What's new

Nhật ký 1 năm du học nước Pháp

Nhật ký 1 năm du học nước Pháp- Strasbourg

Xin chào mọi người! (BB)
Em tên là Natalia, tàu ngầm ở Phuot.vn rất rất lâu rồi.
Và cũng thú thực, dù rằng đã có rất nhiều chuyến đi nước ngoài và bản thân cũng khá lớn tuổi, nhưng em chưa thật sự có chuyến đi nào cho riêng mình cả. Ý là, em sinh ra và lớn lên trong 1 môi trường khá bảo thủ. Con gái không được đi chơi khuya, không được đi du lịch 1 mình. Và cho đến 1 ngày, em đọc được topic "3 tháng ở Pháp của Gà F1" . Em bắt đầu nung nấu ý định đi du học Pháp từ đấy.
.
.
.
Và cũng vì em toàn đi xa nhà với tâm trạng ỷ lại vào bố mẹ, nên chuyến đi lần này, từ khi xếp Vali cho đến khi ngồi trên máy bay, em đều lo lắng cả. Em lo rằng bản thân có sống được không, có sắp xếp được hay không, em thật sự lo bản thân không sống nổi.
Và em tin cả gia đình em đều nghĩ thế.
Thật may là, cho đến hiện tại, em cảm thấy mình vẫn ổn.
Dù mới ít ngày, nhưng cảm giác được tự quyết định, được làm điều mình muốn, chắc chắn về việc ngày mai mình sẽ như thế nào, chứ không phải do 1 người nào đó quyết định, thật sự tốt! ;)
.
.
Thế nên, em quyết định viết topic này để chia sẻ, cũng như động viên các bạn trẻ (hay không còn trẻ mấy như em) hãy đứng lên và đi, làm điều mình muốn, sống cuộc sống của riêng mình, đối mặt với những vấn đề của bản thân. ;)
(Em nói mạnh miệng vậy chứ không biết bản thân như thế nào! Hehe) :LL
Mà, như đã nói, em là 1 con gà công nghiệp, vậy nên em nói có sai điều gì, hãy bỏ qua cho em nhé!
.
.
Thôi dài dòng quá! Mọi người cùng em trải qua 1 năm du học nước Pháp, vùng Strasbourg nhé!
============================================

Như đã nói phía trên, em bước lên máy bay với tâm trạng không thật sự tốt. Em vừa trải qua vài vấn đề lớn lớn trong cuộc sống nên em cũng không vui!
Và Singapore Airline đã đón em với 3 bữa ăn làm dịu đi không ít! Em ăn phải món cá với khoai tây nghiền, ăn cũng khá thích. Em nghe bạn em bay với Việt Nam Airline có hẳn cơm sườn, ghê vậy? Hẳn là bỏ qua vụ nước mắm phải hông?

Em quá cảnh ở sân bay Changi, độ đẹp của sân bay này thì khỏi bàn rồi nhỉ? Nơi này quá quen thuộc với anh em trong phuot.vn rồi, nên em lượt bỏ, bỏ qua! Sau 16 tiếng hơn, em đáp xuống sân bay CDG với nhiệt độ là 28 độ C. Trời ơi, 28 độ C đấy!!!! Và em thì đang khoác 1 cái áo khoác, tay cầm 1 cái áo phao! Mướt cả mồ hôi! Em không nghĩ trời Tây lại nóng đến thế! Nóng như Sài Gòn chúng em! Éc!

Singapore Airline thì xuống Terminal 1, và sau khi lòng vòng hỏi thì trạm đi TGV chỉ có ở Terminal 2. Vậy nên em tay xách nách mang, đem 3 cái Vali, 1 cái ba lô chạy lòng vòng kiếm. Eo ôi, sân bay gì to thế nhỉ? Em kiếm mãi lạc vòng vòng.
Cuối cùng chịu không nổi, em ngồi phịch xuống trước cái bảng hiện giờ bay chuyển bay của CDG (mà em đoán chắc hiện mỗi Terminal 2) thì mới thấy CDG nó lớn đến thế nào! Trời ơi! Chữ thì nhỏ, bảng thì to, mà chuyển liên tục, chuyến bay không chứa hết 1 cái bảng í nữa. Bự quá bự! Trạm trung chuyển lớn có khác! Éc!

