What's new

[Chia sẻ] Phú Yên - Hành trình khám phá 2016 (có kèm 2 rơ móc 9 tuổi và 2,5 tuổi)

Phú Yên - Hành trình khám phá 2016 (có kèm 2 rơ móc 9 tuổi và 2,5 tuổi)

Nhà mình vừa có chuyến du lịch Phú Yên 6 ngày về. Trước lúc đi mình cũng tìm hiểu thông tin của nhiều bạn chia sẻ như của bạn dochoithongminh tại https://www.phuot.vn/threads/79976-Kinh-nghiệm-Phú-Yên-Tuy-Hòa-Gành-đá-đĩa-Mũi-điện-2013.
Tuy nhiên có một số thứ mình đã tự tổng hợp lại và update phục vụ những người đi sau.
Đến Phú Yên ngày đầu tháng 10, hơi lo ngại những ngày mưa nhưng Phú Yên lại đón khách bằng một ngày đầy nắng. 4h chiều định bụng đi ăn cơm gà Tuyết Nhung nhưng hóa ra cửa hàng chỉ bán buổi trưa, taxi chở sang một hàng gần đó hình như tên là Thiên Hương cũng có cơm gà, miến gà, bít tết nhưng hơi bị mắc. Ăn xong mình thấy kỳ, sao dân tình ở đây giàu và ăn sang thế nhỉ, ở Hà Nội mỗi tô phở thưởng có một ít thịt, vậy mà ở đây ăn 1 tô miến cũng nửa con gà, 1 suất cơm rang cũng nửa con gà, giá 90k với 95k/1 tô, Gà ngon nhưng không đủ gia vị nên ăn cùng bình thường.
[/URL][/IMG]

Mãi đến hôm gần về mới ăn cơm gà Tuyết Nhung quả là ngon và rất rẻ: 35k
[/URL][/IMG]

Re: Phú Yên - Hành trình khám phá 2016 (có kèm 2 rơ móc 9 tuổi và 2,5 tuổi)

Ăn uống rồi bây giờ mới tới đi lại nha:
Vì ở trung tâm thành phố nên chương trình đi lại của mình chia thành 2 cung đường: Một ngày ngược bắc và một ngày xuôi nam
Cung đường này mình tự tạo để tính xem một ngày sẽ phải đi bao xa, đọc topic của các bạn trước đền chỉ nói đi đến điểm này điểm kia mất bao nhiêu km, không có số tổng nên mình rất hoang mang vì có 2 con nhỏ đi cùng:
[/URL][/IMG]
Cung đường xuôi xuống phía nam chỉ có 72km

[/URL][/IMG]
Cung đường ngược về phía bắc dài hơn có 84km

Lại nói về xe cộ, mình định thuê xe máy ở khách sạn cho tiện thì lễ tân báo là xe tay ga giá 300k/ngày. Mình có nhớ là đọc trên mạng thấy các bạn nói có >100k, sao tăng giá nhanh thế. Mò mẫm tìm số trên mạng gọi thì thuê được cái xe Exel ngon và to oạch cả nhà 4 người đi thoải mái giá có 140k/ngày đặt CMND, thuê luôn 4 ngày gửi khách sạn.
Ngày đầu tiên mình quyết định đi cung đường ngắn trước, tiêu điểm là Hải đăng đại lãnh. Cung đường ven biển rất dễ đi. Điểm đến đầu tiên là Bãi Gốc nằm ở chân đèo khá đẹp nhưng không có gì đặc biệt. Điểm đến tiếp theo là Bãi Môn và Hải đăng đại lãnh.
[/URL][/IMG]
Xa xa kia chính là ngọn hải đăng
Đến nơi, trời thì nắng chói chang, nghĩ đến việc leo bộ gần 1km đường núi sao ngại thế, định bụng chỉ xuống Bãi môn chơi thôi nhưng mà chẳng có 1 bóng người.
[/URL][/IMG]
Đường ra bãi môn nếu không leo hải đăng thế này đây

[/URL][/IMG]
Thôi thì đành trèo lên cho biết ngọn hải đăng nó thế nào. Vậy là leo bộ gần 1km dưới trời nắng, áo ướt đẫm mồ hôi, thở không phải bằng 2 tai mà phải 4 tai. À mà sao trẻ con leo tài thế nhỉ, rơ móc 2,5 tuổi nhà mình leo một mạch ko cần nghỉ, ko cần bế, lúc về còn bảo: mẹ ơi con muốn đi bộ :v

Đã gần tới nơi, Bãi Môn nhìn từ trên cao đẹp thế này đây

Last edited:

Đã tới nơi, chỉ có 1 từ để tả: Tuyệt vời. Trời mát lạnh, biển trong vắt, gió thổi tóc tung bay trong gió.

