do đsq phát). Mình ko attack được file nên nếu ai ở HN, cần mẫu có thể inbox để mình gửi bản scan, đỡ phải lên đsq nhé.

2. Lịch trình đầy đủ: theo mình càng chi tiết càng tốt và nên làm đúng theo lịch trình mình muốn đi, đỡ phải mất công làm lại bản khác. Nên chèn thêm thông tin những điểm đến, cách đi lại, giá vé hay lịch thăm quan. Đằng nào mình cũng cần 1 bản khi đi chơi( kinh nghiệm là rất tác dụng) và dễ tạo thiện cảm với đsq hơn. Ai giỏi office nên làm bằng excel, sau này mỗi khi cần check thông tin sẽ thuận tiện cực kì.

3. Booking ks: cái này có thể book trên trang booking.com. Có những ks ko yêu cầu xác minh thẻ. Sau khi nhận được visa thì huỷ booking là được. Còn ks thực tế có thể điều chỉnh theo lịch trình. Có những trang đặt ks mình hay dùng là booking.com(có thể trả khi tới nơi, nhưng cũng có trường hợp bị trừ 1 ít tiền cọc vào thẻ trước, ko mất phí đặt phòng, nhưng có những ks khi check thẻ của người đặt sẽ huỷ booking nếu thấy thẻ có vấn đề, mà vấn đề thẻ thì ko ai biết là gì :D). Trang agoda.com, phải trả tiền luôn, bằng thẻ quốc tế, có mất phí đặt phòng nhưng đảm bảo hơn về mặt ko huỷ phòng bất chợt. Trang airbnb, là dạng những ngừoi có phòng thừa nên dành chỗ trống làm dịch vụ, nhiều phòng giá rẻ, ơr với chủ nhà sẽ thân thuộc với người địa phương hơn, trên này cũng có cả khách sạn và nhà nghỉ, lựa chọn khá phong phú, nhưng cũng mất phí đặt phòng, hoàn huỷ phòng hơi phức tạp chút. Cả 3 trang này đều có ứng dụng cho smartphone. Ai có google play hoặc app store có thể down về máy dùng cho tiện.
-trừong hợp ở nhà ngừoi quen thì nộp thư mời của người quen kèm chứng minh thư hoặc thẻ cư trú tại Hàn Quốc của ngừoi đó, địa chỉ cư trú tại Hàn phải ghi rõ trong lịch trình và tờ khai vía. Theo mình, nếu là du lịch thì book ks rồi huỷ còn đỡ lằng nhằng hơn cái này.

4. Vé máy bay: như mình nói ở trên, có rất nhiều hãng có đường bay sang hàn, bay thẳng có, transit có, nhưng nếu có đk bay thẳng vẫn thích hơn. Giá rẻ nhất lại bay thẳng là săn vé vietjet, ngoài ra Vietnamairlines cũng có đợt khuyến mãi Đông bắc á giá cũng rẻ khoảng 6,7tr. Hãng bay hàn có korean air, asiana airlines, jeju air.. Còn không là transit, vd như airasia... Nhưng cá nhân mình thì thích airasia khi đi đông nam á thôi. Theo dõi thông tin các hãng sát sao để săn được vé nhé ( hãng nào cũng có trang web tiếng anh)

