What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản 2016 - Có một mùa xuân nơi đất Bắc

Biết đến Phượt đã lâu và cũng từ Phượt, mình có chuyến đi đầu tiên năm 2012. Cho đến nay, từ Phượt mình đã có thêm nhiều thông tin, nhiều bạn bè và thực hiện thêm nhiều chuyến đi như mơ ước. Nhưng thật tệ là cũng vì cái tội lười, mình chưa viết được bài chia sẻ nào cả

Mình đến Nhật Bản đã 2 lần nhưng đến phương Bắc thì chỉ mới lần đầu. Trước chuyến đi mình cũng tích cực tìm kiếm thông tin và bài chia sẻ của bạn daugaunhoibo "Nhật Bản - Golden week 2015 - Hành trình mùa xuân chặng 2" đã giúp ích cho mình rất nhiều, đặc biệt là những giải đáp nhiệt tình sau đó của bạn ấy. Nhờ vậy mà chuyến đi của mình càng thêm thuận tiện và thành công

Chính vì đã nhận được nhiều cảm hứng, nhiều thông tin bổ ích từ bài viết của các bạn trên Phượt, mình cảm thấy cũng nên làm một điều tương tự, đặc biệt là khi những bài viết về miền Bắc Nhật Bản trên diễn đàn chưa nhiều. Mình hy vọng bài viết của mình sẽ tạo thêm chút cảm hứng đưa các bạn đến với một Nhật Bản hoàn toàn khác, một Nhật Bản ngược về phương bắc xa xôi

Mình không phải là người văn hay chữ tốt, trí nhớ cũng kém, nhiều thứ không nhớ được chính xác nên trong quá trình chia sẻ, có gì không đúng, nhờ các bạn góp ý để mình chỉnh sửa lại nhé

Mùa thu năm 2015 mình đã đến Nhật. Mình không phủ nhận là mùa thu xứ Phù Tang đẹp nhưng so với những gì mà các bạn đã ca ngợi về vẻ đẹp của nước Nhật nói chung, văn hóa, con người Nhật nói riêng thì cá nhân mình chưa cảm nhận được. Nhật Bản khi đó chưa để lại trong lòng mình ấn tượng sâu sắc cũng như tình yêu mãnh liệt như nhiều người đã chia sẻ trước đó. Tất nhiên mình không cho rằng đó là do nước Nhật và hoàn toàn hiểu rằng nguyên nhân chủ yếu là do mình, khi mà trước chuyến đi đó mình đã bị động hơi nhiều, ít tìm hiểu thông tin cũng như ít dành thời gian khám phá đúng nghĩa

Hiều được điều đó nên mình càng quyết tâm đi Nhật lần nữa. Nhớ cái ngày mình rời Nhật Bản, khi vẫn còn ngồi ở sân bay Narita thì mình đã gọi điện thoại để bàn bạc với chị bạn về chuyến đi Nhật sắp tới. Trong cuộc điện thoại đó, một trong những điều mình than thở là mình thấy ngộp vì Nhật Bản đất chật người đông và chị ấy đã đề nghị mình nên đi về phía Bắc, nơi đó ít khách du lịch hơn, thiên nhiên rộng lớn, khoáng đạt hơn

Vậy là tụi mình cùng lên plan cho mùa xuân phương bắc với điểm đến chính là Aomori. Từ thành phố này mình sẽ đi đến những địa danh nổi tiếng xung quanh nhờ vào sự tiện lợi của JR Pass. Sau đây là lịch trình của tụi mình (kèm hình minh họa cho sinh động)

Ngày 1: SGN - Narita

Ngày 2: Narita - Kawaguchiko lake

Ngày 3: Chureito pagoda - Oshino Hakkai Village - Shibazakura Park

Ngày 4: Kawaguchiko - đổi JR pass - Tokyo - Morioka city

Ngày 5: Koiwai farm - Kitakami - rời Morioka đi Aomori

Ngày 6: Hirosaki Castle

Ngày 7: Kakunodate

Ngày 8: Ashino Park

Ngày 9: Hakodate

Ngày 10: Aomori - Tokyo - SGN

Last edited:
Ý định ban đầu của bọn mình là đi một lịch trình xuyên lễ 30/4, khởi hành từ 27/04 (tương tự như lịch của bạn daugaunhoibo) vì theo thông lệ hoa ở vùng Aomori và Hakodate sẽ nở từ cuối tháng tư đến đầu tháng năm

