What's new

[Chia sẻ] London- 72 giờ chạy trốn

Thật tình khi chuẩn bị hồ sơ xin visa, tôi đã có linh cảm chuyến đi này sẽ không ngọt ngào như 9 lần trước. Hồ sơ xin visa thì chạy nước rút , đến sát ngày đi nộp mới nhớ ra chưa booking khách sạn và vé máy bay. Vây là sai lầm đầu tiên và kéo theo hàng loạt sai lầm khác đó là book 2 đêm ở London và ko hủy đặt phòng được với giá 400 bảng T.T . Vì tiếc rẻ tiền khách sạn nên bạn lại tiếp tục book vé máy bay theo ngày của khách sạn ai dè đến lúc nhận visa thì nó cấp cho bạn sau đúng 1 ngày với lịch trình bay :(

Rồi dự tính dành 17 ngày cho UK thì lại ko xin được nghỉ. Công việc quá áp lực và căng thẳng, và nghĩ mình đã bỏ bao công sức thời gian nghiên cứu chuyến đi, ko đi thì phí tuổi trẻ. Nên hăng tiết gà ko cho nghỉ thì trốn đi 2 ngày, cộng nghỉ lễ 4 ngày là được rồi, đi ít còn hơn không được đi. ====> Đổi vé máy bay lần 1 ( đổi ngày bay về)

Ngày cấp visa là 29/4 mà e đặt phòng ngày 28 nên e vẫn quyết chí bay ngày 27 , nghĩ bụng chắc 24 giờ mình trình bầy hoàn cảnh nó vẫn cho bay. Ai dè ra đến sân bay lần đầu tiên trong đời bạn ngồi đúng từ 1 giờ đến 5 giờ chiều ở sân bay đần người, gọi điện các thể loại từ hải quan đến đại sứ quán để nhờ vả, nhưng hãng nhất quyết ko cho bay vì nó tính mình thành ko có visa.
Không được bay lại ko dám về nhà :( Thực sự lúc đó tinh thần mình down dã man và đã chí thôi trốn đi 3 ngày đâu đó, ko bay nữa vì quá mệt mỏi trong suốt quá trình đấu tranh cho kì nghỉ. May lúc đó bên mình có 1 chị bạn mình quen biết qua Phượt, chị bảo mình đến ở nhà chị 1 đêm, rồi hôm sau qua đổi vé đúng ngày trên visa thì bay. Rồi chị còn nói khi tinh thần xuống thấp nên ăn bad food. Cả đêm rầu quá ko ngủ nổi, chị mua đồ ăn nhanh và 2 chị em tâm sự, chị ko nói gì đến sự cố của mình mà chỉ dạy mình là đến London đi những đâu, ăn cái gì ( chị đã từng du học Anh)V.....V...... Chị đã thực sự kéo sự hưng phấn mình có lúc đầu cho chuyến đi trở lại. Rồi chị đã nói 1 câu mà mình nghĩ ai cũng đã được nghe rất nhiều nhưng lúc đó mình thực sự hiểu hoàn toàn đó là " Trời không bao giờ triệt đường của ai hết, không bao giờ có đường cụt, chỉ là cách mình lách khỏi đó như thế nào thôi. Khi hoàn cảnh túng quẫn nhất chỉ có thể dựa vào chính mình, đừng trông chờ ai phải có nghĩa vụ giúp đỡ mình hết". Vậy là mình cũng cố lấy lại tinh thần, ngày hôm sau mình đúng là hoạt động như FBI, sáng đến văn phòng điểm danh với sếp, trưa đi đổi vé máy bay ++ lần 2, mà điện thoại ko dám bật sơ ba má gọi điện thì ko biết nói sao.

Thực sự chuyến đi này mình mất rất nhiều tiền, lúc đầu cứ nghĩ book được vé giá tốt nhưng sau 2 lần đổi vé thì đâu có tốt được nữa, rồi cũng bỏ luôn 1 đêm ở ks, nhiều nhiều khoản phí khác . Nhưng bù lại mình rút được rất nhiều kinh nghiệm sau chuyến đi này.

Dù sao khi đặt chân đến London và trở về mình nghĩ cách nhìn của mình đã khác rất nhiều, ko còn dám tự tin nhiều vào bản thân, chủ quan quá vì có nhiều may mắn nhưng sẽ trưởng thành hơn theo 1 khía cạnh nào đó
IMG_7900 by stone_flower0303, trên Flickr
'Cause, honey Your soul could never grow old, it's evergreen

Trước khi sang mình đã nghĩ chắc chắn có đứa bạn ở bên đó để cùng đi chơi, ai dè nó lại đi nghỉ với chồng. Bao dự định 2 đứa tung tăng bay nhẩy hủy sạch, lại còn ko có chỗ để ở nhờ. Vậy là mình đã thử hành động theo quyển sách mà mình rất thích " Never eat alone" Không có tiêu đề by stone_flower0303, trên Flickr
Mình nói chuyện lại với cô bạn gái của em mình từ thời học cấp 3. Xin chia sẻ thêm là 2 cô bé đó đã ko chơi với nhau nữa và mình cũng ko nói chuyện vs cô bé gần 8 năm nay rồi =)). cô bé du học ở London 4 năm nay rồi, và khi nói chuyện lại mình chủ động nhờ vả cô bé đưa đi chơi thì nhận được kết quả tốt hơn mong đợi là cô bé đề nghị mình đến ở nhà em :D Vậy là vừa có bạn đồng hành vừa không lo chi phí ở rồi. Mà còn may mắn nữa là căn hộ rất đẹp, ở khu trung tâm ngay gần ga tube London Bridge.
Không có tiêu đề by stone_flower0303, trên Flickr Phòng khách của căn hộ :D phải làm ngay kiểu ảnh

