What's new

[Chia sẻ] Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng 9

Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng 9

Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng 9
Trước ngày xuất phát mình đã tìm đọc rất nhiều chia sẻ về cung đường này. Sau chuyến đi kết thúc mình nhận thấy rằng những bài chia sẻ tương đối đầy đủ tuy nhiên có 1 vài chi tiết mình nghĩ nếu bạn biết chi tiết hơn chuyến đi của bạn sẽ hoàn hảo hơn nữa. Bạn nào có dự định đi " bụi đời" có thể tham khảo hen.
Chuyến đi của mình tất cả là 10 ngày.
Ngày thứ 1 : Sài Gòn - Hồng Kông - Thành Đô
Chuyến bay với Cathay cất cánh lúc 6AM giá vé khứ hồi 6tr9 ( được 2 bữa ăn sáng và trưa), chuyển tiếp tại Hồng kông ( hành lý nhận tại điểm đến là Thành Đô luôn). Do chuyến bay có trì hoãn tí tí nên mình đến Thành Đô hơn 3 giờ lận
Khi xuống sân bay bạn có thể đi xe bus Sân bay về TĐ với giá vé là 10 tệ. Xe bus sẽ thả bạn xuống điểm trả trong thành phố ( xe bus này ko có thả khách theo yêu cầu nên tất cả hành khách đều xuống chung 1 trạm hà). Xuống xe bus đi lên tí xíu là ngay tàu điện ngầm luôn. Rất tiện. Mình ở tại KS MR Panda nên cứ thế mà chui vô tàu điện ngầm đi. Phải nói là ở KS này rất rất là tiện lợi để di chuyển luôn (mình sẽ up bảng đồ MRT kèm chú thích cách đi đến các điểm tham quan trong Thành Đô cho các bạn tham khảo phía bên dưới).
Về đến khách sạn nhận phòng cái, quăng hành lý cái, tắm cái, mặc đồ cái là có thể tung tăng ra ngoài chơi liền. Hihi nhớ lại chưa đặt vé xe cho những ngày kế tiếp nên mình đi ngay ra bến xe xinnanmen ( đi bộ chưa tới 5' )mua ngay vé đi Lạc Sơn, Nga Mi, Cửu Trại Câu, Tùng Phan. Mua xong thì chui ngay vào MRT để đi " chơi đêm"( cổng vào trạm MRT này ngay kế bên bến xe và cũng có tên là Trạm Xinnanmen ). Ngày đầu tiên vì Trung thu nên mình chọn tham quan phố cổ Cẩm Lý về đêm. Tàu điện ngầm ngồi đến trạm gần Cẩm lý giá 2 tệ. Rời MRT đi bộ chừng 10 phút là đến Cẩm Lý ( đoạn đường đi bộ 10 phút này không có nhàm chán đâu nha, đoạn đường khá đẹp, rộng, thoáng, nhìn ngắm những ngôi nhà, cửa hàng 2 bên cũng thấy thích). Người TQ khá nhiệt tình nên nếu ra khỏi MRT nếu không biết đi hướng nào thì cứ viết sẵn Chữ Cẩm Lý đưa ra là người ta chỉ hà.
Phố cổ Cẩm lý vào tham quan miễn phí ( kế bên là Đền Vũ Hầu, này vào thì tốn phí nè 60 tệ :D).
Phố cổ này rộng đi mỏi chân luôn, có bán thức ăn, có nhiều quán nước có phục vụ nhạc sống chỉ là hơi đắc tí, ah mà thôi mê ngắm trai đẹp hát thì ráng mà chịu hen.
dateposted-friend

https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30257270755/in/dateposted-public/
Những dấu màu tím mình đánh số thứ tự là những nơi sẽ tham quan, di chuyển bằng MRT ở Thành đô. Có 4 tuyến tàu điện ngầm. mỗi tuyến có thời gian đóng mở cửa khác nhau. nhưng sê xích cũng không nhiều. Đại khái là mở cửa từ 6g30 và đóng của từ 10g30 đến 10g59 tùy tuyến.
tên tiếng hoa như sau:
1 : 熊猫大道 xiong mao da dao : vé 3 tệ hà, bước ra khỏi trạm này là có người bán vé cổng Viện nghiên cứu gây giống gấu trúc ngày. Mua vé xong có xe chở đến tận cổng luôn, chỉ việc bước vào ngắm mấy ẽm thôi

2: 茶店子客运站: cha dian zi ke yun zhan: từ Cửu Trại Câu, Hoàng Long hoặc Tùng Phan về xe khách thường thả ở bến xe Cha dian zi này. Hoặc chiều đi nếu mua đc vé xuất phát từ bến xe Xinnanmen thì tốt, không thì cũng phải ra bến này để đi CTC. Cổng vào MRT chỉ cách bến chừng 20 bước ah. Nên đi chuyển bằng MRT tiện lắm luôn. Chỉ mất 3 tệ thấy vì đi taxi 40 tệ mà phải lo lắng bắt nhằm taxi ma hay kẹt xe gì hết.
3: 宽窄巷子 Kuan zhai xiang zi. Bước ra trạm MRT này là khu phố cổ, những nó cổ theo phong cách hoàn khác phố cổ Cẩm Lý nhé. Cẩm lý cổ theo dạng giống phim kiếm hiệp thì đây cổ sau thời Cẩm Lý vài đời. Nói sao ta, hì hì tự nhiên liền tưởng đến phiên bản giàu của những căn nhà ở Phó Bản ( Hà Giang). Mất 2 tệ để di chuyển đến đây. Ah đi tham quan xong mà còn khỏe thì đi bộ lên tí đến công viên Nhân Dân chơi cũng gần. Ra xem họ múa Thái Cực Quyền biết đâu có học lỏm dc ít hề hề
4: 天府广场 Tian Fu Guang Chang. Quãng trường Thiên Phủ. mất 2 tệ để ra đây hóng mát, dạo chơi, ăn uống, mua sắm
5:锦江宾馆: Jin Jiang Bin guan. Mất 2 tệ để ra chỗ này đón xe bus sân ây. Thật ra từ ks đi bộ đến đây đón xe ra sân bay cũng đc nhưng hành lý nhiều thì đi MRT đở mệt hơn
6:新南门 : Xin Nam Men : Trạm MRT ngay bến xe , gần KS Mrs Panda
7:高升桥 : Gao Sheng Qiao : Xuống trạm này đi bộ đến Phố cổ Cẩm lý nha. 2 tệ. Ah ra khỏi trạm này có ngay cửa hàng KFC nếu cảm thấy đồ ăn Tứ Xuyên khó ăn quá có thể vào đây ăn hen.
dateposted-friend

