What's new

[Hỏi đáp] [ LẦN ĐẦU LÀM CHUYỆN ẤY ] - Xin thông tin đi Nhật Bổn 14 ngày

annie_nguyen

Phượt tử
Tổng chào các bác/ chú và anh/ chị mê Phượt.

Em theo dõi Phượt lâu lắm rồi, đọc bài của mọi người thèm điên đảo nhưng nay mới đăng ký làm thành viên. Em tuy thân là con gái nhưng cũng mê đi nên năm nay em mạnh dạn đánh ra khỏi khu vực Đông Nam Á. Lựa chọn đầu tiên của em là Nhật vì văn hóa, phong tục mang bản sắc riêng và đồ ăn rất ngon he he.

Em có lên plan một chuyến đi Nhật vào khoảng tháng 10, lịch trình 14 ngày từ 10.11 - 23.11, nhưng ngặt nỗi đây là lần đầu em lên lịch trình một chuyến đi xa vừa nhiều ngày, vừa có hệ thống giao thông phức tả pí lù như vậy nến em muốn nhờ các Phượt Thủ nhà ta tư vấn giúp đó ạ :)

1. Em chọn Tokyo ở lâu nhất vì nhiều vì yêu thích thành phố này lắm lắm, còn lại em toàn đọc review trên các website và diễn đàn. Lịch trình của em giờ chỉ có thành phố, còn hoạt động cụ thể em muốn được lắng nghe mọi người tư vấn xem chỗ nào đáng đi ạ ( Ví dụ đi Kyoto thì đi bao nhiêu là đủ? Có nên nghỉ đêm tại làng cổ Shirakawa go?)
2. Em coi lịch tàu trên http://www.hyperdia.com/, ban đầu tính mua JR Pass 7 days mà tính đi tính lại vẫn còn đắt nên tính mua luôn 14 days :(( Có ai có "chiêu" nào đi tiết kiệm nữa không thì chỉ giáo em với ạ!
3. Em mang cũng ít đồ lắm, chủ trương càng nhẹ càng tốt nhưng cũng cần gửi hành lý khi qua một số thành phố, có ai có thông tin về việc gửi hành lý hay dịch vụ chuyển phát hành lý thì cho em xin ạ.
4. Em mạo muội up lịch trình của mình lên để mọi người "chém" ạ, "chém" nhiều lên em mới khôn ra :):):)

Hành trình: Tokyo ( 1 night ) - Hakone– Osaka ( 2 nights ) – Hiroshima - Kyoto – Nara return Kyoto ( 4 nights ) - Shirakawa Go via Takayama (1 night ) – Tokyo - Nikko return Tokyo ( 5 nights )

Chuyến bay:
• Time: 10.11.2016 – 23.11.2016
• Dep 11:30 Arr 17:40

Chi tiết:
Ngày 10: Đến Tokyo lúc 11:30
• 13:30 – 14.44: Đi tàu từ Narita Terminal 3 đến trung tâm Tokyo
• Nghỉ đêm tại Tokyo

Ngày 11: Tokyo đi Hakone, đi đến Osaka trong đêm
• 07:01 – 08:56: Từ Tokyo đi Hakone. Từ cổng vào ở ga Hakone Yumoto, đi thẳng bằng xe bus mất khoảng 50 ~ 60 phút sẽ đến hồ Ashi.
• 09:00 – 13:00: Tham quan
• 13:00 – 12:00: Đi bus về lại Hakone Yumoto
• 15:07 – 19:18: Từ Hakone đi Osaka, nghỉ đêm tại Osaka

Ngày 12: Chơi ở Osaka, nghỉ đêm tại Osaka

Ngày 13: Từ Osaka đi Hiroshima, đến Kyoto trong đêm
• 07:02 – 08:47: Từ Osaka đi Hiroshima
• 09:30 – 09:58: Từ Hiroshima đi Miyajimaguchi
• 10:00– 16:00: Đi phà ra đền Itsukushima, tham quan và đi phà vềMiyajimaguchi
• 16:31 – 17:01: Từ Miyajimaguchi về Hiroshima
• 19:03 - 20:57: Hiroshima –đến Kyoto, nghỉ đêm ở Kyoto