Cái này mình đã đọc được là sau này khi phát hiện ra Mũi đôi thì Mũi điện trở thành điểm bán cực đông nhưng trên Mũi điện vẫn có cột mốc cực đông

Trên đường về nhớ đến việc Mũi điện là một nhánh của dãy Trường Sơn đâm ra biển chả hiểu sao mình lại liên tưởng đến chuyện Mỵ Châu - Trọng Thủy (chắc tại nghĩ đường đâm ra biển là đường cụt, là hết đường :))

Last edited:

Trở về thành phố, mình đi cung đường Đèo cả, qua Khu di tích bến tàu không số và Vịnh Vũng Rô, ngồi ăn trưa Cảng Vũng Rô, quán Ba Tôn nằm ngay cạnh cảng và là quán cuối cùng trên đường đi vào nhà máy lọc dầu. Đây là quán bình dân bán đồ ăn cho công nhân ở cảng, đồ ăn rất tươi. Ngồi ăn trong quán gặp một em gái chạy xe máy 1 mình từ Hà Nội vào (quả là kính nể)

Bạn cho mình hỏi, cơm gà Tuyết Nhung chỉ bán buổi trưa thôi à bạn?
Mong đọc review cung đường phía bắc của bạn.

Last edited:

Bạn cho mình hỏi, cơm gà Tuyết Nhung chỉ bán buổi trưa thôi à bạn?

Hôm mình ra ăn thì buổi chiều thì họ đóng cửa, bác tài nói họ bán lúc nào hết là nghỉ. Hôm mình ăn buổi trưa gần 1h rồi mà thấy còn thúng cơm to lắm nhưng kêu hết gà nên chắc tầm 2-3h là nghỉ

Tiếp tục với cung đường phía Bắc:
Theo chương trình mình sẽ chạy cung phía bắc trong 1 ngày nhưng do hôm đó (tận tháng 10) tự dưng trời sao nắng thế, mò mẫm ra bãi biển Long Thủy. Không biết đường chính thức ra bãi Long Thủy ở đâu nhưng bác Google map chỉ cho mình đường đi trong làng Long Thủy nhỏ chỉ đi được xe máy, tới nơi không thấy có gì để xem, chỉ có mấy nhà dân nằm sát ven biển, thấy mình chạy xe vào họ nhìn kiểu lạ lẫm chắc do mình đi nhầm đường. Quay ngược ra đường chính đến Bãi xép, mình đi đường ven biển nhưng có một đoạn rất xóc, mọi người nên đi đại lộ Hùng Vương, thẳng và rất đẹp. Bãi Xép thật sự là một điểm không nên bỏ qua khi đến Phú Yên, rất đẹp, một bên là biển trong xanh một bên là đồi cỏ xanh với rừng xương rông lên ảnh tuyệt đẹp. Tuy phải chịu nắng nhưng nhờ nắng gay gắt mà mình có những bức ảnh rất đẹp. Mặc dù ảnh trên đồi cát và xương rồng rất đẹp nhưng mình chỉ post ảnh biển thôi nhá vì ảnh đồi cỏ cái nào cũng thêm cái mẹt :))

[/URL][/IMG]

Sau khi uống hết mấy cốc nước và chụp ảnh được vô số ảnh (mất khoảng gần 1h ở Bãi xép) mình quyết định quay lại khách sạn cho trẻ con bơi vì ái ngại việc bọn trẻ phải đi xa trong thời tiết nắng nóng (quyết định này sau đó được xem là rất đúng đắn).

Ngày tiếp theo mình không cho trẻ con đi cùng và đi một lèo đến Gành đã dĩa, bỏ qua Hòn Yến và không dừng lại ở Đầm ô loan. Ở Đầm ô loan có rất nhiều quán ăn nhìn ra đầm, nếu mọi người có thời gian nên dừng chân và thưởng thức đặc sản ở đây. May mắn là thời tiết hôm đó lại dịu mát, vi vu xe máy giữa con đường vắng vẻ, hai bên lúc là những nhà mái ngói, lúc là những hàng phi lao cảm giác rất dễ chịu. Cảnh ở Gành đã dĩa cũng rất đẹp, nước biển thật sự là "trong leo lẻo" nhìn rõ đá phía dưới, sau lưng là những khối trầm tích màu đen hình thù như được gọt giũa cẩn thận và trước mặt là những con tàu đang neo đậu cảm giác thật bình dị.

Tuy nhiên Gành đá dĩa không phải là điểm dừng chân lâu, sau khoảng 30' ở Gành đá dĩa mình nhanh chóng đi sang Hải đăng Gành đèn ở ngay cạnh đó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back