What's new

[Chia sẻ] Hãy cùng chia sẻ về những Bộ "đồ nghề đi phượt" của các bạn.

Saodo

Vạn lý độc hành
Hãy cùng chia sẻ về những Bộ "đồ nghề đi phượt" của các bạn.

Chào các bạn, tuy là newbie nhưng mình xin mạo muội lập một topic mới để mọi người cùng chia sẻ về những "bộ đồ nghề đi phượt" của mỗi người. Trên cơ sở sự chia sẻ thông tin này, chúng ta sẽ có thể trang bị cho mình một bộ hành trang ngày càng đầy đủ, tiện dụng và hợp lý hơn để theo chân chúng ta trên những nẻo phượt.
Vì đây là topic mang mục đích chia sẻ thông tin về trang thiết bị nên các bạn khi giới thiệu về hành trang của mình vui lòng ghi rõ ưu điểm, nhược điểm của từng loại đúc kết sau khi sử dụng, nếu có thể ghi rõ spec, có hình ảnh là tốt nhất
Hy vọng qua topic này, mọi người sẽ tìm những món đồ còn thiếu trong hành trang của mình.

Chú ý: Đây không phải là topic khoe đồ nên các bạn vào xem vui lòng comment đúng mực.

Saodo@ thân mời các ma cũ đi tiên phong.

Re: Hãy cùng chia sẻ về những Bộ "đồ nghề đi phượt" của các bạn.

Các ma cũ của Forum đâu rồi? Chia sẻ cho anh em kinh nghiệm nào.

Saodo@

Các ma cũ của Forum đâu rồi? Chia sẻ cho anh em kinh nghiệm nào.

Saodo@

Bạn đã có nhã ý chia sẻ với anh em như thế chi bằng bạn cứ chia sẻ" bộ đồ nghề đi phượt" của bạn trước đi, đặng anh em theo đó mà tiếp tục chứ?:)

Chào các bạn, mình xin phép chia sẻ bộ "đồ nghề" mà mình đang sử dụng để đi phượt. Từ trước đến giờ mình toàn đi một mình nên đồ đạc còn thiếu rất nhiều thứ, mong anh em đóng góp bổ sung.

A. Trang bị bảo hộ.
1. Nón bảo hộ: Mình sử dụng loại nón bảo hộ lai giữa loại dành cho xe cào cào và xe bình thường.
Ưu điểm: Thoáng, mát phần mũi, miệng hơn loại fullface.
Nhược điểm: Nặng và không hợp thời trang. :D

2. Áo bảo hộ: Có rất nhiều loại áo bảo hộ dành cho các chuyến đi xa. Mình chọn loại áo Dainese mỏng nhất. Thời tiết Vietnam mình nóng, mặc áo dày thì an toàn hơn nhưng ... chịu không nổi. :D Áo được trang bị giáp bảo hộ ở khủy tay, lưng.
Ưu điểm: Do phần trước áo làm bằng lưới hợp kim nhẹ nên rất thoáng, mát, phù hợp khí hậu VN. (Nếu ngã "nhẹ nhàng" chắc cũng chịu được).
Nhược điểm: Khả năng chống shock chưa cao, thấm nước. Khi mặc cảm giác gò bó, ít thoải mái.

3. Găng tay: Bạn có thể sử dụng loại bao ngón hoặc loại hở ngón. Mình chọn loại hở ngón.
Ưu điểm: Thoáng, mát, dễ chịu. Có thể sử dụng ĐT khi đeo găng.
Nhược điểm: Khả năng bảo hộ kém. Thấm nước. Khi đi đường dài dễ gây đau cho các ngón tay bóp thắng và ambraya.