Tuy nhiên không hiểu vì sao trong thời gian mình book vé máy bay, ít nhất là 3 hãng mình theo dõi đều chỉ khuyến mãi đến ngày 27/04 và nâng giá cao ngất ngưỡng vào ngày 28/04. Tình thế đó tụi mình đành book vé từ 17/04 - 26/04 và chấp nhận có thể phải ngắm hoa ở vùng thấp hơn (như Sendai, Fukushima)

Nhưng người tính không bằng trời tính, năm nay lại là một mùa hoa nở sớm (gần như là tương đương với mùa hoa 2015) Hầu hết các điểm mình đi qua đều đúng thời điểm mankai. Mỗi khi ngồi dưới tán hoa xum xuê, mình lại nhớ chuỗi ngày cứ mở máy tính lên là xông vào japan guide, tenki... để cập nhật tin tức thời tiết. Cứ vui mừng trước tin nắng ấm và ủ ê khi thông báo đợt không khí lạnh mới. Nhiều lần xem xong cả đám lại động viên nhau: thôi kệ, mình di chuyển bằng JR, hoa nơi nào mình sẽ chạy đến đó, không lo là không ngắm được hoa....An ủi nhau là vậy nhưng đứa nào cũng hiểu trong lòng thấp thỏm biết bao nhiêu AIzz cái sự nghiệp ngắm hoa ngắm lá, bề ngoài luôn hoành tráng hào nhoáng chứ mấy ai biết bên trong nó teo héo, tốn IQ lẫn EQ cỡ nào :D

Có mong ngóng, hy vọng hay thất vọng thế nào thì ngày lên đường cũng tới. Nhân đây mình bàn một chút chuyện hàng không cho vui. Số là mình đã nhiều lần nhìn thấy tên tuổi của ANA trên các bảng xếp hạng (gần như luôn là hạng nhất) nên mình rất háo hức khi bay cùng ANA chuyến đi này. Tuy nhiên cuối cùng hơi buồn xíu vì dịch vụ của ANA không như mình mong đợi và nói thật là vẫn còn cách khá xa một đồng hương châu Á khác là Singapore Airlines.

Dù vậy thì sau hơn 5h bay, bạn ANA cũng đưa mình đến nước Nhật an toàn. Chuyến bay hạ cánh lúc 8h sáng và bất ngờ là tụi mình phải tốn gần 1h đồng hồ đế làm thủ tục hải quan. Khi lượn đến khu làm thủ tục, nhìn hàng người rồng rắn, mình không thể tin được là mình phải hòa mình vào đám đông đó bởi nếu như vậy thì chừng nào mới xong

Cùng xếp hàng với mình có một cô bạn chuẩn bị đáp chuyến bay nội địa đến Hokkaido, bạn ấy cứ nhấp nha nhấp nhổm vì chuyến bay khởi hành lúc 9h trong khi 8h40 rồi mà chúng mình vẫn kẹt chỗ hải quan. Tuy nhiên mấy bạn Nhật mà bạn ấy níu lại hỏi vẫn rất điềm nhiên, bảo rằng cứ xếp hàng đi, không sao cả. Cuối cùng bạn ấy sốt ruột quá chạy lên trên hỏi tiếp, sau đó thì mình không rõ vì vẫn bận xếp hàng

Không biết bạn ấy có kịp chuyến đi Hokkaido không chứ tụi mình là bị lỡ chuyến chắc. Lúc nghiên cứu đường xuống hồ Kawaguchiko, tụi mình thống nhất phương án là đón một chuyến bus lúc 9h14' từ Narita qua Haneda, sau đó từ đây đi bus cao tốc xuống hồ. Đó là cách rẻ nhất mà bọn mình biết trong tình trạng chưa kích hoạt JR. Vậy mà vì làm thủ tục hải quan trễ, tụi mình đành đón tàu vào Shinjuku để mua vé bus mà theo giá trên mạng công bố là 3000yen

