What's new

[Chia sẻ] lang thang châu âu 15 ngày

Hello,
Mình tạo tk phượt đã từ lâu, nhưng rất hiếm khi commt, chủ yếu là để đọc tham khảo cho vui, nhưng hôm nay mình đang say, đang buồn, nên muốn share 1 chuyến đi của mình tới các anh chị em đọc cho khuây khoả.(c)
Lần thứ 2 quay lại châu âu, kinh nghiệm cũng chả có gì nhiều, nhưng trong topic này, mình sẽ chia sẻ với các bạn 1 vài kinh nghiệm ít ỏi, những điểm ăn, điểm chơi, điểm ấm chén giá hạt rẻ nhất (mà mình biết). Chuyến đi 15 ngày - 8 nước châu âu - 11 thành phố. Và với phương châm ăn siêu thị, ngủ dorm, thà chết ko ăn nhà hàng thì chuyến đi của mình thiệt hại hết ~45tr, một con số khá lớn đối với 1 sinh viên nghèo nhưng học giỏi như mình :(
Lịch trình: HN - Frankfurt - Luxemburg - Brussel - Bruges - Amsterdam - Stockholm - Kiruna - Helsinki - Tallinn- Riga - Berlin - Frankfurt - HN.

Về vấn đề visa, thủ tục, có lẽ cũng chẳng cần phải nói nhiều, chắc mọi người cũng rành hết rồi nhỉ.
Ngày 1: máy bay hạ cánh lúc 7h sáng, xe oto của người quen đã chờ sẵn và dành nguyên cả ngày chỉ để ăn và ngủ.
Ngày 2 9h sáng, lên oto đi Luxemburg. Thôi ko cần phải nói nhiều, Luxemburg xấu lắm, theo ý kiến cá nhân của mình là mọi ng đừng bao h đi luxemburg.

Loăng quăng 1 tiếng ở Luxemburg, lại lên xe đi Brussel, thật là tiếc vì ở Brussel trời lại mưa tầm tã, hầu như nằm ngủ, nên chỉ có được vài bức ảnh:(
Căn phòng 2 anh em mình thuê, giá hạt rẻ = 49e bao gồm bếp riêng, nhà tắm, gara oto, phòng rộng rãi, bao ăn sáng

Tranh thủ trời hơi tạnh, chạy ra quảng trường Grand chập ảnh

Ngày 3 Sáng ngủ dậy, trời vẫn mưa, sau khi bàn bạc, tìm kiếm thông tin, anh em quyết định lái xe đến Bruges, 1 thành phố nghe đồn là rất đẹp, được mệnh danh là Venice của Bỉ 9 (hình như thế)

Đúng là rất xứng đáng đồng tiền bát gạo, chạy xe hơn trăm km mới tới nơi, trời xanh, nắng đẹp

Last edited:
Ngày 4 Ams
Đã đến Ams là phải đến khu red light, và bạn nào có dự định thử gái tây thì xem xét lại nhé, có thể nó sẽ bắt nạt thanh niên châu á giống trường hợp của mình. 12h đêm, trời đang mưa, nhưng trên phố thì khứa vẫn đông nghìn nghịt, mùi cỏ thì bay khắp nơi. Mình lượn 1 vòng khu đèn đỏ tham khảo, cuối cùng tìm ra 1 em chim ưng nhất, trông hay nhất. Bên ngoài trời là 0 độ, bước vào căn phòng ô kính nhỏ xíu ấm áp, bên trong chỉ có chiếc tủ, 1 cái giường, 1 chậu rửa mặt, mùi thơm thoang thoảng cảm thấy rất dễ chịu. Sau màn chào hỏi và giá cả là 50E, mình cởi phăng quần áo và nhảy tót lên giường nằm chờ. Con bé bắt đầu làm những thao tác dạo đầu cơ bản, đang chuẩn bị phê thì mình có chạm vào bub của nó và được yêu cầu trả thêm tiền để tiếp tục. Bao nhiêu cảm hứng bỗng dưng mất hết, tay như bị còng số 8, và bị trớ trong 1 vài tíc tắc. tổng cộng từ lúc bước vào phòng đến lúc bước ra trong 5-7p. Cảm giác như bị lừa.
Sau này khi quay về Frankfurt, mình sẽ hướng dẫn các bạn đến 1 điểm "ăn" cực kỳ hạt rẻ, skill tốt, dịch vụ chất lượng, đảm bảo những dân chơi khó tính cũng phải hài lòng

Trụ sở của booking.com nằm ở quảng trường

Phòng dorm Stay Okay

Last edited:
Kiruna
từ trên máy bay

1 căn phòng áp mái, giá 1.000 SEK, có phòng vệ sinh, nhưng ko tắm đc :(

Nhiệt độ đang là -15 độ, điện thoại tầm dưới 50% pin bỏ ra ngoài 1 phút là bị sụt nguồn( cũng có thể do điện thoại của mình lởm)

khắp nơi là tuyết trắng xóa

tuyết dưới con mắt của thanh niên đeo kính cận

mua 1 tour nhỏ để đi snow mobile, leo lên đỉnh núi cao nhất ở kiruna (theo như lời tour guide nó bảo thế)

đọc vài viết của bạn hay và mắc cười quá
Mình cũng chưa đi các địa điểm bạn kể
Có gì chia sẽ thêm nhé ^^
Cảm ơn bạn nhiều

Nhiệt độ đang là -15 độ, điện thoại tầm dưới 50% pin bỏ ra ngoài 1 phút là bị sụt nguồn( cũng có thể do điện thoại của mình lởm)

Điện thoại rởm thật, mình dùng cái điện thoại Casio Commando cả ngày ngoài trời -40 độ mà còn không hết pin :))

E nể bác quá ợ, 15 ngày mà đi nhiều nơi quá chừng. Hơi buồn tẹo vì bác hem thích Luxembourg. Không biết bác đến djp nào, chứ mùa thu mà bác đến đây thì khỏi muốn về nha!!!

thêm vài tấm ảnh ở ams cho nó phấn khởi

chỉ dám đứng từ xa chụp 1 cái ảnh ở khu đèn đỏ, vì sợ bị đập máy, trên báo nó nói thế :(

post đến mấy cái ảnh này lại thấy rạo hết cả rực rồi, bây h chỉ muốn được ấy một cái thôi

E nể bác quá ợ, 15 ngày mà đi nhiều nơi quá chừng. Hơi buồn tẹo vì bác hem thích Luxembourg. Không biết bác đến djp nào, chứ mùa thu mà bác đến đây thì khỏi muốn về nha!!!
mình đi vào đầu tháng 2, trời khá là âm u buồn bã, luxem cũng nhỏ quá, lượn 1 tẹo đã ko còn j cả, hy vọng 15 năm nữa vào 1 ngày mùa thu nào đó sẽ quay lại luxemburg để ngắm cảnh (BB)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,547
190,116
Latest member
Thangcho07
Back