What's new

[Chia sẻ] Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Ai đến rồi sẽ quay trở lại lần nữa

Chưa từng có suy nghĩ sẽ đi Hàn bởi vì ngại khoản visa "hơi rắc rối" của nhà bạn ấy, nhưng lại được chị bạn share cho cái file kinh phí của nhóm anh chị ấy đi Hàn với chi phí quá ư là hợp lý - nên chỉ trong phút chốc. Tôi và chị bạn làm cùng quyết định liều book vé máy bay khi chưa xin visa. Và cũng ngầm xác định tư tưởng với nhau là có thể sẽ "mất trắng" hơn 5tr tiền vé máy bay cho 4 chặng bay cả nội địa và quốc tế. Dự là đi Hàn xem hoa Đào nhưng lúc Vietjet tung vé 0đ, chúng tôi lại không mua được giai đoạn hoa đẹp nhất nên cuối cùng nhỡ mất mùa hoa và đi vào cuối tháng 4.
Tôi biết có rất nhiều bài share rất chi tiết và bổ ích của các mem kỳ cựu trên diễn đàn này, nhưng tôi vẫn muốn chia sẻ những gì tôi đã trải qua, thật ra cũng muốn "khoe" một ít hình ảnh để thôi thúc những ai có dự định thì hãy - kéo vali và đi như chúng tôi.

Hàn Quốc trong tôi là một đất nước xinh đẹp - người dân nhiệt tình - đồ ăn thì cực kỳ hợp khẩu vị của tôi, họ không được thiên nhiên ưu ái ban tặng những kỳ quan thiên nhiên, những "thiên đường hạ giới" như anh bạn hàng xóm to bự của chúng ta - Trung Quốc. Nhưng tôi cảm nhận rằng, họ khai thác du lịch quá thành công. Như Nami chẳng hạn - nổi lên sau một bộ film và chắc rằng ai đi Hàn cũng muốn đến đấy 1 lần cho biết - dù đi rồi mới biết chả có gì ngoài hàng cây.

Người Hàn không nói được tiếng Anh nhiều, dù cho có nói được thì cũng rất khó nghe. Thứ ngôn ngữ mà chúng tôi sử dụng nhiều nhất trong chuyến đi của mình là body language và một chút tiếng Trung ít ỏi của tôi :) - tuy là vậy nhưng mọi người cứ mạnh dạn đi, vì Hàn rất an toàn nên chỉ cần một chút liều là có thể đi được rồi. Yên tâm nhen ;)

P.s: bài viết này tôi sẽ chia sẻ các bước tôi đã từng làm và cách đi/ sử dụng app ứng dụng cho chuyến theo từng post 1 chứ không theo lịch trình tôi đã từng đi. Sau khi chia sẻ xong tôi sẽ up lịch trình chuyến đi của tôi vào tháng 4.2016 sau nhé ;)

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | xin VISA - chứng minh tài chính

1. Chứng minh tài chính:
Rất nhiều bạn gặp khó khăn trong việc xin visa đặc biệt là phần chứng minh tài chính với sổ tiết kiệm trên 100 triệu ~ 5000 anh Ôbama :) Tôi cũng vậy, chia sẻ luôn, mức lương trên hợp đồng lao động của tôi chỉ tầm 3tr8 mà chân thì lại hay đi thì lấy đâu ra 100tr mà bỏ tiết kiệm :p. Vì đi chơi tự lực cánh sinh nên cũng chẳng muốn làm phiền đến anh em bạn dì làm gì cả nên tôi chọn làm dịch vụ CMTC của ngân hàng BIDV.
Cụ thể như sau: tôi ra ngân hàng, trình bày rằng tôi muốn làm dvu CMTC để đi du lịch, thế là họ yêu cầu tôi có vé mbay + lịch trình chuyến đi + booking ksan + bản sao giấy tờ tùy thân... (bằng chứng cho chuyến đi) và tất nhiên sẽ có thủ tục ký hằm bà lằng nhằng các giấy tờ mà tôi đọc và hiểu nôm na là: họ sẽ cho tôi vay 100tr và xoay vòng số tiền đó để mở sổ tiết kiệm. Vậy nên để làm sổ 100tr tôi mất 300K tiền phí + 200K tiền mượn sổ gốc (để cầm đi đối chứng khi nộp hồ sơ visa) là tôi đã có quyển sổ đứng tên mình nhẹ nhàng rồi nha. Phần này ai có khả năng mượn được sổ của anh chị em bạn dì và sang tên thì thôi bỏ qua, thủ tục sang tên sổ cũng rất nhẹ nhàng êm ái luôn ;)

