What's new

[Chia sẻ] Stress, căng thẳng vì công việc=nghỉ việc và đi phượt

Chuyện xảy ra cũng 2 năm rồi, giờ kể lại để nhớ một ngày ta đã sung, hahaha
Công việc bực bội quá các bác ạ, một ngày làm việc bắt đầu lúc 7g sáng đến 11g30, chiều từ 1g đến không biết mấy giờ, có khi 11g tối không chừng. 1 tuần họp chừng 10 cuộc họp, mỗi cuộc họp chừng 2 đến 3 tiếng, trong đó nghe chửi hết 3/4 thời gian họp. Một ngày nọ, bực bội lắm rồi, con mụ sếp già của em không có chồng các bác ạ, "Con mẻ" rất là soi mói, em đi WC mà cũng hỏi em đi đâu...Thế là em nóng máu lên nói lại "Con đi shitt cô muốn đi chung không?" Thế là bả chửi em là mất nết này nọ... họp kiểm điểm em. Trong lúc họp kiểm điểm em làm cái đơn nghỉ việc để sẵn, lúc vô họp em chìa ra và nói em nghỉ phép trong thời gian đợi giải quyết trước con mắt ngơ ngác pha lẫn tức giận. Lúc em bước ra cửa thì bà ấy hét lên " Nếu cậu bước ra khỏi cửa đó thì đừng quay trở lại nữa"...hô hô buồn cười. Em lấy xe không về nhà mà đi đến quán cà phê quen thuộc làm một cốc cà phê và nghĩ đến dự định sắp tới. Làm Nhà nước nó khốn nạn như vậy đó...

5 by Tuấn Nguyễn Anh, trên Flickr

_MG_0008 by Tuấn Nguyễn Anh, trên Flickr

Chuyện xảy ra cũng 2 năm rồi, giờ kể lại để nhớ một ngày ta đã sung, hahaha
Công việc bực bội quá các bác ạ, một ngày làm việc bắt đầu lúc 7g sáng đến 11g30, chiều từ 1g đến không biết mấy giờ, có khi 11g tối không chừng. 1 tuần họp chừng 10 cuộc họp, mỗi cuộc họp chừng 2 đến 3 tiếng, trong đó nghe chửi hết 3/4 thời gian họp. Một ngày nọ, bực bội lắm rồi, con mụ sếp già của em không có chồng các bác ạ, "Con mẻ" rất là soi mói, em đi WC mà cũng hỏi em đi đâu...Thế là em nóng máu lên nói lại "Con đi shitt cô muốn đi chung không?" Thế là bả chửi em là mất nết này nọ... họp kiểm điểm em. Trong lúc họp kiểm điểm em làm cái đơn nghỉ việc để sẵn, lúc vô họp em chìa ra và nói em nghỉ phép trong thời gian đợi giải quyết trước con mắt ngơ ngác pha lẫn tức giận. Lúc em bước ra cửa thì bà ấy hét lên " Nếu cậu bước ra khỏi cửa đó thì đừng quay trở lại nữa"...hô hô buồn cười. Em lấy xe không về nhà mà đi đến quán cà phê quen thuộc làm một cốc cà phê và nghĩ đến dự định sắp tới. Làm Nhà nước nó khốn nạn như vậy đó...

5 by Tuấn Nguyễn Anh, trên Flickr

_MG_0008 by Tuấn Nguyễn Anh, trên Flickr

Hihi ... đọc bài này của con chú cũng nhớ tới chuyện của chú ... hồi năm 1982 chú ra trường chú ( chú học mỹ thuật SG ) thích Dalat nên cắt hộ khẩu lên làm ở nhà văn hóa tỉnh được gần 6 tháng thì cũng chửi nhau với thằng giám đốc rồi bỏ việc luôn . Từ đó thề với lòng mình là ko bao giờ đi làm nhà nước nữa .

Hi hi, zay là con với chú cùng hoàn cảnh rồi. Bây giờ làm Nhà nước thì đố có ai dám phượt dài ngày, con xin nghỉ phép có 2 ngày là nó nhặng xị lên rồi. Thế là con nghỉ việc. Hihi, thề không dính tới bọn Nhà nước nữa.

Lần đầu tiên trong mấy năm trời mình thấy ngồi uống cà phê mà lòng thanh thản, vui vẻ thấy lạ...Vì cũng chẳng có cái dự định gì nên mình quyết định đi hoang vài ngày, không cố định thời gian, cũng không biết đị đâu, không theo lộ tuyến nhất định nào, chỉ là đi rong chơi thôi, cho bõ những ngày hành hạ thể xác; ngoài kia một thế giới bao la đang chờ đợi, cứ đi đã, đến đâu hay tới đó. Như Dế mèn phiêu lưu ký. Điện thoại cơ quan gọi, kệ mie nó đi, sếp gọi à, cút đi. Phòng kế toán gọi lên nhận tiền nghỉ việc và quyết định, à cái này thì phải lên thôi để có tiền đi hoang chứ. Và sau khi hoàn thành mọi thủ tục giấy tờ này nọ thì tôi phắn....
Ngày....tháng...năm... Tôi đáp chuyến bay đến Quảng Bình, từ đó thuê xe máy đi rong, bắt đầu những chuỗi ngày đi hoang....

IMG_0230 by Tuấn Nguyễn Anh, trên Flickr

Từ đây em ngược ra Quảng Trị thăm nghĩa trang Trường sơn, thật khó diễn tả cảm xúc khi ghé nghĩa trang Trường sơn, có một chuyện là khi em khấn vái và thắp nhang thì đột nhiên trời gió to các bác ạ, đột nhiên em nghĩ tới mấy chuyện tâm linh mà rợn rợn.

IMG_0158 by Tuấn Nguyễn Anh, trên Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,183
189,945
Latest member
Karide
Back