What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm đi máy bay, ăn chơi đảo Phú Quốc [chi tiết] tháng 7/2016

- Bài viết này mình chia sẻ tất tần tật những kinh nghiệm mình đã trải qua trong chuyến đi 4 đêm 3 ngày này - với những cái mình thích và không thích, cái đáng bỏ tiền để chơi và cái tránh để tiết kiệm.
- Chuyến đi mình kéo dài 4 đêm 3 ngày.

- Cung cấp thêm thông tin hữu ích cho các bạn chuẩn bị đi chơi tại hòn đảo xinh đẹp này. Ở bài viết này mình cũng chia sẽ kinh nghiệm đi máy bay luôn nhé, có những bạn đã đi rồi nhưng cũng có nhiều người chưa bao giờ đi và muốn thử cảm giác bay là như thế nào, bạn nào biết rồi thì có thể không phải đọc nhé. như mình có lập topic hỏi 10 ngày trước về kinh nghiệm đi chơi Phú Quốc mà không nhận được sự trợ giúp nào. - Thôi thì viết lên đây để 1 phần chia sẽ kinh nghiệm với các bạn chưa đi, 1 phần lưu lại kỉ niệm và kinh nghiệm của tụi mình sau này có thể cần và lục lại đi chơi :D

- Trước tiên là mua vé máy bay, cả đi và về mình chọn Jetstar cho rẽ(vietjet cũng có giá rẽ nhưng mình sợ vấn đề thủ tục lằng nhằng, tại lần đầu đi máy bay mà - nên chọn đi về jetstar luôn cho tiện) Lên web http://www.jetstar.com/vn/vi/home để chọn ngày giờ và đặt trực tuyến nếu bạn có thẻ Visa, ngân hàng...v.v..
- Mình ở đây chọn cách ra đại lý mua, tại nhà cũng gần đại lý. Mua ở đại lý rẽ hơn

- Đặt trước 2 tuần nên còn 2640k cho 2 người cả đi và về.
- Mình di chuyển bằng xe máy cho tiện, nhà mình cách sân bay 30km. hiện tại nhà xe sân bay đang xây 5 tầng, xong 3 tầng rồi để qua đêm thoải mái nhé mọi người. mình gửi từ 18h ngày thứ 5 đến 11h ngày thứ 2 mất 34k
- Mua vé ở đại lý thì bạn sẽ có 1 tờ giấy để thông tin hành khách, chuyến bay và giờ bay như hình bên trên(mình mua của VCN), sở dĩ nó rẽ hơn là tại vì nhân viên đại lý đó nói ra check-in sớm và kế nhau là sẽ được ngồi kế nhau, cho nên khỏi phải tốn 30k để chọn chổ ngồi. bạn check-in càng sớm thì chổ ngồi càng đẹp :D. nhớ ra sân bay trước 1h30p để làm thủ tục tại vì quầy thủ tục sẽ đóng cửa trước 50p. Kinh nghiệm xương máu đó, mình xém bị bỏ ở nhà vì đi trể. bữa đó mưa quá trời mưa đường kẹt xe nữa, nhắc tới mình vẫn còn ớn

- Nhớ là ra ga Quốc Nội nhé, tại vì đi trong nước mà

- Gửi xe bước vào sân bay bạn kiếm quầy check-in Jetstar(nó có màu cam, vietjet màu đỏ, vnairline màu xanh) chỉ cần đem CMND
Đi máy bay được sách tay 7kg hành lý, đúng 7kg nhé, có mang dư(2balo) thì đưa người thân giữ bớt 1 cái ,mang 1 balo vào check-in và cân thôi. Nhân viên sân bay chỉ cân hành lý khi bạn sách theo thôi(cái này gọi là ăn gian, do mình lần đàu ko biết ăn gian nên chấp hành nghiêm chỉnh lắm, mang 2 balo 6.8kg cơ, partner mình cũng thế :)) ). Mang vé máy bay hoặc Code vé trong mail hoặc code tin nhắn và cmnd cho họ kiểm tra, kế bên chổ check-in là cái cân. quăng balo lên là xong phần check-in.