P.s: ở Sài Gòn tôi thấy hầu hết không quá khó khăn về sổ tiết kiệm, nhưng để chắc ăn, các bạn cứ làm sổ trước 1 tháng trước ngày đi nộp hồ sơ, và kỳ hạn sổ từ 3 tháng trở lên.
Ví dụ: bạn muốn nộp hồ sơ visa ngày 26/11 thì sổ của bạn nên mở trước ngày 26/10 và có kỳ hạn sổ là 3 tháng trở lên.

2. Hồ sơ nộp visa: (tôi nộp hồ sơ ở Sài Gòn nha)
- Hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng
- Hình 3.5*4.5 (phông nền trắng)
- Photo CMND
- Chứng minh công việc: đơn xin nghỉ phép + hợp đồng lao động + giấy xác nhận nhân viên (cái này tôi nộp trong Sài Gòn thì họ bỏ ra) + sao kê tài khoản nhận lương (trog SG cũng k cần nộp luôn) - tất cả các giấy tờ này nếu song ngữ thì OK không cần dịch công chứng, nếu hđồng chỉ có tiếng Việt thì có thể dịch công chứng hoặc photo công chứng bản hợp đồng bằng tiếng Việt rồi tự dịch ra tiếng Anh sau đó nhờ công ty đóng dấu đỏ treo lên bản dịch cũng OK.
- Chứng minh tài chính: bản photo sổ tiết kiệm (k cần công chứng) + sổ gốc để đối chiếu + giấy xác nhận số dư sổ Tkiem do bank cấp, ai có nhà đất, oto gì cứ photo giấy tờ ra nộp hết nhen
- Lịch trình chuyến đi + booking vé máy bay + booking ksan khớp với lịch trình​

3. Nộp Visa tại Sài Gòn:
- Địa điểm: Tổng Lãnh sự quán Hàn Quốc - 107 Đường Nguyễn Du
Thời gian nhận và trả visa (từ thứ 2 ~ thứ 6)
Nhận visa: Buổi sáng từ 09:00 ~ 12:00, buổi chiều từ 13:30 ~ 15:00
Trả visa: Buổi chiều sau 15:00
(Khi đến nhận visa, phải mang theo giấy tờ tùy thân và Giấy hẹn.
Visa một lần Visa thông thường (C-3) : 20 USD (Lệ phí visa chỉ nhận bằng tiền đôla Mỹ)​
Xem thêm thông tin ở đây: http://vnm-hochiminh.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hochiminh/visa/d_1/index.jsp

Rồi hen, 9 giờ mới bắt đầu làm việc thì tầm 8g mọi người xếp hàng ở trước LSQ, có 2 line hàng thì thường là tự túc sẽ xếp ở line bên ngoài (line sát tường là mấy anh CA ưu tiên cho các cty du lịch vào trước). Khi đi đến xếp hàng sẽ thấy 1 cái bốt CA ở trước cứ cầm CMND rồi chờ tới lượt để lên đăng ký thông tin vào LSQ.
- Khi vào trong rồi, sẽ làm tiếp thủ tục đăng ký lần nữa và được phát thẻ Visitor khi nào nộp hồ sơ xog đi ra trả lại.
- Vào đến nơi thì sẽ thấy có mấy ô đánh số từ phải sang trái lần lượt là (1), (2), (3), bên cạnh ô số (1) là chỗ máy để lấy số, lúc này sẽ có nhân viên của LSQ hỏi để bấm số cho bạn phù hợp, visa du lịch nộp ở quầy số (3)
Xem hình bên dưới để dễ hình dung, hình này tôi tìm trên mạng nên chất lượng ảnh không được đẹp cho lắm.

Lấy số xong thì ngồi chờ tới lượt nộp hồ sơ thôi nhen.

