What's new
Thực tình trước chuyến đi cũng không nhớ tới tuổi tác gì hết nhưng khi đến Pháp mình và bạn được mua vé vào Opera với Youth Ticket, tự nhiên như chợt nhớ ra điều này, lòng rộn ràng và tự hào ghê gớm. Ừ thì khi 25, đi ngược lại với phần lớn bạn bè, mình thỏa sức lang thang với những chuyến đi, những vùng đất mới, những trải nghiệm mà cứ nhắc đến là nhớ và trân trọng :)

Khác với những lần trước thường sẽ có nhiều thời gian tìm hiểu và lên lịch trình, Châu Âu là chuyến đi xa và lâu nhất nhưng lại là lần đi ko plan nhất. Tất cả mọi thứ lại diễn ra chóng vánh, dự định trước 6 tuần, nộp visa trước 5 tuần, có visa khi chỉ còn 2 tuần là bay, mà còn lu bu công việc nên tính ra thời gian đọc thông tin và lên lịch trình tính theo giờ chắc cũng chỉ vỏn vẹn khoảng 24h, đến nỗi có những nước, ngày mai đi tối nay mới ngồi search: where to go in Czech Republic...:)) Chính vì vậy trong bài viết này chắc sẽ ko dám chia sẻ quá nhiều về lịch trình hoặc thông tin nhiều, chủ yếu sẽ là những kinh nghiệm thực tế rút ra được sau chuyến đi mà thôi.

Mà nhiều khi unplan trip lại có nhiều điều thú vị hơn cả những chuyến lên kế hoạch kĩ càng quá ^^

Hành trình ở Châu Âu của mình trong 28 ngày, đi 7 nước: Hà Lan, Tây Ban Nha, Pháp, Ý, Thụy Sĩ, Đức, Cộng Hòa Séc.

Một trong những điều đau đầu nhất khi bắt tay lên lịch trình Châu Âu mà chắc hẳn nhiều người sẽ gặp phải đó là chọn nước nào để đi và đi đường nào cho tiện nhất. Và cũng chính vì vậy mà sẽ có hàng ngàn cái lịch trình khác nhau ở đây, vì Châu Âu lớn, có nhiều nước, mỗi nước lại có vẻ đẹp riêng cho nên nhiều khi muốn đi nhiều lắm nhưng tính tới tính lui lại phải bỏ bớt. Vậy nên tùy vào sở thích, budget, độ tiện lợi, thời gian cho phép mà bạn lên lịch trình cho chuyến đi của mình nhé. Riêng đối với mình sau khi đi thì chia sẻ lại là nếu bạn ko nhiều thời gian và đang băn khoăn chọn giữa những nước trên thì có thể skip Tây Ban Nha và Đức. Tất nhiên 2 nước này cũng có nhiều điểm hay riêng nhưng vì Tây Ban Nha thì hơi xa so với các nước còn lại và Đức thì thiên khá nhiều về lịch sử nên nếu ko có nhiều thời gian thì bạn có thể đến thăm vào những dịp khác.

Mình sẽ bắt đầu với Thụy Sĩ - nước mình thích nhất trong chuyến đi. À em xin chân thành cám ơn topic Thụy Sĩ, mời gọi của bác medela với rất nhiều thông tin bổ ích ạ.

Thụy Sĩ - Nơi mà cảnh tự nhiên đẹp đến ngỡ ngàng, dù là dân nghiệp dư hay chỉ chụp bằng điện thoại thì chụp tình cờ vẫn có thể cho ra những bức ảnh đẹp nao lòng. Đơn giản là bởi vì Thụy Sĩ đẹp, vẻ đẹp nghiêng về tự nhiên, hùng vĩ, một nét rất khác với những nước Châu Âu khác. Thụy Sĩ cũng chính là nơi mình thấy được hòa mình, được cảm, được thoải mái nhất.

Thụy Sĩ có rất nhiều điểm đến thu hút, để lựa chọn đi nơi nào cũng là cả một quá trình cân nhắc: Lucerne ngôi làng nhỏ xinh được xem là một trong những thành phố xinh đẹp nhất thế giới, Zermatt nổi tiếng lý tưởng cho leo núi và trượt tuyết, hay thủ đô Bern với nhiều ngôi nhà mang đậm lối kiến trúc cổ điển...

Cuối cùng mình quyết định chọn Grindelwald và Jungfraujoch - Top Of Europe cho chuyến đi của mình. Và thực sự rất happy với lựa chọn này.

