What's new

[Chia sẻ] đảo Tioman, đảo Langkawi ... KL - Johor Bahru - Singapore - gia đình kèm trẻ nhỏ

đảo Tioman, đảo Langkawi ... KL - Johor Bahru - Singapore - gia đình kèm trẻ nhỏ

Mình muốn chia sẻ chút kinh nghiệm từ 2 lần du lịch Malaysia - Singapore "tự tổ chức" năm 2014 và 2016 cho gia đình có trẻ nhỏ. Đi nước ngoài mùa hè, vì mùa hè đi chơi trong nước mệt mỏi và giá cũng ko rẻ gì.
-------------------------
Lộ trình lần 1 ( năm 2014, con mình 5 và 7 tuổi ):
Hà Nội bay Kuala Lumpur ( KL ),
transfer sang bay Singapore , 2 đêm Singapore
Singapore đường bộ sang Johor Bahru ( JB ) . ( cả nhà đi Legoland, rất phù hợp với trẻ nhỏ, vé combo bao gồm công viên nước luôn )
JB - KL ;
KL - Langkawi ( LGK ) ; chơi 3N2Đ
LGK - KL ; chơi 1.5 ngày nữa
KL - Hanoi

Lộ trình lần 2 ( năm 2016, con mình 7 và 9 tuổi ):
Hà Nội - KL
KL xe buýt đi Mersing ( cửa ngõ đi Tioman ) . Lộ trình gốc của mình là nghỉ 1 ngày rưỡi và từ KL bay Johor Bahru, nhưng sau bỏ chiều này vì muốn dành nhiều thời gian ở Tioman.
Mersing đi phà Tioman ; Tioman - Mersing
Mersing đi JB
JB - Singapore ; Singapore - JB
JB - KL > Hà Nội
---------------
Một vài nhận xét gây tranh cãi:
- Nếu chơi thì đừng đến Singapore ; đừng shopping ở Singapore; nếu ngủ cũng đừng ngủ ở Singapore hãy làm điều đó ở ngoài nó; nhưng nếu bạn muốn thì vẫn có chỗ để mách bạn
- Langkawi là đảo duy nhất phía bờ Tây Malaysia đáng đi, có thể chơi, và đi lại dễ dàng ; bờ Đông Malaysia thì có nhiều đảo đẹp ( như Tioman, Rawang,... ) nhưng đi lại không dễ dàng, phải kiểm tra thời điểm trong năm; kém tiện nghi, nhưng thực sự là đẹp, xứng đáng công sức bỏ ra.
- KL thì ít chỗ chơi, bãi biển gần nhất không đẹp; các bang khác hay hơn, ví dụ Johor cũng được.
- Hãy cẩn thận với lịch trình xe bus / tàu phà ở Malaysia ; xuất nhập cảnh giữa Singapore và Johor Bahru
---------------

CÁC ĐIỂM ĐẾN:
1. đảo Langkawi: đi tháng 6/2014, gia đình mình bay 2 chiều từ KL và ngược lại. Đây là cách nhẹ nhàng và tiết kiệm thời gian, sức khỏe nhất để tới Langkawi, nếu ko bạn có thể phải chọn cách đi xe coach/bus từ KL tới Kuala Kedah và đi phà tới Langkawi.
Phà sẽ tới Kuah là nơi phồn hoa hơn, nhưng bãi biển ko đẹp như bãi biển ( Pantai ) Cenang. 2 địa điểm cũng cách nhau hàng chục km.
Nếu đi máy bay thì sân bay gần bãi biển Cenang hơn, xuống máy bay chỉ cần ra quầy mua ticket đọc tên khách sạn là sẽ có xe đưa về tận nơi, giá quy định sẵn về pantai cenang 20Rm, Kuah thì chắc cao hơn ( vì xa hơn ).
Nhà mình ở Pantai Cenang, tại 1 motel có bể bơi riêng ngoài trời, motel phổ biến vì cho thuê xe ô tô rất phổ biến, có thể thuê và trả xe ngay tại sân bay ( tay lái bên phải ), đi loanh quanh đến lúc về đỗ xe tận cửa phòng mình

Langkawi phù hợp cho trẻ nhỏ, gia đình, nghỉ ngơi, mua sắm hàng miễn thuế, Chocolate rẻ và đa dạng, kiểu gì bạn cũng phải mua hàng kg.
Lặn biển.

2. đảo Tioman : đi tháng 7/2016, dù có sân bay nhưng dành cho máy bay nhỏ, vé đâu như 250$/người, nên nào mình cũng đi xe bus, và đi phà.
Đảo phù hợp cho ít nhất là 3 ngày 2 đêm, để nghỉ ngơi, tĩnh dưỡng, tắm biển, lặn biển ,.. thường Tây Tàu ở khoảng 4-5 ngày cho tới 2 tuần. Nước trong vắt như pha lê, nhìn tận đáy, cá mú nhiều vô kể, san hô ...
So với các bãi biển khác, kể cả Langkawi, ở Tioman, sóng biển rất nhẹ, bình thường chỉ gợn như sóng hồ, bãi biển thoải dài, nước trong, nên trẻ em người bơi kém cũng dễ dàng bơi, lặn và ngắm cá, san hô qua làn nước trong vắt...