Mà, em đúng là con gà! Xách 1 đống hành lý chạy loanh quanh hao hết cả sức. Cuối cùng điểm tụ họp của nhóm tụi em ngay dưới lầu chỗ em đang ngồi. Thiệt là...
Sau khi tụ họp được (à chúng em là những con người khác miền, hẹn nhau cùng gặp ở CDG đặng cùng đi TGV xuống Strasbourg du học), em mừng húm ôm ấp hun hít các kiểu. Lúc đấy đã là 10 giờ, cách thời gian em lên tàu còn xa, thế là tụi em ngồi nghe nhạc luôn.
Chả là, ở ngay sân bay có cây đàn Piano, mọi người có thể đến và đánh nếu thích. Và tại đây, em đã gặp được 2 người không quen biết nhau nhưng cùng nhau đánh đàn cực chuẩn.

Em là em có quay lại clip, nhưng mà loay hoay không post được, với quay bằng điện thoại mờ câm nên thôi mọi người xem hình đỡ nhé! Nhạc hay lắm, đánh quá trời luôn, làm tụi em nghe suýt trễ tàu!
Hehe!

Last edited:
Loay hoay mãi em cũng lên được TGV về Strasbourg yêu quý! Em lên tàu thấy xịn dã man! Đi đâu cũng kêu trời kiểu này thiệt dễ sợ! Éc!

Số ghế ở giữa hai cái ghế í. Bằng điện tử í! Mà tàu mà mua sớm có đắt đâu! Đúng là các nước đầu tư nhiều cho dịch vụ có khác! Tốt thế nhỉ! ;)
Trên đường đi, em đi ngang mấy cái cánh đồng của Pháp. Mới đầu em nghĩ thầm, quê đâu chả là quê, quê nước Pháp cách Việt Nam là mấy? Ai dè cách nhau xa lắc! Nhìn đẹp mà bát ngát thế? Mà hình này em thấy em chụp xấu và dìm hàng quá! TGV chạy nhanh nên mấy chỗ đẹp đẹp em chụp không kịp. Hình lên chả có cái hùng vĩ mà em thấy, mà thôi mọi người coi đỡ đi vậy. Hôm nào em đi đâu em chụp post thêm. :D

Đẹp quá mà nắng quá! Nóng ghê! Vậy mà em tưởng qua đây em trắng lên chứ! Ai dè mới mấy ngày mà như con mọi vậy hà!!!
Cuối cùng cũng tới Strasbourg! Điều phấn khích nhất của em đó là được đi con Taxi Mercedes (đời bao nhiêu thì em quên để ý mất) để đi từ tàu về nhà. Giá taxi đắt đấy! Mà tiền nào của đó. Thôi kệ! Bác taxi còn biết tòa nhà em ở là dành cho étudiant. Thôi vui vậy!!

.
.
Vì tới sớm trước với hợp đồng 1 tuần, nên 1 tuần này em đi ngủ lang 1 cách vạ vật! Đau lòng mà tiết kiệm. Thôi kệ đi. Hehe.
Sau 24 tiếng di chuyển, em vật vờ đi ra đường mua đồ về nhà bạn nấu ăn. Bữa ăn đầu tiên ở nước Pháp quá trời thịnh soạn! Có tôm có gà! Có cả rượu vang. Trời ơi, thời điểm em viết nhật ký là 3 giờ 30 sáng, cứ nhớ về ngày hôm đó, em đói rã rời!!!!!!
Có ai đọc bài khuya của em không? Có thì xem hình để đói cùng em đi!!! Éc!

Lục quá trời mới có bát đũa để ăn đó! Mới qua mà hổng có cái gì hết!