Hành trình cụ thể trong 2 ngày ở Thụy Sĩ của mình là: Zurich - Interlaken (dừng ở Interlaken West đi bộ đến Lake Thun, sau đó đi bộ ngược lại từ Lake Thun đến Interlaken West, đi bộ đến Interlaken Ost) - Grindelwald - Jungfraujoch - Grindelwald - Brienz - Zurich. (Nếu bạn nào có nhiều thời gian hơn có thể chọn đi 1 vòng tròn, lên Jungfraujoch bằng đường Grindelwald, xuống bằng Wengen, Lauterbrunnen)

Từ Rome, Italy tụi mình bay đến Zurich của Thụy Sĩ vào buổi tối. Ấn tượng ở sân bay là mọi thứ ở Thụy Sĩ khá hiện đại, thông tin hướng dẫn rõ ràng, dễ hiểu, người ở quầy information cũng rất dễ thương. À bạn có thể đổi tiền USD hoặc tiền Euro qua CHF ở tại quầy bán vé train SBB ticket and money exchange nhé. Tỉ giá ở đây tốt hơn nhiều so với đổi tại Zurich main station đó bạn. Nếu bạn nào ở Zurich Youth Hostel (http://www.youthhostel.ch/en/hostels/zurich) như mình thì mua vé S Bahn No 24 hướng đi đến Zug và dừng ở Wollishofen station nhé. Tới đây thì xuống hầm xong quẹo phải, đi thẳng đường lên dốc, khoảng 10 phút, quẹo phải sẽ thấy khách sạn nha bạn.

Đây cũng chính là station để đến Zurich Lake, hồ này nằm bên trái, ngược lại với hướng về khách sạn của mình nhé.

Zurich Lake là một trong hai điểm nổi bật của Zurich, bên cạnh khu Old Town. Và rồi tới đây mình mới hiểu tại sao Zurich Lake này lại nổi tiếng đến vậy:

Vì cảnh này đây:

Zurich lake cũng chỉ là một cái hồ nhưng cái cảm giác bình yên, thư thái, nhẹ nhàng mà nó đem lại thì ko phải cái hồ nào cũng làm được *.* Đến đây bạn có khá nhiều hoạt động như thuê thuyền đi xung quanh hồ, tập thể dục, bơi, đi dạo bộ, ngắm cảnh, hay đơn giản là nằm trên bãi cỏ đọc sách, nghe nhạc, ngắm đôi thiên nga bơi lội rồi viết thơ, viết nhạc gì đó ^^

Và ở nơi ấy mình chụp được một tấm hình cực kì vi diệu :)

- These little stars melt my heart <3 <3 <3

Cám ơn bạn Gau Misa nha, mình viết tiếp đây:

Rời Zurich lake tụi mình bắt tram đi đến Zurich HB/ Hauptbahnhof (HB có nghĩa là main station).

Ở Zurich để đi lại trong thành phố thì tram và bus rất tiện lợi, bạn có thể mua vé 1h nếu đi ít 1-2 chuyến thôi, giá 4.3 CHF, vé 24h thì giá 8.6 CHF.

Thông tin tram:

Đường phố Zurich buổi sáng sớm rất bình yên, sạch sẽ:

Có chợ nhỏ bán hoa và trái cây, rau củ rất tươi:

Đến Zurich bạn sẽ cảm nhận được rõ ràng là Thụy Sĩ...giàu ^^ . Bởi vì ngoài việc mọi thứ rất đắt đỏ thì trên đường chủ yếu là những thương hiệu thời trang xa xỉ, đến nỗi rất ít thấy các mặt hàng bình dân, và điểm đặc biệt là ở những nơi khác việc dùng những hàng xa xỉ này chỉ thường thấy ở 1 vài khu hoặc 1 vài người, còn ở Thụy Sĩ thì điều này rất bình thường và phổ biến.

Nhân tiện nói đến đây có thêm điều này mình muốn chia sẻ đến bạn, có bao giờ bạn tò mò tại sao Thụy Sĩ lại thịnh vượng và giàu có như vậy không? Tất nhiên điều này phụ thuộc vào nhiều yếu tố: con người, giáo dục, tư tưởng, cách phát triển đất nước...nhưng một trong những nguyên nhân quan trọng đó là vì trong thế chiến, không như những nước Châu Âu khác muốn bành trướng lãnh thổ, Thụy Sĩ không tham gia vào chiến tranh, giữ thế trung lập cho nên lúc đó rất nhiều cá nhân, công ty, tập đoàn lớn đổ xô gửi tiền vào các ngân hàng ở Thụy Sĩ để đảm bảo an toàn trong thời hỗn loạn này. Chính từ đó đã giúp cho ngành Ngân Hàng của Thụy Sĩ trở nên vô cùng phát triển. Ngoài ra cùng với việc tập trung sáng tạo và đầu tư vào những mặt hàng chất lượng cao như đồng hồ, chocolate...đã giúp Thụy Sĩ có một thế đứng khá vững mạnh. Swiss made đã trở thành một bảo chứng về chất lượng cho các sản phẩm làm ra tại Thụy Sĩ.