Nước biển ở Tioman

Cẩn thận mùa Monsoon,

Đảo vắng hơn và nước trong, đẹp hơn Langkawi, nhưng tiện nghi còn kém phát triển.

Nên kiểm tra lịch phà trước khi book phòng và mua vé xe ( giờ check in, check out phòng cũng sẽ cơ bản bám theo lịch phà đấy )
http://tioman-scuba.com/this-months-ferry-schedule-mersing-tioman/
Lịch trình phà thay đổi theo tháng, khác nhau giữa mỗi ngày, có thể ngày có 2 ( hoặc 3 ) chuyến ra đảo, chuyến đầu 6h, 7h sáng ... chuyến sau có thể 3, 4, 5h chiều.
Chuyến về có thể chỉ có 1 chuyến, hôm mình về phà khởi hành lúc 6h30 sáng, hoặc 2 chuyến ( tùy ngày )

Nên kiểm tra bản đồ đảo, những nơi bạn định đến trước khi book phòng nhé.
Vì đảo có 5 điểm đến ( của phà ) khá biệt lập với nhau ( theo thứ tự chiều đi Genting > Papaya > Tekek > ABC > Salang ); về ngược lại, ví dụ bạn muốn tới Marine Park với chi phí rẻ nhất ( đường bộ ) thì phải đặt phòng ở Tekek. Nếu ở Papaya thì phải đi xuồng sang Tekek mất 40 RM / người / chiều . Nếu bạn ở Juara beach thì bến xuống là Tekek, sau đó xe bán tải sẽ đón bạn xuyên rừng + leo núi tới Juara, lúc về thì ngược lại. Vì riêng Juara nằm về 1 phía của đảo ( và phà chính thức ko ghé ), 5 bến kia là 1 phía.

Tây ba lô thích ở bãi cuối Salang hơn, còn gia đình thì mình nghĩ ở Tekek là phù hợp nhất ( vì đây là trung tâm của đảo, điện, nước, net .. quán xá đảm bảo hơn ), ngoài ra Papaya, Genting, ABC .. cũng có các bãi biển đẹp

Cách tới Mersing và mua vé phà:
1. Đi từ Johor Bahru, mua vé Larkin - Mersing, có 1 số chuyến xe trong ngày, xe đi mất 2 tiếng rưỡi, vé khoảng 11-12RM / 1 chiều
2. Đi từ bến xe TBS - Kuala Lumpur, mua vé 33 RM chuyến xe cuối cùng 11h30 đêm, sáng tới nơi trước 6h.
Mua vé phà:
có thể mua online hoặc mua tại bến phà.
70RM 2 chiều, hoặc mua 1 chiều 35RM , phòng khi thích ở thêm
Mua vé phà Mersing - Tioman nổi tiếng về độ lằng nhằng: cách sau giúp bạn lên phà sớm nhất:
- Người mua vé cầm hộ chiếu của mình và cả nhóm, bao nhiêu vé, bấy nhiêu hộ chiếu, ra mua vé phà ở 1 quầy ( thường xếp hàng khá dài, muốn ko phải chờ phải đến sớm trước 1-1.5 tiếng - cũng là vấn đề vì phụ thuộc xe, hoặc phà khởi hành sớm; hoặc mua online đến nơi có người đưa vé và hướng dẫn luôn ), sang quầy khác đăng ký vé phà, cái này có 3 ô ghi Tekek, Salang gì đó. Bạn ở đâu thì ra đó đăng ký
- Người cùng đoàn đi mua vé Marine park (5RM/ người lớn ), và Conservation ticket, phí bảo tồn rừng gì đó ( 20 RM/ người lớn), trẻ em 10 rm ở một quầy vé khác (ko cần hộ chiếu )
Xòe đủ 3 loại vé này mới được nhận Boarding pass lên phà. Lên sớm thì có chỗ đẹp, ko theo số ghế trên vé.

Lịch phà Mersing - Tioman tháng 7 ( xem để biết độ thất thường của phà )

Last edited:
Re: Kuala Lumpur, Tioman, Johor Bahru, Langkawi, Singapore - gia đình kèm trẻ nhỏ

Up ảnh lên đây hình như bị disable rồi nhỉ.
--------------
3. Vài bài học kinh nghiệm với giờ giấc tàu xe ở Malaysia và Singapore
- Năm 2014, nhà mình chủ yếu đi bằng máy bay, KUL - SiN, JB - KUL, KUL - Langkawi, Langkawi - KUL, ..
chỉ duy nhất sử dụng xe bus ( hãng SJE ) đi từ Singapore sang JB, Malaysia, và rất may là đi lúc 2h chiều, nên ko bị kẹt xe, tuy nhiên làm xuất cảnh khỏi Sing cũng hơi bị lâu 1 chút.
- Năm 2016, do thạo hơn 1 tý và tới các đích mới nên cũng sử dụng vài chuyến xe bus và cũng phải đối diện nhiều pha lỡ làng ...

