What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm chuẩn bị du lịch Hàn Quốc

M đang chuẩn bị đi Hàn cuối T9 này, hôm qua mới nhận được visa. M lập topic để share và cũng muốn mọi người share lại những thông tin để mọi người và m cùng có sự chuẩn bị hữu ích cho 1 chuyến đi Hàn.

Đầu tiên là kinh nghiệm xin visa. Có thể có rất nhiều bài đã có nói rồi, nhưng ở đây, m share kinh nghiệm thực tế của m, và thực sự thì m thấy m làm rất nhanh và cũng k mất nh công sức lắm. Chi phí xin visa m cũng note rõ nhé.
Các bạn cứ làm đúng như hướng dẫn trên web của ĐSQ Hàn Quốc là okie: http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/type/index.jsp.

Hồ sơ xin visa gồm có (xếp theo đúng thứ tự từ trên xuống dưới)
1. Đơn xin visa. Các b lưu ý là mẫu visa trên web của ĐSQ Hàn là mẫu update nhưng bằng English. Lúc đầu m cũng fill mẫu này, xong hôm đến nộp thì thấy ĐSQ phát form bằng Vietnamese, xong lại mất công ngồi điền lại. M k sure là form bằng English của nộp được k, nhưng nếu có đk thì mọi người nên qua ĐSQ xin form trước, hoặc hôm nộp đến sớm lấy số, trong lúc ngồi đợi thì điền cũng được.
1 ảnh 3.5*4.5 nền trắng dán vào đơn này. M thấy nh ng cắt ảnh 4*6 dán vào cũng k thấy làm sao. Tuy nhiên, cẩn thận thì cứ nên chụp riêng. M mất 25k cho 1 tấm 4 ảnh.

2. Hộ chiếu gốc + bản công chứng CMND (k cần dịch). nếu có hộ chiếu cũ đã đi 1 số nứuoc ngoài thì có thể nộp cùng, photo thêm các trang có đóng dấu xuất nhập cảnh (k cần công chứng). Vợ m từng đi châu Âu 2 lần cách đây 6 năm ở hộ chiếu cũ nên làm đúng thế và ĐSQ vẫn nhận ---> giảm rủi ro fail hơn.

3. Hồ sơ chứng minh tài chính: sổ tk có số dư hơn 5.000 USD có thời hạn trên 3 tháng và đã gửi trên 1 tháng. M làm hẳn sổ tk hơn 200tr, thời hạn 13 tháng và gửi hẳn từ đầu năm nên mục này m pass luôn. Khi nộp chỉ cần: xác nhận số dư của bank (tốn 55k/bản xác nhận; 2 vc m gửi ở SCB); photo 2 mặt của sổ tk (k cần công chứng).

4. Hồ sơ chứng minh nghề nghiệp:
+ Hợp đồng lao động (bản công chứng): nếu hơp đồng có English thì chỉ cần công chứng. Còn nếu k có English thì các bạn chỉ cần tự dịch và in ra (k cần phải dịch công chứng, rất tốn tiền); và nộp cùng bản công chứng hợp đồng là okie. M thì hợp đồng có sẵn English rồi. Vợ m thì HDLĐ chỉ có Vietnamese, và làm đúng như này. ĐSQ cũng k yêu cầu gì thêm.
+ Giấy xác nhận nghề nghiệp và xin nghỉ phép của công ty: có thể xin E hay V đều được; xin cả trong 1 form cũng được (chỉ cần có 2 thông tin key là: ng này đúng là đang làm tại công ty (chức vụ; thời hạn HDLĐ); và cty đồng ý cho ng này nghỉ phép đi Hàn Quốc (từ ngày nào đến ngày nào; nêu rõ là nghỉ đi du lịch Hàn). Như m thì cty cấp cho form E luôn; còn công ty vợ m thì chỉ cấp cho form V. Vợ m cũng chỉ dịch form V đó ra E và in ra, nộp cùng bản V của cty cấp cho (cũng k cần dịch công chứng).
+ Sao kê lương: m thì nhờ công ty làm payslip và đóng dấu luôn. Vợ m thì k xin đc cty nên phải ra bank làm sao kê giao dịch và highlight các lần trả lương. Cả 2 cách đều okie nhé. Phí sao kê của VCB là 11k

5. Lịch trình bằng E (k cần công chứng gì cả) + vé máy bay in ra + booking hotel in ra.

6. Nếu đi cùng người thân (trong trường hợp này là 2 vc m), thì cần nộp bản công chứng giấy tờ chứng minh quan hệ (ở đây là ĐK kết hôn); kèm theo bản dịch công chứng của Tư pháp quận huyện. Khoản này m tốn 40k/1 mặt tiền dịch + 25k/mặt công chứng ---> tổng là 65k.

