What's new

[Hỏi đáp] Bụi đường thu Mỹ - Mexico - Cuba từ tháng 9/2016

remihsy

Phượt thủ
Chào cả nhà,
Remi dự kiến đi Mỹ hai tháng và dành thêm vài ngày cho mễ , cuba. Thông tin remi xem trên mạng cũng nhiều nhưng cũng khá ít trường hợp giống mình , nên remi mạn phép úp một tin riêng để hỏi ý kiến các phượt gia trên diễn đàn .
Visa remi đã có của Mỹ cấp tại sg, loại M (b1/b2)
Thông tin lấy visa các bạn có thể inbox mình sẽ hỗ trợ trong khả năng mình biết nhé.
Dự kiến remi đi từ sg - LA ngày 5/9 về 5/12 trong đó có 20 ngày ở mễ và cuba
Anh chị nào có kinh nghiệm đi từ mỹ qua mễ chơi chỉ remi biết chút kinh nghiệm nhé
Remi đọc trên mạng thấy ghi là :
- người việt có visa mỹ có thể vào mễ để du lịch trog 30 ngày,
--> remi hỏi : nếu mình đi qua biên giới us nhập cảnh vào mễ vẫn có thể trở lại mỹ ạ? ( dù đường bộ hay hàng không?)
- từ cancun qua cuba , có thể mua visa cuba $20 (cái này remi ok rồi) nhưng giờ cuba có còn cấp visa rời nữa ko các bác, hay như remi nghe nói (cần kiểm chứng lại) là mỹ sẽ từ chối cho mình nhập cảnh lần hai do trên pass port có dấu của cuba ?!
- có phượt gia nào đi từ mỹ bay vào cuba chưa ạ (remi hỏi jetblue bạn ấy nói mùa thu sẽ mở lại chặng bay này) giờ thì đang tạm ngưng) hihi
- cung đuờg dự kiến đi của remi là sg - LA - san diego - đường bộ vào mê xi cô city - cancun - bay cuba (khứ hồi) từ cancun bay Miami (Florida) - W.D- new york - chicago - wyoming - utah - - san francisco - cali -arizona - LA - sg

Các bác thấy lịch trình này có ổn ko ạ? Chủ yếu mình đi bus hoac tìm bạn đồng hành để chia sẻ chi phí , đam mê du lịch bụi :)

Last edited:
Vé máy bay bác nào ở mỹ có thể kiếm và mua cực rẻ nha
La - sg khứ hồi có 12 tr quẹo lựa quẹo lựa , đi 11/9 về 5/12 bay bằng hãng japan lận đóa ạ, thích quá, remi xem chặng sg - LA khứ hồi sao mắc quá
Tiếc là mình đang sài alo úp bài, hổng biết cách úp hình ra sao , nếu ko sẽ gửi các bác xem hình giá, thiệt đã...

Truoc day minh vao Mexico bang duong bo ( vao thanh pho Tijuana) khi qua bien gioi khong co lam thu tuc immigrant gi ca, chi co luc tro vao My thi moi kiem tra pp va visa My con hieu luc hay khong, va cung khong co dong dau immigrant . Minh nghe noi di may bay tu My vao Mexico cung vay, chua di nen khong dam chac.
Mac du Cuba cap visa dan vao pp, khi nhap canh vao My khong anh huong gi ca, minh dau phai US citizen dau ma lo.

Mình hóng vụ ra và vào Cuba.
Cũng như mấy bạn đã trả lời: nếu từ Mỹ vào Mexico đường bộ thì ko cần Visa gì cả, đi tự do vào Mễ. Tuy nhiên khi đi từ MỄ vào Mỹ thì đi 1 đường riêng như kiểu ống lồng phủ hàng rào kẽm gai, lính Mỹ cầm súng đầy nhóc nên có cảm giác sợ sợ và an toàn. Thêm 1 điều nữa là khi nhập cảnh lại Mỹ thì Visa là Multi, đồng thời còn hạn nhé ( lại giống vụ Trấn Thành thì mệt).