X( Lưu ý: khi đi nộp visa ở trước LSQ có đội CÒ chuyên đổi tiền và cò các bạn chi 100K để được xếp hàng vô trước, nhưng nói thật, tôi thấy nó là không cần thiết nên mọi người cứ "cân nhắc" nha ;)

P/S: Hồ sơ xin visa Multiple (ra vào nhiều lần hạn 5 năm) thì hồ sơ vẫn chuẩn bị như bên trên, nhưng lúc đóng tiền thì nói muốn nộp multiple là sẽ được đóng 80$ nhen ^^ (phải đi Hàn ít nhất 1 lần thì mới xin multi đc ạ)

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Lịch trình cơ bản

Như đã nói ở trên, tôi đi Hàn vào cuối tháng 4 vừa rồi, và tôi cũng đã xin lại visa multiple để dành cho những chuyến đi sau này của tôi đến xứ sở kim chi. Post này tôi sẽ chia sẻ về lịch trình các điểm đến nổi bật tại seoul

Lịch trình cơ bản: dưới đây là lịch tôi mới làm để xin visa cho chuyến đi tháng 1.2017 sắp tới, vì đi vào mùa đông nên sẽ có tuyết và chắc chắn tôi có để điểm đến là khu trượt tuyết vào lịch trình. Tôi không chỉ cụ thể phải đi như thế nào, tôi sẽ có post khác hướng dẫn cách sử dụng app subway cách xem giờ tàu, chuyển line (transfer), tôi chỉ note đúng exit ra gần nhất đối với mỗi điểm đến, như vậy rất dễ dàng cho mọi người đi đến điểm tham quan bởi chỉ cần lên nhầm exit bạn sẽ mất rất nhiều thời gian để đến đúng điểm bạn cần đến nhé.

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Ngủ nghỉ ở Seoul

1. Homestay book qua web https://www.airbnb.com/ hoặc app trên Iphone, rất dễ dàng tiện lợi để nhắn tin trao đổi với chủ nhà.

Đây là link trang airbnb của cô chủ nhà: https://www.airbnb.com/users/show/58952042

Người giao dịch trên site là con trai cô ấy, đi du học từ Mỹ về nên tiếng Anh rất giỏi. Nhà cô này gần khu đại học Konkuk - gần Common ground shopping center và đi Gangnam cũng gần nữa ạ. Khi sang đến nơi, anh ấy sẽ nhắn tin trên app để canh giờ ra ga subway để đón khách về nhà.

Bên ngoài ngôi nhà

Phòng double: 30,000w/ đêm bao gồm ăn sáng, rất sạch sẽ, đẹp đẽ, nhà cô cũng mới sửa sang nên đẹp lắm ạ. Chăn ấm nệm êm, đánh thẳng giấc tới 5pm cho lại sức rồi mới đi chơi nha.

Vì thấy 2 chị em về đến nơi trễ quá nên cô làm cho welcome sandwich free cho 2 chị em ăn luôn ạ

Đây là bản đồ Nam Triều và Bắc Triều cô làm bằng hạc giấy

Bữa sáng theo kiểu Hàn - cô chủ nhà làm cho 2 chị em, rất ngon, rất truyền thống ^^

2. Hostel book qua booking.com:

Fully Hong Hostel Insadong: rất gần Insadong, Changdeokgung, suối Cheonggyecheon, Dongdaemun, đi bộ qua Myeongdong được luôn nhen. Rất rất tiện. dorm có 3ng thôi, mà WC riêng trong phòng, nhân viên thì cực kỳ nice.

Ngay gần ga Jongno-3ga, bus stop 6002 từ Incheon về, link booking đây ạ:
http://www.booking.com/hotel/kr/min...dc5933a04dcd5776e57ae310X1;type=total;ucfs=1&

Rất dễ tìm đúng không ạ ^^

Map chỉ dẫn của hostel:

Dorm 3 - wc riêng trong phòng nhen (hình này tôi lấy trên internet do mải chơi nên quên chụp, ở ngoài chật hơn trong hình 1 chút)

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Phuơng tiện di chuyển - Subway

Đến Hàn Quốc chắc chắn bạn sẽ bị choáng ngợp đôi khi là lạc lối ở các subway station, nên việc tìm hiểu và lựa chọn một phần mềm hỗ trợ sẽ làm cho chuyến đi của bạn dễ dàng hơn. Không biết đối với người khác như thế nào chứ đối với riêng tôi, tôi rất thích đi subway. Lần đầu đi nước ngoài mà phuơng tiện di chuyển chủ yếu của tôi lại là subway nên tôi luôn cố gắng tìm hiểu các chỉ dẫn của các bạn nước ngoài có cả video hướng dẫn làm sao để đi lại thuận tiện nhất mà không bị lên nhầm tàu hoặc nhầm hướng. Hôm nay tôi sẽ chia sẻ những gì mà tôi biết để các bạn đi sau có thể dễ dàng sử dụng hơn.

