What's new
[video=youtube;KFH0hlBThO0]https://www.youtube.com/watch?v=KFH0hlBThO0[/video]

Gần đây có nhiều bạn quan tâm tới địa điểm Tuyệt tình cốc Ninh Bình và Hải phòng, vì vậy mình xin phép chia sẻ chuyển đi Ninh bình của mình vừa rồi để các bạn tham khảo !

I, Chuẩn bị
+ Xem qua bản đồ đường đi, tốt nhất nên mở bản đồ cho điện thoại load offline, Mình ở HN nên chạy thẳng theo QL 1A
+ Kiểm tra lại xe, tránh để bị hỏng dọc đường ảnh hưởng tới thời gian của các bạn !
+ Mang theo nước uống, đồ ăn nhẹ, máy quay, máy ảnh .....
+ Chú ý quần áo ấm nhé
II, Địa điểm chơi
+ Tam cốc bích động, tràng an, khu du lịch cố đô hoa lư, chùa bái đính, động am tiên, động ngân hà,...
nói chung là rất nhiều nhưng các bạn cần xem nên đi những địa điểm nảo cho phù hợp, trong chuyến đi của mình thì mình chọn 3 địa điểm là : chùa Bái đính, tràng an, động am tiên.
+ Chùa bái đính : chùa lớn nhất việt nam với nhiều kỷ lúc nên tất nhiên không thể bỏ qua. Các bạn tới đây lần đầu tham quan sẽ rất mỏi chân, do diện tích tham quan lớn, rộng, nếu có điều khiện thì có thể đi xe điện, có hương dẫn viên, tuy nhiên mình do ko có tiền và tới đây nhiều lần nên chủ yếu chạy vòng quanh chụp ảnh và quay clip , mất khoảng 3-4 tiếng để đi gần hết chùa, mình tới lúc 8h sáng, tham quan tới 11h thì về
+ Tràng An : đi trên thuyền, tương tự Tam cốc nhưng đẹp hơn tam cốc và tiện đường hơn vậy mình chọn Tràng an, Các bạn tới sớm đi thuyền để cảm nhận cái sáng tinh mơ, vẻ huyền ảo thì tuyệt vời, còn minh thì tầm 3h chiều mới tham quan tràng an được, giá vé thuyền là 150k / người Lớn, sau 1/1/2017 thì giá vé là 200k / người lớn. Trên đường đi chủ yếu là ngắm các động, có 3 ,4 điểm dừng là các đền, có 1 điểm bạn có thể leo núi, Tổng thời gian tham quan tràng an hết các địa danh, leo núi là khoảng 4 tiếng, còn nếu bỏ qua các điểm trên bờ, không leo núi thì mất khoảng 2 tiếng .
[video=youtube;QJpd3m7O4qM]https://www.youtube.com/watch?v=QJpd3m7O4qM[/video]
+ Động Am tiên : đang rất hơn và cũng là lý do mình đi ninh bình lần này , Mình đi theo hương từ TP ninh bình ra nên không có biển chỉ đường, chỉ có 1 biển ghi di tích thì khuất và cũ quá nên rất khó để tìm đường, sau vài lần hỏi thăm người dân thì cũng tìm được. Không được lung linh như ảnh trên mạng nhưng theo mình cũng là khá đẹp, hiện tại ngoài 2 mái đình là cổ ra thì các hạng mục khác vẫn đang thi công nên rất bẩn, bụi,. ngoài ra phong cảnh, nước thì vẫn rất đẹp

* Sau khi đi thì mình có vài lời khuyên cho các bạn
+ Nên chuẩn bị đồ tại nhà, hoặc mua tại mấy cửa hàng tạp hóa nước uống, đồ ăn..., tránh mua tại khu di tích vì giá khá cao.
+ Nếu các bạn có ít người, đi 1 ngày thì nên đi sớm, tầm 6h có mặt tại Ninh bình để tham quan sẽ là tốt nhất
+ Nếu các bạn đi từ 2 ngày, nhóm đông thì nên mang lều trại để cắm trại tại Động Am Tiên (Mình thấy có 2 nhóm đã cắm trại)
+ Chuẩn bị quẩn áo ấm, khẩu trang, nói thêm là các khu di tích ở ninh bình chỉ 1 phần là từ ngày xưa, còn lại xây mới, nhân tạo khá nhiều, các bạn tới thì đường xá vẫn rất bụi bặm, hấu hết vẫn đang xây dựng.

Cuối cùng, chúc các bạn có một chuyến đi vui vẻ !

Last edited:
DO video cũ bị xóa mất nên các bạn xem video mới tại đây nhé !
[video=youtube;U8yH0wXCLNo]https://www.youtube.com/watch?v=U8yH0wXCLNo[/video]

Last edited:
chào các bạn,
cho mình hỏi nếu đi dịp lễ 30/4 thì những điểm này có quá đông người, hàng quán & khách sạn có tăng giá nhiều k ah?
cám ơn mn ^^

chào các bạn,
cho mình hỏi nếu đi dịp lễ 30/4 thì những điểm này có quá đông người, hàng quán & khách sạn có tăng giá nhiều k ah?
cám ơn mn ^^

không bác ạ, Ninh Bình rộng và lắm điểm vui chơi lắm bác ạ, ra tết du xuân có hơi đông, chứ 30/4 thì đa phần người ta hay đi mấy khu nghỉ mát , nghỉ dưỡng, tắm biển nên yên tâm là Ninh Bình ko đông lắm đâu, tất nhiên ko đông chật người nhưng vẫn đông vui

Bạn ơi cho mình hỏi Ninh BÌnh mua này đã có sen chưa bạn, mình tính cuối tuần sau sẽ ra thăm Ninh Bình.
Mình cung có tìm hiểu homestay trên các trang online nhưng nếu biết bạn gợi ý giúp mình 1 số homestay tại Ninh Bình (có thể có mấy cái mới ra hoặc bình dân chưa có trên agoda)

Thanks bạn nha

Đi tuyệt tình cốc ninh bình chán lắm, không có gì cả, chờ mùa hoa quả mà đi thung nham cũng ở Ninh Bình hay hơn nhiều, nó là khu miệt vườn có vườn ăn quả khá thú vị.

Bạn ơi cho mình hỏi Ninh BÌnh mua này đã có sen chưa bạn, mình tính cuối tuần sau sẽ ra thăm Ninh Bình.
Mình cung có tìm hiểu homestay trên các trang online nhưng nếu biết bạn gợi ý giúp mình 1 số homestay tại Ninh Bình (có thể có mấy cái mới ra hoặc bình dân chưa có trên agoda)

Thanks bạn nha

chưa có đâu bạn ạ, phải tận hè, tháng 6 thì mới nở thì phải bạn ạ, tầm này đi chắc có hoa súng thôi :D , nhưng ninh bình nhiều cảnh đẹp mà bạn, đâu chỉ có mỗi hoa sen đâu

Đi tuyệt tình cốc ninh bình chán lắm, không có gì cả, chờ mùa hoa quả mà đi thung nham cũng ở Ninh Bình hay hơn nhiều, nó là khu miệt vườn có vườn ăn quả khá thú vị.

nói chung chưa đi thì cũng nên đi bạn ạ, đi lang thang 1 ngày vài chô ở ninh bình, cung đẹp chứ đâu tới nỗi chán

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,941
Latest member
Thao10
Back