https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30257271455/in/dateposted-public/
Khách sạn MRS Panda
dateposted-friend

Cổng đi vào MRT từ KS là cổng C. Cần nhớ để lúc về không bở ngỡ khi ra nhầm cổng
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29960453040/in/dateposted-public/
dateposted-friend

Trạm MRT gần khu tham quan nào thì lối ra sẽ trang trí những hình vẽ liên quan đến điểm tham quan đó
dateposted-friend

Đoạn đường đi bộ đến Phố Cổ Cẩm Lý, Đền vũ Hầu

dateposted-public

Trạm MRT Chun Xi Lu đây là con đường mua sắm á cứ nhìn hình là hiểu hà

dateposted-public

Trạm Xiong Mao Da Dao . Gấu không !
dateposted-public

https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30173994111/in/dateposted-public/
Trạm Kuan Zhai Lane
Thiệt ra theo mình ko biết tiếng Trung nhưng chuẩn bị bằng cách in tên địa điểm ra hết thì di chuyển bằng MRT hay bus cũng dễ dàng. Vào trạm MRT bước đến máy bán vé tự động, chỉ tay ngay vào bản đồ hiện thị trên máy trạm mình muốn đến, chọn số lượng người rồi cho tiền vào là xong. Máy bán vé tự động chỉ chấp nhận tiền đồng 1 tệ, tiền giấy 5 tệ và 10 tệ. ngoài ra bất cứ mệnh giá nào máy cũng ko nhận nhé, kể cả tiền giấy 1 tệ. Cũng khó tìm dc ng biết tiếng Anh để hỏi nhưng bạn có thể yên tâm là cảnh sát, bào vệ có ở khắp nơi và họ luôn vui vẻ sẵn sàng giúp bạn. Có 1 điều mình thấy khác thế này khi sử dụng MRT ở 3 nước nói tiếng Trung như Sing, Đài, Trung ( TĐ) :)( hic sao mà MRT ở TĐ lại kiểm tra an ninh nghiêm thế. Bước vào trong MRT hay bến xe là bị kiểm tra túi xách qua máy quyết hành lý, ui y như sân bay í. Trong túi xách mà có bình nước thì cũng phải mở nắp ra cho họ ngửi kiểm tra là nước gì cơ hehe nên bạn đừng ngạc nhiên nhé. Nếu như ở Đài hay Sing thì bạn dễ dàng tìm đc chỗ rót nước uống tại những nơi này thì ở Thành Đô hông có dễ đâu nha. Mà sao người dân TQ thích đứng chờ tàu ở chỗ mũi tên hướng ra dành cho người từ trong tàu bước ra lắm. Tàu mà vừa dừng lại cái ha, người trong chưa kịp ra nữa là người ùa vào hết rồi. Nhưng ngược lại điểm cộng là bảo vệ nhiều lắm nên chỉ cần bạn đứng mà cái mặt ngu ngu ra là có người chủ động đến giúp bạn mua vé, chỉ đường cho bạn ah.