Checkin xong bạn sẽ có cái vé này

- Nhớ là nó cấm mang nước, nước suối cũng không được, dầu gội cũng vậy. bạn chỉ được phép mang khi mà dung tích dưới 100ml. dầu gội, nước hoa nên sớt ra chai nhỏ, hoặc nếu dùng chai lớn hơn 100ml bạn phải bắt buộc gửi ở hành lý kí gửi. hành lý sách tay là giới hạn 100ml/1 chai, tối đa được đem 1 lít(10 chai). cấm dao lam, kéo ...v.v. những vật sắt nhọn nhé.
Máy ảnh DSLR đem thoải mái nhé, tripod phải gửi hành lý kí gửi ko dc mang lên.

Bạn được phép mang 2balo như này, ý chết, hơn 7kg rồi, mình phải sớt qua balo của patner thôi.

- Tiếp tục bước 2 mình sẽ qua cổng kiểm tra an ninh. Bước này họ chỉ kiểm tra an ninh thôi, không có kiểm tra cân nặng hành lý nữa nhé, nên ko phải lo khi mình đã ăn gian vài kí ở bước trên :)) vẫn cầm vé hoặc code vé trong mail hoặc code tin nhắn đó với cnmd vào cho họ xem 1 lần nữa, rồi tháo hết dây nịt, đồng hồ, bóp, điện thoại, bất cứ vật nào mang theo bên người đều bỏ cào rỗ đặt lên băng chuyền để nó chạy qua kiểm tra, balo cũng cho nó chạy qua máy quét luôn. rồi mình đi qua cái cổng cho nó quét và lấy đồ thôi. cũng ko phức tạp, lúc đầu mình nghỉ phức tạp lắm cơ.
- Xong bước này bạn cứ ung dung thôi, trong này bán nước, đồ ăn quá trời mà hơi mắc. rồi coi trên vé xem nó để GATE số mấy, mình chỉ việc chạy lại ngồi gần đó(có 2,3 cái tivi để thông tin chuyến bay của bạn, thời gian bắt đầu), rồi gần tới giờ sẽ có loa thông báo cho bạn để bạn ra cổng chuẩn bị lên máy bay, tới bước này thì chỉ cần cầm theo vé, cất cmnd được rồi.
Đi qua cổng này là tới đầu sân bay, do máy bay ở giữa sân bay, sân bay rộng, xa lắm nên sẽ có 1 cái xe bus đưa bạn vào tận máy bay,

Chổ chờ lên máy bay khi đã đi qua cổng quét an ninh

Rồi lên máy bay, bỏ balo của bạn ở phía bên trên đầu, (có cái khoang bự để đồ) tưởng máy bay hoành tráng lắm chớ mà cá nhân mình đi thì thấy nó cũng xô bồ như đi bus, như là bus chuyên nghiệp vậy thôi, chổ ngồi ko rộng lắm, cửa sổ thì nhỏ.

Xong ngồi yên, thắt dây an toàn, ngồi nghe tiếp viên hướng dẫn sử dụng áo phao, ống thở oxy...v.v.. trước khi bay nó sẽ tắt đèn lên đủ độ cao nó sẽ mở đèn trở lại. Bay từ HCM ra PQ mình tính chỉ mất mất 45p thôi, tại vì phải ổn định trật tự này nọ kia mới lâu thôi. Bữa mình đi ngay bữa bão nó rung rung mà teo cả tr*m @@

Do giới hạn có 10 hình, thôi ngưng mai chia sẻ tiếp vậy
Continue....

