What's new

[Chia sẻ] Phân biệt The NorthFace vs "The NorthFAKE" !

Trước mình cũng làm 1 topic thế này rồi nhưng do diễn đàn đượt đó bị lỗi nên mất hết bài viết. Nay ngồi viết lại cho mọi người tham khảo :D, có cập nhật và bổ xung :D.

Trước hết xin nói qua về hãng The Northface (TNF), hẳn với anh chị em nhà phuot ko ai còn xa lạ gì với brand này, có thể nói đây là 1 trong những nhãn hàng về đồ outdoor đứng đầu thế giới về chất lượng cũng như độ nổi tiếng, được thành lập từ năm 1966 tại San Francisco, Mỹ. Sản phẩm của hãng khá đa dạng về mẫu mã chủng loại, cũng như giá cả, từ những đôi găng tay, khăn hay mũ len có giá vài chục $ cho đến những bồ đồ chuyên dụng leo núi có giá hàng nghìn $. Đáng buồn là ở Vn chưa có nhà phân phối chính thức của TNF cũng vì Vn là nước nhiệt đới ko lạnh lắm, dân ta ko phải ai cũng đủ tiền bỏ ra cả vài trăm đô để mua cái áo khoác nên âu cũng phải. Nhưng hiện nay trên thị trường TNF bị fake khá nhiều, kĩ thuật ngày càng tinh vi khó phát hiện, từ áo khoác, giầy dép cho đến balo đều fake dc hết. Được bày bán khá nhiều ở trên sapa, đà lạt, thậm chí M2 ltk bây h cũng bầy cả tnf fake, fake trắng trợn. Nhiều bác có thể phân biệt được nhưng đại đa số theo mình biết nhiều ngừoi mua hàng fake nhưng cứ ngỡ hàng thật, trong khi giá khá cao, ko đáng với đồng tiền mình bỏ ra nhất là trong thời kì bão giá như hiện nay! Qua 1 số kinh nghiệm mình sưu tầm cũng như tích lúy dc, nay xin chia sẻ vs mọi ng 1 số điểm phân biệt hàng fake vs hàng xịn.

Áo Jacket:​

1. Ở hàng xịn gáy áo hàng xịn có rất nhiều tem. Ngày trước là tem màu trắng, hình như bây h chuyển hết sang màu đen rồi thì phải. Sẽ có 1 tem phản quang 7 màu ở cuối cùng. Áo của mình đếm dc 6 cái tất cả. Hàng fake thường ko có hoặc có 1 hoặc 2 cái hoặc ko có tem phản quang.

http://up.anhso.net

2. Khóa kéo của hàng xịn nằm bên tay phải (hơi ngược so vs ở Vn), còn hàng fake nằm bên tay trái. Tất cả đều là khóa của YKK, kể cả mấy cái khóa nhỏ. Khóa kéo rất trơn chu 1 khi đã cài đúng.

3. Hàng xịn lớp vải che ngoài của khóa chính phía trước, chỉ có 2 cúc bấm,ở trên cùng gần cổ vs 1 cái ở phía dứoi cùng, ở giữa là dùng sẹc dính. Hàng fake tất cả đều là cúc bấm. Cái này bây h bọn nó đã nhái nhưng trên sapa vẫn còn rất nhiều loại toàn cúc bấm.

Hình như chỉ mỗi con này xài cúc bấm, các con khác vẫn dùng xẹc dính.