Last edited:
Re: Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng

Ngày thứ 2: Thành Đô - Nga Mi - Lạc Sơn
Vé xe đi Nga Mi , Lạc Sơn 40 tệ rất dễ mua ko cần mua trước đâu, chỉ vì sẵn tiện mua vé những điểm khác nên hôm qua mình mua luôn. Xe cứ đủ người là xuất phát và có xe liên tục trong ngày. Bạn cũng có thể đi Nga Mi lạc sơn bằng tàu cao tốc, nhưng nó mắc hơn và không tiện bằng nên mình chọn đi xe. Không tiện bằng ở chỗ là bạn phải di chuyển ra chỗ để bắt cao tốc, rồi cao tốc chỉ dừng ở nhà ga cách nơi xuất phát để tham quan Nga Mi đến 7,5KM lận. bạn phải đi taxi vào á. Lạc Sơn cũng vậy, cao tốc cũng dừng ở cách cổng Điểm tham quan tượng Phật khổng lồ đến chừng 10km lận. Nên mình thấy chọn đi xe là hay nhất rồi. ( À trừ trường hợp bạn đi Nga Mi, Lạc Sơn từ sân bay thì đi tàu cao tốc sẽ tiện hơn vì có thể đón tàu ngay sân bay và tiết kiệm được thời gian 1 ngày , đi cao tốc thì chỉ tầm 45' đến 1 tiếng là đến). Tuy nhiên vé xe đi Cửu Trại Câu là phải đặt trước vài ngày mới mua được nên mình không chọn cách này hihi hơn nữa Thành Đô cũng đẹp nên có thêm thời gian lang thang ở Thành Đô cũng thích.
Ngồi xe đi Nga Mi chừng 3 tiếng. Bạn cần biết để không nhằm lẫn thành phố Nga Mi và chỗ du lịch Nga Mi khu Báo Quốc Tự khi mua vé xe.
Thông thường vé 40 tệ mua từ Thành Đô chỉ đến bến xe thành phố Nga Mi thôi, mình hỏi vài chị bán vé thì bảo là không có xe trực tiếp đến bến xe Nga Mi Báo Quốc Tự nên khi xuống xe tại bến xe thành phố Nga mi mình bắt tiếp xe bus để đi đến bến Xe Nga Mi Báo Quốc Tự với giá là 2 tệ. Tuy nhiên sau khi đến bến xe thành phố Nga mi nếu bác tài thấy trên xe đa phần là khách du lịch sẽ gợi ý mọi người rằng đóng thêm mỗi người 10 tệ ông ấy sẽ chở mọi người đến trực tiếp trạm Nga Mi Báo Quốc Tự luôn. Mình thấy giá trên là hợp lý vì chiều về từ bến xe Nga Mi Báo Quốc Tự đến Thành Đô sẽ có xe khách đi trực tiếp giá là 50 tệ hihi vừa khớp với số tiền bận đi mình phải trả.
Vì sao phải đi đến bến xe Nga Mi Báo Quốc Tự. Vì bến xe này bán vé cổng và vé xe đi tham quan núi Nga Mi những khách sạn cũng phần lớn ở khu vực này. Núi Nga Mi rất lớn nên phải mua vé xe đi tham quan núi Nga mi. Vé cổng thì chỉ có 1 giá là 185 tệ, còn vé xe thì có 2 loại, loại nữa chặng và loại toàn chặng.
dateposted-public

hình này là vé cồng với vé xe toàn chặng
Mình đến bến xe Báo Quốc Tự tầm 10g30 trưa. Khách sạn mình ở là Teddy Bear rất gần bến xe luôn đi bộ tí xíu xịu là đến hà . hihi khách sạn này phải nói là mình rất hài lòng luôn. Quăng đồ vào phòng xong mình đi chơi liền, ngủ uổng rồi sao. Thay vì đi bộ ra bến xe mua vé xe đi tượng phật khổng lồ Lạc Sơn chơi thì nữa chừng mình bị mật ngọt kế làm chặn lại. 1 chị cứ đi theo kêu bé đẹp ơi bé đẹp ơi... haizz thế là mình bị dính chưởng. Thay vì mua vé xe ở bến có 12 tệ ah, mà nay mình hào phóng chi tận 20 tệ để đi xe đón khách 7 chỗ của chị ta. hihi nói chứ người ta có đăng ký đàng hoàng trên xe còn có 2 cô khách Trung Quốc cũng đi Lạc Sơn nữa và ng ta cũng có quen biết với mấy anh nhân viên của bên xe, thân phận rõ ràng nên mình mới đi chứ mình cũng sợ bì bán qua TQ làm tì thiếp lắm. Trên xe nói chuyện với chị ấy mình biết thêm 1 số chuyện chẳng hạn như cảm nghĩ về con gái Việt Nam của người TQ. Ngồi xe đên 1 tiếng lận mà tha hồ 8 hen.
Mình rãnh rang nhiều thời gian quá nên ngoài tượng phật Lạc Sơn bự chà bá ra mình còn tham quan điểm du lịch kế bên nữa đó là Phật Đông Phương. 2 cái này nó nằm kế bên nhau luôn và đi thông qua nhau được . Giá vé cổng tham quan lần lượt là 90 và 80 tệ. Hết 170 tệ tiền vé rồi. Phải nói là đi Trung Quốc tốn vé tham quan nhiều quá.
Do mình ham chơi quá đến tận 6 giờ mới ra khỏi cổng. Lúc này hết xe của hãng ông chủ Tập rồi nên mấy a xe tư tha hồ ăn hiếp mình hen. Đòi đến 30 tệ lận. Mình bú xỉng bú xỉng 1 hồi a ta nói 25 tệ mình nghĩ mình bú xỉng 1 hồi nữa a ta cũng chịu 20 thôi à. Nhưng thôi chơi luôn 25 thì 25. Được cái lên xe anh ta biết a ta ăn hiếp mình là chuyện gian ác nên trên xe cũng ân cần và chịu đựng mình nhiều lắm. Mà mình thấy mấy khách tây ngồi phí sau hình như họ phải trả đến 35 tệ lận. Túm lại người TQ cũng có lương tâm nên các bạn đừng ra cổng trể quá và cứ thoải mái trả giá hen.
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29658657463/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30254222596/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29992801290/in/dateposted-public/
Về lại đến KS thì phố đã lên đèn, mình cũng theo đó mà lên đồ. Đi bộ về hướng chùa Báo Quốc nhiều quán ăn, của hàng lưu niệm, có cả 1 khu ăn hàng treo bảng to đùng ghi là con đường thức ăn ngon hihi. Khu này đẹp, không khí lạnh như Đà Lạt í tản bộ vòng vòng cũng thấy vui. Ăn chơi xong về đến ks lại bị bàn bida lỗ mê hoặc, hic quánh đến gần 1g khuya và ngày hôm sau phải trả giá :( . Túm lại đoạn này là trước ngày leo núi Nga Mi nên ngủ sớm tí and bình giữ nhiệt mình mang theo bắt đầu phát huy tác dụng rồi đây). Nên mang theo bình giữ nhiệt cho chuyến đi này bạn nhé.