5. Chứng minh tài chính (chỉ cần 1 trong những trường hợp sau)
- sổ tk 5000$( chỉ cần phôt tất cả các mặt, kể cả sổ bằng tiếng việt, đỡ mất công dịch công chứng vừa tốn tiền vừa chẳng có tác dụng như mình :(, gửi trước 3 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ có kèm xác nhận tiền gửi của ngân hàng gần thời điểm nộp hồ sơ( giới hạn trong 2 tuần, lên ngân hàng xin, với Đông A là 55.000 tiền phí, tiếng Anh) là đủ.
-Nếu sổ vừa gửi gần 1 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ thì sổ đó phải có kỳ hạn 3 tháng kèm sổ đỏ nhà đất hoặc giấy tờ sở hữu tài sản có giá trị khác:ví dụ như đăng kí ô tô. Giấy tờ chứng minh tài chính này thì phải kèm bản dịch tiếng anh công chứng.
- nếu từng thăm các nứoc OECD( tính đến ngày nộp hồ sơ là 3 năm, vd nộp hồ sơ ngày 1.1.2016 thì phải đi từ 1.1.2013 trở về đó mới được tính) , hoăcj có visa các nứoc này còn hiệu lực thì đựoc miễn chứng minh tc
- học sinh, sinh viên phải có giấy tờ chứng minh còn đang đi học, thẻ học sinh, giấy phép nghỉ học có xác nhận nhà trường, giấy khen kì gần nhất) giấy tờ chứng minh tài chính tài chính của bố mẹ kèm thư bảo lãnh và chứng minh pho to của bố mẹ, giấy khai sinh haowcj hộ khẩu dịch tiếng anh công chứng
- trừong hợp công ty thửong đi du lịch thì công ty có giấy tờ chứng minh tài chính và tư cách pháp nhân như giấy đăng kí kinh doanh, xác nhận tài khoản, số dư kèm sao kê giao dịch 3 tháng gần đây, giấy bảo lãnh và quyết định cho nhân viên đi du lịch ( theo mẫu của đsq) . Các giấy tờ này phải có chữ kí của đại diện pháp nhân của công ty có tên trên giấy đăng kí kinh doanh
- trường hợp có thẻ bạch kim của ngân hàng Shinhan(mở được 3 tháng trở lên) thì được miễn chứng minh tài chính
* lưu ý: visa du lịch chỉ có thời hạn 10-15 ngày, nếu nhiều hơn phải tùy trừong hợp và mục đích để xem xét
6. Chứng minh nghề nghiệp
- hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ, giấy xác nhận nghề nghiệp... Xác nhận mức lưong hoặc bảng lưong có dấu của công ty(tự làm được, search mẫu trên mạng, tiếng Anh không cần công chứng, trừ trường hợp sếp ko biết tiếng anh, làm bằng tiếng việt phải dịch công chứng ^^)
Nếu ai làm cho công ty Hàn nên nhờ sếp người Hàn kí và nộp kèm photo hđ lao động, giấy phép ld của sếp sẽ dễ được thông qua ^^
7. Photoo chứng minh thư
8. Dơn nghỉ phép tiếng anh
9. Bảo hiểm du lịch ( cái này ko cần nộp cho đsq vì họ cũng bỏ ra nếu mình để vào) nhưng theo mình để an tâm nên mua bảo hiểm, đặc biệt những hãng giá rẻ hoặc vé km, bảo hiểm của họ chỉ trong giới hạn chuyến bay , ko cover những mục khác. Mình mua của ACE(trên trang shopbaohiem.com, mức cao nhất 525.000d/10ngayf, có những mức khác, rẻ nhất là hơn 200.000/10ngayf, tính ra 1$/1 ngày, vẫn rẻ so với độ yên tâm mang lại) với tư tưởng Hàn y tế tốt, nhỡ có vấn đề gì cũng được chữa chạy miễn phí và an toàn và vì kinh nghiệm đau thương khi sang Thái ko mua bảo hiểm, lúc ốm đột xuất ko biết xoay thế nào, rất khổ. Hơn nữa, nếu bị từ chối visa, chỉ cần gửi cho họ giấy từ chối là có thể nhận lại toàn bộ số tiền bảo hiểm :D. Ngoài ra có Liberty, AIG là 2 hãng được recommend nhiều. Mình ko muốn mua bảo hiểm của các hãng Việt Nam vì thấy nhiều người kêu quá, mà ko rẻ hơn những hãng quốc tế kia là bao.

