What's new
Cái này hoàn toàn là kinh nghiệm bản thân, nên sẽ có sự chủ quan, sự phiến diện theo cách nhìn của mình.
Hình ảnh trong bài hầu hết là từ Google vì nhà mình không thích đưa ảnh lên mạng.

I. Trước khi đi

Chuẩn bị sẵn sàng vé máy bay, hộ chiếu, booking khách sạn ở cả Singapore và Kuala Lumpur, lịch trình ( bản tóm tắt bằng tiếng Anh và bản ủ bằng tiếng Việt - các bạn nên coi tuyến đường, xe bus hay MRT để đỡ mất công tìm hiểu, mình recommend StreetDirectory.com (có app trên iOs và Android) vì kèm luôn giá tiền để tính lượng tiền nạp vào thẻ MRT). Xong rồi photo mỗi người 1 bản, kẹp chung vào hộ chiếu.

Download bản đồ ngoại tuyến Singapore và Kuala Lumpur trong Google map ở mỗi máy mỗi người, rất tiện lợi khi muốn tìm 1 địa điểm mà không có 3G hay Wifi. Download luôn bản đồ MRT ở Singapore, LRT và bus GoKL ở Malaysia.

Đổi tiền: Mình đổi ở ngân hàng SCB, tỷ giá khá tốt nhưng chỉ đổi được SGD, không đổi được MYR. Thủ tục chỉ cần mang vé máy bay + hộ chiếu là được. Mình khuyên là nên đổi SGD vì ngoài trung tâm thương mại ( Vd Ion Orchard, Tangs Plaza...) thì hiếm chỗ Money Exchange, chưa kể một vài chỗ không đổi VND. Còn sang Kuala Lumpur thì rất nhiều chỗ đổi tiền, và có thể đổi từ VND, SGD hay USD đều được - Tuy nhiên bạn nên xem xét tỷ giá, mình thấy ở Pavilion là tốt nhất, sau đó là Fahrenheit88, cuối cùng là chỗ gần KS mình ở (Nan Yeang Hotel).

Đặt chỗ ở: Mọi người hay đặt qua Booking.com hay Agoda.com thì mình đặt bằng cách e-mail trực tiếp khách sạn hay nhà nghỉ. Đầu tiên mình tìm nhà nghỉ hay khách sạn bằng các website trên, coi review rồi email đến khách sạn ( Tìm thông tin trên trang web hoặc trang FB). Mình có quyền bargain hay yêu cầu promotion ( thường KS sẽ ra giá bằng các trang web trên), đồng thời dễ dàng hỏi thêm các vấn đề khác như KS có adapter hay không? Check-out trễ thì sao? Ở trong TH mình, ở Singapore mình được promotion giảm 10% (Ark Hostel) còn ở Kuala Lumpur thì đặt bằng giá promotion trên trang web mà không cần deposit (Nan Yeang Hotel).

Vé máy bay: Điều này quyết định khá nhiều đến mức độ rẻ của chuyến bay. Cái này các bạn có thể đọc ở nhiều trang web có hướng dẫn. Mình thường vào avia.vn để dạo giá, thấy giá nào được, giờ bay ổn thì đặt trực tiếp trên trang web của hãng. Có thể dùng thẻ VISA hoặc chuyển khoản qua ngân hàng đều rất tiện lợi, không cần qua đại lý rất mắt tiền. Mình đặt được vé đi Jetstar 9h00 đi Singapore và vé về Vietnam Airline 14h00 từ Kuala Lumpur về TPHCM, trung bình mỗi người 2 triệu ( Có kèm 20kg hành lý của Jetstar)

Thẻ MRT: đi mượn hoặc đi thuê. Còn không mua cũng được, có 5SGD /thẻ/người, mua ở Customer Services.

Vé đi chơi: Mọi người hay đặt mua vé của Bobo shop hay Divui.com, nhưng mình thì đặt của bên Skyline vì giá combo rất rẻ mà còn kèm quà (https://www.facebook.com/skylinetra). Mình email qua hỏi mua vé bằng tiền mặt thì nhân viên bảo cứ đến văn phòng của nó ở Chinatown Point để mua mà không cần đặt trước, hoặc trả online thì nó gửi vé điện tử qua. Mình không an tâm nên chọn cách thứ 1. Tuy nhiên nhân viên nói khuyến mãi kèm theo như Combo 1 tặng Minion Capsule hay Combo 15 tặng voucher ăn $9.9 chỉ áp dụng cho người Hoa. Thế là khi mua vé mình giả vờ là người Hoa vẫn nhận được khuyến mãi kèm theo.

Đồ đạc : áo mưa ( nếu chơi ở USS), đồ bơi ( nếu muốn đi biển), mỳ gói, pate ( nếu có người khó ăn) , chai nước rỗng, adapter ( KS mình có sẵn nên không cần), dầu gội, bàn chải, kem đánh răng ( do ở hostel nên phải mang theo)...