Last edited by a moderator:
Re: Kinh nghiệm đi máy bay, ăn chơi đảo Phú Quốc [chi tiết] tháng 7/2016

Trên máy bay mình không biết sao chứ Jetstar giá rẽ thì khi bạn khát nước mình phải tự bỏ tiền ra mua nước suối hay nước ngọt, đói thì có snack, bánh mì ngọt(chứ ko có free như mình hay đọc review ở mấy topic khác, chắc chỉ free khi bạn đi vnairline hoặc đi vé VIP) không nên ăn Mì gói(có nước) nha, chổ nó nhỏ xíu ah, máy bay rung rung nữa, dễ ảnh hưởng tới những ghế khác, với lại dễ lật lắm

- Tiếp tục gần tới PQ nó sẽ tắt đèn giảm độ cao từ từ, đến khi dừng hẳn thì các bạn(nếu có thể thì lấy balo nhanh rồi đi ra bus sẽ được ngồi) chứ bạn ra trể thì đứng nghe :D
Bước ra sân bay sẽ có những cò taxi, cò xe ôm và những người cho thuê xe, bạn có thể thuê ngay tại đó luôn. Taxi bạn nên đi Mai Linh nó sẽ rẽ hơn "Taxi giá rẻ Phú Quốc" nha :v

Không nên đi thằng này. mắc hơn, thái độ ko tốt = Mai Linh thương hiệu lâu năm nhen.

- Đường không có vắng(mình tới nơi 22h thấy sợ sợ nên thuê Taxi đi, chứ biết còn đông vầy thuê xe máy bào luôn cho gọn) nên các bạn có smartphone có google maps thì yên tâm mướn xe luôn, khỏi tốn tiền taxi. Tay ga 150k/24h, xe số 100-120k/24h. Không thì bạn vào khách sạn cũng có. mình mướn chổ khách sạn 150k/24h
Mình ở Huỳnh Gia Bungalow, cách sân bay ~7km, cách chợ đêm ~2km. đi taxi từ sân bay vào lúc vào mình đi = taxi giá rẽ Phú Quốc nên tới 115k, lúc về mình đi Mai Linh tốn đúng 100k, đưa tận cổng sân bay. taxi ra chợ đêm từ cổng Huỳnh Gia mất 25k thôi nhé. Tính ra từ sân bay tới chợ đêm là 116k, trừ tiền mở cửa lúc mình ở Huỳnh Gia.
- Chổ mình ở rất sạch sẽ, giá rất phải chăng luôn tính ra luôn thuế thì tầm 360k/đêm(2 người phòng hướng vườn). quá rẽ cho chất lượng. có điều muốn đi chợ đêm thì đi xe máy mất 5,7 phút j đó. đi bộ chắc 2 mấy phút á, mà chổ ở rất yên tĩnh, nhân viên vui vẽ nhiệt tình, mình đi quên đủ thứ mà mượn đồ quá trời vẫn vui vẻ đàng hoàng nha(có nước nóng, có máy lạnh - chưa dc lạnh lắm)

Nó nằm ở hẽm trên đường Trần Hưng Đạo(THĐ là trục đường chính từ sân bay tới trung tâm Dương Đông) bạn sẽ ở chấm đỏ như hình bên trên, đi bộ 3 phút sẽ ra được đường Trần Hưng Đạo, có nhiều nhà hàng ở ngã 3, lúc mình ra là 22h đói bụng quá hỏi chủ khách sạn dc chỉ là có Phú Gia với Lan Rừng là ăn ngon. mình ăn Phú Gia cũng ok. Trong con hẽm này còn 2,3 cái bungalow nữa mới tới Huynh Gia, Huỳnh Gia là chổ cuối đường luôn nhé.

Ăn ngủ thôi, mai lên đường sẽ cập nhật tiếp nhé ....