Và em xin giới thiệu, đặc sản của Pháp với giá hời (thật ra là đồ bèo nên mới hời) Pate Gan Ngỗng!
Em thì thích quá chén quá trời! Mà vì em sợ sau 1 năm em lăn chứ không phải đi, nên em kiềm chế lại! Nhìn ngon hén mọi người ới?

Cái này là siêu thị gần khu em sống "Siêu thị Simply" . Nghe mọi người đồn là làm thẻ với carte học sinh được giảm 5% nên em đã trở thành khách hàng xém thân thiết (vì em mua hoài mà chưa có thẻ). Ở Pháp rau đắt hơn thịt, cái bắp cải ở nhà bán 10 mấy ngàn ở đây bán hơn 2 euro... :( Lòng đau xót vì sắp tới chả được ăn rau nữa...
.
.
.
À quên mất! Em là con nghiện Coca! Em biết không tốt nhưng em tiêu cả đống tiền vào việc uống Côca hằng năm! Và em không ngờ bên này là thiên đường dành cho con nghiện Coca như em! Coca đủ loại. Từ Coca xanh, tím, vàng, max, light, cherry các thể loại. Ôiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Mà chắc xong tháng này em cai Coca chứ hôm nay em mới gặp 1 anh bên hội sinh viên ở Stras, anh í kêu em béo lên.......! Thôi Coca, chị giã từ em! Post 1 loại của em thôi nhé :(

Em còn mua 1 chai rượu vang be bé ăn mừng mà không dám post lên, đồ bèo giữ cho riêng mình! Hehe!

Thôi em đi ngủ đây! Mai em lại viết tiếp! Nhật ký dày lên nhiều người coi là niềm vui của em. Ah Hi hi

Xin chào mọi người!!!
Chả là em dự đinh viết mỗi ngày như 1 cái nhật ký , nhưng hóa ra em không siêng như em vẫn tưởng. Vậy nên, hôm nay, tròn 1 tháng đúng em đến Pháp, em lại lên topic lảm nhảm viết về những gì 1 tháng đã trải qua.
==========================
Thoy em viết tiếp.
============

Sau khi quá chán nản với cái việc ngủ lang, em đã quyết định đi bus đêm lên Paris chơi cho biết. Đến Pháp mà chưa đi Paris hẳn phí phạm cả đời người, phải không? :D Trong lúc chờ bus, em có làm quen được 1 bạn người Syria cũng lên Paris chơi vài ngày. Ở đây em không tiện đưa ảnh bạn lên, nhưng em vẫn thấy bạn là người tốt. Sở dĩ em nói vậy vì bạn đưa em cái đồ sạc iphone trong khi không rõ em có chôm không? Vả lại còn bỏ 1 đống hành lý cho em giữ để chạy đi check coi đúng bus không rồi về nói với em nữa chứ. Em chả hiểu sao bạn lại tin tưởng 2 cô gái người Việt Nam như vậy luôn? :-o
Gặp người khác là đẩy hành lý bạn đi rồi í chứ. Khó hiểu quá! Mà em còn gặp vài trường hợp tin tưởng quá đáng nữa cơ. Để lần sau em kể tiếp.

Chuyến bus em đi dài 8 tiếng. Paris sáng sớm có vẻ lạnh hơn nơi em sống, em với bạn hẹn nhau nhưng vì chưa có số điện thoại lại lên Paris lần đầu nên em đi nhầm metro. Suýt nữa là em lạc bầy, phải bơ vơ ở trạm rồi, vì bạn em phải về đi học. Có điều may sao em vẫn gặp được bạn. Paris vẫn đối xử tốt với em lắm!

Em ở Paris 4 ngày, 4 ngày này sẽ là ký ức tuyệt vời nhất của em trong những năm em sống. Ngày hôm đó, em đã đi thăm tháp Eiffel. Dưới cái nắng 30 độ, em thấy nó chỉ là cục sắt bình thường, chả có gì lãng mạn như những thiên tình sử hay kể. Đường đi đến tháp cũng không hoành tráng như em nghĩ. Đường đất, không lát đá. Vả lại vì sau khi vụ khủng bố, cảnh sát tuần tra rất nhiều, họ đi theo đội hình 3, "không lãng mạn" chút nào cả.
Điều đầu tiên em nghĩ khi thấy tháp, đó là "thất vọng". Thất vọng vô cùng. Tuy nhiên nhìn xa, tháp vẫn đẹp lắm! :D

Sau khi chán chê, em đi qua Khải Hoàn Môn

Hướng nhìn từ bên đường nhìn qua.