https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29629062094/in/dateposted-public/
đó là vé cổng của 2 điểm tham quan của Lạc sơn và danh thiếp của chị chủ xe

Last edited:
Re: Hành trình Sài Gòn - Thành Đô - Lạc Sơn - Nga Mi - Cửu Trại Câu- Tùng Phan tháng

Ngày thứ 3 : Hành trình leo núi Nga Mi
hic hic mình khò khò 1 giấc đến hơn 8 giờ sáng luôn, hic hic có phải là mình đã quá tay trong vấn đề tự thưởng cho bản thân sau trận thắng bida đêm qua ko?không đâu, chả nhằm nhò gì so với việc ông Thiên thưởng cho mình cả ngày mưa dằm dề, mưa ê chề không ngớt haha. Ngưng cười lật đật nấu nhanh ly mì ăn xong ra ngay bến xe mua vé đi lên núi Nga Mi, bước nhanh đến chuyến xe lăn bánh lúc 9g.
vô mục chính đó là phần thông tin. Như đã nói ở trên vé xe gồm 2 loại toàn chuyến và nữa chặng. Nữa chặng hình như là 60 tệ. Nhưng sức khỏe dạng học sinh trung bình, khá khá thì cũng đừng mua loại này nhé. Loại này dành cho học sinh sức khỏe dạng xuất sắc kìa. Vì nữa chặng xe chỉ chở đến Vạn Niên Tự thôi. Từ đó mà lên đến Kim Đỉnh cũng hơn 30km hoặc có thể hơn luôn á. Hoặc bạn đã có đặt phòng trên Kim Đỉnh rồi thì okay, ngủ lại mai xuống. Chứ đi trong ngày sức khỏe thường sợ không có kịp mà vội vàng thì cũng ko ngắm nghía được gì.
Đối với vé toàn chặng đương nhiên bạn cũng được xuống tham quan ở Vạn Niên Tư nếu thích, sau đó thì cầm vé đó lên bất cứ xe nào để đi tiếp đến trạm cuối. Nhưng theo mình thấy nên đi đến trạm cuối trước, còn thời gian thì bận về đi tham quan Vạn Niên Tự. Tổng thời gian ngồi xe từ bến xe đến điểm cuối là 2 tiếng. Ngồi trên xe ngắm ra ngoài cũng đã thấy đẹp rồi hen hihi. Đến trạm cuối xe và mọi người lúc này phải đi bằng xe căng hải. Từ đây để đi đến Kim Đỉnh cũng vất vả lắm nghen hihi. Đi bộ thêm khoảng hơn 1,5km sẽ đến nơi ngồi cáp treo lên Kim Đỉnh. Đoạn đường có dịch vụ cỗng lên cáp treo, giống như kiểu ngồi kiệu 2 anh kiêng 2 đầu. Èo mà thấy báo là 150 tệ lận hehe. Nhưng phải nói là con đường lên núi mùa thu đẹp thật, đẹp lắm, đẹp bất chấp mưa gió. Lên đến trạm cáp treo nhìn xung quanh thấy ai cũng thở hỗn hễnh mà nhìn nhau rất vui vẻ, thích! khu vực này có cơm chay miễn phí cho khách nhé ( hơ hơ ah dùng cơm xong mà quên bỏ vào thùng công đức là kỳ lắm luôn á nha). Nhìn qua thì thấy có căn phòng 4 bên đều bằng kính hết, sẽ không có miếng gió nào bị lọt vô đâu, chỗ lý tưởng vậy cơ mà du khách sao ko vào trú mưa hay nghĩ mệt 1 tí? hic cái tử thi này mệt quá nên bất chấp điều lạ lạ ấy cứ tiến về phía căn phòng ấy mà đi. Đến lúc đã chạm vào cửa thì thấy chữ " không phận sự miễn vào" ah thì ra đây là chỗ sưởi ấm nghĩ ngơi cho những người dịch vụ cỗng lúc nãy. Bất chấp hết, bị chứng say xe, lạnh, mưa, thiếu ngủ.... sắp die đến nơi rồi bất chấp hết....., vào ngồi bên lò sưởi, ăn bổ sung vào bụng phần thức ăn đã nôn hết trên xe mới được. Ờ mà dòng chữ " không phận sự miễn vào" đó chỉ ghi bằng tiếng hoa thôi, xin lỗi chứ em người nước ngoài em không có hiểu đâu. Vậy nha anh hen. Cười cái mấy anh quây qua cười lại. Đôi bên đều vui vẻ cùng hưởng thụ cái lò sưởi.
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30289267675/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29992766030/in/dateposted-public/
( Đường đi lên từ trạm dừng xe đến cáp treo, những chú khỉ là nằm ở đoạn này nè)