a. Đọc review trên mạng chọn xe hãng Transnasional để đi chuyến 11:30pm overnight từ Kuala Lumpur bến TBS - Mersing, rồi bắt phà sớm lúc 6h sáng ( hơi bất ngờ vì sớm quá, nhưng đúng )
Mua vé online thì thấy ghi giờ đến Mersing là 4:15am, em giao vé lên xe ở bến cũng nhẩm đi mất khoảng 4 tiếng, thấy ung dung lắm, té ra là té khói.
Chuyến bay hạ cánh ở KLIA2 cũng gần 2 giờ chiều, vệ sinh, nhập cảnh và chạy tới 3h kém 20 mới tới chỗ bán vé xe bus, mua được 5 vé đi bến TBS ( độc quyền hãng JetBus ) thì được biết 3h mới khởi hành, 4h chiều tới. Định hướng mãi và hỏi mới biết chỗ đổi vé giấy ở đâu, chờ em làm thủ tục ( hơi bị xinh ) rất lâu mới có vé ( vì mình mua bổ sung vé ). Cũng may bảo cả nhà kiếm chỗ ăn trên tầng trước. Ăn xong thì rủ nhau đi KTM ( từ bến tàu BTS cạnh bến xe TBS, họ ghi chung là TBS-BTS ) tới Mid Valley Mall chơi, 9h30 tối bắt đầu rời Mall để đi tàu về bến xe, 10h ngồi chờ, đi vệ sinh, gói ghém đồ đạc ( mới tậu được )

Xe đúng 11h30 khởi hành, nghĩ là có 1 đêm ngon giấc, nhưng không như mơ, xe 2 tầng bật cố định ở nhiệt độ chắc khoảng 15-16 độ C, đắp thêm chăn, mặc áo ( toàn cộc tay ) cho con, cuốn cả khăn tắm, mà vẫn lạnh, có bà Tây béo hơn 100kg mà cũng rét run lên.
Xe chạy được hơn 2 tiếng thì tạm dừng ở 1 quán cơm, bác phụ xe già ra hiệu cho mình nghỉ ăn lót dạ, cũng tranh thủ xuống đi vệ sinh,
Đinh ninh tốn 1/2 thời gian chắc cũng phải được 1/2 đường, nhìn bảng hiệu quán đoán vị trí thì hóa ra mới đi được 1/3 đường.
Nghỉ 20phút thì đi tiếp, lần này thiếp đi được 1 lúc, lúc tỉnh thì thấy 4h kém 15, đoán cũng phải gần đến nơi, giở định vị thì trời ơi được già nửa đường.
Đến hơn 4h15 chắc chắn xe không đến được đúng giờ, ngồi lo lắng ước tính khéo 7h sáng mới đến nơi, mà phà thì khởi hành lúc 6h.
Nếu đi chuyến phà chiều 5h thì 7h20 tối mới check in được, còn chơi gì nữa.
5h xe lại đỗ lần nữa, mình phải thông báo cho cả nhà biết "khả năng xe ko tới kịp giờ phà" và nhảy xuống hỏi bác phụ xe già, còn bao lâu nữa xe tới Mersing, vì tiếng Anh bác ý nói rất hạn chế lúc đầu tưởng 2 tiếng nữa, hỏi kỹ thì là 1/2 tiếng nữa. Đối với mình như thế cũng chưa chắc kịp vì nghe nói phải đến bến phà trước 1 tiếng.
Xe tiếp tục khởi hành, càng gần đến nơi thì không khí trên xe càng căng thẳng, ko phải riêng mình mà mọi người trên xe đều sốt ruột,
6h kém 25, rồi kém 20, xe qua cả bến xe ở Mersing nữa, nhưng gần như ko ai xuống, tất cả đều nhắm đích đến Tioman, bác phụ xe hỏi Tioman hả, "ok" tiếp tục, mình phải thông báo mọi người cùng đoàn cả trẻ em tý nữa phải kéo vali chạy sau, mình sẽ cầm biên lai mua vé online và hộ chiếu + tiền lẻ chạy trước, mấy nhóm thanh niên Tàu cũng sốt sắng ko kém, vì ai cũng ý thức là sát giờ phà chạy rồi.
6h kém 17 phút xe đỗ trước Mersing Jetty, còn 17 phút nữa phà chạy

Nào bán sống bán chết chạy, quầy mua vé có 1 hàng dài ngoẵng những người xếp hàng, nhưng mình ko quan tâm, đưa biên lai mua vé online cho 1 quầy họ chỉ ra chỗ của đại lý bán vé đã bán cho mình, chạy ra thì a đây rồi, có tên mình trong danh sách, trong hoàn cảnh cấp bách ( với mình ),
anh cò vé gốc Hoa vẫn bình tĩnh chỉ đường đi nước bước cho mình :
"đây là vé chiều đi" " đây là vé chiều về" "giờ về highlight đây, nhớ giữ gìn cẩn thận nhân viên phà sẽ cắt khi đã ở trên phà, nếu mất phải mua vé mới"
"thế chuyến phà đã đi chưa"? mình hỏi vì nghe nói phà đi thất thường,
"now boarding" - "anh ở chỗ nào"
"Tekek"
"đây là bến thứ 3", anh cò đưa 1 tờ sơ đồ đơn giản, "1, 2, 3 nhé, điểm thứ 3",
anh chỉ quầy ở giữa "Tekek cầm vé ra đăng ký ở đó", mình nhìn ra thì may quá 2 quầy 2 bên đang có 2 hàng dài, còn quầy giữa thì ko có ai.
Cảm ơn anh cò rồi chạy ra quầy đưa vé và hộ chiếu của mình thì chị khăn chùm đầu bảo "bao nhiêu vé bấy nhiêu hộ chiếu",
quay ra tìm vợ báo thu thập hộ chiếu mất nửa phút, bảo vợ mua luôn vé tham quan bảo tồn, quay lại thì đã có thêm 2 người đang đăng ký,
"xong" .... vợ bảo vé bảo tồn gì đắt mất 80 RM nữa, ra quầy phát boarding pass ngay lối lên phà, chị gái bảo là còn 1 loại vé nữa, chỗ mua cạnh chỗ bán vé tham quan ý, lại quay lại mua, mất thêm 18 RM nữa cho 3 người lớn 1 trẻ lớn, 1 trẻ bé miễn vé Marine Park ( ai bước lên phà đều phải mua, bất kể có dùng vé hay ko )
Xòe đủ là được phát card lên phà ( miếng mica dày có số ), bạn nhân viên phà từ xa ra hiệu "lên nhanh", và thu lại mấy cái card đó.

