What's new

[Tổng hợp] Đức nào! Đức đê! Tất tật tật về Đức...

Du lịch châu Âu, đại đa số các bạn ít khi nhắc đến Đức so với các nước còn lại. Bản thân nước Đức cũng như con người nước Đức rất kỷ luật và vì thế có chút gì đó khá trầm lắng, và không đú đởn như các anh châu Âu khác. Vì thế, mà những thông tin về du lịch Đức không đến nhiều được với các bạn đi du lịch châu Âu.

Tuy nhiên, với những người đa, đang có gắn bó với nước Đức, thì bản thân đất nước này chứa rất nhiều điều thú vị đáng để khám phá. Vì thế, mình mở topic này để những ai có có nhu cầu muốn 'thử' Đức có thể chia sẽ những thông tin ở đây. Chúc các bạn có được những thông tin bổ ích về nước Đức, bởi đó không chỉ là đất nước của xe hơi, công nghiệp, cơ khí hay hóa chất, mà là một vùng đất rất đáng để khám phá.;)

Nói về Đức và đặc biệt là về München thì bạn Entidi là nhất rồi!!(c)Các bạn nào đang sắp muốn du lịch khám phá nước Đức,có ý kiến ý cò thắc mắc gì thì cứ pốt lên đây,hay bạn nào mới du lịch Đức về có câu chuyện nào hay,hình ảnh nào đẹp thì cùng chia sẻ tại đây cho mọi người cùng thưởng thức luôn nhé!:)

Chúc topic thành công tốt đẹp!!:)

Mình đang định đi Berlin tầm 3 ngày, bạn Entidi có khuyến cáo đi đâu, làm gì không? Cảm ơn bạn nhiều!

Berlin thì bạn hiền tham gia free walking tour (4 tiếng) của New Europe nhé (http://www.newberlintours.com/) cực kỳ hay luôn: 1 buổi làm tour East, 1 buổi làm tour West Berlin. Gần như tất cả các câu chuyện lịch sử hay ho về Berlin bạn có thể thưởng thức qua tour này. Kết thúc tour nếu bạn thích thì tip cho họ tầm 5 hay 10 Eu là ok
Những buổi còn lại thì bạn vào bên trong các di tích lịch sử như Berliner Dom (rất đẹp), Bảo tàng Do thái hay nhà quốc hội Đức Reichstag. Riêng Reichstag nếu bạn đăng ký trước thì hình như có thể tham dự buổi họp của Quốc hội Đức nữa (google nhé), nhớ ra xếp hàng sớm ko thì chờ vài tiếng mới vào đc là chuyện bình thường ^^
Nên dành 1 ngày đi Postdam hoặc Dresden nữa, cũng rất đáng để đến chơi đấy :)

GL

Mình đồng ý với bạn Entidi là nước Đức rất đẹp và có những nét đặc trưng riêng. Du lịch trong nước Đức lại khá rẻ nữa nếu đi nhóm (vì có vé đi trong bang hoặc trong toàn nước Đức cho 5 người với giá rất mềm). Ăn uống thì cũng tiện: Kebab, bratwurst hay curry wurst + beer chuẩn :D. Tuy nhiên đúng là các bạn đi du lịch châu Âu luôn đánh giá thấp nước Đức ;). Tớ tổng hợp lại một ít thông tin về du lịch Đức tớ biết

1. Berlin - Postdam - Dresden ở phía Bắc (khoảng 4 - 5 ngày). Berlin là một trong những thành phố mình thích nhất: cả thành phố như một bảo tàng lịch sử sống, kiến trúc đan xen cả cổ kính và hiện đại, night life cũng rất ổn; beer, xúc xích và đặc biệt là Döner kebab chắc là ngon gần nhất ở châu Âu (mình chưa đi TNK nên ko biết thế nào)

2. Heidelberg thành phố rất đẹp, cổ kính và lãng mạn ở phía Tây Nam của nước Đức (2 - 3 ngày)

3. Vùng thung lũng sông Rhine và sông Mosel: theo mình chỗ này là đẹp nhất nước Đức, với những ruộng nho được trồng trên triền núi rất dốc. Đây cũng là vùng có mật độ dày đặc các lâu đài đẹp, nhiều thành phố xinh xắn đc xây dựng từ khoảng thế kỷ IX - X với những ngôi nhà kiến trúc khung gỗ truyền thống (Cochem, Bacharach, Oberwesel, Koblenz...). Đi thuyền dọc sông Rhine hoặc sông Mosel sẽ rất tuyệt . Chỗ này đi tầm 2 - 3 ngày là đẹp
Một số link tham khảo
http://skycam-tv.de/movies/sonnigeuntermosel288.wmv
http://www.welterbe-mittelrheintal.de/index.php?id=397&L=3

4. Munich (München): nổi tiếng với lễ hội bia Oktoberfest. Gần Munich lại có lâu đài Thiên Nga Neuschwanstein rất nổi tiếng nữa (day trip từ Munich)

5. Cologne (Köln): có một trong những nhà thờ Gothic lớn và nổi tiếng nhất thế giới. Thành phố cũng nổi tiếng với Christmas market (among the best in Europe http://www.travelintelligence.com/travel-writing/europe-s-top-10-christmas-markets)

Last edited:
Mình đang định đi Berlin tầm 3 ngày, bạn Entidi có khuyến cáo đi đâu, làm gì không? Cảm ơn bạn nhiều!