Vé từ Kuala Lumpur - Singapore hoặc ngược lại : Có máy bay và bus. Nếu các bạn mua đồ nhiều, muốn hoàn thuế thì đi máy bay; nếu tiết kiệm thì đi xe bus vì thực ra đường đi cực kỳ tốt nên xe chạy rất êm. Mình ở Singapore rồi mới qua Kuala Lumpur, nên coi trước giá cả và promotion ở Easybook.com. Nếu đi 1 người thì có thể đặt trực tiếp luôn cũng được, đi đông thì nên đi qua Golden Mille Complex mua vé để đỡ tốn phí. Lúc đó mình mua được vé promotion chỉ có 10SGD/người của Starmart Express, chỗ ngồi rộng rãi, mát lạnh.

II. Ngày 1

Chuyến bay mình lúc 9h nên nhà mình đi từ lúc 6h. Đi nước ngoài nên đi sớm ít nhất 3 tiếng vì làm thủ tục hải quan và kiểm soát an ninh rất đông, mất đến 1h30’ mới vào được phòng chờ. Chưa kể thời gian kẹt xe, gửi hành lý hay có người trong đoàn trục trặc về giấy tờ.

Đến 12h thì đến sân bay, nhà mình đi đến chỗ làm hải quan ( Arrival). Viết tờ khai nhập cảnh trên máy bay hoặc tại chỗ hải quan đều được, nhưng mình khuyên nên đến chỗ hải quan vì dễ viết hơn, có bảng hướng dẫn bằng Tiếng Việt, chưa kể nếu viết sai thì có giấy để viết lại. Các bạn có thể coi bảng mẫu trên mạng cho dễ điền. Bảng mẫu mới hơi khác 1 tý, Postal Code và Contact Number thì lấy của hostel. ( Wifi Changi rất mạnh, có 2 option để kết nối là đưa SDT rồi nó gửi lại mã đăng nhập, giới hạn 2 giờ hoặc gặp nhân viên, đưa hộ chiếu rồi họ đưa mã đăng nhập)

Làm thủ tục : khi đưa hộ chiếu thì nhớ kèm theo vé máy bay về, booking KS ( cả 2 nơi càng tốt) và lịch trình tiếng Anh. Người đi đầu nên là người rành tiếng Anh, hộ chiếu đóng dấu nhiều nước càng tốt. Nếu có người trong đoàn không biết tiếng anh thì những người đi trước phải nói rõ với nhân viên hải quan. Chị mình với ba mình bị hỏi vài ba câu cơ bản chứ như mình chả bị hơi gì, nhân viên nhìn mặt rồi đóng dấu luôn. Mẹ mình không biết tiếng Anh nhưng chị mình nói trước với hải quan nên cũng không bị hỏi gì luôn. Nói chung ăn mặc lịch sự, đủ giấy tờ thì hải quan không làm khó đâu. Nhưng nhớ giữ lại tờ giấy hải quan đưa lại, không là bạn khỏi xuất cảnh khỏi Singapore đấy.

Sau đó nhà mình lấy hành lý, qua nhà ga 2 để đi MRT ( có Skytrain miền phí di chuyển giữa các ga). Sau đó xuống tầng đi MRT. Đến ga tàu MRT thì mình nạp tiền vào thẻ EZ link, có máy nạp tiền cũng dễ sử dụng nhưng không trả lại tiền thừa. Mình nạp vào mỗi thẻ $10 nhưng hết tiền lẻ nên đến Customer Service nhờ NV nạp dùm, NV yêu cầu tối thiểu là $10 nên thành ra nạp mỗi thẻ là $20. Tuy nhiên nhà ga nào cũng có máy nạp tiền hết, các bạn không cần nạp 1 đống tiền như mình đâu. Máy nạp tiền có thể nạp từ xu lẻ đến tiền giấy nên đi mua đồ lấy tiền lẻ nạp cho tiện.

Sau đó nhà mình đi tuyến Changi Airport (CG2) – Tanah Merah (EW4), sau đó đổi tàu đi Tanah Merah (EW4) – Kallang (EW10). Lần đầu đi tàu điện ngầm các bạn nên hỏi kỹ kẻo nhầm tàu hay đi ngược hướng. Platform A là số giảm, B là tăng. Vd Mình đi từ EW4 - EW10 thì mình đi platform B, hướng về phía Joo Koon ( EW29).

Nhà mình ở Ark Hostel, nằm cách 200m ga Kallang. Theo mình nên chọn chỗ ở gần MRT vì rất tiện, đỡ đi bộ. Nhân viên với chủ rất hiếu khách, có nhân viên người Việt. Có ăn sáng bánh mì sandwich với mứt và bơ đậu phộng kèm trà và cà phê. Tuy nhiên phòng nhỏ, có máy lạnh, giường tầng, không có thang máy, tủ lạnh, nhà tắm sử dụng chung nhiều phòng nhỏ xíu nhưng cũng sạch sẽ, dù có vài chuyện không hay.