Thế là lên "lên được phà mới tin mình được đi chuyến sớm" đồng hồ chỉ 6h kém 2 phút sáng. Tất cả là nhờ mua vé online ( 330 RM 2 chiều cho 3 người lớn 2 trẻ em, + 10% chắc phí cho đại lý )

Nhóm bạn Khựa cùng chuyến xe đêm cũng thấy lác đác lên phà, nhưng đến khi phà khởi hành cũng chưa thấy chị Tây béo đâu, chắc chậm nên đi chuyến 5h chiều rồi.

6h12 phút phà rời bến.
hơn 8h sáng mình đã đến Tekek Jetty. Xin chào Tioman

-- Vài lưu ý
- ở Tekek buổi trưa tìm chỗ ăn cũng ko dễ, nhiều hàng quán, cả cafe, closed,
mọi người chỉ ra chỗ đối diện bến phà,
gần chỗ mình ở có quán bánh, có cả pizza, nhưng ghé qua hỏi thì họ cũng nói 6h chiều là closed, có hôm đến trưa chưa thấy mở, ko hiểu họ bán vài tiếng thì doanh thu ntn.
- nên thuê xe máy để đi lại và lựa chọn điểm ăn chơi cho thoải mái, thuê xe đi hoa tiêu được quán ăn tối ngon ( nhưng cách phòng ở khoảng 1km ) rồi đường đi lối lại, cách đi xuyên rừng sang Juara Beach ( sáng sớm hôm sau đi ), Marine Park trông như thế nào, ... nói chung là xục xạo mọi nơi trong làng.
giá thuê đọc trên net là 80RM/ngày 15RM/giờ ( khá đắt đấy ), nhưng mặc cả thì thấy cũng dễ dàng dù giá mặc cả được là 60RM ( tầm 340k, đắt gấp 3 Đà Nẵng, nhưng đây là trên đảo cách bờ gần 60km ) nhưng ông chủ cho thuê bảo cứ đi thoải mái, từ 4h chiều hôm nay sang 7h tối ngày mai cũng được, chả cần đặt bất cứ giấy gì, ko cần tên ks, mang trả xe cứ phóng đến trả chìa khóa là xong, cũng ko kiểm tra thuê từ lúc nào ( vì tiền prepaid, no deposit thì cứ để xe đấy là xong )
Lúc thuê, bạn cho thuê đạp nổ xong đưa mình, đến khi mình phóng ra bãi biển tắt máy đạp lại ko được, ko có đề, nhờ 2 bạn đi đường thì bạn hỏi, thuê ở đâu, đáp ở cạnh bến phà, xong họ alo rồi bảo "tý nữa ông chủ thuê xe sẽ tới", đúng là 2 người lúc nãy tới, họ bảo xe làm sao? chả sao, chỉ là đạp ko có hơi, ko có đề, thì họ dựng chân chống đạp mẫu cho 1 cái rồi chúc may mắn,
Có chiếc xe 5 người nhà mình có thể tới mọi điểm bằng 2 cuốc xe kẹp 3, ko mũ bảo hiểm gì hết, đêm cứ đỗ xe trước cửa phòng ở, lần trước ở Langkawi đã thấy kiểu này chỉ khác là xe có mũ bảo hiểm, áo phao đồ thuê cứ để hết yên xe qua đêm ko mất mát gì. Chơi bãi biển đêm thấy áo phao, thuyền bè ban ngày họ cho thuê, đêm họ cứ xếp luôn ngoài trời, ko ai trông.

Last edited:
Re: đảo Tioman, đảo Langkawi,

b. Xuất nhập cảnh Sing, Malay
Năm 2014, mình chỉ xuất nhập cảnh 1 lần từ Sing sang Malaysia đường bộ, vì lúc tới Sing là đường hàng không, lúc 2h-3h chiều Thứ bảy, giao thông thuận tiện, chỉ lâu là do máy tính của viên chức Singapore hàng của mình gặp vấn đề,

Năm 2016, mình xuất cảnh từ Malaysia sang Sing, chơi xong hôm sau về Malaysia, là 2 chiều XNC.
Chiều đi, đi từ 9h sáng, phía Malaysia hoàn toàn thoải mái, nhanh, xong xuống mua vé xe bus ( lên xe nào cũng được miễn là cùng hãng, vì đích đến là chung - Woodland ), sang đến Sing là xếp hàng dài, và lâu ( tranh thủ làm tờ khai XNC ) vì phía Sing tạo điều kiện cho các làn dành riêng công dân Sing, còn dành cho người nước ngoài ( mà chủ yếu là khách du lịch và lao động từ Malaysia sang ) thì mặc xác. Mất 1 tiếng làm thủ tục cả 2 nước thì 45p ở phía Sing. Xong xếp hàng lên xe bus hãng Causeway Link đi mất tầm 30-40p là tới trung tâm Singapore rồi, giao thông tầm 9-10h sáng Chủ nhật hoàn toàn thuận lợi.