Những người đến đây đa phần là khách du lịch, khách du lịch cầm bảng đồ hay Ipad đi vòng vòng. Mệt thì ngồi nghỉ dưới chân Khải Hoàn Môn í. Đây là hướng nhìn dưới chân Khải Hoàn Môn qua bên kia đường.

Sau khi chán chê, em lại di chuyển qua Notre Dame, nhà thờ lớn và nổi tiếng của Paris. Hẳn là trên mạng có bao nhiêu hình rồi em không post thêm, vì hình em chụp, có nhìn sao vẫn không tả hết được cái sự to lớn của nhà thờ. Cảm nhận của em là nhà thờ quá lớn và hoánh tráng, phía trong tôn nghiêm nhưng khách du lịch nhiều quá, nên em cứ cảm thấy sao sao...

Đây là phía trong của nhà thờ. Sảnh chính.

Nước thánh. Mà, có ai đạo chúa cho em hỏi, Nước Thánh dùng để làm gì được không?

Còn đây là mô hình nhà thờ Đức Bà được trưng bày.

Vậy là hết 1 ngày!

Last edited:
Ngày hôm sau bạn em được nghỉ. Nên tối đó chúng em ngồi nói chuyện nhóm đến khuya, hậu quả sáng hôm sau ngủ đến trưa trời trưa trật. Cuối cùng 1 bạn đã quyết định đặt vé lên tàu đi dọc sông Seine ngắm cảnh, cả nhóm mới lết xác ra khỏi nhà. Chuyến tàu của em là 17 euro, nguyên trip là 2 tiếng mấy. Mỗi bến là 1 đặc trưng của Paris mà khách du lịch phải đến ngắm, ví như Khải Hoàn Môn, tháp Eiffel, bảo tàng Louvre, vườn Luxembourg. Và đây là khung cảnh nhìn từ trên tàu.

Hồi còn ở Việt Nam, em thường hay nghĩ, bầu trời ở Châu Âu có khác gì bầu trời ở Việt Nam không. Hóa ra không khác gì hết, các khác duy nhất là lòng người. Bầu trời vẫn cao xanh và nhiều mây như thế... Vẫn khó chạm vào như thế

Bức tượng nữ thần ngắm từ sông Seine

Chán chê, tụi em xuống bến Eiffel lựa 1 quán ngồi uống trà chiều. Hóa ra, uống trà chiều dưới tháp Eiffel lại thú đến vậy, hóa ra, tháp Eiffel như một người giấu nét duyên ẩn mình, ngắm đến lần thứ 2 mới biết mình muốn quay lại ngắm lần nữa. Hóa ra những nhận định của lần đầu tiên đã sai cả, vì bản thân không ngắm nhiều 1 chút... ngắm nhiều đã yêu chốn này từ lần đầu tiên...

(Nói trà chiều vậy chứ em uống Chocolate nóng :D)

Tối đó em đi đồi Montmartre. Đồi Montmartre là một khu phố của Paris, nằm trên quả đồi lớn thuộc Quận 18. Từng là nơi tập trung của nhiều họa sĩ nổi tiếng, vậy nên chuyện đi rồi thấy mọi người vẽ chân dung nhau là chuyện bình thường.

Vì em lên Paris, mọi người hù quá nên em không đem máy ảnh. Nhưng những ký ức em thu về, thật sự không có máy ảnh nào có thể ghi nhớ lại. :D

Lại hết 1 ngày.