Sáng mình ra thì mình đặt John Tour(phuquocsky.com, ngoài ra còn có Phil Hai tour) đi câu cá ngắm lặn san hô. Cá nhân mình thấy thì Tour cũng ok, Sáng ngủ phè phởn 7h30 dậy soạn. đúng 8h30 xe rước mình tại ngã 3. ráng lội bộ ra ngã 3 tí xíu. xe rước mình là xe 16 chổ. trên xe chỉ có 4 người việt, còn nhiu là tây, tại Nghe tên công ty là biết Tây đăng kí không rồi, mình với partner mình 1 phần cũng muốn luyện IELTS nên đi tour này vs lại chắc có thể người nước ngoài đi nhiều chất lượng sẽ tốt hơn, ngại tây thì các bạn chơi Phil Hai nha. Quyết định Tour này, lên đường thôi...
Xe nó sẽ chở mình ra chổ bán ngọc trai, nghe nó thuyết trình nuôi ngọc trai, thu hoạch ngọc trai,..... dòm ngọc trai đẹp thiệt mà mắc lắm. nói chung chổ này ko có j chơi, bình thường. Có chổ ăn mì gói chả cá, cũng ngon ngon lạ lạ 15k/tô. sáng dậy trể quá chưa ăn nên dứt thử :))))) dừa 20k trái nhỏ xíu.
Tham quan 30phut, xong xe chở mình vào Bãi Sao để tiến hành đi câu cá lặn ngắm san hô nha.
Đây tới Bãi Sao rồi, bãi siêu đẹp, không có rác j đau nha. cá nhân mình đi nhiều biển, thấy biển Phú Quốc ok nhất, nhất là Bãi Sao(nhưng chưa đẹp đâu, theo dõi nữa đi mình sẽ cập nhật cho 2 bãi truyệt đỉnh nữa)

Xong sẽ có ghe nhỏ đưa bạn vào tàu chính(tàu này sức chứa 150 người) do nước cạn quá tàu bự ko vào dc.

Mỗi 1 bàn vuông 4 ghế là 10 người lớn 2 đứa nhỏ, nên bạn chọn người vào ghế ngồi sẵn đi nha, tới giờ ăn nó ghép vào đông lắm.

Tiếp tục......

Lên tàu xong xuôi 20 phút sau ra tới chổ câu cá, tàu phát loa thông báo lấy cần câu và mồi, nói thiệt chứ câu cho vui thôi chứ nguyên tàu có 1,2 người câu dc. nguyên tàu câu hình như 30,40 phút được 1 con mực 2 con cá. :)))))) cần câu thì chừng 80 cái tàu thì 120-130 người. 2 người 1 cần câu.

Sau tiết mục câu cá thì lên ngồi ăn, dọn ra cơm với đồ ăn rất nhiều, ăn không hết đâu nha, nhưng mà không phải hải sản. Gồm cơm trắng, trứng chiên, rau muống xào tỏi, thịt rim nước dừa, cá Bóp nướng, canh Soup, tráng miệng dưa hấu
Cũng có những món kêu thêm, như là cháo Nhum(30k con), Nhum nướng mỡ hành 20k/con. còn mấy món khác nữa nhưng mình ko ăn nên ko biết.

Ăn xong thì cử đại diện xuống lấy Kính Lặn ngắm san hô, Chung khách sạn mới lấy dùm được, có nghĩa là xuống lấy nó hỏi anh ở khách sạn nào, lấy bao nhiêu cái. xíu đem xuống trả bây nhiêu cái, mất là đền 800k/cái nha(nó nặng rất dễ chìm nếu để bị trượt ra), trên tàu tour mình có người mất phải đền 800k, áo phao thì phơi đầy ra đó, thích thì lấy.
- Dừng 2 chổ ngăm san hô, mỗi điềm 40 phút. nhớ mang theo túi chống nước cho điện thoại(quay san hô vs cá dưới nước, san hô cũng ok, cá thì rất đẹp)