Chiều về, về xong ra thẳng sân bay để bắt chuyến bay 10h tối đi KUL, tới nơi là 11h kém, chuyến bay đêm mất khoảng 38-40p thôi, bay ngày mất 1 tiếng mới được đáp. Ngủ đêm sân bay, vì 4h hơn là phải xem update thông tin cửa ra máy bay, chuẩn bị ra quét an ninh lại lần nữa. Vì lần trước đã suýt bị lỡ chuyến vì cái hàng dài đợi quét lần 2 này.

Kế hoạch rất đơn giản vậy nhưng:
- bắt đầu từ bến xe Queen Street ở Sing lúc 5h kém chiều, đi chơi về ngang đó, cho cô em cùng 2 đứa nhỏ xuống đó trước, mình và vợ về ks lấy đồ ( check out và gửi đồ từ sáng ) dặn cô nàng mua vé,
- 2 vợ chồng vác được đồ đến đó cũng mất 30p vì thẻ EZ hết tiền phải mua vé lượt, rồi di chuyển ... đến nơi thì con trai bảo, mình lỡ mấy chuyến xe màu vàng rồi, lúc 3 người kia tới thì chả có ai nhưng chưa đủ người nhà xe không bán vé, nhưng lúc 2 vợ chồng vác đồ tới thì đã có hàng dài không phải vài chục mét mà chắc tới 200 mét, 3 cô cháu thì đứng chơ vơ, ko mua vé cũng chẳng xếp hàng.
Tới nơi thì cô em bảo mình ra xếp hàng, đứng mãi chả thấy dịch bước nào, nhìn sơ cũng biết vài xe nữa cũng chưa đến mình, mà chả thấy xe nào tới, chắc là do giao thông ùn tắc ở đâu đó. Một số bạn đã tìm cách bắt taxi đi tới cửa khẩu.
- chờ mãi thì vợ thông minh đột xuất lên khiếu nại với nhà xe, bảo là nhà tôi tới đây từ đầu các bác cũng biết, chúng tôi có chuyến bay sắp tới, ... thế mà phụ nữ giải quyết mát tay thật, có vé luôn, lên chuyến tiếp theo. Cũng phải gần 6h chiều rồi
- Xe đi rất chậm, hôm trước đi mất 30 phút thì hôm nay mất cả tiếng, mà đích ngắm là làm sao 8h tối bắt được xe bus Airport từ JB Sentral bên Malaysia đến 8h50 có mặt tại sân bay.
- Xe tới cửa khẩu Woodland, lại chạy, hàng làm thủ tục không dài, nhưng lại gặp trường hợp người xuất cảnh có vấn đề, riêng chị ta giải quyết mất 15-20p có lẻ. Xong thì xuống bắt xe bus của hãng để vượt Causeway sang Malaysia, lúc này khoảng hơn 7h tối
Vì quá muộn, nên đeo mo vào mặt xin mọi người, hàng dài loằng ngoằng ( hàng trăm người ) cho lên trước để bắt kịp chuyến bay,
- Nhưng vẫn chưa hết nạn, chờ ngay gần đầu hàng. và hàng chục xe qua, nhưng xe của hãng ko tới, chờ tới 8h kém cũng chưa có xe, các bạn Malaysia khuyên cứ lên xe hãng khác rồi trả tiền mua vé mới, nhưng như thế là lại phải trèo lên đầu những hàng người khác, ngại nên thôi.
May quá xe tới, chắc cũng phải sau 30-40p chờ đợi, tới Malaysia làm nhập cảnh thì quá nhanh, chả phải chờ đợi gì, nhưng xong thì hơn 8h rồi, không kịp bắt xe bus sân bay,
- Taxi là lựa chọn duy nhất, xuống JB Sentral theo chỉ dẫn ra được quầy bán ticke taxi ra sân bay,
"Senai airport.
"60RM bạn nhé " mất khoảng 30-40p là tới sân bay thôi.
Cũng không đắt hơn xe bus airport mấy, "vâng, nhưng cash của tôi đang chạy đằng sau" chờ 1 tý
Xong, thế lên xe nào? xe đang ở đâu ?
"Xe số này, và nó ở ngay hàng đầu" ... ah taxi ở đây văn minh hơn ta, taxi nối đuôi nhau, First in First Out., xe mình đi là xe xếp đầu tiên
bác tài cũng gốc Hoa luôn, làm việc rất chuẩn, buôn chuyện cũng tài,
nghe thủng câu chuyện, bác ý phán ngay cho 1 câu, "lần tới chắc gia đình đi chơi đảo Redang nhỉ" vì lần 1 đi Langkawi, lần 2 đi Tioman, rồi, ... rất logic và marketing cho du lịch Malaysia
Theo bác tài, bức tranh toàn cảnh là "lao động Malaysia hàng ngày sang Sing làm việc và cũng hàng ngày hết giờ thì lại đi về Johor Bahru... vì tiền thuê chỗ ở bên đó quá đắt", nên tốt nhất là nên di chuyển trước 5h chiều hàng ngày, để tránh tắc. Thảo nào 4h30 chiều vẫn vắng mà 5h hơn đã xếp hàng dài. Nhớ là hàng ngày, trước mình vẫn quan niệm sai lầm là cuối tuần lao động Malaysia mới về nước, đầu tuần thì sang Sing.
21h kém, gia đình đã tới sân bay, Cảm ơn các bạn Malaysia và bác tài.
Nếu không có các bạn, lỡ chuyến bay đi KUL là chúng tôi đã nghĩ tới việc bắt xe taxi, xe bus chạy xuyên đêm tới KUL rồi, vì 4-5h sáng sớm hôm sau phải nối chuyến để bay về Hà Nội.
Hỏi bác tài thì được biết, nếu chạy taxi thì mất khoảng 3 tiếng rưỡi, còn xe bus thì mình ko biết thế nào nữa ( sau vụ xe tới Mersing lúc 5h43 thay vì 4h14 )

