What's new

[Chia sẻ] Hàn Quốc (7/10-16/10) Tôi Đến và Đi Bằng Những Cơn Mưa

HÀN QUỐC (7/10-16/10) TÔI ĐẾN VÀ ĐI BẰNG NHỮNG CƠN MƯA

Vốn là người ham đi đây đi đó để mở rộng tầm mắt cũng coi như là xả stress nên tự đặt mục tiêu cho bản thân là mỗi năm phải đi ngoài một lần =)) Đã từng lang thang khắp nẻo đường của Bangkok, Vientain, Singapore, Kuala Lumpur, Siem Reap nhưng chưa lần nào ra khỏi các nước Đông Nam Á nên năm nay tự nhủ phải đi đâu đó Nhật, Trung, Hàn gì đấy cũng được. Nghe ham hố dễ sợ :D :D :D

Ban đầu mình tính đi Nhật vì quá nỗi yêu đất nước này nhưng khi tiến hành làm hồ sơ xin visa thì gặp ngay anh THƯ MỜI -_- Điện thoại hỏi LSQ thì các chị ấy bảo là dù có du lịch cũng phải có thư mời mà thư mời lấy móc đâu ra (NO) làm dịch vụ thì oimeoi giá trên trời nên thôi em đi Hàn cho lành vậy. Tuy nhiên, nhờ ss daugaunhoibo mà mình mới biết là đi Nhật du lịch thì chả cần có thư mời gì cả, cứ làm đủ giấy tờ mà nộp thôi. ( Cái này có web của Nhật check hẳn hỏi) Nên vì thế Nhật ơi, năm sau nhé :) :)

Nói hơi lan man rồi, mình quay lại chủ đề chính. Nhật không được à, vậy thôi đi Hàn nên mình bắt đầu vào việc chuẩn bị từ xin visa cho đến đặt VMB, khách sạn,, lên lịch trình các loại. Ôi ta nói nói cực kỳ là gian khổ =)) mà nhờ thế khi qua đó mới thấy dễ dàng chứ ko là dễ rối lắm.

Vì đây cũng là lần đầu mình viết nên bà con bỏ qua mấy lỗi lặt vặt nha. Hihi

Vé Máy Bay và Visa

Đầu tiên thì mình sẽ chia sẻ tổng quan những điều cần phải chuẩn bị cho chuyến du lịch HQ.

1. Vé Máy Bay

* Đà Nẵng - Incheon

Hiện nay, từ VN có rất nhiều hãng bay thẳng đến Hàn. Mình ở Đà Nẵng nhưng đã có đến 6 hãng hàng không bay trực tiếp. VNA, Korean Air, Asiana Airlines - không phải đại gia nên tạm biệt 3 em này dù VNA đôi khi canh vé rẻ cũng được giá tốt nhưng chua quá nên thôi skip =)) Còn lại mấy em giá rẻ đều của Hàn Quốc cả bào gồm Jin Air – hãng con của Korean Air, Jeju Air, T’way Air.

Riêng mình vì không muốn transit tại HN hay HCM nên ko ngó ngàng đến Vietjet dù vé có rẻ đi chăng nữa.
Mình book vé của Jin Air với giá 300 USD ( tầm 6.700.000 VND) ngay đợt khuyến mãi nhưng nó chỉ áp dụng cho vé khứ hồi nên vì thế mà phải thay đổi lịch trình – nhưng mà cũng may sự thay đổi này quá đúng đắn vì ban đầu mình định bay về VN từ Busan bằng Air Busan nhưng ai ngờ là thời điểm mình đi Busan vừa mới bị bão càn quét nên thấy may hết sức.
:):)

Còn các em khác như Jeju hay T’way thì vé cũng dễ thở hơn nhưng đợt mình đi so sánh giá của Jin Air vẫn OK nhất..
Nói về Jin Air thì hãng này ở VN chỉ khởi hành tại ĐN và HN thôi, HCM vẫn chưa có. Tuy là hàng không giá rẻ nhưng thật sự là dịch vụ khỏi chê, phục vụ ăn uống đường hoàng không khác gì VNA cả ( Cái này mình sẽ cụ thể hơn trong những phần sau). Hành khách được 15kg hành lý ký gửi và 12kg hành lý xách tay. Wow, khỏi lo nhé, thế này thì tha hồ váy áo và quà cáp nhé =))

Tuy nhiên LƯU Ý là khi thanh toán bằng thẻ các bạn phải mang theo thẻ đó để đối chiếu lúc check-in chứ không là phải trả tiền một lần nữa đấy. Điều này hơi bất cập nhưng chỉ ở VN chứ lúc mình về thì bên Hàn nó ko kiểm tra đối chiếu thẻ gì cả.