Rồi xong quay về Bãi Sao chơi bời tắm biển tiếp, xong tắm nước ngọt(20k/người tặng bịt xà bông tắm), trên tàu cũng có mà nước rỉ rỉ có tí xíu, nhìu người tắm nên hết. ko tắm nước ngọt nó ko cho lên xe nhe. 16h lên xe về lại khách sạn. bạn nào muốn câu mực đêm thì ở đó luôn, kiếm anh nào mặc áo John Tour nói xíu có tàu cho e lên đi câu mực. kaka. noi chứ đi tour câu cá lặn san hô thôi là đủ đuối rồi, lúc đầu mình đăng kí 2 tour 1 ngày chứ bộ, mà mệt quá nói anh hướng dẫn viên thu tiền 1 tour sáng thôi, câu mực đêm mình nói thật là không câu được đâu, chỉ có ra ngoải ngắm biển đêm rồi về thôi ah. cũng cho ăn những thức ăn bình thường, nói chung là khỏe, kinh tế dồi dào, thích khám phá thì đi, mình đợi kì sau có dịp ra PQ tiếp sẽ đi

Tổng thiệt hại Tour này là 335k/đứa

Về tắm rửa. nghỉ ngơi tí xíu, ra thuê xe Nouvo đi dạo chợ đêm vs ăn hải sản nhé, keke. Hỏi chủ KS thì tư vấn cho quán Ra khơi nằm trên đường 30/04. bo cua lên tí xíu tới quán

Quán cực kì đông, hơn cả trăm bàn, kêu món ghi trong menu thì rẽ, giá như Tư Nhớ hơn xíu thôi ah,kêu món ngoài thì mắc, mình chơi sang chảnh kêu 2 con tôm tích nó quất cho 735k, cũng hỏi giá trước rồi mà tại hồi giờ chưa ăn nên ăn thử cho biết á mà. Nhum 40k/con ngoài chợ đêm có 20k/con mà ko chất lượng bằng. 1 dĩa ốc giác, 2 chai nước ngọt

- Hơi phí tiền khi kêu 2 con tôm tích ở đây, mình khuyên các bạn nên ăn những món có trong menu cho rẽ mà ngon, còn tôm, ghẹ hả, qua ngày 2 mình sẽ tư vấn cho.

No nê tổng bill 935k, tiếp tục vòng lại chợ đêm nào

Ra đây lúc đầu còn sợ kiếm chổ gửi xe, mà cuối cùng chỉ bỏ nón vào cốp xong khóa xe lại cẩn thận là xong, ngoài này an ninh tốt, mà nó có lấy xa cũng ko đem ra khỏi đảo được. chỉ kím chổ cần thận không dựng trước nhà ngta là ok, xong khóa cổ xe đi thôi.

Chợ rất là nhộn nhịp và rất vui, bán đủ thứ món hết ah, có điều hơi tiếc là kế bên nó đang xây khách sạn bạ chà bứ, nghe cô chú ở chợ nói sắp dời chợ đêm đi chổ khác trả chổ cho khách sạn HAGL bự này,dời về cách đó không xa, mà mình sợ nó không còn giữ được bản chất chợ đêm dinh cậu, khi mà chợ đêm dinh cậu có từ lâu đời rồi. (1 phần hơi tiếc ở đây)

Đậu phộng Chou Chou Phu Quoc, đặc sản rất là ngon, nên thử và mua về làm quà, 24 vị lận, mỗi vị nó cho 4,5 cục ăn mà no luôn, xong ko biết lựa loại nào, cuối cùng thì mua hủ thập cẩm 24 vị ăn kaka, mua 5 hủ KM 1 hủ. mua hủ 500g lợi hơn,

Kế bên đậu phộng là kem cuộn, 30k/phần, ngon hơn nhiều chổ mình ăn, nói chung đáng giá tiền

Hải sản thì tươi rói, còn sống hết nha, ngta ăn nhiều lắm ngày nào hết ngày đó nên không sợ ôi thiu, tẩm ướp

Tôm hùm ngộp 1tr/1kg

Tây ăn rất nhiều.

ăn 2 phần kem, mua 1 hủ đậu phộng 200g 60k, nửa kí nhãn xuồng, xong về bào thôi.