Làm thủ tục lên máy bay và tranh thủ uống cốc nước, húp bát mì ( cửa hàng tiện lợi Mã luôn cung cấp nước sôi để mình up mì luôn - Việt Nam cần học tập),
22h cả nhà lên máy bay,
23h kém đã ở KLIA2, làm thủ tục xuất cảnh luôn, cả nhà đi vệ sinh, còn mình tranh thủ làm thủ tục hoàn thuế, lấy tiền mặt luôn,
chỗ ngủ thì đơn giản, đi theo Skybridge ra khu cửa ra máy bay P/Q, xuống thang và tiến thẳng ra khu vui chơi trẻ em, dù gầm cầu thang thì tối hơn và có ghế nỉ êm ái, nhưng đông người. Chỗ vui chơi trẻ em thì có bàn, ghế da... hơi sáng nhưng riêng biệt, an toàn, ko có người lạ nằm cạnh, lại có màn hình hiển thị thông tin chuyến bay ngay trên đầu.
Khám phá 1 lúc thì ngoài cái mình biết từ lần trước là trạm xạc điện thoại, máy lọc nước, thì lần này phát hiện có cả chỗ tắm shower

Last edited:
Re: đảo Tioman, đảo Langkawi ... KL - Johor Bahru - Singapore - gia đình kèm trẻ nhỏ

Anh ơi có thể nói cụ thể hơn về chỗ ngủ và chỗ tắm free đó đc không ạ. (beer) đường đi như thế nào... :D

Re: đảo Tioman, đảo Langkawi ... KL - Johor Bahru - Singapore - gia đình kèm trẻ nhỏ

Đó là khu vực đầu 2 dãy cửa ra máy bay P và Q.
Bạn có thể tới đó, bằng cách :
1. Sau khi làm thủ tục xuất cảnh Malaysia , thì đi theo hướng cửa P/Q, hay chính là đi hết cầu Skybridge, xuống thang là tới
2. Nếu quốc tế đến từ các cửa P/Q thì đi về hướng International transfer, cuối cùng cũng tới.
Từ tầng trên xuống thang, thì phía dưới 2 bên thang cuốn buổi đêm sẽ thấy mọi người đã xí chỗ hết rồi, ..
từ hướng thang xuống: chỗ vui chơi trẻ em thì là trước mặt ( quanh đó có 5-6 chỗ quây tròn lại bằng vách ngăn 1.2m khá kín đáo, có bàn và ghế nhựa kiểu gốc cây nhà mình và ghế sofa da, có thể kéo sát vào để ngủ ) còn khu tắm có shower, máy lọc nước là bên tay phải, chiều xuống thang cuốn ...

Đây là quang cảnh phía 2 bên thang cuốn

Trong sơ đồ là Fly-thru transfer hall phần phía trên ( khối satellites )

Mình chuyển tiếp nội địa sang quốc tế từ cổng J ra chỗ Immigration/customs xuất cảnh rồi tiến thẳng qua cầu, xuống thang là tới
quốc tế đến thì theo chỉ dẫn và lên tầng 2 mới tới được Transfer hall đấy.

Khu này gọi là Kids Zone đó,

chỗ trên tường có mấy chấm trang trí xanh, đỏ ngủ tốt, dưới chân cũng lót thảm luôn

Last edited:

Vì sao mọi người, kể cả gia đình có con nhỏ muốn cho con đi chơi không nên dành nhiều thời gian ở Singapore?
Và so sánh để thấy ko nên tốn tiền mua bực mình ở Singapore, mà nên dành cho nơi khác.