* Seoul – Jeju

Đặt vé đi Jeju thì chỉ có Jeju Air, Eastar Jet và T’way thôi còn Korean Air, Asiana Airlines thì vé đắt và Jin Air thì khi book vé nội địa nó chuyển qua tiếng Hàn và không thể thanh toán bằng thể quốc tế được.
Mình đặt vé khứ hồi của Jeju Air, hết 1.500.000 VND khứ hồi, 15kg hành lý ký gửi.
Các website của Jeju Air, Eastar Jet và T’way đều có tiếng Anh và thanh toán được bằng thẻ quốc tế nên mọi người đứng quá lo nhé.

2. Visa

Khi nói về Visa thì rất nhiều topic đã chia sẻ về vấn đề này. Ở đây mình chỉ nhấn mạnh lại một số điều cơ bản. Thứ nhất là đừng nên quá lo lắng, nghe người này nói thế kia người kia nói thế nọ mà sợ là không xin được. Căn bản mình thấy xin visa Hàn không khó và bạn chỉ cần tuân thủ đúng mọi yêu cầu của LSQ.

Hồ sơ xin visa gồm có:
- Hộ chiếu ( còn hạn ít nhất 6 tháng)

- Ảnh 4.5x4.5

- Tờ khai visa, có thể download lại website của lãnh sự

- Chứng minh nghề nghiệp: hợp đồng lao động, bảng lương, sao kê lương các loại. Đối với sinh viên thì giấy xác nhận sinh viên (tốt nhất là dịch, công chứng nha) và kèm theo thẻ SV photo luôn cho chắc ăn

- Chứng mình tài chính: Cái này rắc rối nhất đây.
Tài khoản tiết kiệm 5000 USD hoặc 100 triệu VND ( gửi trước 3 tháng nhé). Cái này đến ngân hàng xin giấy sao kê và photo thêm sổ tk nộp theo luôn.
Ngoài ra ai mà quá sợ thì có xe hơi, ô tô đất đai gì thì cứ cho mấy em nó vô luôn nhé và nhớ là dịch công chứng cho chắc ăn dù phải tốn lúa khá nhiều =))
Đối với HSSV thì phải có Thư bảo lãnh của bố mẹ (có bản dịch tiếng Anh), sổ TK của bố mẹ, photo chứng minh thư của, giấy khai sinh hoặc hộ khẩu ( dịch TA hết) để chứng mình quan hệ.

- CMND photo ( dịch hay không dịch gì cũng được cả)

- Lịch trình: Càng chi tiết càng tốt ha. Đi chung mấy người thì chỉ cần nộp 1 bản thôi, đợi mình xin visa hồ sơ đứa nào cũng kẹp 1 bản là chị nhận hồ sơ trả lại hết.

- Booking VMB, KS:
VMB thì chả cần đâu vì nhỡ mà tạch thì có nước tiền tất tật mang :D nên chỉ cần booking khách sạn thôi. Các này thì dễ rồi, mình ko nói nhiều. Riêng về ks mình ở thì lát nữa sẽ báo cáo đầy đủ

hêm 1 tý về hồ sơ, mình tính kỹ lưỡng, thà dư chứ không thiếu nên chuẩn bị rất kỹ, mọi thứ đều dịch TA và công chứng cả. Về chứng minh tài chính thì ngoài sổ TK hơn 100 triệu ra thì mình vẫn nộp thêm giấy tờ nhà đất vì bố mẹ cho đứng tên 1 miếng đất.
Bên cạnh đó, vì đang là SV năm cuối nên mình phải xin giấy xác nhận SV và nộp kèm là sổ TK của bố mẹ, hộ khẩu và thư bảo lãnh.

* Còn về việc đi xin Visa thì có quy định rồi, khu vực nào sẽ nộp ở HN ( ĐN trở ra) , khu vực nào nộp ở HCM ( ĐN trở vào).

Hôm mình đi xin visa thì 6h sáng bay từ ĐN ra HN và bắt taxi bay thẳng đến tòa nhà Charmvit số 7, Trần Duy Hưng. Cứ nghĩ mình đến sớm vì ĐSQ làm việc từ 9h nhưng ai dè 8h đến nơi thì thấy rồng rắn :) mà đa số là các bác các cô xin visa thăm thân, lao động.

