What's new

[Chia sẻ] Tổng hợp danh sách các đặc sản "phải thử" ở 3 miền

metoro

Phượt tử
Chào các anh/em,

Lâu lắm không có bài viết nào mới về các món ăn đặc sản vùng miền để chia sẻ (do nik cũ của em lâu không dùng bị ban mất). Hôm nay nhân dịp trời quang gió mát, hứng thú lên cao muốn cùng các anh em đàm đạo về những món đặc sản nên thương thức tại các vùng miền.

Là một người có điều kiện đi nhiều nên bản thân em may mắn có được nếm qua kha khá đặc sản các vùng miền. Mọi nơi lại cho em những cảm nhận về ẩm thực và hương vị khác nhau. Dưới đây là list các đặc sản nổi tiếng các anh/em có thể tham khảo khi tới những nơi này nhé (Mọi người xem còn thiếu món gì thì cùng bổ sung và góp ý cho em nha).

P/s: Anh/em nào cần địa chỉ món ngon ở đâu cứ pm nhé, em có 1 list các quán có thể tham khảo

1. Đất võ Bình Định
Món ăn: Tré, bún song thằn, nem chợ huyện, cua huỳnh đế.

2. Cần thơ
Món ăn: Bánh cống, ốc nướng tiêu, bánh hỏi heo quay, bánh tét lá cẩm

3. Đà nẵng
Món ăn: Bánh tráng cuốn thịt heo, Mắm các loại, bánh bột lọc, bánh ít, nem lụi, chả bò, chè thái, bánh bèo, bê thui cầu mống, mì quảng

4. Gia lai
Món ăn: Phở khô, Cá chốt, bún mắm nêm/cua

5. Hà Nội
Món ăn: bún chả, bún thang, phở bò, chả cá Lã vọng

6. Sài gòn
Món ăn: cơm tấm, cơm cháy, bánh tráng, chè thạch dừa, bánh canh, sò huyết, cua, càng ghẹ, lẩu dê, xúc xích, rau rừng, bò tơ, hủ tiếu nam vang, bột chiên.

7. Nha Trang - Khánh Hòa
Món ăn: Bún sứa, Nem Ninh Hòa, Sò huyết thủy triều, Cá tràu Võ Cạnh, Vịt lội Ninh Hòa, Tôm hùm Bình Ba, Nai khô Diên Khánh, Yên xào hòn nội, mực 1 năng, thịt bò.

8. Lâm Đồng
Món ăn: Bánh ướt lòng gà

9. Thanh hóa
Món ăn: Bánh răng bừa, chả tôm

10. Huế
Món ăn: Cơm hến, sò huyết tam giang

11. Phú Quốc: ghẹ, mực, tôm, cá

12. Phú Yên: sò huyết đầm ô loan

Các anh/em xem có món nào bổ sung thêm không nhé ^^ (Ngày nào cũng ăn mấy món này được luôn)

Tây Ninh: Bánh tráng muối tôm, bánh canh Trảng Bàng, bánh tráng phơi sương cuốn thịt luộc :D
Các món Quảng: mì quảng, ốc hút, bánh bèo chén, don ... =)) Mấy món này ở tphcm ăn hơi bị nổi tiếng

gần Tết mà có mấy món đặc sản này ăn cùng gia đình thì ngon quá, mỗi tối nhà ở tận Hà Nội làm thế nào mà có thể chuyển được những món đấy ra ngoài này ăn được nhỉ ^^. Nhấm nháp, chẹp chẹp lại bắt đầu nhớ về các cung đường quen thuộc!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back