Ngày hôm sau, trước khi về, em đã ghé quận 13 xem thử xem cái gì gọi là "khu người Việt ở Pháp" cuối cùng ra toàn tàu khựa. Tàu khựa ở khắp nơi. Đến cái siêu thị được đồn là bán đồ Việt Nam, người bán là Trung Quốc. May thay em biết dăm 3 câu tiếng Tàu lận lưng, nên trả thiếu mấy cent nhưng người ta tưởng đồng hương nên Ok cho qua luôn. Hahaha :LL

Rau ở đây cực kỳ, cực kỳ đắt. Trời đất ơi, 25 năm trời em sống, rau rẻ em quen rồi, qua đây rau mắc quá, em thấy Rau nó thành xa xỉ phẩm, em lại không quen. Kiếp người nông dân sống bên này... khổ lắm ... khổ lắm nha.

Hành mà 13.90 euro. Chịu nổi hông... Huhu..

Ớt, tiêu, rau củ quả này kia giá trên trời không. Toàn mắc hơn thịt.. Haizz.

Chán chê, em đi ăn thử Phở ở Pháp xem thế nào. Em lựa quán lâu đời nhất ở đấy là Le Kok

Em nghe bảo đây là quán vợ Việt chồng Tàu qua Pháp mở. Nên phục vụ nói được 3 thứ tiếng luôn. Cool ngầu lắm :gun

Phở hổng ngon như Việt Nam, nhưng vì phục vụ ngầu, nên Phở ngầu luôn. :LL

No say, em qua vườn Luxembourg chơi. Có điều tự dưng sáng đó mưa phùn. Vườn Luxembourg buồn hiu. Em lại không mang máy hình, hình chụp bằng điện thoại cũng cho thấy vườn buồn, còn em thì lạnh. Hic.. Mưa ở Pháp lạnh quá!

Post lên 1 tấm thôi. Vậy là hết ngày, em quay về Strasbourg, nơi em sẽ theo học trong 1 năm tới. Tạm biệt Paris. Hẹn ngày gặp lại.(BB)

Ah em quên 1 chuyện mà mấy post trước không kể. Nhưng quá số lượng ảnh cho phép rồi nên em đành post ngoài lề thành 1 post mới.
Trên đường đi, em phát hiện 1 cái lạ mà chắc chỉ có trời Âu, hay đặc biệt hơn là chỉ Paris mới có. Khu tắm nắng nhân tạo. Họ xây 1 khu cát để người dân ở đây tắm nắng. Dù cho có đang ở chốn đô thành Paris đi chăng nữa, thì cảm giác đi biển vẫn có nha. Haha. Cool ngầu! :gun

Tắm nắng giữa Paris nha. Haha!

Còn tụi em nắng quá cùng đi ăn kem :p

Và trên đường đi, em gặp rất nhiều anh nghệ sĩ, đánh đàn siêu hay :D
Có điều anh này là đặc biệt nhất. Em đứng đó 15p, gái nào xinh xinh cho tiền là liền tiến tới làm quen liền. :D Hehehe.

Sao iem nghi cái topic này khả năng em lười rồi bỏ hoang là cao quá! Vì hổng ai quan tâm mèn ơi...
------------
Sau khi về Strasbourg, em lại lết qua Đức đi chợ. Và nếu như mọi người chưa biết thì Strasbourg là 1 thành phồ giáp với Đức, họ có hẳn 1 chuyến xe (xe bus số 21) là đưa hẳn qua biên giới Đức luôn. Và bạn em lại còn đạp xe đạp từ Đức qua Pháp nữa. Nói chung là dễ lắm luôn.

Và đây là đường phố của thành phố Kehl, Đức. Khu này là khu nhiều cửa hàng với giá rẻ hơn rất nhiều với khu em sống. Vậy là em lượn lờ loanh quanh.

Một góc nhà hoa mà em bị ghiền, đi qua rồi em quay lại cho được vì thích.

Và đây là hình ảnh em thích nhất khi em qua trời Âu. Từ già đến trẻ, họ thể hiện tình cảm mà em thực sự phát ghen lên được. Thật tội cho cô bạn FA. Ah hu hu....