4. Giày: Để phù hợp với mọi địa hình và thời tiết, mình chọn giày Timberland Waterproof.
Ưu điểm: Đế giày dày, hoàn toàn không thấm nước. Thân giày bằng da may chắc chắn và mang rất êm.
Nhược điểm: Vì không thấm nước vào nên nước cũng không chui ra ngoài được, nếu bạn để nước chui vào giày, bạn sẽ có cảm giác như đang nhét chân vào hai túi nylon chứa nước. Cảm giác này không vui lắm đâu, nhất là vào mùa lạnh. Giày nhìn khá xấu, không hợp thời trang. (Cái này không dành cho bạn nào thích "phượt đẹp")

5. Kính bảo hộ: Cái này thì tùy nhu cầu của mỗi ngưởi. Nón bảo hộ thông thường đã có kính đi kèm, tuy nhiên đó là kính trong hoặc kính nâu đen nên chỉ sử dụng được vào thời gian nhất định. VD: Ban ngày hoặc ban đêm. Mình muốn có thêm một loại kính bảo hộ có thể sử dụng trong nhiều thời điểm trong ngày, từ sáng sớm đến tối khuya, mình chọn kính Zeal Optics Transcend GPS Google.
Các bạn có thể xem giới thiệu ở đây
Ưu điểm: Được trang bị màn hình LCD bên trong, với kính Zeal Transcend bạn có thể biết chính xác vận tốc hiện tại của mình, thời gian bạn đã đi từ lúc bắt đầu hành trình, số km đã đi qua, nhiệt độ bên ngoài, vận tốc cao nhất và thấp nhất... và cập nhật hành trình của bạn thông qua GPS build-in. Tròng kính đổi màu sang vàng nhạt giúp bạn có thể nhìn rõ trong đêm, chống chói đèn xe và tự động chuyển sang nâu sẫm khi nắng gắt.
Nhước điểm: Tầm nhìn bị hạn chế một phần ở hai bên trái - phải >> Điều này hơi nguy hiểm nếu bạn di chuyển trong các khu dân cư đông đúc khi mọi người luôn có xu hướng đâm vào bạn từ hai bên đường. Đeo kính sẽ làm nón bảo hộ của bạn nặng thêm vài trăm gram và làm cái cổ tội nghiệp của bạn thêm mỏi trong những chặng đường dài.

Last edited:

Bác cho em hỏi mũ bác mua ở đâu,giá cả ntn được nữa thì tốt quá!

Giày bạn mua khoảng bao nhiêu vậy,nhìn rất chắc chắn

Bác cho em hỏi mũ bác mua ở đâu,giá cả ntn được nữa thì tốt quá!
Mũ mình mua ở Shop Tuấn Hưng, gần ngã sáu Dân Chủ ở TP. Hồ Chí Minh. Hiệu LS2 của China. Giá khoảng 1,3mil. Nếu có điều kiện bạn có thể dùng mũ AVG Italia nhưng đắt hơn nhiều. Theo mình thấy thì chênh lệch về chất lượng không nhiều.

Giày bạn mua khoảng bao nhiêu vậy,nhìn rất chắc chắn
Giày Timberland có giá từ khoảng 3-5mil/ đôi. Mình mua lầu rồi nên giờ không biết giá chính xác. Đi 2-3 năm rồi, trèo đèo - lội suối mà vẫn không hề hấn gì. Dự tính sẽ mang thêm được 3-4 năm nữa.

Thân,

Saodo@

@ Saodo : bạn giới thiệu về cái kính . Bạn mua ở đâu? Giá ra sao? Pin được bao lâu? Kết nối với PC được không?
Cám ơn bạn

@ Saodo : bạn giới thiệu về cái kính . Bạn mua ở đâu? Giá ra sao? Pin được bao lâu? Kết nối với PC được không?
Cám ơn bạn
Chào bạn, kính Zeal Optics Transcend GPS Google có thể kết nối với PC để cập nhật hành trình của bạn trên bản đồ số. Pin của kính dùng được khoảng 2 ngày. Kính không bán ở Vietnam, bạn chỉ có thể mua online hoặc tại các cửa hàng bán đồ chuyên dụng cho Riders/Skiers tại các nước châu Âu hoặc Mỹ. Giá về đến VN là khoảng hơn 10mil.

Thân,

Saodo@

Phần tiếp theo ...