Ngày 14, 15: Chơi ở Kyoto

Ngày 16: Từ Kyoto đi Nara
• 07:12 – 08:24: Kyoto đi Nara
• 17:08 – 18:18: Nara về lại Kyoto, ngủ lại Kyoto

Ngày 17: Từ Kyoto đi Takayama, đi bus xuống làng cổ Shirakawago, ngủ lại 1 đêm
• 08:31 – 12:14: Từ Kyoto đi Takayama.
• 14:30 - 15:20: Đi bus xuống Shirakawa, ngủ lại 1 đêm.

Ngày 18: Đi tham quan làng cổ, về lại Takayama và đi thẳng đến Tokyo
• 08:00 – 12:00: Tham quan làng cổ
• 12:15 – 13:05: Về lại Takayama
• 14:38 – 19:10: Takayama đi Tokyo, nghỉ đêm tại Tokyo

Ngày 19: Tokyo đi Nikko, về lại Tokyo
• 08:08 – 10:21: Đi từ Tokyo xuống Nikko
• 17:12 – 20:00: Từ Nikko về lại Tokyo, nghỉ đêm tại Tokyo

Ngày 20, 21, 22:Chơi ở Tokyo

Ngày 24:
• 8:00- 12:00: Chơi ở Tokyo
• 13:03 – 14:11: Đến sân bay Narita về Việt Nam

Chi phí dự trù

1. DI CHUYỂN
• Tiền JR Pass: $439/14 ngày ~ 9.800k ($276/6 ngày ~ 6.154k)
• Tiền di chuyển phà ra Itsukushima: 360y ~ 80k
• Tiền bus đi làng cổ: 4.420y ~ 1.000k
• Tiền bus nội địa ở Tokyo, Kyoto và Osaka: 200k/ ngày x 6 ngày ~ 1.200k
Total: 12. 080k

2. CHỖ Ở:
• Tokyo: 700k x 6 đêm ~ 4.200k
• Osaka: 700k x 2 đêm ~ 1.400k
• Kyoto: 700k x 4 đêm ~ 2.800k
• Shirakawa go: 700k
Total: 8.400k

3. ĂN UỐNG: 500k/ ngày x 14 ~ 7.000k
4. THAM QUAN: 4.000K
5. VÉ MÁY BAY: 7.000k

Tổng chuyến đi: 39.000k - 40.000K

Yayyyy! Mong nhận được sự tư vấn của mọi người. Em cám ơn nhiều <3

Last edited:
Thời điểm bạn đi Nhật đang vào mùa thu, lá bắt đầu chuyển màu đẹp lắm. Nếu mình là bạn thì mình sẽ đi Tokyo và Nikko trước , những ngày sau đi các nơi khác. Còn Kyoto để cuối cùng vì cuối tháng 11 lá mới chuyển màu. Kyoto cũng là nơi ngắm lá đỏ hay nhất ở Nhật.
Đi lại muốn rẻ thì có thể đi bus, nhưng hành trình bạn đi nhiều nơi như vậy thì nên mua JR pass, đi đc cũng hầu hết attractions ở Nhật rồi.
Shirakawago đi về trong ngày là okie, nếu muốn có thể trọ lại ở Takayama gần đấy, thưởng thức thịt bò Hida rùi về.
Chúc vui :)

Mách bạn là bạn có thể đi/về đến Shirakawago từ Ga Shin-Takaoka (shinkansen) hay Ga Takaoka, mua vé bus di sản tùy loại, 1 chiều hay 2 chiều từ Takaoka đến Shirakawago, có ghé các làng khác ở Gokayama nữa. chứ ko nhất thiết chỉ có thể đến làng cổ từ Takayama.