Nếu ai đọc topic của em, muốn biết siêu thị nào rẻ thì hãy ghé siêu thị này nhé. Em thấy khá rẻ đó, ít nhất là rẻ hơn Pháp. Họ bán 1 bịch bỏng ngô to ơi là to, 1 euro. Với lại đồ dùng trong nhà nữa, rẻ lắm

Chán chê, em ghé vào 1 góc ăn đồ ăn Đức, ăn rồi mới biết, hóa ra đồ ăn Pháp. :))) Thôi kệ. Ăn luôn. :))) Ở đây em hơi mắc cười, qua Pháp ăn đồ Ý, đồ Việt Nam, đồ Hàn, đồ Mỹ. Qua Đức em ăn đồ ăn Pháp. Hơi bị sai. :))
Món em ăn là Yakurt, cũng ngon nhưng to quá! 1 cái bánh em cắt ra làm 4 luôn, bị chủ tiệm kỳ thị luôn, nhưng mà ăn vào vẫn no ì ạch. Không hiểu làm sao người ở đây ăn được hay thế.

Phía bên trong đồ ăn.

Chán chê, em lại đi ngược về Strasbourg. Bonus thêm 1 tấm nhà thờ của thành phố.

Trước cửa chợ là chợ của người dân mở. Họ thường mở vào những ngày nhât định (hình như thứ 3 và thứ 6), ở đây bạn em gặp 1 cô chú người Việt sống lâu năm, họ cũng tốt bụng nhưng tính đề phòng cao lắm. Lúc đầu bạn em nghe thấy nói tiếng Việt nhưng bắt chuyện mãi cô chú mới cởi mở được. Chả hiểu trước đó họ có bị dính phốt gì không, nhưng thật tình không dám hỏi. Hic.
Chào mọi người nhé. Em viết bài này vào 1 ngày Strasbourg mưa từ sáng đến chiều, rét ơi là rét

Được vài ngày! Em lại đi Colmar. Colmar cách thành phố Strasbourg tầm 60km, đi train tầm 20p và đi bus tầm 2 tiếng. Điểm cách biệt là đi TGV hơi đắt được cái đúng giờ và tiết kiệm thời gian. Đi bus di chuyển lâu, trạm bắt flixbus đi Colmar lại ở Đức, ngay Kehl, nên khi đi qua đi lại bắt buộc phải có passport vì đi qua biên giới sẽ bị kiểm. Hôm em đi, em không đem passport vì chủ quan. Em đi mọi nơi không có passport em quen rồi nên em thây kệ, ai dè bị kiểm xui quá chừng. Em đề nghị ai đi qua biên giới ở Châu Âu nên đem nhé!

Hành trình của em kéo dài 1 ngày, không ngủ lại. Nên em không rõ trời Colmar buổi tối như thế nào. Nhưng với em, Colmar là 1 thành phố rất bé, siêu bé, nhưng lại rất dễ thương. Bạn đừng leo lên xe bus ở đây nhé. Vì thành phố nhỏ, đi 1 ngày là hết rồi, đi bus chỉ tốn tiền mà chẳng cảm nhận được gì hết. Vùng alsace đúng là dễ thương.

Trung tâm thành phố

Nếu bạn đi đến 1 nơi, tất nhiên là muốn thử đặc sản của vùng đấy rồi phải không? Mình cũng vậy! Mình đã thử Choucroute. Món này là đặc sản vùng Alsace. Mình ăn nó ở 1 nhà hàng nổi tiếng địa phương: Brasserie Schwendi và nó thật sự không hợp khẩu vị lắm. Món gồm củ cải muối, xúc xích , thịt xông khói , thịt luộc và khoai tây luộc. Món cũng khá đắt với 1 đứa sinh viên như mình. Tuy rằng mình không hiểu sao nó lại đắt như vậy. Nhưng trong nhà hàng lớn lại đắt hơn siêu thị tầm 3.5 euro thôi nên em thôi, em chấp nhận.