B. Trang bị cá nhân:
Phần này thì tùy thuộc vào sở thích, nhu cầu, điều kiện của mỗi người mà chúng ta sẽ có những bộ trang bị khác nhau. Mình xin giới thiệu bộ mình đang sử dụng.
1. Ba lô chính: Do nhu cầu lăn - lê bò - lết ở nhiều nơi, từ 5* đến ngàn *, mình chọn loại Balo size lớn màu lính của L.L.Bean. Loại này có thể mua ở đường Nhuyễn Văn Thủ - TP.HCM với giá chưa đến 1mil. Hàng VN lên để xuất khẩu chính hiệu nên chất lượng rất tốt. Ba lô này có 1 ngăn chính và 3 ngăn phụ.
Ưu điểm: Không sợ dơ (Do màu lính), không sợ quăng quật, không sợ thiếu chỗ nhét đồ. Cực nhẹ!!! Cực bền!!!
Nhược điểm: Sợ nhiều nước (mưa nhỏ không sợ), cần trang bị thêm bao bọc ba lô khi đi trời mưa to. Không có ngăn chống shock nên không bỏ laptop vào được. Cực xấu!!!

2. Ba lô phụ: Loại này để đeo trên lưng khi đang đi, dùng để chứa các thứ linh tinh, giấy tờ xe, KHÔNG chứa nước uống ;), áo mưa, máy ảnh, khăn giấy... Túm lại là những thứ cần thao tác nhanh: Lấy ra thuật tiện - cất vào tốc hành. Đến nơi, ba lô này tiếp tục đi theo mình trong các hành trình lang thang. Mình sử dụng ba lô Adidas, không biết ký hiệu sp là gì nhưng có 1 cái khung nhôm đỡ sau lưng, không để phần lưng ba lô áp sát vào lưng người đeo. Cũng là hàng Sample của Adidas VN.
Ưu điểm: Nhẹ, có rain-cover đi cùng nên không sợ nước. tiện dụng do có nhiều ngăn. Có túi chống shock bên trong. Thoáng, mát lưng do thiết kế đặc biệt.
Nhược điểm: Chứa ít đồ.

3. Túi ốp bình xăng:
Loại túi này có nam châm gắn sẵn, chỉ cần đặt lên bình xăng xe bạn là tự động dính luôn. (Dành cho những loại xe có bình xăng nằm phía trước). Chuyên dùng chứa phụ tùng xe, đồ nghề sửa xe, áo mưa..... Có thể mua ở các shop bán đồ cho PKL, giá vài trăm k.
Ưu điểm: Gọn, nhẹ, tiện, không thấm nước.
Nhược điểm: Dễ quên >> dễ mất.

4. Áo khoác 2 lớp cho mùa lạnh: Được cung cấp bởi Công ty chuyên cung cấp quân trang của quân đội Đức - Bandit M65 Giant nên áo đáp ứng được nhu cầu chống lạnh tốt. Mình đã thử mặc 1 áo thun + nó ở thời tiết +2 độ C mà vẫn thấy OK.
Ưu điểm: 2 lớp có thể tháo rời nên linh hoạt trong mọi điều kiện thời tiết. Không sợ dơ (do ít thấy). Rất ấm và chắc chắn. Đây là loại ấm và chắc chắn nhất mình từng mặc.
Nhược điểm: Thấm nước. Áo khá nặng, đặc biệt khi thấm nước. Hàng chỉ bán ở Đức nên khó đặt hàng.

5. Túi đeo nước:
Món này là đồ chơi "nhí nhảnh" nhất của mình. Nó là 1 loại túi đeo chéo vai, giúp bạn có thể giữ lạnh cho 6-7 lon Beer hay Coke. Ngay khi nào có thể, anh em dừng lại giữa cung đường đẹp nhất, pose vài kiểu ảnh và móc túi "nhậu dã chiến". :LL
Ưu điểm: Tiện dụng. Giữ lạnh được vài giờ.
Nhược điểm: Tốn thời gian dừng lại dọc đường nhiều lần vì có sẵn beer....

To be continued...

Saodo@

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back