7. Lệ phí xin visa: 20 USD/ng. Có thể pay bằng USD hoặc VND đều được. Pay ngay tại ĐSQ luôn (k cần phải ra Shinhan bank như 1 số bài có viết)

Tổng chi phí xin visa của 2 vc m là: 40 USD ~ 900k + 65k (dịch công chứng ĐK kết hôn) + 110k (xin xác nhận số dư bank cho 2 vợ chồng) + 11k (sao kê tk VCB) + 30k (công chứng giấy tờ các kiểu) + 10k (2 lần gửi xe) + 50k (tiền chụp ảnh 2 vc) = 1.250k cho cả 2 vc.

Các bạn nộp visa tại ĐSQ Hàn ở tầng 7 Charnvit Tower. 1 số bài có bảo là lấy số ở tầng hầm là out of date rồi nhé. Hiện các bạn cứ đi thẳng lên tầng 7, lấy số ở a trai ngồi ngay ngoài cửa (và nếu xin mẫu đơn xin visa bằng V như m nói ở trên thì xin a ấy luôn).
Cũng k cần phải đến sớm quá đâu. Như m nộp T6, đến lúc 8h30 mà chỉ phải đợi có 4-5 lượt. 9h bắt đầu nhận thì 9h20-9h25 m đã nộp xong rồi.
Nộp xong có thể lên tầng 13 vào Tổng cục du lịch xin sách hướng dẫn, bản đồ... các kiểu. C lễ tân ở đó cực nice luôn, m lơ ngơ đứng ngoài cửa k biết gì. C ấy gọi luôn vào, xong cho 1 cơ số sách, bản đồ, còn cẩn thận cho hẳn 1 cái túi giấy để xách:).

M thì cả 2 vc đều đi khá nh nước, nên rất tự tin là xin được visa. M đi Hàn cũng vì là ham vé giá rẻ của Vietjet (m book đc vé 0đ từ đầu T1/2016, cả 2vc cả hành lý ký gửi tất tật là 5.900k). Xong rồi mới chuẩn bị xin visa:).
Thậm chí, hôm đi nộp visa về, thấy vé Jeju rẻ, cũng book luôn mặc dù 2 tuần sau mới có kêt quả.

M cũng share kinh nghiệm book vé Jeju nhé (vé Vietjet thì mng quá rành rồi, k cần share nữa:)):
- Hãng bay: bay Seoul (Gimpo) - Jeju hiện có 3 hãng giá rẻ: Jeju Air; T'way và Easter Jet. Cả 3 hãng này đều bay rất nh chuyến hàng ngày, cứ cách tầm 1h-1h30 lại có 1 chuyến. Theo kinh nghiệm m đặt thì Easter Jet bao h cũng rẻ nhất nếu cùng ngày, cùng giờ (k tính các chương trình sales...), và m cũng đặt hãng này. Vé m đặt là 148k won cho 2 vé khứ hồi của 2 vc ~ 3.1tr/2ng = 1.5tr/ng.
- Cách đặt vé: Jeju Air m k đặt nên k rõ. Thấy bảo là fai nhờ ng bên Hàn đặt??? Còn Easter Jet thì các bạn lưu ý khi đặt là đừng dùng trình duyệt Chrome, mà fai dùng Explorer. Lúc đầu m k biết, dùng Chrome (vì m quen dùng cái này), xong lúc đặt cứ đến đoạn payment thì k pay được (vì nó bảo mật gì đó). Chuyển sang IE thì được ngay.
- Đặt Easter Jet thì đặt như vé mbay bt, k cần yêu cầu ID Hàn hay gì cả nên các bạn cứ tự tin đặt thoải mái nhé.

Các bạn nộp visa tại ĐSQ Hàn ở tầng 7 Charnvit Tower. 1 số bài có bảo là lấy số ở tầng hầm là out of date rồi nhé. ...

Dear bạn, bạn có thể vui lòng viết rõ là "thông tin về việc lấy số... từ bài chia sẻ từ năm 2012" được không?

Mình chắc chắn mình chính là cái người đầu tiên viết chia sẻ về việc cần lấy số ở tầng hầm trước... và bài viết này là TỪ NĂM 2012 nên chuyện thông tin sau 4 năm out-of-date là chuyện bình thường. Có thể bạn chỉ tình cờ lướt qua những thông tin này ở đâu đó, có thể những thông tin mình đã chia sẻ (xin nhắc lại là từ năm 2012) đến nay không còn hữu ích với bạn nhưng... mình hi vọng bạn có thể viết rõ, chứ ko chung chung kiểu "một số bài" như thế kia để bạn đọc có thông tin chính xác hơn.