TNF MEN'S EL REY RAIN JACKET

4. Hàng xịn, nếu là dòng Summit Series thì chữ Summit Series với logo sẽ nằm bên tay trái của áo, chữ Goretex-XCR in gần cổ tay phải. Hàng fake thì ngược lại, chữ Summit Series thì lại nằm bên tay phải còn goretex-xcr lại bên trái (ảnh trên). Dòng dành cho chinh phục Himalayan thì thêm logo tnf bên tay phải chỗ bả vai. Nếu áo nào mà vai trái in "THE NORTHFACE SUMMIT" thì 100%fake.
anhso-00856_10319_156943571226_131461581226_3235742_2850097_n.jpg

(hàng xịn)

5. Logo của TNF trên áo phía trước và sau thường được thêu nổi hoặc in phản quang (đi tối đèn rọi vào sáng quoắc). Không phải 1 trong 2 cái này thì là fake. Logo, chữ dc thêu rất sắc nét, các chữ nhìn rất cân đối vừa mắt.
anhso-00408_300854_292014480811869_100000099576476_1268300_1835471410_n.jpg
(xịn)

anhso-001020_10319_156943486226_131461581226_3235731_3900969_n.jpg
(fake)
ẢNh này mang tính chất minh họa vì áo phông in sao cũng dc nhưng đối vs jacket mà in phản quang khi chụp ảnh tối mà có đèn nó cũng sáng rực như thế này :D, đi tối ngoài đường ai cũng phải nhìn vì jacket bao h cũng có cái logo nhỏ nhỏ ở vai phải phía sau.
anhso-002223_285012_2117041437873_1000838833_32456115_664324_n.jpg

(tobe continue)...

Last edited:
Hay quá,vỗ tay hoan hô cho kinh nghiệm mà ai đi mua đồ cũng mong có nhưng không phải ai cũng biết được :)
Mà tiếp tục đi chứ bác Toàn! ^^

Last edited:
(bổ sung 1)
Bắt đầu từ 2012, 1 số serie jacket của TNF sẽ bỏ hết mấy cái tag ở sau gáy. Cũng chưa mò ra là đống tag ấy sẽ nằm ở đâu, có thể ở phía dưới. Nên bác nào mà thấy quảng cáo "áo TNF hàng xk chưa có ở ngoài kệ" mà thấy tag ở gáy thì nên coi chừng.
ATFX_74T_int

Trên ảnh là TNF MEN'S VORTEX TRICLIMATE® JACKET, đây là lớp ngoài chống thấm, còn 1 lớp nỉ bên trong nữa, ảnh của nhà sx.

6. 1 điểm nữa đó là ở áo thật bao giờ cũng có chỗ để treo áo lên móc quần áo, thường nằm ở sau gáy. Áo fake rẻ tiền đôi khi không có cái này, 1 thứ rất đơn giản nhưng ko thể thiếu. Cái này cũng dùng để phân biệt columbia fake, jackwolfskin fake.... Mình thấy đại đa số áo khoác xk nước ngoài đều có cái này

AR9R_M28_int

TNF MEN'S VENTURE JACKET, con này thuộc dòng rain wear và vẫn là loại rẻ tiền (~100$) vì bằng vải goretex 2,5layer. Cũng là dòng rain wear nhưng bằng goretex 3layer thì lại đắt hơn gấp đôi (thuộc bộ summit series), dòng này ko có cái treo bên trong.
AWDY_472_int

Last edited:
Thây Anh toàn nói hay quá em cũng xin tham gia đong góp ý Kiên chi diễn Đan thêm phong phú . Là một Hương dẫn viên du lịch , hay có cơ hội đi nước ngoài , Đông thời cũng là một tín đồ của dòng sp mang thương hiệu tnf. Em xin có một chút hiểu biết đóng góp cung ace trên diễn đàn. Kỳ thực theo sự nhân xêt của em sau khi đi một vòng tất cả các shop made in Vietnam ở hà nội , thì em thấy rằng hầu như o có hàng xuất dư xịn của dòng sp này .mà phấn lớn là hàng lên .tức là các công xưởng còn thừa vải bán ra ngoài cho các xưởng may nhỏ Làm lại theo model của hãng , chứ không thây hàng xuất dư xịn như một số thương hiệu như là columbia, spyder. Thâm chí đung như Anh toàn nói ,hàng fake ,hàng tàu lộ Liêu. Mà giá o hề rẻ một chút nào.Còn về phần tem mác em o có ý Kiên ,chỉ bổ sung thêm một chi tiết đo La riêng đối với quần áo thenorthface xuất đi nhật bản , Hàn quốc là không có tem 3d giống như các nước khác . Vì đây là giòng sp dành cho những thị trường có phong cách thởi Trang khác .Như Anh chị em đều biết Hàn quốc , nhật bản là những nước có phong cách thời Trang khác ,thường thì màu sắc sặc sỡ hơn so với bản xuất mĩ,Âu .