Bạn có thể đi từ Takayama (check in 1 điểm du lịch), mua vé thằng nouhi bus đến shirakawago rồi từ Shirakawago có thể đi đến làng khác bằng bus kaetsuno rồi đến ga Shin-takaoka đi thẳng Shinkansen Hakutaka về thẳng Tokyo (tầm 162 phút) chứ ko cần chuyển tàu nhiều như đi từ Takayama (tầm 250 phút).

Nếu có nhiều time và tiết kiệm tiền bạn có thể nghiên cứu rất nhiều dạng pass kết hợp tiết kiệm chi phí như pass 1 chiều đi 3 ngày từ takayama đến Jr Johana (từ Jr Johana này bạn có Jr Pass có thể đi tàu về shin-Takaoka tầm 48 phút để bắt shinkansen về tokyo) và lên lịch hiệu quả. Mình đã đi bằng đường này vào dịp light up 14/02/2016.
http://www.tabi-nanto.jp/images/02.pdf

Thứ 2, là bạn đã đặt phòng ở shirakawago chưa? thấy khá mắc, có 1 cái dorm Ann Hut j đó là giá rẻ. Những dịp có event là không đặt được. Giá phòng ko tăng dịp lễ, nhưng ko tăng cũng thấy khó xơi rồi, hồi trước coi cỡ 10,000 yên 1 ng (tầm 2 chai 1 ng thì phải, bao ăn sáng ăn trưa ăn tối???).

Đợt trước mình đi 8 ngày nên mua vé Jr Pass. Đi shinkansen mút mùa. Rẻ hơn thì chắc di chuyển ở các vùng bằng bus đêm, còn lại đến từng vùng mua Pass của vùng đó, có lẽ tiết kiệm hơn (đỡ tiền ks). Tuy nhiên, chưa đi vậy bao h chưa biết ^^ ra sao.

Về hành lý, việc gửi hành lý tỉnh này qua tỉnh khác khá tốn kém. Tham khảo bên dưới:
http://www.japan-guide.com/e/e2278.html
Gửi hành lý tại ga cũng tốn, thấy toàn gửi 24h hoặc có chỗ đc 3 ngày, chưa biết quá 3 ngày nó sẽ xử lý sao. Locker 500, 600 yên... tùy kích cỡ. Nếu chung quy cũng quay về Tokyo thì bớt hành lý ký gửi ở KS ở Tokyo. confirm trước với Ks hay hostel là nó cho gửi hành lý free sau check out ko? Có thể áp dụng cho các TP khác nếu tiện di chuyển.

Tùy chỗ bạn ở, nhưng nếu di chuyển từ Tokyo thì nên lấy ga Ueno làm điểm xuất phát, vì mình thấy ga ueno cũng có y chang hệ thống Shinkansen ở ga Tokyo (vì hầu như thấy những Shinkansen mình đi đều đi từ TOK qua Uneno) và lại ko quá phức tạp lạc đường như Tokyo.

Nikko cao hơn Tokyo nên lá đỏ có sớm hơn nên bạn đi vào mùa thu nên đi Nikko càng sớm càng tốt. Sakura sẽ từ Nam ra Bắc, và lá đỏ sẽ ngược lại từ Bắc ra Nam. Nên Kyoto và Hiroshima nên để đi sau. Bạn sắp xếp lại cho hợp lý là được.

Cá nhân mình thấy nếu bạn di chuyển nhiều thì nên dùng JR sẽ tiện và khỏe hơn là đi bus đêm, dù chi phí cao hơn. Nhưng nếu bạn có thể sắp xếp hợp lý thì k cần đến JR 14 ngày đâu, quan trọng là chọn ngày kích hoạt đúng nhất để tận dụng tối đa nhất vì Nikko có Pass riêng, Hakone có pass riêng, và Tokyo có thể dùng Metro Pass riêng nữa. Vậy thì bạn sẽ không cần dùng đến JR trong những ngày đầu đúng không?

