What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.

PeterPan

Phuot.vn
Chào các bạn,

PeterPan mở topic này để các bạn tiếp tục trao đổi và chia sẻ thông tin về Visa Châu Âu.

Các thông tin trước đây các bạn có thể xem tại topic này.

PeterPan

Last edited:
Chào các bác, e có tìm thông tin trên website của đại sứ quán Phần Lan và trên phuot.com nhà mình nhưng vẫn không rõ thông tin thủ tục cụ thể xin visa đi phần lan. Vì e muốn đi du lịch tiện thể thăm bạn nên không thể đi theo dạng thăm thân được. Tìm kiếm trên diễn đàn thì không có thông tin nào về visa cũng như thông tin du lịch về đất nước Phần Lan cả. Bạn nào đang ở Phần Lan hay đã có kinh nghiệm đi du lịch Phần Lan giúp mình về khoản xin VISA với?
Thanks!

Re: Thông tin tìm nhà, tìm người cho ở trọ, ở nhờ tại Châu Âu [NEW]

Em đang lang thang ở Bắc Âu từ ngày 9/11. Cung đường là Oslo - Bergen - Kaunas - Kibartai - Vilnius - Riga - Talinn.

Giờ em đang ở Talinn, thủ đô Estonia. Theo kế hoạch ban đầu thì em sẽ đi tàu biển sang Helsinki và tại Lapapranta em bay ryanair về Bruxelles. Nhưng giờ em muốn thay đổi kế hoạch, apply visa sang Nga, đến St Peterburg và Maxcova.

@Saadi: Chào bạn, mình hỏi 1 vấn đề hơi ngoài lề chút được không đó là bạn xin visa on arrival vào Nga ah? Xin có khó không bạn? yêu cầu những gì vậy bạn?

Last edited by a moderator:
Xin hỏi các bạn có kinh nghiệm một câu hỏi cũ nhưng câu trả lời thì có thể thay đổi theo thời gian:

Ở thời điểm này xin visa Ý hay Pháp dễ hơn?

@Littlefoot: Theo kinh nghiệm cá nhân thì Pháp dễ chịu hơn.

ĐSQ Ý ở Lê Phụng Hiểu có thái độ không thân thiện, nhiệt tình...từ NV người Việt trở đi.

Cá nhân mình nghĩ hồ sơ đầy đủ theo đúng yêu cầu thì xin đâu cũng... không khó (không dám nói dễ).

Tuy nhiên một số bạn cũng nói là xin visa từ sứ quán Italy thì xin bao nhiêu ngày họ cấp đúng bấy nhiêu, trong khi thường sứ quán Pháp hay cho tròn tháng. Vấn đề này Bác Già đã từng đề cập rủi nếu có chuyện gì trong hành trình làm cho bạn không về đúng lịch được (ví dụ như hàng không họ đình công - chuyện này cũng không phải hiếm) thì visa Italy nghe chừng hơi rủi ro. Cá nhân mình khá băn khoăn về vấn đề đó nên cũng apply ở sứ quán Pháp, nhưng không biết thông tin xin nhiêu cho nhiêu của sứ quán Italy có đúng thật không.

Re: Thông tin tìm nhà, tìm người cho ở trọ, ở nhờ tại Châu Âu [NEW]

Mình cũng quan tâm tới visa vào Nga. Nhưng chưa từng nghe có thể lấy visa tại cửa khẩu. Chờ chia sẻ thêm từ các bạn.

@tixt_forever: Nếu bạn có giấy tờ support rằng bạn cần đi vài lần trong vòng 12 tháng chẳng hạn thì họ sẽ cấp cho bạn multiply entry visa ( tôi apply ở ĐSQ Đức, Ý hay Pháp gì cũng vậy) => đó là kinh nghiệm với visa đi công tác.
Chưa apply visa du lịch bao giờ nên không chia sẻ gì được :D

P/S : @all có thể dùng từ apply hay đề nghị cấp chẳng hạn được không nhỉ? Mình thấy chữ "xin" nghe nó cứ buồn cười

@Tieuphuonglm: "đề nghị (được) cấp" thì chính xác hơn nhưng dài. "Xin" là cách nói dân dã, ngắn gọn, mọi người dùng đã thành thói quen và khi sử dụng cả người nói/viết và người nghe/đọc đều hiểu đúng.
Xin (động từ): tỏ ý muốn người khác (a) cho cái gì hoặc (b) cho phép làm điều gì.
Nếu bạn chỉ hiểu theo nghĩa (a) thì đúng là thấy không hợp lẽ, buồn cười; nếu hiểu theo nghĩa (b) sẽ thấy bình thường.
Cái này tương tự như: xin học, xin nghỉ việc, xin ly hôn... :D ;)

Hihi, chắc bạn Tieuphuonglm hay đi công tác nên kỵ chữ 'xin' ha, j/k. Chỉ là cách nói thôi mà bạn. Vì bạn mod hay bắt viết tiếng Việt, viết nhiều bằng tiếng Anh là bị cảnh cáo đó :D (j/k)

Mình thì xin visa du lịch và được hạn trong 2 năm multiple, nhưng mình nghĩ là khi chia sẻ thì chỉ đưa ra thông tin chung cho phần lớn các bạn ở trên diễn đàn thôi, không thể áp dụng hoàn cảnh người này vào người khác được. Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back