Lúc về đường THĐ có đi ngang siêu thị Coop, ghé vào mua 2 hủ sữa chua, 1 lốc yakul về uống cho tiêu, ăn thập cẩm tùm lum giờ đầy bụng khó tiêu. xong ngày 1, ngủ có sức mai chiến đâu tiếp nhé cả nhà

NGÀY 2
.
.
.
.
Kế hoạch của ngày hơm nay là đi Suối Tranh, tiện đường ghé Làng Chài Hàm Ninh khảo sát địa điểm để tối ngày CN ra ăn 1 họng hải sản cho đã rồi về(chổ này bán hải sản rẽ, do không phải trung tâm - Có anh chị khách du lịch ở gần Khách Sạn nói với mình tối hôm qua) mua rượu Sim về làm quà rồi về Huynh Gia nghỉ chút xíu trưa đi Vinpearl Land Phú Quốc chơi.
Sáng 6h30 dậy ăn bánh Khéo mua hồi hôm qua, ăn đậu phộng, ăn nhãn, ăn bánh mì lót dạ cho buổi sáng xong xuôi soạn đồ, 7h30 xuất phát ra suối Tranh.
Xách xe lên đi thôi, thời tiết ở đây trong lành lắm mọi người, ít xe ít bụi, cũng nắng mà nó không có rát da như trong SàiGon, nói chung thời tiết Phu Quoc rất ok cho nghỉ dưỡng, bonbon tới Suối tranh lúc này chắc 8h15' chỉ có mỗi 1 xe của chú bảo vệ ngoài ra chưa có ai tới hết, gửi xe lấy thẻ (nhớ cất nón bảo hiểm kỹ- ko là đền đấy) tiền gửi xe 2k, tiền vé vào KDL Suối Tranh 10k(bao rẽ).

Ở ngay cổng vào thì có hồ nước, cây cỏ hoa lá nói chung cũng nên thơ, thiên nhiên lắm, mà cũng hơi chán, vắng hoe hà toàn bảo vệ với làm vườn, đi vào sâu tí xíu được anh chị hướng dẫn đi lên Suối Tranh ở thượng Nguồn. Mình vs partner cũng đi mà 30 phút chưa tới thôi mệt quá với lại cảnh cũng không có hứng thú lắm, cũng bình thường.
Xong ngồi chơi ăn Nhãn Xuồng vs ăn đậu phộng Chou chou nc chụp hình chơi rồi đi ngược xuống. Mình thấy nếu các bạn đi đông, có mang đồ nấu nướng theo thì nên lên đây, còn đi ít ít mà không có ăn uống thì thôi, dẹp chổ này đi, không có j đặc biệt cả :)) Thời gian tới suối Tranh nên là 9h hoặc 9h30 mới có người đông, chú tụi mình tới vắng hoe, lúc về mới có người lên tham quan.

Đi ngược xuống ngồi nghỉ mệt ăn kem uống nước cái nha kaka, chổ mua nước mua kem ở đây mát lắm mọi người ơi, xung quanh toàn cây, không khí trong lành vô cùng, có điều nước vs kem hơi mắc, 20k chai, 25k cây kem ốc quế

Xong khỏe tiến hành ra lấy xe chuẩn bị khảo sát Làng chài Hàm Ninh vs mua rượu Sim hoyyyyyyy....

Đang bon bon chạy chưa tới Hàm Ninh tự nhiên có sdt lạ gọi "phải anh P không ạ, bữa trước anh có hỏi em Tour HÒN MÓNG TAY - HÒN MÂY RÚT trên Fanpage phải không ạ, ngày hôm nay nắng đẹp biển êm, gia đình kia có 4 người anh có muốn ghép Tour đi chung không ạ" Sực nhớ ra là trước đó 1 tuần có nt với anh admin Khách Sạn Praha Phu Quoc, tại thấy ảnh đăng Tour này trên Fanpage hot quá, biển quá đẹp- quá trong lành, mà lúc đó ảnh nói mùa này biển động, tới bữa đó biển êm vs có người đăng kí ảnh gọi lại cho. Tâm tư là xác định lịch trình ngày hôm nay chi tiết rồi mà bị cuộc điện thoại đó phá vỡ kế hoạch, móa.... kaka tức tốc bắn về Huynh Gia soạn đồ liền. Bạn dòm biển mà bạn ko thèm mình chịu liền :> cho nên khỏi phải snghi hỏi partner ok phát là gọi lại hẹn ảnh 11h có mặt tại KS Praha để đi luôn. (Giá tàu trọn gói 1 triệu cho 6 người, đi đông bồi dưỡng ảnh thêm, cá nhân mình thấy giá khá rẽ so với tour khác, nặng là nặng tiền ăn hải sản vs taxi thôi, bạn có thể đi xe máy luôn, từ Huynh Gia - An thới có 25km ah. khỏi tốn ~400k taxi. để dành tiền ăn hải sản.)