Từ Shirakawago/ Takayama có bus về Tokyo. Trong diễn đàn đã có bạn đi như thế rồi. Bạn xem kỹ như thế nào nhé, phòng TH hết hạn JR Pass có thể đi bus, đường k quá dài nên sẽ không mệt đâu.

Xin ý kiến tham khảo về du lịch &quot;tự túc&quot; Nhật Bản tháng 10/2016

Chào cả nhà,

Để tránh dài dòng và vì thời gian cũng khá gấp gáp em xin phép vào chủ đề luôn.
Hiện nay, em đang có kế hoạch du lịch tự túc Nhật Bản vào đợt tầm giữa tháng 10 này, dự tính thời gian du lịch trong khoảng 12-15 ngày.

Dự tính các địa điểm sẽ vi vu và thời gian ở lại sẽ là :

1, Tokyo(5 day)
2, Hokkaido(3 days)
3, Osaka (3 days)
4, Kyoto(3 days)

Mục tiêu chính chuyến đi lần này của em là đc chiêm ngưỡng vẻ đẹp thiên nhiên hùng vĩ của Nhật Bản vào "mùa lá đỏ". Em có người mách là vào tháng 10 thì chỉ có miền Bắc Nhật Bản là có lá đỏ trước nên quyết chấm Hokkaido làm trọng tâm của chuyến đi (và hiển nhiên là cả Tokyo)

Về di chuyển thì em có 3 hình thức di chuyển áp dụng cho cả chuyến đi là : Thuê xe, Jr train pass và

Dưới đây sẽ là Plan của em :

Ngày 1 : Hanoi --> Osaka
Xuống sân bay, mua sim hoặc cục phát wifi để sử dụng các app chỉ đường tại Nhật
Nghỉ lại qua đêm tại Osaka.

Ngày 2,3,4,5 : Osaka - Kyoto
Em tính là sẽ thuê trọn 5 ngày ksan tại Osaka do hai vùng (Kyoto - Osaka) khá gần nhau nên mọi người xui là nên ở lại Osaka qua đêm, ban ngày xuống kyoto chơi. Như vậy sẽ giảm đc thời gian chuyển hoặc tìm đặt ksan.
Tham du lịch các địa điểm tại Osaka và Kyoto
Để di chuyển trong hai vùng này, theo em thì có 2 cách di chuyển khá phổ biến là tàu điện ngầm(Osaka) hoặc city bus (kyoto)
Tuy nhiên, em vẫn muốn chọn cách là thuê xe và tự di chuyển như vậy sẽ đỡ phải mua JR pass 14 days luôn. Có lẽ cũng giảm đc chút chút chi phí nhỉ? Theo mọi người có hợp lí ko?

Ngày 6 : Osaka - Hokkaido
Đoạn này chắc em sẽ đi máy bay. Từ sân bay Kansai ở Osaka tới sân bay Chitose của Sapporo (HOKKAIDO)
Đến Hokkaido, tìm khách sạn, nghỉ lại qua đêm

Ngày 7,8,9 : Hokkaido
Được nhỏ bạn mách là hokkaido ko nhiều chỗ chơi sầm uất, nhộn nhịp mà thiên về thiên nhiên nhiều hơn nên nếu có bằng thì nên thuê xe đi ngắm lá đỏ là thích nhất. Vậy nên, đoạn này vẫn là thuê xe.
Em sẽ thuê khách sạn ở tại TP.Sapporo và đi chơi các vùng lân cận.

Ngày 10 : Hokkaido - Tokyo
Đoạn này em vẫn đang luơng lự giữa chọn JR pass hay đi máy bay. Vì tính ra thì bay nội địa của Nhật rẻ hơn nhiều so với JR Pass tuy nhiên thục tục khá lằng nhằng. Hơn nữa, việc lựa chọn di chuyển bằng máy bay thường tốn nhiều thời gian, thủ tục, cũng như việc di chuyển ra sân bay từ thành phố cũng khá tốn thời gian (dù đã có subway)
Hoặc, phuơng án 2. Vì mới mở đường sắt trên không cho chạy JR Pass và vì tokyo cũng phải sử dụng rất nhiều các phuơng tiện đường sắt nên 7 ngày cuối sẽ mua JR PASS 7days.