Tốt nhất là dành tối đa 1 đêm ở Singapore thôi, gắng tới nhiều địa điểm tham quan và chụp ảnh thôi, đừng mua vé chơi gì ...
Mình cũng mách cho các bạn 1 địa chỉ cung cấp chỗ ở khá rộng rãi cho gia đình với mức chi phí thấp.
------
Mình đã phải nói "muốn kiếm chỗ nghỉ ngơi thì đừng đến Singapore",
Singapore cũng chả phải chỗ chơi,
Singapore chỉ là chỗ để tham quan, lướt qua vài địa điểm trông đèm đẹp để chụp ảnh và lướt thôi. Những thành thị nhỏ bé đông đúc như Sing hay Hongkong thì không gian rất thiếu thốn dẫn tới đắt đỏ.
Gần như toàn bộ mọi thứ là nhân tạo, ko có gì là thiên nhiên cả.
Và chi phí quá đắt, từ đi lại, ăn uống, vui chơi, mua sắm...
-----
Một nước rộng hơn nhiều như Indo, Malay hay Việt Nam, mới cho người du lịch sự đa dạng, cảnh quan thiên nhiên, những bãi biển đẹp, và dịch vụ giá rẻ hơn.
Mua 1 vé bus từ Johor sang Sing giá 3.4 RM / người lớn, mua vé đi ngược lại là 3.3 SGD ( 1 RM = 5600 đồng, 1 SGD = 16500 đồng ) tức là đắt gấp 3, cái gì phải trả bằng SGD sẽ đắt gấp 3, bạn nghiệm xem đúng ko nhé ?
-----
Singapore với bạn là gì ?
Sentosa, mọi thứ đều miễn phí hoặc giá rẻ ? trừ phi bạn dành nhiều thời gian cho nó:
- đi bộ qua Broadwalk tới Sentosa ko mất tiền, còn đi tàu thì bạn trả 4SGD / lượt
- vé chơi USS khá đắt với người Việt Nam nhưng nó là thấp trong đầu óc nhà quản lý của USS, họ bán vé vào cửa USS ở những mức giá khác nhau, nhưng mục đích chính chỉ là để tạo ra hàng người xếp hàng chen chúc vào chơi các trò, một dạng rào cản tốn nhiều thời gian nếu muốn chơi. Và chính lúc bạn tham gia vào hàng dài người đó, bạn đang giúp họ bán vé "express" với giá bằng 1/2 vé vào cửa cho một số người ko thể chịu nổi cảnh xếp hàng, chỉ để được chơi 1 lượt 1 trò đó.
Các nhân viên của USS luôn có mặt lúc bạn chán nản với tấm biển "Express Card here". Nếu bạn ko sẵn sàng trả tiền cho 1 số Express Card thì hãy quên USS đi. Con bạn sẽ nói Legoland bên Johor hay hơn USS vì đơn giản là chúng có thể chơi mọi trò chúng thích và không phải chờ đợi hay trả thêm tiền, chơi chán chúng có thể sang công viên nước chơi tiếp để hạ nhiệt. Mức giá vé vào cửa là all-in và cũng vẫn rẻ hơn USS.

- Locker miễn phí cho 45 phút, nhưng sẽ mất tiền sau đó, vì 45 phút thường là ko đủ chỉ cho xếp hàng vào chơi những trò như Galaxy Battlestar ( có thể mất tới 140 phút xếp hàng để chơi trò chơi trong 90s )

Singapore không chơi gì bạn cũng mất ối tiền, khách sạn cho gia đình có giá tiết kiệm khoảng trên 2-2.5 triệu / đêm,
phòng đơn diện tích 7-8m2, cũng phải 1.2-1.3 triệu
Đi lại chỉ bằng MRT cũng tốn, bạn mua thẻ EZ Link và nạp tiền cho 4-5 người thì sẽ thấy bạn tốn vài triệu chỉ cho 1 đêm 2 ngày tại Sing. Thực ra bạn có thể ............... đi bộ ! Singapore quá bé,... tôi nghĩ ai cũng có thể đi bộ vài km để qua hàng loạt địa điểm tham quan của Sing được, nhưng cũng tốn thời gian, và tốn tiền mua đồ giải khát ... nước đóng chai ở Sing quá đắt, nếu ở Sentosa, muốn 1 cây kem bạn phải trả 3-6SGD
7-8 SGD / suất cơm có vài cọng rau.

Hãy khám phá tiểu bang Johor, tôi tin bạn sẽ tiếc thời gian và tiền bạc mình đã tiêu tốn ở Singapore.
Bãi biển ư ? Desaru / Đảo ? các đảo phía Đông Malaysia đẹp nhất thế giới thuộc Johor
Vui chơi ? legoland, Hello Kitty, Thomas and friends, Angrybird ... nằm ngay Johor Bahru
Shopping ? Johor Premium Outlet
Chưa kể rừng quốc gia ...

Còn show ánh sáng, âm nhạc ở Marina Bay sand ? Garden by the bay ? sentosa ? ... toàn thứ phù phiếm và chả có gì đọng lại cả.

Đây là nơi gia đình mình qua đêm ở Sing 5 người ( 2 trẻ em ) với giá 1.1 triệu, phòng rộng hơn 20m2, 4 giường ( tầng ) điều hòa mạnh, TV, có bồn tắm shower trong phòng, wifi tốt, có bếp và đồ ăn sáng ..., địa điểm khá thuận tiện
..... Coziee Lodge - book cả 4 beds của phòng 4 beds , nên cân nhắc ngay cả khi bạn chỉ đi 3 người.
Coziee cũng có dorm đẹp với giá hình như chỉ 12SGD / người

Last edited:

Hehe, đúng là mỗi người một trải nghiệm, đánh giá, không biết khi có gia đình, rồi đi du lịch cùng hai bé bi như bác thì e có giống bác ko nữa.