Nói đến Berlin, với mình sẽ có hai chiều hướng khác nhau. Berlin không đáng đến và một Berlin hoài niệm cần phải đến.

Thứ nhất, vì sao Berlin không đáng để đến. Trong số các thủ đô các nước châu Âu, thì Berlin xét về khía cạnh du lịch là kém nhất về mặt dịch vụ. Có thể do Berlin là thành phố của người nhập cư, hay là hệ quả quả một Đông Berlin kéo dài, nên mất đi tính Đức ở thủ đô. Mình phải thừa nhận là như vậy. Berlin có thể nói là thủ đô của khối Đông Âu cũ, nên nó cứ xô bồ, bẩn bẩn thế nào ấy. Nếu bạn muốn cảm nhận được Hanoi giữa lòng châu Âu, thì Berlin là điểm thích hợp.^^ Để đi du lịch và muốn có cảm giác được lãng mạn, thì Berlin không đáp ứng được điều đó.

Và khi bạn theo chủ nghĩa hoài niệm, thì như mình nói Berlin rấn đáng để ghé qua nếu bạn muốn tìm cái gì đó trong ký ức. Với những người già, hay sống hoài cổ, thì Berlin lại là nơi rất đáng để đặt chân tới. Mình từng sống ở Berlin trên dưới một tháng khi còn đi làm ở VN được sang đây, nên mình cảm nhận như vậy. Với người VN mình nói chung, Berlin (Bá Lanh, hình như các cụ ở quê phiên âm tiếng Việt như vậy) là cái gì đó rất vĩ đại, vĩ đại chắc chỉ sau Moscow. Nơi đó, bạn có thể thăm lại một quá khứ hào hùng của khối XHCN Đông Âu ngày xưa.

Vậy nếu lựa chọn của bạn vẫn đến Berlin, thì những địa điểm nào đáng chú ý? Đó là quảng trường Alex, đó là Posdamplatz, đó Brandenburg Tor, đó là khu Reichstag, đó là tuyến phố Unter den Linden, đó là Muhlenstrasse, nơi còn sót lại bức tương Berlin xưa... Tất cả những địa điểm đó đều gắn với hoài niệm, nên chỉ với người theo chủ nghĩa đó đến Berlin mới cảm thấy ấn tượng và như trở về với cội nguồn. Ngoài ra, những nơi mới thì có thể là Zoo cũng đáng để đi, nó khá giống với English garten như ở München; rồi Sony Center.... Xa hơn một chút là Posdamer Schloss (nằm ở Posdam, cách Berlin tầm 30km). Lâu đài này khá tương tự với Versailles ở Paris. Loanh quanh ở đây cũng mất một ngày nều bạn vào khu rừng Hitler làm căn cứ ngày xưa.

Đó là những điểm đáng đến ở Berlin theo trí nhớ của mình cách đây mấy năm, và trong đợt trở lại hồi mùa hè vừa rồi, thì vì mình không phải là người hoài cổ lắm, mình không có nhiều ấn tượng gì với Berlin. Tuy nhiên, có thể Noel này, mình lại lượn lên đó.^^

Last edited:
Đức thì theo em nghĩ là nên đến vào lúc có lễ hội bia là đẹp nhất :D

Sướng nhất thôi, chứ chưa chắc đẹp nhất đâu.^^ Mà bây giờ cần gì phải chờ đến tháng 9 hàng năm mới có Oktoberfest, mà bia bọt thì cứ quanh năm bạn à.^^

... hay nhà quốc hội Đức Reichstag. Riêng Reichstag nếu bạn đăng ký trước thì hình như có thể tham dự buổi họp của Quốc hội Đức nữa (google nhé), nhớ ra xếp hàng sớm ko thì chờ vài tiếng mới vào đc là chuyện bình thường ^

GL

Chú ý thêm chỗ Reichstag ấy, là phải đặt chỗ trên mạng trước rồi đến cổng an ninh xòe đặt chỗ ra là lên thôi, chứ không bán vé tại trận nữa (cập nhật hè rồi đưa bạn loăng quăng trên đó nhưng không được leo lên, vì chủ quan nghĩ đến đấy mua vé. ^^). Mà cũng có thể đợt mình đi là cuối tuần và xế chiều, nên mới sinh ra cơ sự như vậy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back