Last edited:
Bước 3: nộp hồ sơ
Khi đã chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, xếp thành bộ theo thứ tự sau:
1. Hộ chiếu các loại
2. Đơn xin visa
3. Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp
4. Giấy tờ chứng minh tài chính
5. Các loại giấy tờ khác
mình đi nộp tại Phòng Lãnh sự – Đại sứ quán Hàn Quốc tại Hà Nội tại tầng 7, tòa nhà Charmvit 117 Trần Duy Hưng (Gửi xe máy dưới hầm, đi thẳng lên tầng 7(-có thang máy lên tầng 1 từ hầm gửi xe, lên tầng 1 vô trong đi thang máy khác ngay sau lưng quầy tiếp tân, lưu ý là tòa Charmvit, chứ ko phải tòa grand plaza), chìa hồ sơ cho bạn trai ngồi ngoài lấy số rồi vào trong đợi tới lượt, khỏi cần hỏi han tìm hiểu)
Thời gian nhận hồ sơ: Sáng : Từ 09:00 ~ 12:00 / Chiều: Từ 14:00 ~ 16:000 (quầy 5, số thứ tự hiển thị trên bảng điện tử)
(chuẩn bị 20$ lệ phí, nếu không có đô la có thể dùng tiền Việt nhưng thủ tục rắc rối hơn 1 chút, mọi người cứ ra hàng vàng bạc bất kì hoặc lên phố Hà Trung đổi)
-nếu nộp hồ sơ buổi sáng, đóng tiền ở quầy 8 ngay trong phòng lãnh sự, nếu nộp hồ sơ buổi chiều, xuống tầng 1 nộp tiền ở ngân hàng Shinhanbank, nộp xong cầm biên lai quay lại quầy 5 lấy phiếu hẹn trả visa
Thời gian trả visa: Từ 14:00 ~ 16:00 (nếu hồ sơ không có vấn đề gì, đsq sẽ ko liên lạc, chỉ liên lạc nếu cần bổ sung hoặc phỏng vấn nên nếu ai không nhận được đth của đsq thì cứ đúng hẹn lên nhận visa). Xong có thể nhân tiện lên Tổng cục Du lịch Hàn Quốc tại Việt Nam (KTO Việt Nam) trên tầng 13 xin mấy cuốn hướng dẫn du lịch và bản đồ, khá là tiện lợi ^^

Lưu ý: nên đi đầu giờ đỡ phải xếp hàng đợi lâu

Mình đang hóng chi tiết bạn đi trong 10 ngày ở hàn quốc đây này bạn ơi
Vì 2 tuần nữa mình đi rồi nên đang mong đọc review lắm :D