Sau đó đi ăn ở nhà hàng Iman Banana Leaf Restaurant, 1 nhà hàng Ấn Độ ngay cạnh hostel. Nói chung là khá khó ăn, không gian nhà hàng Ấn hơi dơ dơ. Mình thích ăn thử nên cũng ok chứ nhà mình không ăn được. Vì mình đến lúc 14h nên mấy quán khác đóng cửa rồi.

Sau đó mọi người về hostel nghỉ ngơi, riêng mình đi xe bus ra Golden Mille Complex mua vé. Ở đây có nhiều hãng xe lắm, coi trước coi Easybook.com để xem trước vé và promotion. Nhớ xem kỹ giờ giấc, nơi đón xe với địa điểm xe tới ở Kuala Lumpur
Mình coi chuyến đi từ hostel đến Golden Mille Complex mà không coi kỹ chuyến về làm đi bộ 1 đoạn rất xa mới tới trạm xe bus. Xe bus cũng dùng thẻ EZ-link chung với MRT luôn.

Về KS, chuẩn bị 1 số thứ rồi đi qua Chinatown Point để mua vé USS và S.E.A Aquarium ở Skyline, nằm ở tầng 3 hay 4 gì đó. Mình vào chỉ tay vào combo 1, không nói tiếng nào nên nhân viên cứ tưởng là người Hoa nên cho đầy đủ khuyến mãi ( Typhoon Theater và Minion Capsule).

Sau đó mình thăm quan 1 tý ChinaTown Point, mua bánh của BreadTalk cho ngày hôm sau đi Sentosa. Sau đó mình đi bộ qua chùa Răng Phật. Nên đến trước 6h để lên lầu xem, chùa rộng và đẹp lắm.

Sau đó đi qua Maxwell Food Court để ăn, nằm ngay đối diện chùa. Tuy nhiên do đang xây ga tàu điện ngầm nên phải đi vòng. Ở đây có món cơm gà, vịt, bee hoon ( giống soup cá), hủ tiếu xào... khá ngon, dễ ăn và vừa túi ($3-$6). Mấy quán ngon xếp hàng hơi lâu một tý. À, phải tự phục vụ nữa.

Sau đó qua đền Sri Mariamman. Đây là một ngôi đền Hindu, các bạn phải bỏ dép ra, ăn mặc kín đáo. Nói chung đền khá ok, tuy nhiên khá nhiều thứ trong đền mình không hiểu lắm. Mẹ mình nói giống như đền Hindu ở quận 1.

Sau đó mình đi mua sắm ở khu ChinaTown, ngay bên cạnh đền luôn. Khu này rẻ, hàng hóa cũng khá đa dạng với chất lượng ổn, nhưng chủ yếu mua mấy món đồ lưu niệm nhỏ nhỏ thôi. Mà hình như có thể bargain được.

Sau đó mình đi MRT về nhà nghỉ. Đổi trạm tại Bugis nên nhà mình quyết định vào Bugis Junction để mua trái cây. Dâu, kiwi với blueberry ở đây giá rẻ hơn VN gần 1 nửa còn mấy loại như dưa hấu, xoài thì đắt hơn gấp 3, 4 lần. Trong siêu thị cũng có một vài sản phẩm giảm giá rẻ hơn VN thôi chứ còn lại đắt lắm, 1 ly mỳ gói giá $3.

Sau đó, nhà mình quay lại hostel nghỉ ngơi, chuẩn bị cho ngày thứ 2

Lâu rồi lại trồi lên viết tiếp
III. Ngày 2: Sentosa Island - Little India
Sáng sớm theo lịch trình của mình là sẽ đi tắm biển trước, vì 10h Universal Studio mới mớ cửa. Tuy nhiên, do mọi người trong nhà, kể cả mình :D ) đều dậy quá "sớm" nên đành để việc tắm biển xuống buổi chiều.
Dặn dò: mang chai nước rỗng, dù, mũ (nắng cực kỳ), áo mưa nilong, đồ ăn nhẹ (để trong balo, tuy USS không cho mang vào nhưng nó không kiểm), mang giày bata do đi bộ nhiều
8h30, nhà mình bắt đầu bắt MRT đi đến Vivo city

Mình đến lúc 9h sáng nên các cửa hàng trong Vivo cũng chưa mở cửa, nên cũng không có gì tham quan cả. Nhà mình đi thẳng đến Universal Studio luôn
Ở đây có 2 lựa chọn để cho bạn đi sang Sentosa Island:
1/ Lên tầng thượng của Vivo city rồi bắt tàu điện qua đảo - giá hồi mình đi là 4$.
2/ Đi bộ qua cầu sang đảo - 1$
Mình chọn cách thứ 2 vì rẻ hơn, được ngắm cảnh biển và cũng rất gần. Nó có mái che và thang cuốn nên không có gì mệt cả. Tàu điện trên Sentosa và tàu từ Sentosa về Vivo thì hoàn toàn miễn phí. Lúc mình đi qua cổng thì cổng để biển vé 1$, nhưng cổng để mở và không có ai soát vé nên coi như tiết kiệm 4$ ( chắc là đi sớm quá)