Tuy nhiên trong cái rủi có cái may, khi tìm đến trạm xe bus cao tốc phía đối diện ga Shinjuku, một cảnh tượng hoành tráng ập vào mắt. Số là theo tình hình hiện tại thì dưới Kawaguchiko hoa đang nở tưng bừng và khách du lịch đang xếp hàng dài mua vé xuống đó. Theo thứ tự thì chuyến của tụi mình sẽ khởi hành lúc 16h trong khi lúc đó chỉ mới 13h. Và tin vui thứ nhất an ủi ba con người đang ỉu xìu là giá vé chỉ 1720 yen thay vì 3000 yen như trên mạng vẫn nói, thứ hai là chị bán vé hết sức dễ thương hứa sẽ sắp xếp cho tụi mình vào ngay nếu có khách nào hủy vé. Và nhờ sự nhiệt tình của chị ấy mà tụi mình được lên xe lúc 14h, tuyệt vời

Một người bạn đi Nhật chỉ mới một tuần trước đó than với mình là hôm nhóm của họ đi Fuji thì bị mưa. Trên đường mình xuống thì trời cũng âm u, mưa bụi li ti ập vào cửa kính. Nhìn cảnh trời đất xám xịt mà buồn não nề. Tuy nhiên càng gần đến nơi thì trời dần hửng nắng và thật là may mắn cho nhóm mình khi liên tiếp 2 ngày sau đó, vùng hồ xinh đẹp này luôn trong tình trạng trời xanh nắng ấm :D

Em Phú Sĩ đẹp quá, những ngày trời trong em lại càng rạng ngời trong nắng, ngồi ngắm bao nhiêu cũng không chán :D

Last edited:
Ở hồ Kawaguchiko tụi mình chọn khách sạn Kawaguchiko station Inn. Lúc book mình thấy ghi khách sạn gần ga nhưng không ngờ nó gần tới mức chỉ băng ngang đường là tới. Giá cho phòng tập thể là 3000 yen/người/đêm. Khách sạn nhỏ, ấm cúng, nhà vệ sinh share nhưng tiện nghi và sạch sẽ. Ưu điểm lới nhất là nằm ngay ga luôn, đi đâu cũng dễ

Được biết đến là vùng hồ dưới chân núi Phú Sĩ nên mỗi sáng khi thức dậy, vừa bước chân ra khỏi khách sạn là thấy ngay ngọn núi nổi tiếng lừng lững trước mặt. Hai ngày lưu lại là hai ngày thời tiết tuyệt đẹp, trời đặc biệt trong vào buổi sáng nên Fuji luôn hiện rõ mồn một. Vốn đã nghe nhiều lời than thở rằng không dễ để nhìn thấy Fuji nguyên hình nguyên dạng nên có thể chiêm ngưỡng em vào buổi sớm mai, khi một ngày mới vừa bắt đầu đã mang đến cảm giác vô cùng phấn khích

Như một phép thôi miên tự nhiên, mình bước vào ngõ nhỏ, đi dần về phía núi cho đến khi bị ngăn lại bởi đường tàu

Đã xác định đến một nơi đẹp như Nhật Bản, tụi mình tự nhủ với nhau là sẽ tận dụng từng giây phút. Dù di chuyển cả ngày hôm trước như sáng hôm sau cả nhóm đã rủ nhau dậy sớm. Mới 5h30 từng em một đã lần mò đi đánh răng rửa mặt, rón ra rón rén vì sợ bạn cùng phòng thức giấc. Mò mẫm mãi cũng xông ra đường lúc 6h15, sau một hồi hò hét khi nhìn thấy Fuji thì mình hớn hở chạy qua ga để hỏi vé đi tham quan. Mình đi thật nhanh, ý muốn tranh thủ đến nơi khi trời còn trong, núi còn đẹp. Ai dè qua tới ga thì một không khí im lìm ùa đến, cái ga bình thường đông đúc là vậy mà giờ này vắng hoe, hỏi ra mới biết là chưa đến giờ làm việc và tới 7h48 mới có chuyến xe điện đầu tiên đến chùa Chureito trong khi lúc ấy mới 6h30 sáng