Bước 4: chuẩn bị và lên đường
Khi đã cầm được tấm visa trên tay, chúng ta có thể yên tâm hoàn thành những thủ tục còn lại để lên đường
- ai chưa có vé thì mua vé máy bay
- ai chưa đặt phòng thì nên đặt phòng
-ai chưa tìm hiểu về các điểm đến nên dành thời gian đọc thêm
- ai chưa book tàu xe thì nhanh chóng thực hiện
- còn ti tỉ thứ mà những người cẩn thận nên hoàn thành đê khi sang đến nơi ta chỉ cần chơi là chơi thôi :)
Mình recomend một số thông tin theo mình khá hữu ích
- đổi tiền won: hàng Quốc trinh, 27-29 phố Hà trung, tỉ giá 1/18,5, có thể gọi lên check giá trước, (84-4) 38 268 856 - 39 289 520 - 38 252 597
nếu ok thì lên trực tiếp cho tiện, chú ý kiểm tra kĩ khi nhận tiền để tránh trường hợp bị nhầm lẫn ạ, trên mạng có người than phiền rồi nhưng cá nhân mình thấy rất ok với hàng này, lỗi có xảy ra cũng phải trách bản thân trước vì không cẩn thận thôi, ko thể đảm bảo ngừoi ta ko bao giờ bị lỗi được :( .bên cạnh hangf này có nhiều hàng khác nếu có người quen hay đổi hoặc làm việc ở đây có thể đổi. Ngoài ra, các tiệm vàng lớn cũng có nhưng chủ yếu là đô la, nhiều hàng ko có won, mà đổi sang đô rồi qua bên kia đổi thành won theo mình tính sẽ bị hụt xíu nên đổi luôn won là hay nhất. Mình đổi 1.000.000w hết 18,5tr lấy toàn tờ 50.000w và 10 tờ 10.000w, nên đổi tiền mệnh giá to, cầm cho dễ. Bên Hàn dùng thẻ rất tiện, nhưng tỉ giá cao hơn, bạn mình quẹt thẻ bị tính tỷ giá 18.640 nếu ai muốn tiết kiệm hết mức & tự tin khả năng giữ tiền thì nên đổi nhiều tiền mặt ạ.
1. Đặt vé tàu trên trang http://www.letskorail.com: rất thích hợp cho những ai di chuyển đến những địa điểm xa như Busan...có tàu nhanh ktx, tàu chậm myunghwa, tàu itx. Lịch tàu rõ ràng, giá cả niêm yết , nhưung chỉ đặt được bằng thẻ thanh toán quốc tế, nhận vé tại seoul station. Mình đặt chiều đi seoul-busan tàu ktx đi hết 2h30' giá vé 59.600w, chiều về đi tàu myunghwa hết 5h30' và 28.600w, trả tiền tại ga seoul và lấy vé trước 1 hôm vì cũng tiện đường và hôm đi tàu ko bị vội vàng quá. nếu đi ktx có thể chọn giờ sao cho tiện chơi đc trong ngày, vd đi tầm trưa sau bữa ăn đến nơi kịp check in ks rồi đi chơi luôn, còn đi tàu chậm nên đặt chuyến tầm chiều chiều sao cho bắt kịp hoàng hôn trên tàu. Tưf busan về seoul đi tàu chậm lúc hoàng hôn đẹp tuyệt cú mèo :) lưu ý đừng chọn vé đứng nha, rẻ hơn có tí xíu nhưng đứng cực lắm lắm luôn
2. Tìm hiểu mọi thông tin về điểm đến: https://visitkorea.org.vn ( website của tổng cục du lịch hàn tại việt nam)
3. Trang facebook Thông tin Hàn Quốc: thông tin hay, hữu ích, cập nhật thường xuyên các sự kiện gần đây
4. Phần mềm cho điện thoại thông minh ( cực kì hữu ích): visitkorea, subway korea, exploremetro, bravolol ( tiếng hàn cơ bản)
5. Trang tìm tình nguyện viên hướng dẫn du lịch http://www.meteoryouth.org. các bạn sinh viên người hàn, rất nhiệt tình và năng động, mọi người gửi đăng kí trên trang web, đợi hồi âm, nếu có sinh viên rảnh sẽ contact và dẫn mình đi chơi, hoặc sẵn sàng giúp đỡ khi chúng ta có thắc mắc cần hỏi ^^. Online facebook xuyên đêm =))))
6. Ai là tín đồ shopping nên vào trang chủ của các nhãn hàng quen thuộc săn coupon,mình đi tháng 2 đúng đợt grandsale hàng năm nên săn được kha khá coupon, giảm được rất nhiều chi phí. Thật tuyệt vời. Trang web http://www.koreagrandsale.co.kr/en. ( ví dụ: lotteworld giảm 50% giá vé, the drawingshow giảm 50% giá vé....) tung hoa, tung hoa ^^. Hoặc mọi người vào thẳng trang chủ của từng lĩnh vực mình quan tâm, cũng săn được kha khá thông tin và coupon như: the face shop, nature republic, everland.....

Bạn june Kdung ơi, thế là bạn cầm đi 1,000,000 won đúng ko?
Thế còn tiền vé máy bay và phí visa, dịch thuật tất tật là bao nhiêu nữa, bạn có thể chia sẻ luôn được ko?
Thanks

Bạn june Kdung ơi, thế là bạn cầm đi 1,000,000 won đúng ko?
Thế còn tiền vé máy bay và phí visa, dịch thuật tất tật là bao nhiêu nữa, bạn có thể chia sẻ luôn được ko?
Thanks

