What's new

[Chia sẻ] Nam Ninh-Lệ Giang-Lugu Lake-Shangrila Hành trình của những "KẺ LIỀU MẠNG"

Nam Ninh-Lệ Giang-Lugu Lake-Shangrila Hành trình của những "KẺ LIỀU MẠNG"

Sau 8 ngày lăn lộn nơi đất khách quê người thuộc tỉnh Vân Nam tươi đẹp của Trung Quốc, Đoàn nhà e cũng đã trở về nước an toàn, mang theo đó là hàng tá kinh nghiệm của những kẻ "DÁM ĐI DU LỊCH TRUNG QUỐC" mà "NỬA CHỮ TIẾNG TRUNG BẺ ĐÔI KHÔNG BIẾT".
Mới đầu nghe sẽ có rất nhiều người không đủ tự tin phượt anh hàng xóm TUNG CỦA nếu trong đoàn không có người biết tiếng Trung, nhưng tin e đi, "Không gì là không thể" quan trọng là mình có chuẩn bị đầy đủ hay không, lên lịch trình chi tiết hay không.
Tips: Những thứ cần chuẩn bị cho hành trình mà e đảm bảo cực kỳ hữu ích, các bác nếu đi thấy ok khi quay lại nhớ vô topic cho e 1 LIKE nhé ;) . Lưu ý là e Recommend những thứ này vào thời điểm mọi người đi là mùa hè, nếu mùa đông thì các bác chuẩn bị thêm quần áo là ok.
- Về phương diện giao tiếp khi không biết tiếng Trung:
+ Google Translate phiên bản Offline, các bác tải về sau đó vào phần mềm tải tiếp các thứ tiếng mình cần (Anh, Trung, Việt). Phiên bản dịch Anh - Trung sẽ chuẩn hơn là Việt Trung.Đảm bảo các bác muốn đi đâu chỉ cần gõ tiếng anh vào và đưa cho tài xế đọc là ok.(NT)
+ Way Go: Phần mềm sử dụng camera để tự động nhận biết tiếng Trung dịch sang tiếng Anh. Phần mềm này mất phí 150k các bác nên mua ( Hoặc có thể tìm bản crack - cái này e ko rõ lắm). Cái này cực hữu ích khi vào nhà hàng toàn tiếng Trung mà ko biết gọi cái gì.
+ Từ điển Pleco: Từ điển Anh Trung và một số câu thông dung
+ Phần mềm Học Tiếng Trung của Việt Nam: Có một vài câu thông dụng theo chủ đề
+ Phần mềm Hot Spot Shield: Dùng để vào Google và FB vì ở China nó chặn, phần mềm cho phép dùng thử free 7 ngày đủ cho chuyến hành trình của các bác :gun, E này rất cool với Iphone vào đc mọi lúc mọi nơi cơ mà Android có vẻ bị e nó kỳ thì vì lúc đc lúc không.:help:help
Đồ Ăn Thức Uống
+ Mỳ Hảo Hảo: Recommend 5 gói / 1 người dùng để ăn sáng, buổi sáng các bạn Trung Quốc chỉ có Cháo hoa, Bánh Bao...Nói chung là e ko thể yêu thích nổi bữa sáng truyền thống ở Tung Của.
+ Ruốc thịt: Nếu các bác nhập cảnh đường bộ thì nhớ giấu kỹ vào Balo vì TQ Cấm nhập cảnh các sản phẩm chế biến từ động vật.
+ Tương ớt ChinSu/Trung Thành/ Heinz: Đoàn nhà e nhờ có món này mà cảm thấy món ăn của các bạn TQ lên một tầm cao mới, mỗi tội được vài hôm thì quên mất ở một nhà hàng nên quãng thời gian sau đó ăn món của các bạn TQ thật là không thể yêu thương nổi. Recommend 1-2 lọ / 1 đoàn 5-6 người.
Về Sức khỏe - Quần Áo
+ Kem chống nắng. Kem nẻ, Dưỡng môi nẻ: Lệ Giang, Shangrila đều ở độ cao rất cao so với mực nước biển, thời tiết khô, độ ẩm thấp. Kể cả con trai cũng nên dưỡng thường xuyên do ko hợp thời tiết, các bạn mà ko dưỡng là ăn đồ cay TQ là sót môi lắm đó nha :Dam
+ Nếu đến Lệ Giang vào mùa hè chỉ cần mang theo quần áo mùa thu ở Việt Nam và mang theo 1 áo phao loại siêu nhẹ như Uniqlo để chống gió, đặc biệt đêm ở Shangrila cũng khá lạnh. Khi lên Ngọc Long Tuyết Sơn có thể thuê áo phao.
Tiền Nong
+ Chủ yếu là tiền mặt, gần như ko có quẹt thẻ.
+ Các bạn nên mang theo thẻ Visa/master để rút tiền mặt tại ATM trong trường hợp khẩn cấp nếu ko đủ tiền mặt.
.... To be continued - tặng các bác hình ảnh Lệ Giang Rooftop của em