Ngày 11,12,13,14 Tokyo
Vui chơi ở tokyo.
Ở đây thì em cũng chưa tìm ra phuơng thức nào di chuyển là hợp lí nhất nhưng nếu đã chọn phuơng án mua 7 JR pass các ngày cuối thì sẽ hợp lý vì theo em di chuyển trong tokyo sẽ cần đi nhiều JR Pass hơn.

Ngày 15 Tokyo - Hanoi

Vậy em có một số câu hỏi mong mọi người giúp đỡ là :
1, Liệu lịch trình em lên có bị thừa hay thiếu thời gian ko?
2, Lịch trình "di chuyển" của em liệu đã phải là tiết kiệm chưa? liệu em có nên mua hẳn JR PASS 14days cho cả chuyến đi? Cơ bản do có bằng lái quốc tế nên vẫn muốn thuê xe và tự lái. Theo em được biết thì cũng có nhiều cách di chuyển khác vậy cách của em đã tối ưu hoàn toàn chưa ạ? Ai có kinh nghiệm thì giúp em với. Lo nhất cái khoản di chuyển. Cứ nghĩ lơ tơ mơ 1 phát thôi là lại vứt cả đống tiền qua cửa sổ
3, Chiều di chuyển các khu vực sẽ tham quan của em { OSAKA --> KYOTO --> HOKKAIDO --> TOKYO) liệu có hợp lí ko? Theo các anh chị thì nên di chuyển theo chiều nào thì thuận tiện hơn với thời lượng thời gian 15 ngày như của em?
4, Theo em được biết thì hiện nay có rất nhiều bài viết chi tiết về du lịch tự túc, phượt tại Osaka, Kyoto, Tokyo nhưng hokkaido thì còn ít :D Bác nào đi rồi thì mách em mấy địa điểm đáng đi và hấp dẫn với. Em cảm ơn :p

Thanks cả nhà đã dành thời gian:):)

Re: Xin ý kiến tham khảo về du lịch &quot;tự túc&quot; Nhật Bản tháng 10/2016

Nếu bạn cố gắng thu xếp đi trễ được chừng 2-3 tuần thì tốt hơn vì ko ngắm lá đỏ ở Kyoto thực sự rất phí.

JR pass lợi nhất là đi shinkansen vùng (mua pass vùng) hoặc cả nước chứ trong nội đô Tokyo hoặc Osaka-Kyoto thì ko cần thiết. Đi trong và quanh Tokyo có Tokyo wide pass nhưng nếu đi các vùng ngoại ô mà chỉ đi trong nội đô thì cũng ko tận dụng hết giá trị của pass.

Nói chung về chuyện tính mua pass hay ko thì bạn cứ lên lịch + tính tổng tiền vé tàu các chặng cần/muốn, cộng lại nhiều hơn tiền pass thì hẵng mua, ko thì thôi.

-----------

Nếu chỉ có thể đi đc tầm giữa tháng 10 thì mình thấy hợp lý nhất là bay thẳng tới Hokkaido, thuê xe tự lái (chả cần pass gì hết), chơi quanh Hokkaido, quét dọc xuống vùng Tohoku, kết thúc ở Tokyo và vùng phụ cận; để Kyoto + Osaka lại một dịp khác thì hay hơn.

Ví dụ nho nhỏ về vùng Tohoku: bạn có thể google images xem hình núi Hachimantai và các làng suối nước nóng quanh núi vào mùa thu nhé.

Last edited:

Thanks bạn nhiều nhé mình cũng đọc qua Topic bạn đăng rồi. Rất thú vị và bổ ích.
Khả năng cao là mình vẫn trung thành với Thuê Xe vì mình thấy chi phí bay + thuê xe di chuyển các vùng là rẻ hơn hẳn.
Về cái đi trong nội đô Tokyo thì Tokyo wide pass như bạn khuyên là quá tuyệt vời rồi. Giờ chỉ lo cách tìm đường thôi :D cái này chắc có app kiểu maps các kiểu đúng ko?

