What's new

[Chia sẻ] Về thăm Venice phương Nam ngày Quốc khánh

Sau hơn nửa năm ngồi nhà cảm thấy "ngứa ngáy" chân tay lại ngó thấy dịp lễ 2/9 được nghỉ 3 ngày liền nên mình đã quyết định sẽ làm một chuyến du lịch nữa trong những năm tháng tuổi trẻ. Bên cạnh đó, từ lâu đã nghe kể về vùng đất phương Nam mênh mông sông nước với kênh rạch chằng chịt giống như kiểu thành phố tình yêu Venice ở bên Ý (so sánh hơi khập khiễng chút :D) nên mình đã quyết định sẽ làm một chuyến trải nghiệm cho biết. Mình sẽ đi trong 4 ngày từ 1-4/9, xuất phát từ Hà Nội và sẽ đi 3 tỉnh miền tây là Tiền Giang, Bến Tre, Cần Thơ (tính cả SG nữa là 4). Hôm nay, mình lên đây đặt gạch topic trước còn chi tiết hành trình, sau khi trở về, mình sẽ viết cụ thể. Cám ơn các bạn, anh chị đã ghé thăm :)

PS: Mặc dù đang rất háo hức muốn trải nghiệm khung cảnh miền tây vào mùa nước nổi với hàng dừa xanh, những cô gái lái đò miệt vườn dễ thương mặc áo bà ba nhưng đang lo thời tiết trong đấy không biết có thuận lợi hay không nữa (ai ở trong đó có thể chia sẻ giùm không :()

thời tiết miền Tây hiện giờ là sáng nắng, trưa và chiều có mưa nhỏ nhe bạn :) Mà năm nay mình ở Đồng Tháp mà chưa thấy nước nữa nè bạn :(

cám ơn mọi người đã vào chia sẻ. Mình đã hoàn thành chuyến đi và trở về Hà Nội từ chiều hôm qua (4/9). Vì vẫn còn mệt nhọc sau một chuỗi ngày di chuyển nên tạm thời mình sẽ chưa thể post ảnh lên được. Hôm nay, mình muốn tản mạn một chút về những thành phố/thị trấn sông nước.

Trên thế giới, hiện nay có một số thành phố sông nước với hệ thống kênh rạch đan xen chẳng chịt, tiêu biểu nhất trong số này phải kể đến Venice (thành phố tình yêu lãng mạn nhất thế giới :LL), na ná như thế thì ở châu Âu còn có Amsterdam (Hà Lan), Brugge (Bỉ), Copenhaghen (Đan Mạch) còn ở châu Á thì Trung Quốc có Tô Châu, Tây Đường, Chu Trang, Việt Nam có 4 tỉnh miền tây là Tiền Giang, Bến Tre, Vĩnh Long, Cần Thơ. Đặc điểm chung của các thành phố này là phương tiện di chuyển chính bằng thuyền/xuồng.

Ảnh minh họa

Cứ tạm thời như vậy đã, mình sẽ post tiếp trong thời gian sớm nhất, giờ tranh thủ chợp mắt cái đã. Tầm hiểu biết hạn hẹp của mình chỉ đến đấy, có gì mọi người bổ sung thêm thông tin nhé.

Last edited:
Sau một tuần lu bu với công việc, cuối tuần rảnh rỗi, mới lại vào viết tiếp được hành trình. Chuyến bay của mình lẽ ra khởi hành vào lúc 10h sáng 1/9 nhưng sau một cơ số lần "đì lây", nên mãi đến 2 rưỡi chiều hôm đó mới bay được. Dưới đây là quang cảnh nhà ga nội địa Nội Bài ngày 1.9

Vào đến Sài Gòn lúc khoảng 4h30 nên mình cũng chỉ có một buổi tối để thăm thú. Do chỉ ở 1 đêm nên mình chọn khách sạn tập thể trong khu phố tây Đề Thám để ở. Đây là view nhìn từ khách sạn xuống đường (khá đông vui, nhộn nhịp). Tối đó mình cũng ra phố Nguyễn Huệ chơi nhưng không chụp bức nào :D

Đúng sáng ngày 2/9, mình khởi hành đi Tiền Giang - Bến Tre, với điểm đến đầu tiên là chùa Vĩnh Tràng. Cá nhân mình thấy ngôi chùa này cũng không có gì đặc biệt, chỉ có cái màu sắc sặc sỡ hơn các ngôi chùa ngoài Bắc :) (hay do mình không thích chùa chiền nên thế)

Điều đặc biệt nhất mà mình nhận thấy là trong chùa có 3 bức tượng Phật rất to với 3 tư thế khác nhau là đứng, ngồi và nằm

Mình thấy may mắn nhất trong chuyến đi này chính là tình hình thời tiết. Trước đó, nghe dự báo trên tivi thấy báo là có mưa giông rải rác, cũng thấy hơi lo lo vì dù sao trời đẹp thì sẽ đi được nhiều hơn. Đến Sài Gòn, lại nghe mọi người bảo là mưa về chiều cả tuần trước đó nhưng đúng hôm mình đến thì trời tự nhiên lại đẹp (có lẽ số mình hên ;) chăng).

Sau khi rời khỏi chùa Vĩnh Tràng, mình lên xe, di chuyển tiếp đến Bến tàu 30/4 trên sông Tiền. Từ đây, bắt đầu trải nghiệm cảnh sông nước mênh mang của miền tây với cồn tứ linh (long, lân, quy, phung). Giới thiệu qua một chút về 4 cồn được mệnh danh là tứ linh của miệt vườn, trong đó cồn Long và cồn Lân thuộc tỉnh Tiền Giang còn cồn Quy và cồn Phụng thuộc tỉnh Bến Tre.

Cồn Long là nơi chuyên nuôi thủy sản trên bè và sửa chữa ghe tàu vì gần cảng cá Mỹ Tho. Cồn Lân hay còn gọi là Thới Sơn, là cồn lớn nhất trong số 4 cồn trên sông Tiền, ghi dấu trong lòng du khách với những con rạch nhỏ quanh co, uốn lượn theo thế đất đai hai bên phủ đầy bần, dừa nước.

Cồn Quy là cồn nhỏ nhất, nơi đây vẫn còn giữ nét hoang sơ với nhiều vườn cây ăn trái lâu năm, được trồng theo hàng, theo lối, nên nhìn rất thông thoáng và đẹp mắt. Tới đây, bạn có thể nằm thư giãn trên những chiếc võng đu đưa cùng làn gió.

Cuối cùng là cồn Phụng hay còn gọi là cồn Tân Vinh, khi đến đây, bạn sẽ được chiêm ngưỡng những kiến trúc thờ tự độc đáo của Đạo Dừa Nguyễn Thành Nam còn lưu lại như sân Rồng, tháp Hòa Bình và khám phá nét đặc sắc của nghề truyền thống làm kẹo dừa, bánh tráng đặc trưng của Bến Tre.

(Sưu tầm)

Trên đây, mình nói sơ lược để mọi người nắm được về cồn tứ linh nổi danh ở miền Tây. Còn dưới đây là một vài hình ảnh thực tế

Trước tiên là bến tàu 30/4, điểm xuất phát để đi 4 cồn kể trên

Bên trong con tàu sẽ chở du khách đi trên sông Tiền

Mênh mông sông nước Tiền Giang với dòng phù sa đục ngầu, thỉnh thoảng nổi lên những đám lục bình trôi lững lờ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back