What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm mua sim điện thoại Hàn Quốc

lovelykid1807

Phượt tử
Chào cả nhà, em là lính mới. Hôm nay em chào sân với bài viết liên quan đến sim Hàn Quốc ạ.

Như các bạn cũng đã biết là đi Hàn Quốc hay Nhật rất khó mua sim (không như Việt Nam mình bán tràn lan đầy đường, ra ngõ là mua được 1 em Viettel hay Mobi với giá rẻ bèo). Ở Hàn Quốc, nếu bạn muốn mua sim dễ, điều kiện tiên quyết là bạn phải là người bản địa, còn đối với khách du lịch thì rất nhiều thủ tục nhập nhằng. Bạn cũng có thể mướn điện thoại hoặc mướn sim tại sân bay nhưng chi phí khá đắt đỏ (chi phí thuê điện thoại: 3000 Won ~ khoảng 3 USD cho mỗi ngày thuê chưa tính chi phí cước phát sinh, đi 10 ngày mất toi 30 USD tiền thuê chưa tính cả phí xài sim, còn tiền đâu ăn tteokbokki bây giờ huhu (NO)). Tham khảo ở đây nhé. Tuy nhiên hình thức này bạn phải đặt cọc một khoản tiền, scan passport, tốn kha khá thời gian đăng ký thông tin.

Còn một trường hợp khác đó là mua luôn sim bằng hình thức đặt hàng trước qua mạng của nhà cung cấp EG (Evergreen sim), khi đến sân bay có người đem tới hoặc đến thẳng cửa hàng mua luôn. Tiện lợi của hình thức này là bạn không cần phải đặt cọc đặt cược gì hết (lấy tiền cọc đi mua tteokbokki ăn ngập mặt luôn hihi :D), nhưng bạn vẫn phải đăng ký thông tin, scan passport và phải đến sân bay đúng giờ hẹn để nhận sim (máy bay trễ chuyến là toi). Theo mình tìm hiểu thì mua sim hình thức này cũng chả rẻ chút nào, nói thẳng ra là mắc, bạn mua 1 sim cơ bản nhất của thằng này sẽ có giá 35.000 won (gần 30 USD) với 1GB dung lượng 3G (phải xài cực kỳ cực kỳ tiết kiệm, lướt facebook nhiều như mình chắc chỉ 2-3 ngày là bay 1GB). Trang web em nó đây này, các bác vào tham khảo. Nhưng mà, dạo một vòng review của cư dân mạng thế giới thì sim này sóng không tốt lắm, hay bị chập chờn nên mình cho em nó out, tìm mua thằng khác.

Sau một hồi lướt Google mệt xì khói, chắc bác ý cũng thương tình cho ngay ra kết quả sim SKT có bán tại Việt Nam (mừng hết lớn :D). Nghiên cứu một hồi, mình thấy giá cũng ổn, sim 7 ngày được 3GB, mình và con bạn đi 5 ngày, 2 đứa mua chung 1 sim cho tiết kiệm. Hình của em nó đây:

Phù, làm một bài chào sân dài quá, mong các bác ủng hộ em nó :D :D

Mình đi Hàn 2 lần, lần cuối là năm 2015, đều ra mobile shop trong sân bay mua sim 3g dùng luôn, mình nhớ là cũng dễ dàng và giá cũng không đắt lắm mà nhỉ, nhớ không nhầm khoảng 30$ gì đó, gọi về VN cũng được tương đối và có 3G dùng trong 7 ngày thì phải?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back