Sao ko nghiên cứu vụ Canada luôn?

@chuotbu: nếu visa cuba đúng như bác nói thì e sẽ cân nhắc việc thay đổi lịch trình , bay qua cuba từ florida, & e lấy visa cuba ở vn cho rẻ ạ, cái em ngán là jetblue nó chưa mở ra cho mình ktra giá, bữa đó giá ra mắc lòi thì em lại bị động về lịch trình (e vẫn phải cân nhắc vụ đi từ cancun , đường bộ mễ , vì đọc trên mạng bus rất nhìu , tuy nhiên giá có rẻ cũg gần bằng vé máy bay ạ) @@

À e thấy giờ đi cuba phải có bảo hiểm sức khỏe , các bác cho em hỏi thêm: mua ba tháng ở mỹ có sd đc cho thời gian 20 ngày ở mễ và cuba ko, hay mình phải mua ba cái choba nước ạ?! E đi kiểu bụi nên ko chắc ngày nào ở bang nào ..

@mustafa: dạ, em thấy có thêm trường hợp có bạn đòi dấu cộp của mễ lun ở biên giới , đặng lúc ra khỏi nước họ ko bị họ làm phiền ạ, bác có biết vụ này ko?

-- canda e cũg thích mà nó bự quá, e ngán vụ visa, mỗi lần e làm e ngán tới mức e muốn bỏ .hị hị

Để e kể sơ vụ visa mỹ, lúc ở ngoài thì e cứng như đá, cái vô gặp anh đẹp trai ô số 5, anh hỏi e đi chi mà đi hai tháng dữ vậy , là mắt e rơm rớm (ý là long lanh ạ) ;) nói với anh ấy mà e run lập cập , e nhát dữ lắm , ảnh hỏi búa xua, đại ý bữa đó e trả lời theo bản năng , giờ hỏi e trả lời sao e cũg ko nhớ đc chi tiết , cứ nhướn mắt lên , căng hết tai để nghe, tim đập ành ành, và miệng thì có gì nói đó, 50% do hồ sơ e ok, 50% còn lại chắc ảnh nhìn mặt e thiệt thà kaka

Mình hóng vụ ra và vào Cuba.
Cũng như mấy bạn đã trả lời: nếu từ Mỹ vào Mexico đường bộ thì ko cần Visa gì cả, đi tự do vào Mễ. Tuy nhiên khi đi từ MỄ vào Mỹ thì đi 1 đường riêng như kiểu ống lồng phủ hàng rào kẽm gai, lính Mỹ cầm súng đầy nhóc nên có cảm giác sợ sợ và an toàn. Thêm 1 điều nữa là khi nhập cảnh lại Mỹ thì Visa là Multi, đồng thời còn hạn nhé ( lại giống vụ Trấn Thành thì mệt).

Sao ko nghiên cứu vụ Canada luôn?
Minh nho la linh Thuy Quan luc chien Me, di roi nghi lai thay so, Rui xui luc do tui xa hoi den ban nhau voi linh Me , minh o giua thi sao.
Minh cung thich Canada, ma xin visa 1 lan roi ma khong duoc

Di qua Me theo minh thay ban nen di may bay tot hon, vi o bien gioi duong bo Minh thay no Lon-xon qua, Ben phia Me an ninh khong tot. Di duong bo no khong dong dau xuat-nhap canh vao pp.
Travel insurance khi mua ban hoi ky cho chac, la no co bao gom ca Mexico, Cuba khong, Mexico chac co, con Cuba minh khong chac.
Mua 1 loai travel insurance duoc roi, loai nao no cover tat ca nhung quoc gia Minh den la duoc.
Di du lich nen mua insurance phong ho bi accident, khi xay ra chuyen co cho de minh bam vao, do lo Phan nao

Mình cũg có tìm vé sáng nay, tại thích bụi mà mình cũg sợ sợ, nên cũg đắn đo các kiểu. mà mình ko thấy nút cám ơn trên alo nhỉ, ai biết chỉ mình mình nhấp nút cám ơn bạn chuotbu hihi