Đến Universal Studio Singapore (USS) thì là 9h30, bạn sẽ thấy 1 đống người xếp hàng trước nhưng theo mình không nên xếp hàng vì đến đúng 10h cho vào thì soát vé cực kỳ nhanh. Nhà mình dành thời gian đó chụp hình quả địa cầu với tham quan mấy cái cửa hàng xung quanh ( giá cực)

Soát vé rất nhanh, chỉ lấy code đọc trên máy quét là xong. Nhớ là mỗi người cầm theo 1 tờ bản đồ của USS

Đầu tiên hãy chạy thật nhanh đến khu Sci-fi city để chơi Transformer the Ride. Mình chắc thuộc diện vào USS lúc mới mở cửa ( do ko sắp hàng nên trễ hơn chắc chừng 50 người), đi nhanh đến chỗ chơi mà vẫn phải xếp hàng hơn 20' mới vào chơi được. Trò này cực đỉnh, đáng đồng tiền bát gạo nhất của USS, theo mình

Xong rồi thì tiếp tục qua khu Ancient Egypt
Khu này được cái làm rất công phu và hoành tráng, có cả mấy người đóng giả chiến binh Anubis (google đó) nên thích hợp để chụp ảnh tự sướng.

Trong này có 1 game cảm giác mạnh là Revenge of the mummy, bạn sẽ được gửi đồ miễn phí trong 45' ( thao tác khá dễ, có tiếng Anh - tuy nhiên sẽ charge thêm tiền nếu quá 45'). Trò này không đông như Transformers nhưng nếu bạn đi trễ thì cũng xếp hàng mệt nghỉ.
Cảnh báo, trò này cảm giác mạnh nên nếu bạn nào nghĩ sức khỏe ko đủ thì không nên đi. Chị mình và mẹ mình đi xong là xụi lơ luôn, không dám chơi luôn trò Rapid Adventure.
Chơi xong thì quá mệt nên nhà mình ăn nhẹ rồi di chuyển qua bên khu Far Far Away

Ở đây kiểu hường phấn công chúa các kiểu. Mình và nhà mình chia là 2 hướng, mình thì qua khu The Lost World để chơi Jurassic Park Rapid Adventure, còn mọi người thì đi coi Sherk 4D.
Jurassic Park Rapid Adventure là trò đáng giá thứ 2 của USS, sau Transformers. Đến 11h mới mở cửa, nhưng do mình đến trễ nên xếp hàng gần 45' mới được vào chơi ( nhớ mang theo áo mưa, mua ở USS cực kỳ mắc, mà phí máy thổi khô đồ cũng mắc). À mà gửi đồ bên này thì có phí chứ không free như bên Mummy đâu.

12h30 thì cả nhà cùng qua bên the Lost World để xem show Waterworld. Show này khá hay và công phu, diễn ra 3 suất vào 12h30-3h-3h30. Nếu bạn ngồi gần thì chắc chắn sẽ bị ướt ( nên mặc áo mưa) còn không thì hãy ngồi ở phía trên cao.

Đến khoảng 1h30 thì nhà mình ăn trưa tại USS luôn. Ăn ở Friars, một phần khoảng 10$ nhưng cũng khá nhiều. Nói chung đi chơi thì phải chịu mắc thôi
Lúc sau nhà mình chỉ đi quanh quanh các khu để chụp hình đến khoảng 2h30 thì bắt đầu rời USS. Lúc ra cổng thì nhân viên USS có hỏi mình có muốn quay lại không, mình nói có thế là họ đóng 1 dấu mộc vô hình vào tay mỗi người.
Tiếp theo nhà mình đi qua SEA Aquarium

Last edited:
Hình mình upload bên Photobucket bị lỗi rồi, có ai biết cách khắc phục không? Mình chuyển qua up bên Flickr nhưng do không sửa bài viết được nên không đổi link được

Tiếp tục ngày 2
Nhà mình đi bộ từ USS sang SEA Aquarium, cũng khá gần.
SEA Aquarium thì bây giờ ngoài là hồ cá :D , bây giờ nó còn có cả bảo tàng hàng hải (Maritime Experiential Museum) nữa
Như mình đã nói từ đầu, mình mua vé combo, nên do đó ngoài giảm giá 2 vé USS và SEA Aquarium thì mình còn được tặng thêm vé vào Typhoon Theater (hình như giá 10$) nên nhà mình vào thăm bảo tàng hàng hải (Maritime Experiential Museum)- miễn phí trước.