Mình trước khi sang London chơi cũng được 1 bạn người Hong Kong nhưng sống bên đó làm quen và có hướng dẫn mình đi lại ở đó nên dùng Tube và down app Citymapper hoặc Tubemap để đi lại cho tiện. Nhưng xuống máy bay vì tinh thần cũng đang chán nản lại mất hết cả tự tin nên vẫn quyết định tóm 1 em cab đen để đi ( bên này taxi là cab đen với tàu điện gầm nó gọi là tube =.= hơi dị với mình :)) Trời nó tính phí là thời gian, đường thì tắc mà tiền thì cứ nhảy đến khúc về khách sạn đã lên 78 bảng :(( Tiếc tiền quá trong khi đi tube có 3,4 bảng mà vali lại còn nhẹ :((
Về khách sạn nghỉ ngơi chút thì cô em gái đến đón đi dạo Oxford street với Bond street ( khách sạn mình nằm trên phố đó). Xin giới thiệu các bạn đến London phải ăn thử ngay waffle ngon nhất thế giới ngay ga Bond street mà mình tả đứa bạn người Hong Kong mình biết ngay
IMG_7602 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7604 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7607 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7609 by stone_flower0303, trên Flickr

Buổi tối mình đã được thưởn thức bữa ăn rất ngon và lạ ở quán ăn rất đáng yêu tên là Zoilo, nhà hàng Argentina .
IMG_7617 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7618 by stone_flower0303, trên Flickr Ấn tượng nhất là món này, cá thì mềm mà sốt quá đặc biệt, có sữa chua và hành tây tía, bình thường mình ko chịu nổi mùi hăng của hành mà đã bị chinh phục hoàn toàn bởi đĩa này :D
IMG_7622 by stone_flower0303, trên FlickrLondon lên đèn
IMG_7623 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7594 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7915 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7625 by stone_flower0303, trên Flickr
London Eye

Ngày Thứ 2 là ngày mình gần như tự đi chơi 1 mình. Mình có sở thích đi lang thang nên đã kiếm được 1 cửa hiểu sách chắc là đẹp nhất trong đời mình từng được đi, và 1 phòng triển lãm quá ấn tượng tên là Tate Britian.
Bữa sáng bỏ qua mà chạy đi đạp xe công viên Hyde park, tinh thần thể dục thể thao đầy lùi tệ nạn :D
IMG_7903 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7650 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7902 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7905 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7911 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7906 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7904 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7901 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7615 by stone_flower0303, trên Flickr

Hiệu sách tên là Daunt Books
IMG_7730 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7916 by stone_flower0303, trên Flickr
Lang thang 1 lúc mới kiếm được quán cafe xinh xinh để ăn sáng đây
IMG_7917 by stone_flower0303, trên Flickr
Lại tiếp tục chinh chiến bảo tàng
IMG_7932 by stone_flower0303, trên Flickr
Không có tiêu đề by stone_flower0303, trên Flickr
Tate Britian và Natural History Museum London
IMG_7929 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7928 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7908 by stone_flower0303, trên Flickr
IMG_7909 by stone_flower0303, trên FlickrNhư trong phim Harry Potter

Sau 1 ngày thang lang đến tối cô em gái nhất quyết là phải dẫn mình đi ăn món vịt quay nghe đồn là ai sang London cũng phải ăn. :)) Mà công nhận cũng ngon , về hí hửng khoe với cậu bạn ( cậu bạn dắt mình đi ăn món Argentina đó) thì được phán ngay câu là món tàu ngon nhất thì ko nằm trong china town đâu T.T Lần sau sang tao dắt mày đi ăn =((( Mùa nào cho đến lần sau UK ơiiii
Đi chơi buổi tối khác luôn :D
Kết thúc 1 ngày đi bộ rạc cả người. Và hôm sau mua vé đi về Oxford chơi
IMG_7912 by stone_flower0303, trên Flickr
Nhìn cảnh này nhớ đến phim hoạt hình con cừu Shaun the sheep quá >.<
IMG_7913 by stone_flower0303, trên Flickr

Định ko comment mà đọc đoạn đầu thấy bạn lãng phí một khoản tiền kha khá, tiếc thật. Mình đã đi London 3 lần, đẹp thì khỏi phải bàn rồi.

Định ko comment mà đọc đoạn đầu thấy bạn lãng phí một khoản tiền kha khá, tiếc thật. Mình đã đi London 3 lần, đẹp thì khỏi phải bàn rồi.

vâng :( do bản thân em cũng chưa chuẩn bị kĩ càng và quá cảm tính anh ạ . Nhưng thôi 1 lần sai là 1 lần kinh nghiệm ạ
Keep a green tree in your heart and perhaps a singing bird will come

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back