Vì thời gian còn sớm quá nên tụi mình kéo nhau đi ăn sáng. Nhắc tới ăn uống thì mình lại dâng trào niềm cảm kích với hệ thống cửa hàng tiện lợi dày đặc ở Nhật như Lawson hay 7/11. Không chỉ mật độ dày mà thức ăn trong các cửa hàng này rất phong phú, trong suốt chuyến đi ngoại trừ một số buổi đi ăn đặc sản như sushi hay ramen thì phần còn lại tụi mình đều ăn trong này và cảm thấy vô cùng hài lòng. Bữa sáng tiện lợi nhưng rất ngon và đủ chất của mình đây :D

Xong bữa sáng, tụi mình đón chuyến xe điện giá 300 yen đến chùa Chureito. Ánh nắng buổi sớm mai thật ngọt và ấm, phía trước mình là các em học sinh trên đường đi học, một khung cảnh tràn sức sống, nhìn các em trẻ trung ríu rít lại thầm ước ao, hehe

Mình rất thích các chuyến tàu chậm chậm như kiểu tàu đến Chureito, có thể thoải mái ngắm cảnh. Lúc này đang độ mùa xuân, hoa mọc khắp nơi, hoa người ta trồng bên hiên nhà có, hoa dại mọc nơi góc sân có. Vừa xuống ga, chùa còn chưa tới mà cả đám đã vội xúm xít quanh mấy khóm hoa trên đường lên chùa, đẹp quá, xinh quá, thiệt tình là đi không có nỡ

Up vài tấm tượng trưng thôi chứ sự thật là hoa nhiều vô kể, mình bấm mỏi tay luôn nhưng cũng chỉ gọi là lưu niệm cho thỏa lòng chứ bản thân cũng biết là làm sao mà đẹp như ở ngoài được

Loanh quanh mãi cuối cùng mình cũng lên chùa đây. Trước tiên phải cảm ơn bạn daugaunhoibo đã nêu thông tin về ngôi chùa này bởi mình cũng là thành phần biết cái view thần thánh được chụp từ đây mà không biết nó ở đâu. Nếu mình nhớ không lầm trong japan guide nói rằng sẽ mất 5 phút để leo lên tới nơi nhưng sự thật thì chắc phải gấp 4 lần. Leo bậc thang tất nhiên sẽ mệt hơn so với đi đường dốc thông thường, chưa kể vừa đi vừa chụp ảnh bởi đường lên chùa khá đẹp, dù hoa đào cũng đã tàn nhiều rồi

Lúc mình leo lên có đi cạnh một bác người Nhật đã lớn tuổi, mình đi bậc thang còn bác ấy đi con đường dành cho xe chạy bên cạnh, vòng vèo hơn nhưng dễ đi hơn so với bậc thang. Và điều đau khổ là bác ấy lên tới nơi trước mình, thiệt là xấu hổ quá đi

Lượn lờ mãi rồi cũng lên tới nơi, Chureito chỉ là một ngôi chùa nhỏ nhưng kiến trúc và cảnh quan xung quanh lại rất đẹp, nhất là khi ngay chính diện có một cây đào đang nở rộ :)

Màu đỏ và trắng đan xen nhau thật là hài hòa, mình thấy vậy á

Và leo lên cao chút nữa chính là cái view ngắm cảnh thần thánh, nổi tiếng khắp nơi, hehe

Do lưu lại có một ngày tròn trịa nên tụi mình có rất nhiều nơi muốn thăm viếng, vậy mà mới tới điểm đầu tiên đã lượn lờ tới mức lố giờ. Đi một bước lại giục nhau nhanh lên nhưng sang bước thứ lại là y như rằng sà chỗ này tấp chỗ kia, biết sao được, cảnh đẹp quá mà. Ví dụ như leo lên núi chậm, lúc xuống cứ bảo nhau đi nhanh nhưng cuối cùng lại thành ra vướng víu với mấy cái view nhìn thị trấn xinh đẹp bên dưới