Còn về phần dòng sản phẩm Goretex, thì hoàn toàn o có hàng made in Vietnam trên thị Trường . Theo thi được biết công xưởng quản lý rất là chặt chẽ. Vì là sp đắt tiên , mỗi sp đều có mã số bào hành toàn cầu . Hàng xuất dư , lỗi đều bị quản lý chặt và đem về hãng tiêu Hủy, thâm chí La vải thừa cũng thế. Họ giữ uy tín khủng khiếp. Em vừa đi hàn quốc mua căn răng mua một em goretex màu đỏ , rẻ nhất là 250 usd đây. Anh chị em nào có nhu câu xem hàng xịn add nick của em thi1van81 nhé em gửi hình cho xem nhé. Thi mới gia nhập diễn Đan nên có gì mạo muội mong ace bỏ qua nhé !

Em thây hiện nay ở made in Vietnam ngay chỗ Trung tâm Starbowl Ngã 3 chùa bộc ,Tôn thất tùng ,phạm ngọc thạch có bán mấy em tnf dòng vải Apex của năm 2009 Là xịn nhé . Vì mấy năm trước thi có thấy dòng sp này bên nước ngoài .ace có thời gian ghé qua xem nhé . Hiên may tnf Đa dừng sp dòng sp vải Apex rồi. Chắc La hàng Tôn của mấy năm trc nên còn lưu lạc trên thị Trường

Em thây hiện nay ở made in Vietnam ngay chỗ Trung tâm Starbowl Ngã 3 chùa bộc ,Tôn thất tùng ,phạm ngọc thạch có bán mấy em tnf dòng vải Apex của năm 2009 Là xịn nhé . Vì mấy năm trước thi có thấy dòng sp này bên nước ngoài .ace có thời gian ghé qua xem nhé . Hiên may tnf Đa dừng sp dòng sp vải Apex rồi. Chắc La hàng Tôn của mấy năm trc nên còn lưu lạc trên thị Trường
Hàng này thì chắc chắn là thật vì chỉ cần nhìn sơ qua đường chỉ vs 1 số đặc điểm là biết ngay, mình mua những 2 cái cơ mà hehehe, đã đi thử dưới mưa và nc lăn như là khoai trên áo. Nhưng đây ko phải là dòng thay áo mưa đâu vì đường chỉ ko dán chống thấm nên mưa to vẫn ngấm. Năm 2012 tnf sẽ khai tử dòng sản phẩm Apex nhưng trên site vẫn còn 1 vài sp dòng apex vẫn bán, mấy tuần trước mình check vẫn còn mà.
http://www.thenorthface.com/webapp/wcs/stores/servlet/TNFSearchResult?langId=-1&storeId=207&catalogId=10201&searchTerm=apex
1 vài sp xót lại của apex