Mình gửi lại một phần bài mình viết như dưới đây, vì bài mình post chưa đủ 20 bài nền bài viết chưa hoàn chỉnh

10. Về đi lại

Nhật Bản có một hệ thống tàu ngầm, tàu nhanh, xe buýt, xe oto đêm, tàu thuỷ, phà cực kỳ là rắc rối, phức tạp.

* Họ có các vé JR pass dành cho đi tàu của JR trên toàn nước Nhật. Nếu bạn đi Shinkansen khứ hồi từ Tokyo-Osaka-Tokyo, thì hãy mua vé pass này, và phải mua ở VN, trước khi sang Nhật. Còn nếu chỉ đi 1 chiều thì mua vé lẻ rẻ hơn. Vé cho JR pass 7 ngày là khoảng 225 USD, chi tiết bạn vào trang web này http://japanrailpass.net/en/
http://english.jr-central.co.jp/info/timetable/

* Có vé tàu theo vùng (Osaka, Kyoto, Nara), hoặc theo tỉnh/thành phố.
Thường thì thành phố hoặc khu vực có vé 1 ngày, 2 ngày hoặc hơn. Vé 1 ngày khu vực Kansai là 1,200Y hoặc vé ngày theo thành phố 500-700Y.

Nếu đi quần quật 3-4 nơi 1 ngày thì hãy mua vé này, nếu không thì cứ đi chuyến nào mua vé chuyến đó. Vì thường là mình ở trong khu trung tâm, đi lại giữa ga gần nhà tới điểm du lịch chỉ 140, 170- 240Y/chuyến, đi 1 ngày giỏi lắm 3 chuyến tính ra ko hết đến 700Y. Trẻ em dưới 12 tuổi và người già trên 60 tuổi được 50% vé tàu và xe buýt các loại.
Lưu ý khi tìm đường đi, chú trọng ga đến, ga đi, line tàu (có hơn 10 loại line các kiểu khác nhau), đường ray nào (track no.)

* Không có tàu đêm, chỉ có một số tuyến xe Bus đêm. Vé xe nightbus khá đắt, đi để trải nghiệm chứ nếu đi đông người, có khi lại đắt hơn là vé ngày + 1 đêm khách sạn.
* Tàu Shinkansen ở Nhật nổi tiếng thế giới, giá khá đắt, nhưng rất nên trải nghiệm thử 1 chuyến cho biết. Nhà mình chỉ dám đi tàu N700 từ Osaka đi Hiroshima (giá vé là gần 100USD/người lớn, đi hết hơn 2h)

Last edited:

Không thể thuê KS ở Osaka mà đi Kyoto trong ngày được đâu bạn ơi

Từ Osaka đi Kyoto bằng tàu khoảng 1h, giá vé tàu là 1200Y vé thường, nếu tàu Shinkasen thì nhanh hơn nhưng vé đắt hơn
Nên ở lại Kyoto ít nhất 1-2 đêm

Em tính là sẽ thuê trọn 5 ngày ksan tại Osaka do hai vùng (Kyoto - Osaka) khá gần nhau nên mọi người xui là nên ở lại Osaka qua đêm, ban ngày xuống kyoto chơi. Như vậy sẽ giảm đc thời gian chuyển hoặc tìm đặt ksan.
Tham du lịch các địa điểm tại Osaka và Kyoto
Để di chuyển trong hai vùng này, theo em thì có 2 cách di chuyển khá phổ biến là tàu điện ngầm(Osaka) hoặc city bus (kyoto)
Tuy nhiên, em vẫn muốn chọn cách là thuê xe và tự di chuyển như vậy sẽ đỡ phải mua JR pass 14 days luôn. Có lẽ cũng giảm đc chút chút chi phí nhỉ? Theo mọi người có hợp lí ko?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back