Sau hơn 2 tiếng đồng hồ dưỡng thương công lực của mình hồi phục được 6, 7 phần rồi hành trình được tiếp tục. Từ đây để đến được Kim Đỉnh nếu ngồi cáp treo thì tí là đến ah, mình thì chọn đi bộ ngắm mưa. Từ cái hôm mà leo Pansipan trong điều kiện mưa dằm mưa dề thì mình đã biết đi núi là phải mang áo mưa, thời tiết ở đây thất thường lắm nói mưa là mưa ah, biết đấy, mang theo đấy nhưng sao mà áo mưa nilon make in VN tệ quá đến đoạn này là nó teng beng rồi. Trong khi những áo mưa nilon của những khách TQ mua ở trạm dưới sao vẫn còn y nguyên bóng loáng hoa cả mắt thế kia ( lúc này mà ai bảo đồ TQ tệ thì ra đây chúng ta cần nói chuyện nào ) . Theo sức khỏe của người bình thường thì mất khoảng 2 tiếng để đi đến Kim Đỉnh nhưng la cà nghĩ mệt múa hát như mình thì hơn 3 tiếng lận. Đoạn đường này phải nói là thích lắm luôn do là phấn lớn khách đã chọn đi Kim Đỉnh bằng cáp treo rồi nên đường bộ tương đối thưa, cảnh vật càng lên càng thì càng mờ ảo, xung quanh luc này yên tĩnh không tiếng người, tâm hồn hòa nhập thiên nhiên có thể tăng đến max. Thi thoảng sẽ nghe đc tiếng hát của người cụ ông cụ bà theo đúng chất Trung Quốc xưa cổ luôn. Bạn từng xem phim kiếm hiệp thì chắc cũng đã xem những cảnh người nông dân sống ẩn dật trong rừng núi cất tiếng hát khi trên đường trở về nha. Giọng ca đầy nội lực và trong trẻo hòa với tiếng mưa tí tách, tiếng gió của độ cao gần 3000m thích gì đâu !
Trở lại vấn đề chính là thông tin. Đây là phần tiếc nuối nhất trong chuyến đi 10 ngày lần này. Ban đầu kế hoạch là mình sẽ ngủ trên Kim Đỉnh nhưng khi tham khảo trên 1 số diễn đàn việt có, Trung có thì thấy bảo là ks trên Kim Đỉnh rất ít, rất mắc, rất khó tìm được phòng, không khí loãng, thiếu oxy, khó thở, rất lạnh....vâng vâng và vâng vâng và thế là mình bỏ ý định. Nhưng sau chuyến đi thì mình muốn chia sẻ thế này. Khách sạn trên Kim Đỉnh ít thiệt, nhưng nhà nghỉ và nhà dân có dịch vụ lưu trú thì không có thiêu đâu nhé, vẫn đảm bảo nước nóng và chăn mền cho bạn giá từ 45 đến 60 tệ 1 người thôi. Còn chuyện không khí loãng, thiếu oxy, khó thở, lạnh .....thì đều nằm ở khả năng cho phép chịu đựng của mình cả. Theo mình nếu đến ngày đi bạn còn do dự có nên ở lại trên núi hay ko? không sao cả, bạn cứ trả phòng dưới núi, KS có phòng cho khách gửi đồ miễn phí, muốn gửi mấy ngày thì gửi, bạn chỉ mang theo balo bỏ vào những thứ cần thiết nhất để nếu thích bạn có thể ở lại trên núi bất cứ lúc nào còn không thích thì xuống núi lại thôi. Mình tiếc lắm lắm, đã bỏ lỡ mất cảm giác màn đêm và bình mình trên ngọn núi này. Ah đến đây mình còn sống là do cái bình giữ nhiệt cả đấy, sáng ra rót đầy bình nước nóng, những lúc thế này uống đc 1 ngậm nước nóng là khỏe lắm luôn
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29985406320/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30254138016/in/dateposted-public/
Bạn có thể yên tâm chuyện đi lạc đường nhé, vì đường lên Kim Đỉnh chỉ có 1 đường thôi, là đường bậc thang tam cấp. Có vài chỗ nghỉ chân, có toilet công cộng, và có vài quán ven đường. Bạn mệt cứ thoải mái ngồi nghĩ, lấy đồ ra ăn nhé, ko cần phải vào uống nước mới được ngồi đâu. vì mình thấy những quán có đặt những cái ghế dài ấy đều ghi dòng chữ " tùy ý ngồi, tùy ý nghỉ mệt".
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30295116655/in/dateposted-public/
Ngày mưa nên khi lên đến Kim Đỉnh chỉ toàn là sương mù tầm nhìn bị hạn chế . Tiếc!
Lên thì lâu thật nhưng khi xuống thời gian chừng 1 tiếng đổ lại thôi hà. 1 lần nữa mình lại là những hành khách gần như cuối cùng và cũng mệt quá nên mình next Vạn Niên Tự luôn. Ôi 6g tối ngồi chuyến xe về bến. Chỉ vọn vẹn 3,4 người khách, mưa tầm tả và ngày càng lớn. Lạnh lẽo quá!
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29658953774/in/dateposted-public/
KS Teddy bear
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29666450204/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30211596531/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30210959451/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30297266295/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30211574541/in/dateposted-public/