Về soạn xong xuôi chạy xe máy qua bển luôn(HuynhGia - Praha khoảng 3-4km j à), gửi chìa khóa xe cho lễ tân, xong Anh Thành admin KS Praha 3,4sao j đó mình quên rồi, ra nói chuyện vs bọn mình một hồi trong thời gian đợi vợ chồng kia soạn xuống để đi, anh nc rất vui gần gũi, nhìn KS cũng rất đẹp, có dịp lần sau mình sẽ ở KS này, có hỏi ảnh giá tiền ảnh nói có 2 phòng tiêu chuẩn giá ~800k/đêm bao gồm VAT. Ảnh nói Tour này rất đặc biệt ít công ty ở Phu Quoc khai thác tour này(đúng vì mình có search bấy nhầy GG rồi, chỉ có 2 công ty có thấy đăng tin mà gọi hỏi thì nói không tổ chức :v do biển động). Tour này chỉ có những tháng nắng đẹp, biển êm đặt trước nữa mới tổ chức, nhưng mình gia đình này là người thân của ảnh ra chơi nên được ưu tiên,vs thời tiết ngày hôm nay đẹp. Cảm thấy quá hên khi được đi Tour này luôn đó mọi người. Bạn mình quên đem khăn vs dù cái ảnh cho mượn luôn. Quá tốt
Gia đình kia 4 người, mình 2 - người thuê Taxi đi thôi, Từ Praha tới cảng An Thới hết 380k tiền Taxi lượt đi, mỗi bên trả 1 lượt(tính đi xe máy cho rẽ mà thôi anh chị kia năn nỉ đi taxi cho mát + người trả tiền phụ@@ ko là bào xe máy cho rẽ ròi )

Nó sẽ đi ngang qua chợ, nhớ ghé mua khăn lau tay, nước rửa tay, trái cây, muối, ....v.v chứ ra ngoài đảo không có mấy thứ đó đâu. Lúc đầu nghe Anh Thành nói ở ngoài đó hoang vắng nên cũng ớn, này thì mua bia, nước lọc bình 5 lít mua 6 bình, trái cây này nọ cả đống :))) như robinson lạc ở đảo hoang haha

Rồi tới nơi gọi anh Phong 0125.577.6661. Dân địa phương có tàu riêng. Lên tàu hoy mới dòm hú hồn đi 6 người mà tàu j bự thế

haha cuối cùng lộn, thằng này mới đúng :v

Tàu cơ bản là chạy nhanh, mà mất 45 50p mới tới được hòn Mây Rút

Trên đường ra Hòn, thì nói anh Phong ghé vựa hải sản nổi trên sông mua hải sản nha, cũng rẽ, mua thoải mái không có chém như nhà hàng. muốn rẽ nữa thì nói anh Phong lên mua, lựa dùm, dân địa phương nó bán giá rẽ hơn vs lại dân địa phương biết lựa hải sản ngon. Lúc về bồi dưỡng ảnh 100,200k j đó nha cho zui zẻ 2 bên.