Colmar em không có nhiều hình bởi vì em không đem theo máy hình. Post này chỉ vậy thôi :D

Vì trong nhóm em, có 1 chị rất thích tìm hiểu về lâu đài, bởi vậy, em cũng đã có cơ hội đi thăm thú lâu đài của Pháp. Lâu đài haut koenigsbourg - 1 trong 10 lâu đài đẹp nhất nước Pháp - Pháo đài trên núi.

Lâu đài được biết đến như là một pháo đài núi Alsace trong thế kỷ 15. Đến đây du khách như đang lạc vào thế giới thời Trung Cổ. Từ những trại chăn nuôi, quán trọ, xưởng rèn hay những cối xay gió, những cầu thang xoắn, nội thất, các kho vũ khí, những cây cầu kéo, những khẩu pháo, tháp phòng ngự và cổng của sư tử, tất cả đều mang đậm tính lịch sử thời Trung Cổ.

Lâu đài là di sản vùng Alsace, là nhân chứng lịch sử của châu Âu. Chính vì thế lâu đài là một trong những di tích được ghé thăm nhiều nhất tại Pháp. Haut- Koenigsbourg đón tiếp mỗi năm hơn nửa triệu du khách từ khắp nơi trên thế giới. (trích dẫn từ web doanhnhanthegioi - Thu Ha )

Lâu đài nằm ở thành phố selestat. Cách Strasbourg 19 phút đi tàu SNCF. Em đi cách đây 1-2 tuần, nhằm đúng ngày Châu Âu, các phương tiện đồng loạt giảm giá hoặc miễn phí, và lâu đài cũng miễn phí vào cửa vào ngày em đi. Thường giá vé tầm 11 euro cho 1 người lớn. Sau khi xuống Selestat, em phải đón xe bus số 500 lên lâu đài. Thường thì 1 chuyến cả đi cả về là 4 euro, hôm đó em được miễn phí, vậy nên em tiết kiệm được 15 euro. Sung sướng dã man!

Em khoe vé 0 đồng và lịch sử của lâu đài:

Và đây là hình ảnh lâu đài

Đi vào trong lâu đài, đây là những gì em thấy

Góc hành lang bị khóa vì đảm bảo an toàn cho du khách.

Một phòng của người Pháp thời Trung Cổ.

Giáo thương để khắp nơi

Từ lầu bên này ngó qua lầu bên kia

Nơi này hồi đấy được dùng làm nơi nấu ăn hay tổ chức tiệc đấy!

Hình ảnh lâu đài nhìn từ trên cao nhìn xuống.

Hình ảnh bên trong chỗ có thể chụp được bức hình phía trên. Nếu bạn có để ý những cái cửa sổ bé ở bức hình phía trên, thì bức hình này là chỗ đấy đấy. Đứng ở đây lạnh dã man. Mình đứng canh chụp hình cho bạn, mà đến khi xuống được phía dưới, mình lạnh đến độ tay muốn cóng luôn. Tuy nhiên đúng là một trải nghiệm tuyệt vời.

Đây là cảnh đường ra của lâu đài.

Những bộ đồ Trung Cổ thời xưa trước cửa quầy lưu niệm dưới lầu.

Những đồ dễ thương trong tiệm lưu niệm

Đi ra khỏi cổng, đây là hình ảnh trước trạm bus 500. 1 quán ăn nhỏ có view từ trên cao nhìn xuống. Thật sự là siêu siêu đẹp luôn!!!!

Xuống thành phố, mình cũng muốn đi vòng vòng. Bởi vì đã đến thành phố Selestat rồi, không đi thì uổng quá. Vậy là mình đi vòng vòng luôn. Và đây là hình ảnh mình thu được

Có 1 điều lạ là thành phố này không phát triển mạng lưới giao thông công cộng. Mình đi cả buổi ngày hôm đó, nhưng chẳng thấy 1 chiếc bus nào luôn. Lạ thật í. Quán xá thì chiều tối mới mở. Phải chăng là chưa lên đèn?

Thôi tạm biệt và hẹn gặp lại, Selestat!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back