Subway line map ở Seoul - thuận tiện đưa bạn đi bất cứ nơi đâu ngay cả gần và xa như Suwon hay Nami hay Chuncheon đều đi được nhen

Các tàu điện ngầm ở Seoul bao gồm 18 line được đánh theo số và tên gọi. Mỗi line có một số (1-9) hoặc tên cụ thể (sinbundang, Bundang, AREX ...) và mã màu.. Các trạm (station) theo tiếng Hàn, có phiên âm tiếng Anh và có cả tiếng Trung, Nhật nữa. Trong tàu điện ngầm, khi sắp đến mỗi station ngoài hiển thị trên màn hình LCD thông tin điểm đến tiếp theo còn có cả nhạc hiệu và thông báo bằng 4 thứ tiếng Hàn, Anh, Nhật, Trung.

Hiện tại tôi đang đứng ở Jongno-3ga và đang đợi tàu để đi đến Eujiro-3ga

Bảng màn hình LCD hiển thị trên tàu thông báo điểm đến tiếp theo

Bảng chỉ dẫn transfer cho điểm đến tiếp theo là theo hướng City Hall, Sindorim

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Cách sử dụng App Seoul Subway

Đầu tiên chắc chắn bạn phải tải app ấy về điện thoại của mình:

Đây là giao diện chính, bạn có thể search tên ga tàu ở biểu tượng tìm kiếm góc dưới bên phải

Khi bạn chọn một trong những station, màn hình bên dưới hiển thị: bên trên dòng màu xanh là thông tin về giờ tàu chạy, các cửa ra, thông tin của station đó như có nhà vệ sinh, thang máy hay không, và cửa ra nằm bên trái hay phải...
Ở phần màu xám bạn có thể thiết lập như là điểm khởi đầu và từ đó chọn station tiếp theo cho mình.

Lưu ý: phần "timetable" sẽ hiển thị cả chuyến tàu cuối cùng của ngày hôm đó, nên các bạn nhớ kiểm tra kỹ không thì lại ham chơi mà missed mất tàu đó nha. Tôi đã gặp trường hợp này ngay đêm đầu tiên đến Seoul và sẽ kể cho các bạn bên dưới.

Chọn một station như là một điểm đến của bạn, app sẽ show cho bạn chặn ngắn nhất, đổi line ở đâu, thời gian mất bao lâu, có bao nhiêu trạm dừng và cả giá vé nữa...

Dưới đây là thông tin cho chuyến tàu từ Seoul Station đến Sindang station. Seoul station nằm trên line màu xanh da trời line số 4 và Sindang station lại nằm trên line màu xanh lá cây line 2. Vì vậy chắc chắn phải đổi tàu khi tàu đến Dongdaemun History Cuture Park - cửa ra bên tay trái và transfer từ line 4 sang line 2.

Hình dưới hiển thị rõ ràng giờ đến, cửa ra (cửa này là cửa ra trên tàu nha mọi người)

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Incheon về Seoul

Incheon về Seoul
Từ Incheon về Seoul thì có 2 cách phổ biến mà mọi người hay sử dụng đó là BUS và SUBWAY, tuy nhiên, vì ngày đầu vẫn còn sung sức và đứa bạn đã đi nhiều lần nó dặn là đến nơi cứ đi All stop train đi cho tiết kiệm chứ đừng đi bus làm gì cho tốn tiền để chiều về khi ra sân bay đồ nhiều thì đi bus cho tiện. Thế là tới nơi tôi lọ mọ đi tìm chỗ mua thẻ T-money thần thánh và alhap lên tàu về thủ đô ^^.

Mọi người có thể xem cách đi từ khu arrival vào đến chỗ nhập cảnh và lấy hành lý nha, bạn tây này chỉ rất rõ ràng và đơn giản rồi ạ: https://www.youtube.com/watch?v=xy0tzJoU5FM

Tips: Lúc xuống máy bay nên tranh thủ đi nhanh, nếu trên chuyến bay có các bạn ng Hàn thì cứ đi theo các bạn ấy để đến khu nhập cảnh càng sớm càng tốt, vì như vậy thì khi vào làm thủ tục được nhanh hơn đấy.