Không có tiêu đề by Phúc Nguyễn, trên Flickr

6 người mua hết 2tr tiền hải sản, quá trời quá đất luôn. ăn ngặp mặt

Tàu cập bến, ấn tượng đầu tiên là nước trong vắt, nhìn tới đáy, cát trắng, không rác rất sạch, mà còn vắng nữa, chắc nguyên đảo được chục người

Trên này là đảo của dân, chỉ có duy nhất 1 căn nhà ở đây thôi. người ta sống ở đây hơn 50 năm rồi, nhiều công ty du lịch muốn mua mà người ta không có bán, do là đảo dân, không phải dịch vụ, không có chém.

Chỉ có 1 căn nhà bán tạp hóa ở trên này, cho mượn đồ chén bát lò nướng than ...v.v nhờ ướp dùm hải sản nữa. khi ăn uống xong vui vẻ gửi lại 1,200k cho người ta dọn dẹp dùm mình, người ta không có lấy tiền mà mình phải lịch sự chút. cho mượn tùm lum mà còn ướp nướng dùm nữa thì còn j bằng :))) ... chủ yếu là tự phục vụ như là mượn ly uống bia, mượn thau ướp thịt, tự xử nha, người ta rất thoải mái, không có kinh doanh nên đừng hỏi sao chả có nhân viên hay bồi bàn tè le hột me nha.

Ở đây chủ yếu bán nước ngọt, bia, nước đá snack,xà bông vs giá............ còn rẽ hơn trên đất liền, hỏi sao thì cô nói bán lấy niềm vui, người ta ra chơi thư giản mà thiếu đủ thứ thì không được, sau này ai mà ra chơi vs mình nữa, bán lời 500,1000 lấy tiền ăn sống qua ngày được rồi chứ tui không kinh doanh j đâu chú ơi.

quá thoải mái hén, có võng ghế ngồi không sang trọng như rất bình dị thoải mái hơn khách sạn nhiều sao nhiều, nói thật

Con ghẹ 150k bự bằng cái dĩa, ăn xong nám hồn luôn 150k/con bự chành bành lúc mua ở vựa.

Dạo xung quanh HÒN MÂY RÚT nào.............

Hình nguyên gốc không chỉnh nhé :D

Ăn uống no nê kêu Anh Phong quay ngược về Hòn Móng Tay. Chổ này biển trong hơn, cát trắng hơn, ít đá dễ tắm hơn. Lúc trưa ghé vào có vài người địa phương ở đây thôi. mà chổ này ko có nấu nướng cho nên mình mới qua Hòn Mây Rút trước. Giờ quay lại thì đã có 1 thuyền chở khách tới tắm, nước đục hơn hồi trưa xíu, nhưng vẫn còn rất ok nhé

Mấy bạn nên ra đây vào buổi sáng tới trưa 1,2h rồi qua Mây Rút ăn uống tắm rửa rồi về. buổi sáng ko có ai hết đó. chiều thì có 1 tốp này, mà ngồi xíu cái họ đi về, bãi lại vắng lặng như cũ.

Dân người ta xây chòi cho khách đục mưa, hỏi có kinh doanh ko thì họ nói không, ở ngoài đây chán lắm, họ muốn có khách ra chơi thường xuyên với họ đó mà.

Ngoài này chỉ có mỗi 1 cái giếng nước ngọt thôi. Lúc đầu nhìn lá dơ dơ ko dám tắm, cái mấy người dân người ta nói bao sạch hơn đất liền, không có chất tẩy này kia, hoàn toàn tự nhiên, người ta toàn tắm ở giếng này ko. cho nên các bạn đừng ngại mà ko thử nhé, nước rất là mát lạnh, tắm rửa để ko bị rít vì nước biển kaka(tuy là dòm hơi bị dơ mà an toàn nhé)

Lúc này 5h chiều rồi, đuối rồi chỉ còn vài người dân ở các đảo lân cận qua đây chơi, chào tạm biệt họ cũng là lúc họ cũng trở về nhà, bãi vắng tanh nhìn rất là ma mị thích thú nhé kk.Thôi về An Thới thôi bắt taxi về lại Praha nào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back