Re: Nam Ninh-Lệ Giang-Lugu Lake-Shangrila Hành trình của những "KẺ LIỀU MẠNG"

Lót dép ngồi hóng lịch trình của bạn :3

Passport: Nhà e đi hết 65$ / 1 người làm ở Nam Thanh-Hà Nội. Các bác nên đặt visa trước 1-2 tháng trước khi đi để chủ động tránh trường hợp đặt hết vé rồi lại ko xin đc visa thì khổ.
Mọi người thường chọn đường Hà Khẩu Lào Cai nhưng do nhà e gần Nam Ninh hơn nên quyết định chọn Nam Ninh làm điểm trung chuyển đầu tiên.

Nếu Các bác định đi máy bay thì đi xe khách đến Nam Ninh rồi đặt vé máy bay nội địa đi Lệ Giang sẽ tiện hơn, Hà Nội có rất nhiều xe khách đi thẳng Nam Ninh, mà từ Nam Ninh có thể bắt đủ thể loại tàu đi khắp Trung Quốc luôn, có tàu cao tốc ở bến East NanNing và tàu thường ở bến NanNing.

Các bác bắt xe đến Nam Ninh ( Có thể đến bến Lãng Đông Hoặc Giang Nam) rồi bắt taxi đi ga xe lửa. (P/s: Dùng google translate dịch từ NanNing Train Station -> Tiếng Trung đưa cho tài xế là ok - Hoặc nói câu sau( Gủa Dao Chuy Nán Niếng Húa Chưa Chan - Tôi muốn đến ga tàu Nam Ninh):D:D

Đoàn nhà e đặt sẵn vé tàu trên english.Ctrip.com, chặng 1 từ Nam Ninh đi Kunming (Côn Minh), các bác đặt xong in cái vé mà họ gửi qua email, tìm quầy Ticket Office số 01(English Speaking Counter)- quầy này ga nào cũng cố định số 01 thì phải - để đổi sang vé tàu - dùng vé này mới là vé cuối cùng lên được tàu.Các bác có thể đổi luôn vé của tất cả các chặng đã đặt tại Ctrip để đỡ mất thời gian với phụ phí là 5 tệ/ 1 vé.

Lượng người ra vào ở ga tàu Nam Ning khá đông, và nhiều kiểu người, đoàn nhà e phải công nhận TQ nhiều trai xinh gái đẹp, ngồi chờ tàu ngắm người thôi đã thấy đã mắt rồi ah.;););)

20h45p Tối hôm ấy, đoàn nhà e yên giấc trên chuyến tàu đi tới KunMing với hành trình dài 13 tiếng. zZz đi ngủ thôi mai kể tiếp (BB)(BB)(BB)