Sau đó bạn mua vé, hoặc quét vé như mình để vào Typhoon Theater.
Typhoon Theater nó kể về 1 chuyến hải trình ngày xưa, con tàu nhận nhiệm vụ giao hàng rồi găp bão (Typhoon Theater mà). Bạn sẽ được coi phim 4D, có xịt nước rung lắc nhưng chừng 5-10' thôi. Nhưng do máy lạnh hơi quá nên mình cảm thấy cực kỳ lạnh, hoặc do bên USS bị tưới nước ở Waterworld. Nói chung chủ yếu là vai trò giáo dục. Bạn nào hơi yếu tiếng Anh thì coi như bỏ 160k đi coi phim 4D vậy :D .

À mà khi ra khỏi Typhoon Theater bạn sẽ thấy 1 mô hình tàu bị chìm trong SEA Aquarium, cực kỳ đã.
Rồi cả nhà mình vào SEA Aquarium. Cực kỳ đáng đồng tiền bát gạo, đẹp và rất rất nhiều, đi mỏi cả chân.

Mình đặc biệt thích mấy con sứa đổi màu theo đèn, đẹp ghê hồn.

Chưa kể nó còn tạo điều kiện để tương tác với người đi coi như cho cá ăn, sờ vào mấy con sao biển.

Ở gần cuối sẽ có 1 bể cá cực kỳ lớn, và nó có khoảng phía trước để mọi người ngồi và ngắm cá. Do có phiếu tặng coke khi mua 10$ (trong combo vé) nên nhà mình có mua corn dog với xúc xích nướng rồi vừa ăn vừa ngắm cá.

Khoảng 4h30 thì nhà mình rời SEA Aquarium để đi biển
Bạn đi tàu điện từ trạm Waterfront, trước mặt USS đến trạm cuối Beach, miễn phí. Rồi từ trạm này sẽ có xe buýt, cũng miễn phí chở bạn dọc bờ biển, bạn thích bãi nào thì xuống bãi đó.
Biển ở Singapore không đẹp bằng Việt Nam đâu, nhưng khá an toàn và nhà tắm - WC cực kỳ sạch, và cũng miễn phí. À bạn nhớ để ý xác định trước cái nhà tắm ở đâu, chứ đồ ướt mà đi vòng vòng tìm cũng hơi bị mệt.

Do ngu dại nên mình nghe lời em hướng dẫn bến xe bus, chọn ngay bãi biển gần nhất - Siloso Beach, cát không trắng, nước biển không xanh nhưng vẫn trong, dưới biển có rong hay có tảo mọc ở dưới chân khá khó chịu, nhưng ra xa thì lại hết.
Khoảng 5h30 trời sắp tối nên nhà mình quyết định đi về luôn, tuy nhiên phải chờ xe buýt hết gần 30'. Sau đó quyết định không quay lại USS nên đi tàu điện về thẳng Vivo City luôn, cũng miễn phí.
Sau đó nhà mình đi MRT từ Vivo city sang Little India. Đến Little India, bạn sẽ thấy người Ấn mọi nơi, mùi hăng của Ấn độ, rồi cũng dơ và ồn ào hơn hẳn. Ăn tối tại Tekka Market trong Little India. Khu Food Centre ở đây chủ yếu là đồ Ấn, cũng có đầy đủ mấy món Hoa, Thái... nhưng vẫn bị ám đồ mùi ăn Ấn độ, chưa kể cũng không sạch sẽ nữa.
Sau đó nhà mình đi bộ hơn 1 cây số để qua Mustafa Centre (145 Syed Alwi Rd) vì nghe kể là đồ rất rẻ. Ừ thì rẻ thật nhưng chả mua được gì cả. Mẫu mã thì cực kỳ xấu, chất lượng thì cũng không tệ nhưng không tốt, thà qua khu Chinatown hay Bugis mua sướng hơn nhiều.

Nói chung thì không nên đi Little India, thôi coi như đi để khám phá vậy.
Sau đó thì về hostel ngủ, có ghé qua bên Bugis mua kiwi với dâu.

IV. Ngày 3: Singapore Botanic Gardens - Ion Orchard
Sáng sớm, cũng như ngày hôm trước mọi người dậy quá "sớm" nên gần 9h nhà mình mới bắt đầu khởi hành đi Singapore Botanic Gardens sau khi ăn sáng ở hostel.
Do nhà mình đi bằng MRT nên đi vào bằng cổng sau (cổng ở phía bên phải của bản đồ), còn nếu muốn đi cổng chính, gần vườn lan thì đi bus sẽ dừng ở cổng chính (cổng ở phía bên trái của bản đồ). Vào cổng miễn phí

Singapore Botanic Gardens cực kỳ rộng, và thiết kế cho cả việc giáo dục nên đi thích cực kỳ. Tuy nhiên nhà mình chỉ ở đây trong khoảng 3 tiếng nên chỉ đi được khoảng 1/2 - 1/3 khu vực phía bên phải (Do muốn đi về bằng MRT nên phải vòng lại hơi mất thời gian). Mình nghĩ nếu được nên dành khoảng 4-5 tiếng để đi cho hết, vì vé vào miễn phí (trừ vườn lan giá 5$) và bên Singapore thiết kế đi cực kỳ sướng.