Chào cả nhà,
Remi dự kiến đi Mỹ hai tháng và dành thêm vài ngày cho mễ , cuba. Thông tin remi xem trên mạng cũng nhiều nhưng cũng khá ít trường hợp giống mình , nên remi mạn phép úp một tin riêng để hỏi ý kiến các phượt gia trên diễn đàn .
Visa remi đã có của Mỹ cấp tại sg, loại M (b1/b2)
Thông tin lấy visa các bạn có thể inbox mình sẽ hỗ trợ trong khả năng mình biết nhé.
Dự kiến remi đi từ sg - LA ngày 5/9 về 5/12 trong đó có 20 ngày ở mễ và cuba
Anh chị nào có kinh nghiệm đi từ mỹ qua mễ chơi chỉ remi biết chút kinh nghiệm nhé
Remi đọc trên mạng thấy ghi là :
- người việt có visa mỹ có thể vào mễ để du lịch trog 30 ngày,
--> remi hỏi : nếu mình đi qua biên giới us nhập cảnh vào mễ vẫn có thể trở lại mỹ ạ? ( dù đường bộ hay hàng không?)
- từ cancun qua cuba , có thể mua visa cuba $20 (cái này remi ok rồi) nhưng giờ cuba có còn cấp visa rời nữa ko các bác, hay như remi nghe nói (cần kiểm chứng lại) là mỹ sẽ từ chối cho mình nhập cảnh lần hai do trên pass port có dấu của cuba ?!
- có phượt gia nào đi từ mỹ bay vào cuba chưa ạ (remi hỏi jetblue bạn ấy nói mùa thu sẽ mở lại chặng bay này) giờ thì đang tạm ngưng) hihi
- cung đuờg dự kiến đi của remi là sg - LA - san diego - đường bộ vào mê xi cô city - cancun - bay cuba (khứ hồi) từ cancun bay Miami (Florida) - W.D- new york - chicago - wyoming - utah - - san francisco - cali -arizona - LA - sg

Các bác thấy lịch trình này có ổn ko ạ? Chủ yếu mình đi bus hoac tìm bạn đồng hành để chia sẻ chi phí , đam mê du lịch bụi :)

Từ Mĩ, bạn có thể đi qua Mex (hoặc Can) rồi về lại Mĩ mà ko phải đóng lại dấu nhập cảnh cả đường bộ, không, biển (tức vẫn tính ngày nhập cảnh là ngày đầu tiên đặt chân tới Mĩ) nếu đi dưới 30 ngày. Cái này tùy nhân viên nhập cảnh, ko quan trọng lắm đối với dân du lịch, họ có thể đóng dấu mới cho bạn (và thường đồng nghĩa với việc gia tăng thời hạn ở lại Mĩ). Cái này không áp dụng cho bạn vì bạn sẽ đi cả Cuba. Bạn có thể "giấu" việc đi Cuba nhưng thực sự là ko cần thiết. Lúc trước Mĩ cấm vận kinh tế với Cuba nên dân Mĩ qua Cuba mới phải giấu (mà thực chất hồi đó là dân Mĩ vẫn được quyền qua Cuba nhưng ko được phép tiêu tiền thôi).

Khi bạn mua vé máy bay đi Cuba từ Mex thì họ sẽ bắt bạn phải mua visa cho dù người VN được miễn. Theo mình biết Cuba vẫn đóng dấu visa rời nha. (Nhưng trong hộ chiếu của bạn vẫn sẽ có 2 dấu nhập cảnh Mex, vào lại Mĩ nếu tinh ý là họ nhìn ra ngay.)

Đường bộ bạn đi từ San diego xuống Mexico city là đi đường nào vậy?

Ko rõ đoạn cuối bạn đi Chicago Wyoming Utah là lúc nào nhưng tháng 11 là lạnh và có tuyết rồi nha bạn. (Đông sớm thì cuối tháng 10 là đã có rồi.) Nếu bạn muốn tránh đông thì nên đi các thành phố phía bắc trước. Đi bus đường dài ở Mĩ cũng hơi cực nha.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back