Đi tàu từ Nam Ninh đi Côn Minh hết 13 tiếng, từ Côn Minh Đi Lệ Giang hết gần 7 tiếng. Mục đích của đoàn e đi là để ngắm đường, nhưng mà toàn ngủ nên chả ngắm được gì cả, cũng hơi tốn thời gian, bác nào dư dả $$$ thì e recommend là nên đi máy bay, để có thời gian chơi thêm, đi tàu thì tiết kiệm hơn chút mà thời gian thì hơi lâu. Lúc ra tàu cũng rất dễ vì các bảng chỉ dẫn khá rõ ràng mọi ng để ý tí là ok.
Đây là vé đi từ Nam Ninh đi Côn Minh, mọi người để ý dưới chữ Kunming là số 12 với 016 ko , ý là toa 12, Giường số 16 ah. Còn cái đuôi của nó là chỉ giường nào (Lower - middle - upper) - trong cái giường 3 tầng ấy. Ở Lower là thích nhất :). Mỗi tội các bạn trung quốc đi tàu ý thức hơi kém chút vì khá ồn ào, mãi đến nửa đêm mới đỡ tí , lúc đó đoàn nhà e mới ngủ đc. Mọi ng lưu ý khi đi tàu phòng vệ sinh sẽ bị khóa tại các trạm dừng, nên có gì các bác giải quyết nhu cầu lúc tàu đang chạy nhé
gfF4XTL3dOzBPxoAo40bKZCJVSpvNAj5tROQH6WxJZg

Đặt chân đến Lệ Giang, Wao, ga tàu còn to như cái sân bay của mình, đi bộ mãi mới đến cửa ra, ngó nghiêng một hồi chẳng thấy người khách sạn đến đón đâu cả , e chạy loăng quăng 5 phút không thấy mới móc đt ra gọi cho lão chủ khách sạn thì lão bảo có người đợi ở cửa, lúc đó đoàn e đang ở chỗ đỗ taxi, thế là nhờ lão gọi cho ông tài xế ra đấy đón, khổ nối bác tài cầm tấm bảng ghi tên em bé tí trên cái tờ giấy đôi của quyển vở học sinh, mà toàn người cận nhìn làm sao đc cơ chứ, hix. Thôi kệ dù sao cũng ko mất nhiều thời gian đã tìm được rồi, bác tài cho đoàn e về khách sạn,hết 40 tệ ( Chắc gồm cả phí đón rồi)có người ra tận đầu ngõ để đón, xách vali hộ - rất cool.

Quên nói vụ khách sạn, e recommend các đoàn sau chọn bác Garden Inn này nhé, e đặt trên booking.com, phần ghi chú nhớ yêu cầu khách sạn pickup tại sân bay- hoặc không thì lên taxi rồi gọi cho chủ khách sạn. 40 tệ 1 đêm phòng dorm - mixed.Nam nữ ở chung nhau. Vì xác định là tối chỉ về ngủ, chơi là chính nên lựa chọn này là phù hợp.

Tối hôm đấy sau khi check in khách sạn xong, đoàn e đi lượn lờ phố cổ, hix nó rộng dã man, mà chỉ cho đi bộ. Đoàn e đi được khoảng 1/10 thì thôi ko đi nữa, ăn uống rồi vào bar nghe hát, uống Bia Breezer vị dâu và táo 60 tệ 1 chai cũng ngon nhưng giá thì hơi chát , bia này chỉ thấy bán trong bar, ra tiệm tạp hóa tìm ko thấy có toàn thấy Rio thôi, đêm xuống phố cổ cũng nhộn nhịp, các quán bar hầu như đều có nhạc sống, còn tiếng trống đặc trưng phát ra để câu khách của mấy hàng trống nữa.
gwGBXuTebppUssZ0_1P7bq4u1ACR_YMA_eO_ZNSCya4

Gái Xinh Đánh Trống

Bar SunShine

Chỗ này hết gần 200 tệ
ST4CiRcTD-Inr3d0j2Y2y9KyfZgZqn8fzrEZCTYQMG0

Một góc Lệ Giang Old Town

Viết típ đi bạn ơi. Vì cung này sang năm mình đang có ý định đi :( bạn đi tất cả hết nhiêu tiền nhỉ =D