Ví dụ như Evolution Garden, người ta thiết kế để từ khi bạn vào là các loài thực vật cổ đại, rồi qua các thời kỳ như địa y, quyết, hạt trần rồi hạt kín. Có các bảng viết bằng tiếng Anh khá dễ hiểu nên nếu không quá giỏi tiếng Anh thì vẫn có thể mở từ điển ra tra vài từ là hiểu được.

12h nhà mình đi qua Old Airport Road Food Centre để ăn trưa, nói chung là đồ ăn nó hao hao như ăn ở bên khu Chinatown. Sau khi ăn xong thì về lại hostel nghỉ trưa đến 3h mới bắt đầu đi lại. (Do mẹ mình hơi yếu nên phải nghỉ trưa mới có sức đi tiếp)

3h đi MRT đến Ion Orchard. Singapore là 1 thiên đường mua sắm, nên dành nhiều thời gian để đi. Ban đầu hỏi trước là nhà mình có tính đi mua sắm nhiều không, mọi người đều nói không nên mình tính chỉ đi 1 buổi chiều rồi đi qua Garden by the Bay. Kết cục là mình phải bỏ luôn Garden by the Bay :((
Ion Orchard là trung tâm thương mại lớn nhất, bán đồ tốt nhất, đẹp nhất nhưng cũng đắt nhất. Có wifi free nên khuyên ai muốn đi đâu thì đi nhưng khoảng 2 tiếng thì hẹn lại ở 1 chỗ điểm danh, dùng wifi để gọi điện qua FB hoặc Zalo khi cần.

Bên cạnh Ion Orchard thì chung quanh có thêm chắc 1 chục cái mall lớn nhỏ khác. Lucky Plaza là nơi bán đồ rẻ nhất, rồi Takashimaya, Far East.... Tuy nhiên ở đây qua đường bằng hầm chứ không cho qua đường trực tiếp nên nhớ xem kỹ các biển báo, không thi hỏi không lại qua lộn phía.

Ăn tối thì nên vào Tangs Plaza (đối diện Ion Orchard), có Food Court nhỏ nhưng đồ ăn rẻ so với Ion Orchard hay Takashimaya (nhưng vẫn mắc hơn các khu Food Hawker ở ngoài như Chinatown hay Old Airport Road). Mình ăn mỳ khô với cá viên ở đây khá ngon, còn bánh cà rốt thì vị hơi lạ lạ

9h, sau khi mua sắm đã đời mỏi mệt thì nhà mình bắt MRT đi ra Events Plaza để xem nhạc nước Wonder Full của Marina Bay Sands suất 9h30 (Có 2 suất 8h và 9h30, t6 và t7 thì thêm suất 11h). Ở đây cho xem nhạc nước miễn phí, có 1 sảnh dành riêng cho du khách ngồi xem nhạc nước. Mà ngồi vị trí này ngắm toàn cảnh vịnh Marina về đêm cũng đẹp cực kỳ.

10h bắt MRT về lại hostel. Chuẩn bị hành lý để trưa mai đi qua Kuala Lumpur

Còn chỗ này vẫn chưa kịp đi, thôi để ảnh ngắm vậy

V. Ngày 4: Vịnh Marina - Kuala Lumpur - China Town
Hôm đó là ngày hiếm hoi mà nhà mình dậy sớm, nhưng do phải soạn đồ chuẩn bị đi sang Kuala Lumpur nên bắt đầu khởi hành cũng là 9h (Bữa cuối phải ăn sáng bằng bánh mì sandwich và mứt )
9h Đi đến Merlion Park
Đầu tiên bắt MRT đến Raffles Place InterChange, rồi đi men theo đường Boat Quay để đi đến Merlion Park. Boat Quay là con đường ven vịnh, được thiết kế kiểu châu Âu cổ kính, lại còn có các quán cafe sang chảnh nằm ven, rất thích hợp để chụp ảnh "so deep".

Sau đó thì tới Merlion Park, chỗ có tượng Merlion phun nước biểu tượng của Singapore. Chỗ này lúc nào cũng đông do ai cũng muốn chụp ảnh với biểu tượng này.

Từ đây nhìn qua bên kia vịnh chính là tòa nhà Marina Bay Sands, nơi có cái hồ bơi phía trên. Nhìn xa xa thôi chứ không có tiền chui vào đó

Sau đó đi bộ sang cầu Jubilee để thăm quan nhà hát sầu riêng Esplanade. Do nhà mình phải về sớm để đi ra bến xe nên chỉ kịp đến nhìn bên ngoài rồi về luôn, không biết có được vào trong thăm quan không nữa.

10h thì nhà mình về đến hostel, trả phòng rồi rồng rắn đi bus đến Golden Mille Complex. Bến xe Golden Mille Tower nằm ngay bên cạnh chỗ này. Do để cho tiện nên nhà mình ăn trưa luôn ở Golden Mille Complex, đồ ăn ở đây theo mình là đắt hơn các Food Court khác nhưng lại không ngon bằng. Đồ Thái ở đây ăn ổn. Bên trong nó còn có siêu thị có bán hàng hóa VIệt Nam, có người Việt nói tiếng Việt và dùng cả tiền Việt luôn.