Last edited:

Ngày thứ 4 : Tham quan Báo Quốc Tự - về Thành Đô ra Quãng trường Thiên Phủ chơi , dạo phố mua đồ đẹp mặc cho đẹp.
Sau 2 ngày mở mắt ra là leo trèo đến tối thì hôm nay là ngày nhẹ nhàng hơn. Đến chùa Báo Quốc vào thứ 2 nên phải nói là nó nhẹ nhàng hơn cuối tuần nhiều. Nơi này cách bến xe đi bộ chừng 13 phút. Không phải chỉ mỗi cái chùa không mà khu vực này ...phải nói sao ta ah cho là giống như Thiền Viện Trúc Lâm ở Đà Lạt đi nhưng rộng lớn hơn nhiều. Có thác nhỏ( nhân tạo hay không thì không biết), có cây cầu nguyện, có những hàng trúc phủ quanh 1 đoạn đường đi. Tất cả chúng đều nằm ngoài khuôn viên của chùa. Mình chủ yếu đi chùa Báo Quốc nên không la cà xem xung quanh và chỉ hướng đến chùa mà đi thôi. Vé tham quan Báo Quốc Tự là 8 tệ. Đến đây cảm giác thật sự không tệ chút nào, không hiểu sao tâm trạng lại vô cùng nhẹ nhàng và thoải mái đến thế. Đứng trên gác cao nhìn quang cảnh trong khuôn viên chùa, tai lắng nghe tiếng tụng của các ni và cả tiếng chim hót nữa, mắt từ từ nhắm lại hít thật sâu, ngẩn mặt lên hứng lấy làn gió mát. Mình trong đời sẽ không quên cảm giác này. Đi từ 10 giờ sáng mà đến 3 giờ chiều mình mới trở về bến xe mua vé về lại Thành Đô. Thiệt là ở đây làm người ta vô thức về thời gian mà.
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30302264305/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30267264936/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30186665092/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30186748822/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30267262376/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30216553441/in/dateposted-public/
Quãng trường Thiên Phủ là trung tâm của Thành Đô, ở đây cho mình cảm giác hoàn toàn có thể yên tâm về khoản an ninh. Tuần tra có mặt ở khắp nơi. Camera an ninh thì phủ khắp nên đừng có hồng mà xả rác nha haha. An tâm tha hồ móc đt ra live về cho cả nhà xem cảnh trung tâm Thành Đô về đêm. Thiệt là thành phố để lại ấn tượng rất tốt trong lòng du khách.
Đi uống cafe, đi mua sắm quần áo, thưởng thức món ăn tại nhà hàng trên cao......thỉnh thoảng cũng nên đối xử tốt với bản thân tí chứ tôi ơi.
(nhận xét: cafe hài lòng, mua sắm hài lòng, thức ăn hic hic không dám chê dở nhưng thật khẩu vị người Tứ Xuyên nói chung là khác mình quá)
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30275592696/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29679998443/in/dateposted-public/

Last edited:

Ngày thứ 5 đi Cửu Trại Câu:
Vé đi Cửu Trại Câu là 142 tệ 1 chiều, nhưng nếu bạn mua vé 2 chiều đi và về luôn thì rẻ hơn tí. Những bạn không có kế hoạch khác ngoài Cửu Trại Câu thì cũng nên mua vé 2 chiều để đở mắc công bạn lại phải bận tâm tìm cách mua vé bận về khi đã tham quan xong Cửu Trại Câu. Vì Mình còn có kế hoạch ở Tùng Phan nên chỉ mua 1 chiều. Những bạn có kế hoạch ở Hoàng Long , Tùng Phan thì mình chia sẻ thế này:
về thời gian di chuyển:
Từ Thành Đô đi Cửu Trại Câu khoảng 10 tiếng ngồi xe.
Từ Thành Đô đi Tùng Phan Khoảng gân 7 tiếng ngồi xe.
Từ Cửu Trại Câu đi Hoàng Long mất 2 tiếng.
Từ Cửu Trại Câu đi đi Tùng Phan mất 3 tiếng.
Từ Hoàng Long đi Tùng Phan mất 45p đến 1 tiếng.
Về vấn đề mua vé xe :
Thành Đô - Cửu Trại Câu: vé xe tuy nhiều nhưng vẫn phải mua trường vài ngày vì lượng người về đây rất lớn. Mua vé tại bến xe Xinnanmen và bến xe Chadianzi đều được. Chadianzi có chuyến đi lúc trưa trưa tí còn Xinnanmen thì không. Mình thì đi chuyến 7AM đúng. Nên đi chuyến 7h hoặc 7h30 . Đến CTC sớm 1 tí vì còn phải di chuyển về khách sạn, và sắp xếp cho việc đi tham quan Cửu Trại Câu vào ngày mai.
Thành Đô - Tùng Phan: mặc dù vẫn có xe từ Thành Đô đi Tùng Phan nhưng vé khó mua hơn vì số chuyến trong ngày không nhiều. Mình thấy nếu bạn có kế hoạch đi Tùng Phan thì nên chọn chiều về lúc tham quan xong Cửu Trại Câu là hợp lý nhất. Khi đó vé bạn mua sẽ là Tùng Phan về Thành Đô giá là 110 tệ và dễ mua hơn.
Cửu Trại Câu - Hoàng Long : Chặn này cũng có bus, nhưng bạn phải mua vé hôm hôm trước. Giá mắc hơn 1 tí là 100 tệ cả đi lẫn về, cái này là dạng xe đò, xe dù nên nhiều lắm đi lang thang mà chủ xe đưa cho mình cả đóng danh thiếp hihi. Hoặc nếu đi nhóm nhiều người thì bạn bao xe là hay nhất. Khoảng 170 đến 200/ 1 chiều. Chia ra là còn rẻ hơn. Hihi nhưng tại đây mình thấy nếu bạn nào có kế hoạch đi Hoàng Long và cả Tùng Phan mà hành lý nhiều thì đi Tùng Phan nhận phòng để hành lý trước rồi từ Tùng Phan đi Hoàng Long chơi sẽ tiện hơn.
Cửu Trại Câu - Tùng Phan : giá vé xe bus là 40 mấy tệ, nhờ ks mua dùm thì là 50 và phải mua trước mới ổn ra đến bến xe mới mua sợ ko còn vé vì xe bus tuyến này không nhiều. Bao xe là 240 tệ/chuyến.
Hoàng Long - Tùng Phan : Thiệt là xe bus thì mình không có thấy nhưng xe dạng như lúc ở Nga mi đi Lạc Sơn thì nhiều. Cứ đến ngay khu vực bến xe là sẽ có người hỏi bạn muốn đi đâu, bạn đưa chữ ra cho họ xem và thương lượng giá cả. Còn không thì bao xe tầm 100 tệ theo như chào giá của 1 chú tài xế mà mình nói chuyện.
Trở lại ngày thứ 5 của mình. Sáng 7 giờ lên xe xuất phát từ bến xe Xinnanmen đi Cửu Trại Câu. Tuy 10 tiếng lận nhưng ngồi xe rất khỏe, xe cứ khoảng hơn 1 tiếng là dừng lại cho khách đi wc, đi ăn vặt, hút thuốc. Đường đi phải nói là đẹp,có đoạn nhìn thấy cả núi tuyết, có đoạn đường núi giống hệt Hà Giang mình đoạn từ núi đôi Quản Bạ đến Yên Minh, có đoạn thì 2 bên đường táo chín đỏ cây, có đoạn thì lê chín vàng tươi mắt. Trên những đồi núi, đốm vàng, đốm xanh, đốm đỏ, đốm trắng phủ khắp:) sắc màu cây lá mùa thu đây mà. Trời ơi mê quá, ước gì giờ mà có chiếc xe máy cho em mượn, em lượn, em ngao du em sẽ bất chấp luôn cái vali vướng bận của mình không 1 chút đắn đo mà đi theo tiếng gọi con tim :dien:dien:dien
Cơn mưa bất chợt liền nhanh chóng qua đi, cầu vòng đẹp lung linh hiện ra trên nền bầu trời trong xanh đón chào du khách này. Đó , đó biểu sao mà trong lòng không nảy ra ý nghĩ sẽ quay lại nơi này trong tương lai gần cơ chứ.
(Không biết Khai Phong phủ của Bao đại nhân chung quy là nằm nơi mô chứ thiệt mà haizz đi qua những đoạn này lại không được xuống xe là ức lắm luôn. Em ghim bác tài :)) )
Khách sạn mình ở tại CTC là Friendship .Từ bến xe đi bộ về ks khoảng hơn 30phút tí. Ngồi taxi nếu không trả giá thì 15 tệ còn trả thì 10. Thật ra khách sạn có pick up miễn phí, đến bến xe đt anh chủ sẽ ra đón, trong chuyến đi TQ lần này mình không có mua bất cứ cái sim nào nên cứ taxi mà leo lên thôi. Khi còn ở VN đoạn này làm mình lo lắng nhất nè. lo lắm, đến nơi trời đã tối, thung lung 2 bên là rừng núi hoang vắng, con gái như mình ngồi taxi đoạn thế này về ks có phải là nguy hiểm không chứ, chả phải báo tuổi trẻ cũng vừa đăng cô gái trẻ bị sát hại trong taxi khi trên đường đi lễ nhà thờ hay sao. Hihi đến nơi thì biết là một mớ không nhỏ nơ ron thần kinh của mình đã bị chết vô ích. Đoạn đường từ bến xe về ks toàn người với người, xe với xe không thôi, khu vực này rộng lớn và vô cùng đông đúc hen, biểu sao mau già hen!
Xe mình bác tài chạy chậm với có khúc đường đang sửa nên tận hơn 6giờ chiều mới đến bến xe. Sau khi nhận phòng, sàn sàn thêm 1 hồi đến hơn 7giờ tối mình đi bộ ra cổng CTC mua vé đặng mai đi tham quan Cửu Trại Câu. ( 7 giờ tối chứ trời chưa có tối đâu nha) Vé mua tại máy bán vé tự động thì lúc nào mua cũng đc không sợ đóng cửa như ở quầy bán vé nhưng chỉ mua được loại vé bình thường, tức là 310 tệ thôi nha, còn mà sinh viên, học sinh, người già, trẻ em túm lại là thuộc đối tượng miễn giảm thì không mua đc tại máy bán vé. Đi bộ tàn tàn ra đấy hơn 20 phút ấy mà lại bị ức, máy không nhận tiền mặt người ơi, người đành quay về nhờ ks mua vé thôi. Phải nói là rất nên mua vé trước các bạn ơi, 7 giờ mở cổng, phải là 1 trong những người đầu tiên ngồi vào được chuyến xe tham quan nhánh phải đầu tiên trong CTC không thì sẽ tiếc đấy!
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30351682495/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29721534854/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30351682945/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30265535331/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30316451686/

Last edited:

Ngày thứ 6: Cửu Trại Câu
Bên dưới mình sẽ up hình bản đồ trong CTC kèm chú thích những điểm tham quan cho lịch trình vé cổng 1 ngày.
So với một số người nào đó mà báo chí thường đưa tin thì sợi dây rút kinh nghiệm của mình ngắn hơn nhiều. Rút kinh nghiệm lần ở Nga Mi đêm qua mình không ăn chơi nhảy múa gì cả. Đúng 6g40 mình có mặt dưới khách sạn để được anh chủ đẹp trai hộ tống ra cổng CTC miễn phí. Đúng 7AM mình qua quầy soát vé vào CTC mà không phải sếp hàng hay chờ đợi bất cứ điều gì, liền đi ngay lên xe chở khách vào điểm tham quan nhánh phải.
CTC mình dám chắc là 1 ngày sẽ tham quan không hết tự rộng quá mà. Hihi do dự báo thời tiết ngày tiếp theo sẽ mưa nên mình đã không mua vé thêm 1 ngày nữa chứ thật ra muốn lắm tự đẹp quá mà. 1 ngày sẽ không tham quan hết nên tận dụng thời gian 1 cách tốt nhất hen!
Về di chuyển trong CTC:Cơ bản là xe sẽ thả bạn đến điểm tham quan cuối cùng của mỗi nhánh từ đó bạn đi bộ hoặc bắt xe ngược lại để tham quan từng điểm. Đường nhựa xe chạy, đường đi bộ bằng gỗ sát bên đường nhựa, và đường bằng gỗ phía bên kia hồ mà xe không vào đc. Sẽ có nơi đứng ngắm từ phía đường gỗ sát gần đường nhựa đẹp hơn và ngược lại có nơi ngắm từ hướng đường gỗ phía bên kia hồ sẽ đẹp hơn. Việc di chuyển trong CTC mình ra hẳn 1 chiến lược luôn cơ. Bạn thử nghĩ xem 1 nơi đẹp thế này nếu chỉ có bạn hoặc chỉ vài người thôi nhẹ nhàng hít thở, từ từ cảm nhận, chầm chậm ghi lại trong đầu cảnh sắc này so với việc nơi đấy ầm ầm cả chục ngàn người lo ó, chen lấn, xô đẩy thì sẽ khác biệt thế nào. Với mình tại ở CTC có 3 móc thời gian mình yêu nhất là từ 7h30 đến gần 8h30, từ 13h đến 14h 30 và từ 17h đến 18g40. Những giờ này có khi chỉ có mỗi mình, có khi thỉnh thoảng thấy vài người, hoặc xung quanh chừng chục người đỗ lại. THỜI GIAN CÒN LẠI TOÀN LÀ NGƯỜI KHÔNG THÔI. Hihi chiến lược mà mình sữ dụng là rời ra cách sống bầy đàn, mình đi ngược với hướng số rất rất đông người đi. Một số người cho rằng hồ này thì mấy giờ sẽ đẹp nhất, hồ kia thì mấy giờ sẽ đẹp nhất, mình đi ngược lại như vậy liệu có ngắm đc cảnh đẹp nhất không? Tùy cảm nhận của mọi người nhé, với mình thì ngoài yếu tố cảnh là đẹp nhất ra thì mình không gian cũng rất quan trọng. Hihi
Hình ảnh 1 số điểm tham quan:
1/ Trường Hải : trong khoảng thời gian 9AM
Hình chụp nhiều gốc độ. Tại khoảng khung giờ này đi xuống phía sát hồ sẽ thấy đc cả hơi nước mờ ảo bóc lên từ hồ nữa. Cả mặt hồ như sương khói. Đến đây thì không thể up hình chụp bằng đt được nữa rồi kaka
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30103464670/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30364667846/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30400808915/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30400965055/in/dateposted-public/
2/ Ngũ Hoa Hồ : trong khoảng thời gian 5PM
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30401303725/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30284539522/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29769575573/in/dateposted-public/
3/ Ngũ Sắc Trì : trong khoảng thời gian 11-12AM
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30104164180/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30315418181/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30315362931/in/dateposted-public/
4/ Hồ Tiễn Trúc : khoảng 7h30
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30365422156/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30401562115/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30417044075/in/dateposted-public/
5/ Hồ Gương : khoảng 8h
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30314949391/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30103761400/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30119935680/in/dateposted-public/
6/ Thác Trân Châu: khoảng 6 PM
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30104897740/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29785143283/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30300348732/in/dateposted-public/
7/ Khu vực từ từ hồ Song Long đến thác Nặc Nhật Lãng : khoảng từ 12h30 đến 3h45 PM , đoạn này phải nói là cảnh vật hữu tình , không tiếng người, chỉ có tiếng nước chảy , tiếng chim nữa chứ. Cảm giác CTC là của riêng mình. Hài lòng ghê nơi
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30300358152/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30365510246/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30104496060/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30104547930/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29771860544/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30316009091/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29785157213/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30417040665/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29785161143/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30380737756/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30417026685/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30330761131/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29786245054/in/dateposted-public/
8/ Những đoạn đường di chuyển : di chuyển giữa các điểm có thể ngồi xe có thể đi bộ nhưng đường đẹp thế này sao mình có thể ngồi xe cơ chứ. Một du khách bị say xe cho hay.
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30330887911/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29786260134/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30417046245/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30417019155/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30119938780/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30380709256/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30300336982/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/29786218414/in/dateposted-public/
9/ Còn đây là phiên bản Hồ Ngũ Hoa khi nắng thưa dần và người thì đã về hết. Chỉ muốn hít thở ,thả hồn vào cảnh vật nơi này không chụp choẹt gì nữa. hihi bay bỗng đã đời móc đt chụp vội 1 tấm trước khi bị hộ tống ra ngoài.
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30300352162/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/18753373@N08/30330755161/in/dateposted-public/

Bản đồ Cửu trại câu mình khoanh vùng và đánh số như thế này để trong 1 ngày tận dụng thời gian từ 7h sáng đến 7h tối theo mình là có thể đi được hết những điểm nổi bật nhất của CTC mà vẫn có thể thưởng thức cảnh vật chứ không phải vật lộn với thời gian.

Last edited:

Toàn ảnh đẹp mà bác chủ up không lên hình nhỉ ?

Up phụ thử :D

Tại không biết cách up bác Gasman ơi :)). Thanks bác nhiều nghen. Hic còn cái bản đồ mình chia khu trong CTC không up được nên ngưng viết hỗm rầy.....hay nhờ bác chỉ cách up được không ạ?:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back