Vé máy bay khứ hồi Hn-incheon mua đợt 0đ của Viet jet ( ký gửi 15kg chiều về) : 2.927.0000d
Phí visa: 20usdx22.350= 447.000d
Phí bảo hiểm du lịch quốc tế 10 ngày của ACE: 525.000d hạng cao nhất
Không mất phí dịch thuật và công chứng đâu nếu giấy tờ của bạn bằng tiếng anh nha, mình mất 60k đi dịch công chứng sổ tk mà ko dùng đến, họ chỉ lấy photo thôi :(
Vé tàu và ks thì sang bên đó trả tiền mặt nhé
Tiền mặt 1.000.000w x18.5= 18.500.000d ( còn thừa lại 85.000w và thẻ t money có 10.000w mang về việt Nam) ^^
Tổng chi phí của mình khoảng 1.000$

Balo 7kg trong chuyến đi 10 ngày của mình
- Hộ chiếu +visa (những giấy tờ khác: booking khách sạn, vé tàu, lịch trình, thông tin điểm đến... chụp lại lưu vào ipad, gửi 1 bộ vào email)
- bản đồ Seoul và 2 cuốn hướng dẫn du lịch xin ở KTO việt nam
- thuốc say xe,10 miếng dán giữ nhiệt, 1 túi kẹo gừng, dầu gió (rất cần thiết, đặc biệt là những ai đi trời lạnh)
- các loại thuốc (mình có bạn đến sau nên ko mang, bạn mình cầm, ai đi 1 mình nên mang nhé: thuốc cảm, sốt, viêm họng, sổ mũi , tiêu chảy (bắt buộc =))) thuốc nhỏ mắt, salonpas, bông băng...)
-1 đôi giày thật êm chân và ấm áp, ko nên quá quan trọng đẹp hay ko vì đi bộ rất nhiều, thoải mái là chủ yếu ạ(mình phải đổi giày ngay ngày thứ 2 vì bị đau chân ạ)
-Quần áo (các hostel bên này đa phần có máy giặt tự sử dụng, hoặc có thể mua đồ bên này dùng luôn, ko cần mang quá nhiều trừ khi bạn có hành lý kí gửi và muốn lên hình thật đẹp, còn với ai đi chơi là chủ yếu như mình thì không cần ạ): 6 đôi tất, 3 quần tất dày tốt nhất có lớp lót lông bên trong, váy ngắn/quần đùi/quần dài mặc ngoài 2 cái, áo giữ nhiệt 2 cái, áo khoác dày 1 cái, áo khoác mỏng 1 cái, áo len 2 cái, khăn quàng cổ ngắn dễ tháo 1 cái, khăn quàng lớn giữ ấm 1 cái, mũ len giữ ấm 1 cái, găng tay da chống thấm nước, quần áo lót đủ ít nhất 2/3 số ngày đi. trong đó, 1 phần bị mình mặc lên người khi lên máy bay nên ba lô của mình rất gọn nhẹ ^^
-Dành cho chị em phụ nữ : khăn giấy, khăn ướt, và đb là bvs (bên đó các nhà vệ sinh hay có máy bán hàng tự động nhưng ko hề rẻ :(
-Đồ vs cá nhân: bàn chải, tuýp đánh răng du lịch, sữa rửa mặt, dầu gội sữa tắm dạng gói, ai ko bị dị ứng có thể dùng đồ của ks, mình thấy khá ok, đa phần sp của hàn nên ko lo về chất lượng.
-Đồ điện: Điện thoại, ipad, máy ảnh, bộ sạc của các loại trên +pin dự phòng nếu có, ổ điện đa năng (ở việt nam ko bán loại adapter tròn sâu như của Hàn, có thể hỏi mua loại đa năng như kiểu đi Sing cũng dùng được, bên hàn có bán ổ điện ở các của hàng tiện lợi nhưng rẻ nhất cũng tầm 8.000w)
-Tiền mặt +credit card (nếu có)
-1 cuốn sổ nhỏ (ghi lại các thông tin quan trọng như ĐSQ việt nam, lịch bay, địa chỉ ks, giờ tàu, lịch trình cơ bản....) +bút, bình đựng nước giữ nhiệt, đồ ăn vặt trên máy bay tùy sở thích

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back