Xe bên Singapore do thiết kế cho Tây đi nên ghế cực kỳ rộng, đã thế còn thêm chỗ để chân và có chỗ để bạn kéo ghế xuống thấp nên cực kỳ sướng, đã thế chạy cực kỳ nhanh (360 km hết 6 tiếng, kể cả hơn 1 tiếng làm thủ tục hải quan và 30 phút 1 lần nghỉ - Xe chạy tốc độ 80 - 100 km/h). Mình đi Starmart Express, mua vé rẻ nên giá chỉ có 10$/người.

Làm hải quan từ Singapore qua Malaysia thì có 2 chặn, 1 chặn xuất cảnh Singapore và 1 chặn nhập cảnh Malaysia. Chặn xuất cảnh thì không cần lấy hành lý xuống, chỉ cần vác thân xuống xe, xếp hàng vào rồi vào đưa hộ chiếu với mẩu giấy mà hải quan đưa lúc nhập cảnh là xong. Ở đây không có hoàn thuế như ở sân bay, nên nếu bạn mua đồ ở Singapore thì không được hoàn thuế đâu. Chặn nhập cảnh thì phải vác hành lý theo cùng, nhưng cũng khá nhanh do nhân viên hải quan chỉ coi hộ chiếu chứ cũng chả hỏi han gì cả. Sau đó đem hành lý đi soi rồi đi qua cổng an ninh là nhập cảnh. Lúc ra bạn sẽ thấy 1 đống người chèo kéo đổi tiền hay mua mấy món đồ lặt vặt như cửa khẩu Mộc Bài của mình ấy.

Đến khoảng 6h thì xe đi đến Berjaya Times, Kuala Lumpur. Do hành lý cồng kềnh nên nhà mình đi taxi đến khách sạn NanYeang Hotel (83 Jalan Sultan). Khách sạn này nằm ở trong khu Chinatown, giá 140RM/đêm cho phòng 4 người. Phòng khách sạn cũng khá sạch sẽ, rộng rãi, có nhà vệ sinh, có adapter ổ cắm điện sẵn, wifi hơi yếu, khu Chinatown phù hợp cho bạn nào không ăn được đồ ăn Mã Lai. Tuy nhiên ở đây giá khá mắc, nếu thích mua sắm thì mình khuyên nên thuê khách sạn bên Bukit Bintang thì sẽ tốt hơn, do giá tương đương nhưng trung tâm thành phố nên gần các mall và cũng sạch sẽ hơn.

Sau đó nhà mình tắm rửa, nghỉ ngơi đến khoảng 7h, riêng mình thì đi đổi tiền sang tiền Malaysia ở chỗ đổi tiền gần khách sạn. 7h thì bắt đầu đi bộ ra Central Market. Central Market của Kuala Lumpur nó hao hao như chợ Bến Thành của mình, sạch sẽ và có máy lạnh, nhưng bù lại thì khá mắc và bán đồ lưu niệm nhiều. Đồ ăn trên đây giá cũng phải chăng, không rẻ nhưng gia giảm gia vị nên dễ ăn hơn so với bên ngoài. À có bán cả phở với đồ ăn Việt nữa

Ăn tối xong thì đi dạo 1 vòng chợ, đi vui thôi chứ không mua được gì cả

Sau đó thì đi bộ về khách sạn, ghé vào khu chợ trời của Chinatown (Jalan Petaling Street). Nói đồ thì giá rẻ thật, nhưng bù lại chất lượng cũng khá tệ. Nên sau khi lội hơn 1 tiếng đồng hồ thì chỉ mua được mỗi thịt xiên nướng, ngon cực kỳ luôn. Nhưng nhớ hỏi giá trước khi mua.

Sau đó thì về khách sạn ngủ.

VI. Ngày 6: Động Batu - Mua sắm ở Kuala Lumpur
8h sáng nhà mình dậy, bắt đầu đi ăn sáng tại Tangs City Food Court ở gần khách sạn, nằm trong Chinatown. Food Court này giá khá ổn, bán toàn là đồ Hoa nên cũng khá là dầu mỡ, tuy nhiên vẫn dễ ăn hơn đồ Malaysia

8h30 thì về lại khách sạn, chuẩn bị đi động Batu. MÌnh khuyên là nên mang giày bata, nón/dù, mang đồ nhẹ nhàng, mang chai nước nhỏ và 1 ít đồ ăn nhẹ. Vì leo cầu thang rất cao và nắng. Sau đó thì đi bộ từ khách sạn qua Kuala Lumpur Railway Station, dự tính đi tàu KMUTER chuyến 8h58, nhưng do đến trễ nên đi chuyến 9h28. Cứ mỗi 30' thì sẽ có 1 chuyến tàu nên nhớ xem giờ để tránh đến trễ. Giá vé cho cả đi và về mỗi người chỉ khoảng 5RM (~26.000 VND). Mình đi từ Kuala Lumpur KA02 (trạm sau KL Sentral KA01) đến Batu Caves (KC05)

Kuala Lumpur Railway Station là một nơi khá đẹp, cổ kính. Hôm mình đi thì cũng khá vắng người, nên nếu bạn nào muốn sống ảo, chụp mấy bức kiểu hoài cổ thì nơi này khá là lý tưởng.