USS thì quá nổi tiếng với những hàng dài khách miên man rồi. Giống như bác nói, có những người xếp hàng hơn 100' chỉ để thử một chớp nhoáng mini game vài chục giây. Có gì lạ đâu, đâu cũng vậy, lười thì ko có quà. Còn vụ thẻ experss thì đã nghèo, mà còn lười thì lại càng không có quà.
Đặc biệt khi đang ở một quốc gia như Singapore. hãy nhìn cách họ vận hành USS cũng như giao thông công cộng, ít nhiều có thể hiểu tại sao, chỉ với diện tích chưa bằng 1/4 Hà nội và thiên nhiên thì chả có gì, cát còn phải đi mua, thế mà một trời một vực.

Quan điểm cá nhân, Singapore vẫn đáng để đi, tiền có thể không mua được tất cả, nhưng ở đây, nó mua được thời gian. Rất nhiều thời gian. Vậy nếu có thể, hãy đem theo tiền, và tiêu đúng chỗ. hehe

Bạn nói Singapore đắt thì đúng nhưng những vấn đề bạn chê là hơi vô lý một chút, tất nhiên cái gì cũng có 2 mặt, ai không thích thì không đi thôi. Thực ra mình ở Singapore hơn 1 năm nhưng cũng chưa vào Universal vì cũng thấy đắt nhưng nếu chưa thử thì để thử 1 lần cũng đáng chứ. Nếu có thời gian thì bạn đủ đi chơi Singapore mà vẫn rẻ như Botanical gardens hay trên đảo sentosa vẫn có bãi tắm công cộng hay tối ra Marina Bay. Đi Singapore dùng xe bus, MRT để thấy họ tổ chức công cộng tốt thế nào chứ đừng kêu đắt, và nhất là có trẻ nhỏ đi theo để dạy con sự văn minh của nước ngoài.

Nói về du lịch thì đúng là nếu đi gia đình thì Malaysia là lựa chọn tuyệt vời vì phục vụ tốt, dân cả nước nói được tiếng Anh, không quá đắt so với Việt Nam nhưng nếu so sánh cảnh quan thì không thể bằng Việt Nam hay Indonesia. Nếu bạn tới Singapore rồi mua vé tàu sang Batam rồi thuê tour đi các hòn đảo hoang sơ quanh Batam mới thấy thiên nhiên hoang dã đẹp tới mức nào, san hô vẫn còn nguyên, không bị tác động của con người vì đường ra đảo quá xa, trên đảo có vài người sống thôi, chưa bị du lịch tác động gì cả.

Gia đình mình 2 năm đi Malaysia - Singapore 1 lần, thực ra mỗi lần lại có 1 lý do phải ghé Singapore, nhưng sâu xa là có 1 ông em vợ học và làm ở Singapore 6-7 năm rồi.

Đi cả Botanical Garden và mấy thứ bạn có thể kể ra là miễn phí ( như Sentosa, bãi biển Sisolo, Palawan, Marina Bay ), ... cảm giác chung là đẹp, nhưng nó chỉ như mô hình thu nhỏ 1:1000 của 1 đất nước có quy mô lớn hơn Singapore, vì Singapore ko thể có bản tỷ lệ 1:1,
và cảm giác rõ rệt là "đồ nhân tạo" ... không thể như thiên nhiên tươi đẹp của Việt Nam, Malaysia, Indo ...

Rõ ràng mục đích đưa con tới đó đúng như bạn nói, nhưng với đồ nhân tạo thì 1 vài năm là cũng xuất hiện ở Việt Nam, Malaysia rồi ...
cho tới giờ, Hạ Long Dragon Park, hay Asia Park ... ở Việt Nam cũng thừa sức ngon lành và rẻ hơn USS mà lai ko đông đúc chật chội
hay Malaysia xây Legoland còn hay hơn bất cứ công viên cho trẻ em nào ở Singapore ...

bãi biển Singapore ở Sentosa miễn phí, nhưng kinh quá nên chúng tôi ko dám xuống, ...

sang năm là 2018 chúng tôi lại có lần tới Sing nữa, cố gắng đưa con tới những nơi cần xem, không chơi gì cả và sang Johor mua sắm, vui chơi ... ( thực ra chúng tôi chỉ bắt chước dân Singapore cuối tuần lao sang Johor để làm điều đó và tranh thủ đổ cả xăng xe ô tô cho rẻ )

-----------------

Tioman thì quả thực là bõ công tới, mấy người chúng tôi đều thấy thích ...
Trẻ con ko biết nói dối : chúng bảo : Singapore ko thích, USS ko thích, Legoland thích chơi thoải mái ko phải chờ, xếp hàng , bãi biển Singapore xấu, nước đục, ra xa tý có tàu biển siêu trọng đậu , ở Tioman hay Langkawi hay hơn nhiều ...

Người lao động Malaysia cũng vậy, họ sang Singapore vào buổi sáng để bắt đầu 1 ngày kiếm tiền, và trở về Johor vào cuối ngày để khỏi phải ngủ ở Singapore .. họ tốn tới 2-3 tiếng hàng ngày để làm vậy, hầu hết bọn họ.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back