Ây dà, xin phép bạn Toàn một chút nhé, vì mình không nói về TNF.
Nếu anh em nào rảnh thì ra cửa hàng may Thăng Long trên Kim Liên mới, nhớ vào cửa hàng lớn vì trên đó có 2 cửa hàng liền. Mình mới lấy một em Echoroba ở đó, hàng xuất Hàn, mọi thứ ngon nghẻ từ đường may và chất áo, hàng 2 lớp, mũ tháo rời được, còn độ 5 cái thôi, màu đỏ-nâu, cốm-xanh lục, xanh dương- đen, size 100-105.
Mình đã đổ nước vào, nước lăn lăn như trên lá khoai, chờ mãi chả thấm, sốt ruột lại lau đi, hì hì.
Các đường khóa đều có ép chống thấm hết, từng cái cúc bấm cũng có chữ của Echoroba, kĩ càng lắm.
Quan trọng là điều này, phải chia sẻ ngay cho anh em phượt, đó là cái giá- ít hơn 200k so với umove đang bán cái tương tự 2 lớp nhé. Cũng còn 1 cái 3 lớp dành cho đại hàn, rẻ hơn gần 200k so với umove.
Sát giá như thế, thì nên rít, mình nghĩ thế.

1. Ở hàng xịn gáy áo hàng xịn có rất nhiều tem. Ngày trước là tem màu trắng, hình như bây h chuyển hết sang màu đen rồi thì phải. Sẽ có 1 tem phản quang 7 màu ở cuối cùng. Áo của mình đếm dc 6 cái tất cả. Hàng fake thường ko có hoặc có 1 hoặc 2 cái hoặc ko có tem phản quang.

Để phân biệt hàng xịn dựa vào tem cũng chỉ một phần.
Hàng áo xuất đi thị trường châu âu và đông âu thì tất cả đều là hàng thêu (logo TNF) và có tem màu còn hàng xuất đi thị trường Nhật, Đài Loan .. lại ko có tem và logo trên sp thường là in chứ ko thêu

ps: theo E biết thì hiện tại ở VN hàng giả cũng có tem và tag rất đầy đủ. :D ko thua gì hàng xịn, nhưng đường may rất dở và nguyên liệu ko chuẩn

Ây dà, xin phép bạn Toàn một chút nhé, vì mình không nói về TNF.
Nếu anh em nào rảnh thì ra cửa hàng may Thăng Long trên Kim Liên mới, nhớ vào cửa hàng lớn vì trên đó có 2 cửa hàng liền. Mình mới lấy một em Echoroba ở đó, hàng xuất Hàn, mọi thứ ngon nghẻ từ đường may và chất áo, hàng 2 lớp, mũ tháo rời được, còn độ 5 cái thôi, màu đỏ-nâu, cốm-xanh lục, xanh dương- đen, size 100-105.
Mình đã đổ nước vào, nước lăn lăn như trên lá khoai, chờ mãi chả thấm, sốt ruột lại lau đi, hì hì.
Các đường khóa đều có ép chống thấm hết, từng cái cúc bấm cũng có chữ của Echoroba, kĩ càng lắm.
Quan trọng là điều này, phải chia sẻ ngay cho anh em phượt, đó là cái giá- ít hơn 200k so với umove đang bán cái tương tự 2 lớp nhé. Cũng còn 1 cái 3 lớp dành cho đại hàn, rẻ hơn gần 200k so với umove.
Sát giá như thế, thì nên rít, mình nghĩ thế.
À năm trước mình cũng mua 1 con Echoroba rồi :D và ko phải mua ở Umove và tất nhiên là hàng xuất xịn, cảm quan là chỉ dc lần đầu mặc đi thôi, nước đúng là không thấm thật, lăn như là khoai thật nhưng là mưa nhỏ vs đi ko lâu. Lúc mới mua về mình còn đổ hẳn nc vào mũ thành 1 "âu nc" và tất nhiên nc ko rò ra ngoài j` hết:)). Nhưng đến lần thứ 2 nước nó bết vào áo đến là tởm, càng mặc lâu càng xuống cấp, mặc đi Hà Giang thì nước nó ngấm qua khóa kéo ướt đúng 1 đường dài bên áo trong. Áo bạn mình cũng thế. Chắc số đen vớ phải lô hàng lỗi nặng. Bây h đào thải cho thằng em đếch thèm mặc nữa :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back