Tàu KMUTER hiện đại và sạch sẽ. Bữa mình đi thì tàu cực kỳ vắng, nên ai cũng có ghế ngồi đẹp, không bị nắng và ngắm được phong cảnh. Tàu đi cũng khá nhanh, nhưng không nhanh được bằng tàu điện ngầm.

Khoảng 30 phút thì tới được động Batu. Động Batu là 1 đền thờ Ấn Độ giáo, nên khá nhiều người Ấn. Trước cổng động là tượng thần Subramaniam (Chúa tể Murugan) rất to, được sơn màu vàng.

Leo hết 272 bậc thang thì sẽ lên đến động chính, bậc thang cũng không đều và đặc biết có rất nhiều khỉ. Khỉ ở đang dạn cực kỳ, sẵn sàng giựt đồ nên hãy giữ cẩn thận điện thoại, máy ảnh... Lúc mình đi cũng có 1 chú bị khỉ giựt túi đựng máy ảnh, may mà giựt lại kịp chứ mình đoán máy ảnh đó có vẻ cũng mắc tiền.

Động chính rất rộng, nhưng mình cảm thấy nó không đẹp lắm, mà khá hôi do mùi phân động vật.

Sau đó nếu muốn thì bỏ tiền để được leo tiếp lên Dark Caves. Hang có nhiều thach nhũ và dơi, cuối hang có 1 điện thời người Ấn, đỉnh hang có 1 giếng trời ánh sáng mặt trời chiếu xuống khá đẹp.

12h thì nhà mình đi xuống, thì thấy ở quảng trường trước mặt tượng thần Subramaniam (Chúa tể Murugan) có rất rất nhiều bồ câu, mà con nào cũng mập ú u, chắc giống mấy con ở phố đi bộ mình được cho ăn nhiều quá nên béo ú ra.

Khi chuẩn bị ra khỏi động Batu thì phát hiện ra thêm 1 động nữa, Ramayana Cave - Suyambu Lingam. Giá vé vào là 5RM/người. Động này kể về cuộc đời của vị vua Ramayana (mình không chắc lắm) qua các giai đoạn. Mình thấy cũng khá ổn tuy nhiên đoạn đi ra cầu thang nhỏ và trơn trượt, nên hơi nguy hiểm cho con nít, người già ...

Sau đó nhà mình về bằng tàu KMUTER chuyến 1h10, về đến Kuala Lumpur là 1h34. Do gần nên nhà mình quyết định quay lại Central Market Food Court để ăn cho dễ và có máy lạnh.
Cuối cùng là về khách sạn, nghỉ đến 3h30 chiều rồi dậy để đi mua sắm.

Tiếp tục ngày 5
Sau khi nghỉ ngơi thì nhà mình bắt đầu đi đến Pavillon.
Kuala Lumpur có 1 hệ thống xe bus GoKL miễn phí chạy các điểm trong trung tâm thành phố. Và vì nó miễn phí nên nó cũng rất là đông, nên đi cho biết chứ mình không ưu tiên lắm vì taxi và LRT của Kuala Lumpur cũng không quá mắc nhưng an toàn và ít đông hơn.

Mình đi line màu tím, đi từ số 2 - Bangkok Bank đến số 8 - Pavillon

Do xe bus của GoKL đều màu hường nên bạn phân biệt bằng chữ ở đầu xe, đừng dựa vào màu xe

Pavillon là một trong những trung tâm thương mại lớn nhất Kuala Lumpur, nên đi mua sắm cực kỳ sướng. Lúc mình qua thì đang ở đợt sale nên giá các loại hàng hóa cũng khá dễ chịu.

Bên cạnh các cửa hàng như bình thường, thì ở đây còn có thêm Parkson, kiểu 1 cửa hàng lớn bán nhiều mặt hàng của nhiều hãng lớn khác nhau.

Các bạn nếu muốn miễn thuế thì nhớ yêu cầu cửa hàng làm phiếu miễn thuế cho hóa đơn trên 100RM nhé.
Nhà mình lượn lờ đến 10h, khi Pavillon thông báo đóng cửa thì mới xách đít ra về
Đivề tiếp tục bắt bus line màu tím, đi từ số 9 - Ain Arabia đến số 14 - Kota Raya rồi đi bộ về khách sạn.

Tối đó thì soạn đồ, chuẩn bị cho ngày mai đi về Việt Nam

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,466
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back