Sau khi làm thủ tục nhập cảnh xong, chúng tôi theo dòng người ra đứng đợi hành lý, cửa ra là cửa C nên tôi sẽ chỉ các bạn đi theo hướng tôi từng đi nhé.
Ra khỏi cửa xong rẽ phải, đi 1 đoạn tầm hơn 100m là thấy cửa hàng book-store bên tay phải có biểu tượng bán thẻ T-money nên tôi vào mua 2 thẻ cho 2 chị em. Hình bên dưới là tôi chụp từ cửa hàng book store về phía cửa C nhé.

Đây rồi, bạn đồng hành suốt chuyến đi đây ạ

Mua thẻ xog thì cứ thẳng tiến đến cái đoạn có thang máy này, và nhìn bên phía tay trái có line điện màu tím bên trên có bảng chỉ dẫn đi ra tàu Arex

Last edited:
Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | ai đến rồi cũng sẽ quay trở lại lần nữa

Xong xuôi thủ tục hết rồi, chúng tôi bay từ Đà Nẵng vào Sài Gòn cho chuyến bay đi Seoul lúc hơn 2g sáng, vào tới nơi ngồi vật vạ chờ bay như này đây ^^

Vì chiều hôm ấy tôi vẫn đi làm, đồ đạc thì gói gém vội vàng nên 2 chị em mới ăn in ít ở nhà, sân bay giờ khuya lại càng vắng vẻ, check in xong 2 chị em đi tìm cái bỏ bụng, mèn ơi, cả cái sân bay tìm được hàng đồ ăn này đây, giá cắt cổ mà đói bụng thì phải ăn chứ sao giờ. Nên là mọi người nhớ chuẩn bị đồ ăn vô sân bay và trên máy bay ăn vặt nha. Nước thì đem cái chai không vô hứng là được rồi.

Ăn xog và yên vị đi tìm boarding gate làm giấc nhẹ nhẹ chờ "bay"

Chia sẻ một tí chỗ này, chúng tôi hoàn toàn không mua chỗ trước, nhưng chiều đó trước chuyến đi tôi đã làm check-in trực tuyến và vẫn chọn được chỗ khá đẹp - 6A nên mọi người đừng tốn tiền mua chỗ trước làm gì nhen, ghế trứoc sau gì cũng như nhau, ngồi chật và chắc tại chưn dài quá nên tôi chả tìm được tư thế thoải mái mà ngủ nữa.

Re: Mình thích thì mình đi thôi | Hàn Quốc | Trải nghiệm Jjimjilbang - tắm hơi HQ

Trải nghiệm Jjimjilbang - tắm hơi HQ
Xem phim Hàn thường thấy nữ chính đi tắm hơi hoặc ngủ nhà tắm hơi công cộng làm tôi rất thích thú với văn hóa này của họ và quyết tâm nếu đi Hàn nhất định phải thử cảm giác tắm hơi và ngủ qua đêm ở đó. Quả thật chúng tôi rất hài lòng với lựa chọn của mình - bởi đã lựa chọn đúng đắn. Sau 4 ngày giày vò đôi chân đi bộ hết sức có thể thì khi vào đây chúng tôi cảm giác như được "sống lại" và tràn đầy năng lượng cho ngày shopping điên cuồng cuối cùng.

Cảnh báo một chút ở đây là mọi người có lẽ sẽ bị sốc như chúng tôi khi lần đầu đến đây ^^ Tôi sẽ kể bên dưới nhé.

Rồi theo chân chúng tôi đi tắm hơi Jjimjibang nào, nơi chúng tôi chọn là Siloam Sauna gần Seoul station

Việc bạn cần làm là đến Seoul station metro đến exit 1 và đi theo bảng chỉ dẫn đi Gyeongui Line

Đi thang cuốn lên trên sau khi đi theo line Gyeongui nhé

Tiếp tục đi bộ theo hình dưới, qua khỏi Lotte Shops

Đi một tí ti thôi sẽ thấy cầu thang này nhé, cứ đi xuống cầu thang

Đi xuống hết cầu thang thì rẽ phải sẽ thấy chỗ này

Tiếp tục đi thẳng thấy tượng này

Cứ đi men theo vỉa hè cùng hướng đi 1 đoạn đến ngã tư lớn, có vạch cho người đi bộ sang đường thì đi sang đường như hình dưới

Tiếp tục đi thẳng thì thấy cổng của Siloam Sauna luôn nha

P.s: chúng tôi đi buổi tối để ngủ lại hôm sau nên hình ảnh chúng tôi chụp là buổi tối, hơi khó để chỉ dẫn cho mọi người nên tôi có mượn hình ảnh trên mạng để up lên chỉ cho mọi người dễ hình dung ^^

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back