Zurich main station khá rộng nên bạn tơí sớm xíu để tìm line tàu đi cho đúng ha. Tàu từ Zurich đi Interlaken chuyến mình đi có dừng transit ở Bern, có khoảng 5-10 phút để chạy tìm tàu nên bạn nhanh chân nhé . À lưu ý là nếu muốn yên tĩnh bạn nên tránh toa cuối thường là toa dành cho children ra, vì mấy bé chạy nhay vui đùa dữ dội lắm ^^ Yay, chuẩn bị xong hết rồi, giờ lên tàu thôi.

[video=youtube;Wt71tAOm-Yg]https://www.youtube.com/watch?v=Wt71tAOm-Yg[/video]

​Người mệt nhoài vì thức khuya dậy sớm nhưng ngồi trên tàu nhìn cảnh này đây ko nỡ lòng nào chợp mắt. Ngồi tựa đầu, ngắm cảnh qua khung cửa sổ, miên man trầm tư suy nghĩ vẫn luôn là một điều lôi cuốn lòng người của Thụy Sĩ.

Và đây là cảnh official đầu tiên của tụi mình. Ngay ở ga Interlaken West nha bạn.

Một trong những hoạt động rất được yêu thích tại Interlaken là Parasailing, lượn lờ dưới bầu trời cực đẹp, cảnh vật hữu tình này đúng là nên thử parasailing một lần trong đời ở đây :)

Vô tình bị cuốn vào sự tấp nập, vội vã của cuộc sống hằng ngày, có ai lại ko thấy lòng mình yên bình và nhẹ nhàng đến lạ khi nhìn ngắm những cảnh này:

Last edited:
À thực ra theo lịch trình ban đâù tụi mình sẽ đi bộ từ Interlaken West đến Interlaken Ost thôi nhưng vì lúc ngồi trên tàu thấy cảnh đẹp quá, chịu ko nổi nên là quyết định đi ngược lại Lake Thun để ngắm cảnh. Mình thích thì mình đi thôi...nhưng ai dè ngồi tàu nhìn ngắn vậy thôi chứ đi bộ khoảng 45 phút giữa cái nắng gắt buổi trưa với ba lô nặng mang trên vai thì cũng hơi bị đuối xíu, cho nên kinh nghiệm rút ra chỗ này cho bạn là: nhớ đem đồ nhẹ thôi, và nếu bạn cũng muốn dừng ở Lake Thun như mình thì tiện nhất là bạn nên dừng ở Thun station, chơi ở đây xong đi bộ tới Interlaken West thì bạn sẽ chỉ cần đi 1 lần thôi, còn mình là đi đến Lake Thun rồi đi ngược lại thêm 1 lần nữa.

Trên những con đường xinh như vầy thì bao mệt mỏi cũng tan biến hết. Đường này là đường dành cho xe đạp nha, tụi mình ko biết nên đi lạc đó ^^

Đường đi bộ là đường này nè. À nhớ down app maps.me nha bạn, app cực kì hữu ích cho bạn tìm đường, đây là cách tụi mình tìm đường tới tất cả nơi cần đến: khách sạn, attraction, bến xe bus...

Tới Lake Thun rồi đây, đây là một hồ rất rộng và kéo dài, khi ngồi trên train bạn sẽ nhìn được cảnh bao quát hết của Lake Thun:

Đối với mình, đi du lịch mà đến những nơi ít khách du lịch, một mình mình tận hưởng không khí thì sẽ rất thích, và ko hiểu sao mình thích Lake Thun vô cùng, bởi vậy ngồi hát líu lo, rồi còn cho chị Tâm hát cho vui *.*, hahaha:

[video=youtube;3JpxE7-it88]https://www.youtube.com/watch?v=3JpxE7-it88[/video]

Quãng đường từ Interlaken West đến Ost đi bộ khoảng 25 phút, trên đường có khá nhiều cửa hàng bán đồng hồ, đồ lưu niệm, chocolate, victorinox...À bạn nhớ thử chocolate ở đây nha, có rất nhiều vị lạ và khá ngon, nhất là mấy mùi rượu ^^

Interlaken Ost. Đây cũng là nơi tập trung của các hoạt động parasailing, nhảy bungee, hiking...và là nơi trung chuyển để đi được khá nhiều điểm khác:

Tàu từ Interlaken OST đến Grindelwald cực kì đẹp.

[video=youtube;nsXpIvhTI3A]https://www.youtube.com/watch?v=nsXpIvhTI3A[/video]

Hình ảnh đặc trưng của Grindelwald, những ngôi nhà nhỏ nằm dưới chân núi.