Cảm ơn bạn.

Tks b. M cũng đọc qua bài của b và cũng lấy được khá nhiều thông tin. Tuy nhiên, m cũng đọc rất nhiều bài chia sẻ khác của các bạn ở trên này, nên m cũng thể nhớ chính xác là thông tin đó có ở bài nào. M chỉ nhớ là có khá nhiều bài và comment của các bạn có nhắc đến việc lấy số này.
Bản thân m lúc đến nộp cũng k biết, cứ đinh ninh là lấy số ở tầng hầm. Hỏi bảo vệ trông xe k ai biết. Mà m còn từng làm việc ở Charnvit nh lần, có nhớ là ở Charnvit tầng 1 cũng có 1 phòng tiếp dân của ĐSQ. Hiện thì ngay cả phòng này cũng đóng cửa.
Do đã trải qua việc không rõ thông tin nên muốn corect lại cho các bạn nào đi xin visa sau thôi. Sorry nếu làm bạn thấy không thoải mái:(.
Việc lấy số ngay tại tầng 7 ĐSQ này lúc m đến nộp thì mới thấy tờ giấy thông báo của ĐSQ cũng mới áp dụng cho việc này từ cuối năm 2015.

2. Hộ chiếu gốc + bản công chứng CMND (k cần dịch). nếu có hộ chiếu cũ đã đi 1 số nứuoc ngoài thì có thể nộp cùng, photo thêm các trang có đóng dấu xuất nhập cảnh (k cần công chứng). Vợ m từng đi châu Âu 2 lần cách đây 6 năm ở hộ chiếu cũ nên làm đúng thế và ĐSQ vẫn nhận ---> giảm rủi ro fail hơn

Anh ơi CMND nhiều người bảo bản photo không cần công chứng mà. Hôm anh nộp có trường hợp nào vì CMND ko công chứng mà bị trả lại hồ sơ ko nhỉ?

Anh ơi CMND nhiều người bảo bản photo không cần công chứng mà. Hôm anh nộp có trường hợp nào vì CMND ko công chứng mà bị trả lại hồ sơ ko nhỉ?

M cũng để ý lắm cái này, vì m để ý thấy mọi người đều nộp bản có công chứng. Căn bản bản công chứng CMND ở nhà m lúc nào cũng trữ sẵn vài bản. Hơn nữa, lúc đi công chứng hợp đồng... thì tiện công chứng CMND luôn. Cũng tiện và rẻ (m công chứng ở phường có 1k/trang).
Web ĐSQ thì đúng là k thấy nói cần công chứng.

Tại vì mình ko công chứng bất cứ loại hồ sơ giấy tờ nào hết, những hồ sơ song ngữ mình chỉ làm sao y công ty thôi (có đi hỏi ý nhiều bạn đã nộp thì nghe nói ko cần công chứng những hồ sơ song ngữ)

Mình sẽ liều thử ko công chứng CMND xem thế nào, tuần sau sẽ update :D

Mình cũng đang chuẩn bị đi Hàn đây, mình sẽ ở Hàn từ 7/10 đến 17/10. Đang quằn quại với lịch trình vì hôm trước chỉ làm đồi phó xin visa chứ chưa thật sự chi tiết và hợp lý. Bạn đã có lịch trình chưa vậy?

Mình cũng đang chuẩn bị đi Hàn đây, mình sẽ ở Hàn từ 7/10 đến 17/10. Đang quằn quại với lịch trình vì hôm trước chỉ làm đồi phó xin visa chứ chưa thật sự chi tiết và hợp lý. Bạn đã có lịch trình chưa vậy?

Mình có lịch trình rùi, lần này đi nhóm 7 người có 1 bạn lo hết vụ lịch trình, mình chỉ lo về mặt T.Anh thôi, kaka, sướng thật vì trc đây đi du lịch lúc nào cũng là mình lo từ A -> Z

Mình có lịch trình rùi, lần này đi nhóm 7 người có 1 bạn lo hết vụ lịch trình, mình chỉ lo về mặt T.Anh thôi, kaka, sướng thật vì trc đây đi du lịch lúc nào cũng là mình lo từ A -> Z

K biết có bạn nào có kinh nghiệm thuê xe máy ở Jeju k nhỉ? 2 vc m định thuê xe máy cho chủ động và tiết kiệm time.
Tuy nhiên, đọc rất nh bài trên Phuot mà k thấy có ai share gì về vấn đề này:(.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back