Rời Chureito, tụi mình trở lại ga và đón bus đi làng Hakkai. Một anh bạn người Nhật của chị mình từng khoe tấm hình chụp ở làng này, đẹp ngất ngây nên tụi mình muốn tới thăm. Đến nơi mới ngả ngửa. Không phải là cái view không đẹp mà là cái làng quá bé. Cứ nói tới làng mình cứ tưởng nó phải to to, nhiều nhà một tí nhưng chỗ này tuyệt nhiên chỉ có vài mái tranh thôi. Chưa kể là mỗi cái view đẹp đó mà cả trăm con người xúm quanh, dù lúc đó đang ngược sáng, chụp lên cũng không thấy được Phú Sĩ thấp thoáng sau mái nhà cổ như vẫn thấy, vậy mà mọi người xúm xít đông vui hết biết. Tính mình không thích chen lấn nên bỏ đi chỗ khác

Hakkai nhỏ bé nhưng vùng phụ cận lại rất xinh đẹp. Mình từng xem nhiều ảnh chụp hoa đào, phần lớn cho mình cảm giác hoa đào trong thành phố, tức là cây đào giữa phố thị, cho dù chụp bên hồ, trong công viên thì cũng thế. Riêng những cây đào ở vùng phụ cận của làng Hakkai lại mang dáng vẻ của vườn tược, núi rừng sơn dã khi được trồng dọc một con suối nhỏ, nước trong veo, xung quanh là đường mòn nho nhỏ, cỏ mùa xuân xanh mượt....phong cảnh nhìn từ góc độ nào cũng đẹp nao lòng

Last edited:
@gasman: cảm ơn bạn đã xem ảnh và động viên. Nhóm tụi mình khá may mắn khi thời tiết đẹp trong suốt chuyến đi. Nhờ nắng ấm mà cái se lạnh của mùa xuân càng thêm ngọt ngào và dễ chịu

Mình tiếp một vài tấm ảnh hoa cỏ ở vùng phụ cận làng Hakkai, mình thích mê cái mầu xanh mát của hoa cỏ vào độ xuân về như thế này

Ôi cái combo núi - chùa - hoa thần thánh... tưởng nàng mang theo một tấm "quảng cáo kinh điển" để dễ bề so sánh, làm một cái y chang chóc cho nó máu chứ :))

Tuy buổi sáng có chút xíu mây nhưng thời tiết vẫn là thuận lợi quá. Fuji xinh ơi là xinh.

Shibazakura chưa đến kỳ pink-moss nên các bạn ấy trồng tulip hả nàng?

Chúc mừng nàng đã có một chuyến đi vui - đẹp nhé.

Ôi cái combo núi - chùa - hoa thần thánh... tưởng nàng mang theo một tấm "quảng cáo kinh điển" để dễ bề so sánh, làm một cái y chang chóc cho nó máu chứ :))

Tuy buổi sáng có chút xíu mây nhưng thời tiết vẫn là thuận lợi quá. Fuji xinh ơi là xinh.

Shibazakura chưa đến kỳ pink-moss nên các bạn ấy trồng tulip hả nàng?

Chúc mừng nàng đã có một chuyến đi vui - đẹp nhé.

Nàng có nhớ ở trên núi, chỗ view chụp có nguyên bức ảnh hoành tráng làm mẫu không, nhìn bức ảnh đó mình cứ tủm tỉm hoài vì thực sự là cứ giơ máy lên là góc độ y chang luôn. Có mấy bác người Nhật ở đó nói rằng họ đã chụp được bức ảnh ưng ý từ mấy năm trước rồi nhưng hằng năm vẫn thích lên canh. Công nhận ở tại chỗ thích thật

Cái shibazakura lúc đầu như đã hỏi nàng cả nhóm định bỏ qua, sau thấy em Fuji đẹp quá nên quyết định sang đó ngắm núi. Lúc hỏi chuyện mua vé cô bán vé có an ủi dưới đó dù shibazakura "still green" nhưng mà có cái hoa "..." đang nở đẹp lắm (cô ấy nói nhanh quá nên thật sự không nghe ra tên gì và nó chính là cái hoa trong bức ảnh ở trên, không phải tulip đâu, hoa gì mà nhiều màu, cánh cứng, cứ như hoa giả í :))

Cuối năm này mình cũng gói ghém hành trang đi "Hàn Quốc cuối thu" và lại đang cày lần thứ n topic của nàng nè <3

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back