Đây là cảnh sẽ chào đón bạn khi gần đến Grindelwald, lúc này thì hầu hết mọi người ai cũng đều trầm trồ về vẻ đẹp của nó:

À mà đi Thụy Sĩ nhớ chuẩn bị sạc pin, thẻ nhớ đầy đủ nha bạn, đừng để giống mình đến đây hết thẻ nhớ máy ảnh mà tìm mua thì cực kì mắc...vậy nên đành bớt chụp lại, tiếc lắm luôn!

Last edited:
Grindelwald đúng là một thị trấn đáng để ở lại, bởi vì từng con đường ở đây đều đẹp như tranh vẽ, những ngôi nhà nhiều màu sắc, hoa được trồng rất nhiều góp phần tạo nên nét nên thơ, nhẹ nhàng cho cảnh vật nơi đây. Rồi có những con đường sẽ làm bạn như muốn nín thở để ngắm trọn nó vào lòng:

Đường xuống khách sạn mình:

Nắng chiều len lỏi vào những ngôi nhà nhỏ dưới thung lũng:

Ráng chiều:

Trời Châu Âu mùa hè rất lâu tối, hình này chụp lúc 8h:

Đây là khu "làng dưới" mình ở, có nghĩa là cần phải đi xuống một đoạn đường dốc hơi loằng ngoằng nhưng đặc biệt recommend bạn nào nếu tìm khách sạn nhớ tìm khu làng dưới này thì sẽ có view rất đẹp, khu làng trên view ko được đẹp và thoáng như vầy.

Làng trên đây nha bà con, ở đây thì không khí hơi bị du lịch hơn tí với nhiều khách sạn, nhà hàng, souvernir shop...

Trời chuyển sang tối đẹp quá:

Đây là nơi mà rất nhiều video giới thiệu về Grindelwald được quay ở đây:

Ban ngày là đây nè:

Khi trời tối hẳn, ánh đèn hắt ra từ những ngôi nhà xa xa:

Sáng hôm sau tụi mình dậy sớm đi Jungfrau. Bạn có thể mua vé này tại Interlaken Ost station hoặc Grindelwald nhé, tuy nhiên tốt nhất nên mua ở Interlaken Ost vì ở đây nhiều quầy hơn và ít người mua hơn bên Grindelwald, giá vé Good Morning là 135 CHF, bạn được đi lên bằng 2 chuyến đầu giờ và phải xuống trễ nhất là chuyến 1h trưa (tùy mùa mà giờ này có thể thay đổi nhẹ). Giá vé bình thường là 176 CHF, vậy với vé này bạn sẽ tiết kiệm được một khoảng khá nhiều. Thời gian chơi như vậy là thoải mái rồi.

Ngồi trên con tàu đưa mình băng rừng vượt núi trùng trùng điệp điệp lên đến độ cao hơn 3000m thiệt là phải cảm thán và nể phục sự sáng tạo của con người: Nothing is Impossible.

Từ Grindelwald bạn cần dừng ở Kleine Scheidegg để đổi tàu nhé.

Từ Kleine Scheidegg đi tới Jungfrau tàu sẽ dừng nhanh 2 lần tại Eigerwand và Eismeer cho mọi người ngắm cảnh. Đoạn đường này đúng là tuyệt tác của tự nhiên thiệt đó...

Qua tấm kính là cảnh thiên nhiên hùng vĩ như thế này:

Đến nơi rồi:

Jungfrau là một trong những đỉnh núi cao nhất của dãy Alps nổi tiếng. Điểm nhấn của chuyến đi đến Jungfrau là việc ngồi trên chuyến tàu uốn lượn lên dốc, với tầm mắt nhìn xuống cảnh tượng tuyệt vời ở dưới. Cho nên mình thực sự recommend bạn nào đến Thụy Sĩ nên đi Jungfrau nhé.

Hình chụp từ đài quan sát:

Xa xa có một cái hồ nước màu xanh đậm lạ ghê.

Chịu nổi ko? :) Đẹp quá !

​Mình đến Jungfrau vào mùa hè, lúc ở dưới thì buổi trưa cũng khá nóng nhưng lên tới đây tuyết vẫn phủ kín, nơi đây có tuyết quanh năm nên bạn đi mùa nào cũng sẽ thấy tuyết hết nhé.

Tuyết mùa hè là đây:

Ở đây có khá nhiều hoạt động như đi hiking lên đỉnh núi, chơi zipline...

Hay là nghịch tuyết :)

Toàn cảnh Jungfrau:

[video=youtube;fXM5Zh5bWkg]https://www.youtube.com/watch?v=fXM5Zh5bWkg[/video]

Đổi tàu ở Kleine Scheidegg, từ Jungfrau thì bạn cần phải xuống lúc 1h trưa đến Kleine Scheidegg nhưng từ đây về lại Grindelwald bạn đi chuyến nào cũng được nên có thể ở lại đây chơi trước khi xuống nhé vì Kleine Scheidegg cũng rất đẹp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back