Đoàn mình đi hết tất cả gồm 15tr( không tính tiền quà) do ăn uống hơi hoang tí, nếu tiết kiệm tầm 12tr cũng đi được

Tối hôm đó lúc về còn bị đi lạc mất cả cây số vì không nhớ cổng lúc vào là cổng nào. Lệ Giang Old Town có rất nhiều cổng vào ah, khách sạn Garden Inn đoàn e ở đối diện 1 cổng.
Vì đi lạc mệt nên sáng hôm sau đoàn cũng dậy khá muộn, khoảng 8-9h gì đó :(. Thế là kế hoạch ngắm bình mình ở Lệ Giang tan tành mây khói, người ở đây dậy khá muộn, nếu ai muốn chụp ảnh đẹp ko vướng người thì chịu khó dậy sớm chút ah.
Lịch trình đi thăm Lệ Giang có mấy điểm chính như sau, e sẽ sắp xếp theo thứ tự đoàn e đã đi nhé, cũng ok ko bị đi vòng mấy
- Quảng trường có Bánh Xe Nước
- Hắc Long Đàm ( muốn đến chỗ này phải đi qua quảng trường phía trên)
- Rooftop Lệ Giang
- Quảng trường chính
- Mộc Phủ

Đi hết chỗ này vừa đi vừa ngắm cảnh, chụp ảnh , ăn uống cũng hết một ngày rồi ah.;)
Đường trong phố cổ khá loằng ngoằng, nhiều ngã rẽ, đoàn e cứ đến ngã rẽ là lại giở bản đồ lấy ở khách sạn ra hỏi, từ cổng vào bên phía khách sạn đến quảng trường Bánh Xe Nước sẽ đi qua rất nhiều đoạn có cảnh đẹp, những cây cầu cổ kính, tha hồ pose :L.
Đến quảng trường có 1 cái food market ngay sát là Mc Donald, đối diện là KFC và Pizza Hut, buổi trưa nhà e dùng bữa ở food market, nhưng đồ ăn cũng có vẻ không ngon lắm, có vẻ đoàn e ko hợp hay sao. Thế rồi đến tối lúc quay lại đâm đầu vào KFC :)).
Dùng bữa xong đoàn e đi đến Hắc Long Đàm, mất khoảng 15p đi bộ từ cái quảng trường đấy mới tới. Cảnh Hắc Long Đàm rất đẹp, còn có núi Ngọc Long làm nền nữa :Dam

chủ thớt up tiếp đi, mong chờ bài này suốt thôi.
Cám ơn đã viết chia sẻ này, mình đang chờ để sang năm làm 1 cung như chủ thớt

Nay ngồi rảnh viết tiếp cho mấy bác.

Năm ngoái e đi Ngọc Long Tuyết Sơn vào dịp 30/4 vẫn có tuyết, mà con bé cùng cơ quan đi vào tháng 10 thì ko có tuyết, các bác cân nhắc nhé.

Tour Ngọc Long tụi e đặt ở Khách sạn Garden Inn luôn, có bao gồm xem show Impression Lijiang ( khoảng hơn 600 tệ, nếu ko xem show khoảng trên dưới 500 tệ) - Show khá hoành tráng. Nhưng xem show sẽ mất thời gian lang thang ở Thung Lũng trăng xanh ( Blue Moon Valley) vẫn đi được nhưng đi lướt trong khoảng 1 tiếng để kịp về xem show. Nhưng với đoàn e thế là đủ rồi :D

Tuyết tháng 4 , đẹp mê hồn

Đỉnh Ngọc Long 4506m, trên đó còn 1 đỉnh cao hơn nữa nhưng tuyết lở đường cấm ko đi được tiếc quá hix hix

thung lũng trăng xanh

chủ top viết tiếp đi ạ :((

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,119
Latest member
mksportstop
Back