Ngồi chơi một lát thì xếp hàng lấy số, anh trai phụ trách cái này sẽ hỏi mục đích đi Hàn để lấy số thích hợp. Lấy số xong ngồi chờ đến lượt thôi. Vì sáng đó ít người nộp visa du lịch nên tầm 20’ sau là đến lượt mình vào nộp hồ sơ. Lưu ý mình nghe nói là visa du lịch đoàn sẽ chỉ nộp vào buổi chiều nên các bạn tự túc nên đi buổi sáng cho khỏe nhé.
Mình đi nộp cho 3 người. Đưa hết hồ sơ cho chị gái, chỉ kiểm tra hết cả 3 bộ và như mình đã nói ở trên lịch trình và booking người ta chỉ cần 1 bộ thôi nên trả lại hết. Đau khổ, tốn mớ tiền in :( Xong không có vấn đề gì cả, qua nộp tiền, 20 USD/ 1 bộ cho 1 lần nhập cảnh thời gian 3 tháng, nếu muốn 6 tháng thì 50 USD. Nộp tiền xong thì mang biên lại qua và nhận giấy hẹn 10 ngày sau trả kết quả.
Cầm tờ giấy hẹn trong tay và thở thào nhẹ nhõm, coi như bước đầu tiên done. Mà nói thật là cũng lo lắng lắm sợ ko đậu đủ 3 đứa cái vui.

Trong mấy ngày đó, không ai gọi gì cả nên biết chắc là ok rồi nên 10 ngày sau bay ra HN lần nữa để lấy hộ chiếu. Lúc này ghen tỵ với mấy bạn HN, HCM hết sức :’( ở gần nên không phải bay ra bay vô. Với lại vì sợ trễ nên ko dám book của VJ mà cứ VNA mà quất nên tiền đội tiền :(

Thời gian nhận visa là buổi chiều, và cũng như nộp phải lấy số, ngồi đợi đến lượt và vào nhận. Lúc nhận visa phải mang theo giấy hẹn, CMND của tất cả những người xin visa.
Cầm 3 visa trong tay, trong lòng vui như mở hội và Hàn ơi em đến đây.

À, mình quên nữa. Nhận visa xong mình chạy thẳng lên KTO của Hàn ở tầng 13 hay 17 gì đấy mình quên rồi để xin mấy quyển guide books và map. Các chị ở đây dễ thương vô cùng, cho sách rồi còn cho cả túi giấy mang về nữa. Đứng tám một lát với mấy chỉ thì má ơi, trễ giờ bay rồi. Hốt hoảng bay xuống sảnh, gọi taxi ra sân bay.

Không bạn ơi,mình có nói ở trên đấy. Mỗi mình đi nộp thôi, người ta vẫn nhận bình thường.

à vậy bạn nộp ở HN nên được vậy, trog SG bắt mấy ng đi là mấy ng nộp hết á, mình ở Hội An nè, nên nộp trong Sài Gòn á. Đợt tháng 4 đi mà họ bắt nộp 2ng nhận cũng 2ng nên làm qua cty. Đợt này mới đi xin lại multiple nên tự bay zô SG nộp lun :)

vậy mà em nghe là xin visa Nhật và Hàn đều rất khó. về vấn đề thư mời khi xin visa Nhật, chẳng lẽ lại ko cần ạ?

à vậy bạn nộp ở HN nên được vậy, trog SG bắt mấy ng đi là mấy ng nộp hết á, mình ở Hội An nè, nên nộp trong Sài Gòn á. Đợt tháng 4 đi mà họ bắt nộp 2ng nhận cũng 2ng nên làm qua cty. Đợt này mới đi xin lại multiple nên tự bay zô SG nộp lun :)

Khoan khoan, sao lại vậy. Mình ở ĐN nhưng hộ khẩu mình ở Hội An. LSQ bảo xin ở HN chứ ko phải HCM. Sao lạ vậy? Bạn check lại kỹ chưa

vậy mà em nghe là xin visa Nhật và Hàn đều rất khó. về vấn đề thư mời khi xin visa Nhật, chẳng lẽ lại ko cần ạ?

Cá nhân thì mình thấy xin visa Hàn không khó, thủ tục cũng không phức tạp gì mấy nên nếu bạn có ý định xin visa thì cứ tự tin lên nhé, cứ thực hiện đủ theo yêu cầu là ok. Chỉ lo là chỗ CMTC thôi.
Còn về visa Nhật thì đối với du lịch tự túc thì SG ko đòi thư mời nhưng HN nó lại đòi. Tuy nhiên mình check bên trang của Nhật thì bảo là ko cần nên là triển thôi,minh đang chuẩn bị hồ sơ đây

Cá nhân thì mình thấy xin visa Hàn không khó, thủ tục cũng không phức tạp gì mấy nên nếu bạn có ý định xin visa thì cứ tự tin lên nhé, cứ thực hiện đủ theo yêu cầu là ok. Chỉ lo là chỗ CMTC thôi.
Còn về visa Nhật thì đối với du lịch tự túc thì SG ko đòi thư mời nhưng HN nó lại đòi. Tuy nhiên mình check bên trang của Nhật thì bảo là ko cần nên là triển thôi,minh đang chuẩn bị hồ sơ đây

Em ơi, em chưa có kinh nghiệm thực tế với visa Nhật thì đừng khẳng định như vậy nếu không dẫn được nguồn chính thống. Vụ thư mời visa Nhật là rất time to time và case by case ấy :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back