What's new

[Chia sẻ] Lệ Giang - Lugu - Đại Lý đầu đông (12/2016)

Cuối tháng 12 vừa rồi, đoàn nhà em 3 người vừa đi một chuyến Lệ Giang - hồ Lugu - Đại Lý về.

Nói chung khu Vân Nam này có nhiều người đi và chia sẻ kinh nghiệm rồi, nhưng em vẫn muốn viết bài chia sẻ kinh nghiệm thêm, update thông tin giá cả...mới, hi vọng sẽ có ích cho mọi người, đặc biệt là cho những bạn chưa đi Trung Quốc lần nào (bọn em cũng mới đi TQ lần đầu, và chuyến đi của đoàn em thành công cũng nhờ tham khảo rất nhiều topic của anh em trên phượt (HH)).

Về mặt nền tảng thì bọn em tiếng Trung bập bõm, chỉ đủ trình nói những câu kiểu: Bao nhiêu tiền, Mắc quá bớt đi, Cho t cái này, T muốn đi từ đâu tới đâu...Nhưng do 3 đứa là dân tiếng Nhật, có thể đọc hiểu được chữ Hán, nên chuyến đi này chỉ hơi câm điếc chứ không đến nỗi mù =)) Mà thực tế là trong suốt chuyến đi, phần Hán tự tiếng Nhật hỗ trợ bọn em rất nhiều: có thể nhìn được bảng chỉ đường, tên món ăn, hoặc cứ nghe không hiểu là bọn em bảo: Nị xỉa xỉa (ý là m viết ra đi) rồi đọc chữ đoán nghĩa.
Bên cạnh đó còn có Google translate thần thánh, mọi người có thể tải phiên bản offline (nghe bảo dịch Trung - Anh sẽ chính xác hơn, nhưng Trung - Việt em thấy dịch cũng ổn, tại em ngu tiếng Anh =))), xài em này cũng rất hiệu quả, huhu công nghệ muôn năm.

Về lịch trình, đoàn em đi hết 12 ngày, cơ bản như sau:
  • Ngày 1: Bay Tân Sơn Nhất - Don Muaeng
  • Ngày 2: Bay Don Muaeng - Côn Minh. Tối đi tàu Côn Minh - Lệ Giang
  • Ngày 3: Thúc Hà cổ trấn
  • Ngày 4: Thúc Hà - Lugu
  • Ngày 5: Lugu
  • Ngày 6: Lugu - Đại Nghiên cổ trấn
  • Ngày 7: Đại Nghiên
  • Ngày 8: Đại Nghiên
  • Ngày 9: Đại Nghiên - Đại Lý
  • Ngày 10: Đại Lý. Tối đi tàu Đại Lý - Côn Minh
  • Ngày 11: Côn Minh - Don Muaeng
  • Ngày 12: Shopping ở Bangkok. Bay Don Muaeng - Tân Sơn Nhất

Về chi phí, bọn em tốn khoảng 20 triệu/1 người trên đất Trung
(Bao gồm tất tật vé máy bay, visa, quà cáp, ăn uống - nói chung cũng vừa phải, không quá tiết kiệm, cũng không sang chảnh). Cụ thể như sau:
  1. Vé máy bay khứ hồi 2 chặng TSN - DM và DM - KMG, có kèm hành lý ký gửi: 7 triệu
    Do bọn em trong Nam nên khoản đi lại tốn kém hơn các bạn ngoài Bắc tí. Ban đầu cũng định ra HN đi đường Hà Khẩu, nhưng thấy đi kiểu này hơi tốn thời gian, bọn em lại không xin nghỉ được nhiều, sau đấy có đọc topic trên phượt của bác nào cũng trong Nam, chỉ đi sang Bangkok rồi bay tiếp sang Côn Minh nên hí hửng làm theo (một phần là cũng ham hố shopping trên đất Thái, con gái mờ :">).
    Trong Nam thì vé đi Bangkok bao nhiều, dễ săn, nhiều khi còn rẻ hơn vé ra HN nữa. Cộng thêm việc lúc ở sân bay Don Muaeng, nhìn bảng chỉ dẫn mà em cứ ngỡ mình đang đứng ở sân bay quốc nội TQ vậy: toàn bộ bảng chỉ dẫn (toàn bộ nhé) là các chuyến bay sáng từ Don Muaeng đến tất tần tật các thành phố của TQ (Bắc Kinh, Thượng Hải, Thành Đô, Tây An, Quảng Châu, Trường Sa, Trùng Khánh...). Khắp sân bay la liệt người TQ, phát thanh sân bay phát tiếng Anh, Thái kèm luôn tiếng Trung nữa mới ngầu.
    => Lần sau mà có đi TQ thì cứ sang Bangkok mà đi =))

[*]Visa dịch vụ: 3 triệu
    Khoản này là bị ngu. Thời điểm bọn em xin visa là tháng 10/2016. Search gu gồ các kiểu thấy bảo "dân trong Nam + con gái + còn trẻ + chưa đi TQ lần nào" rất dễ bị đánh rớt, lại bị hù thêm vụ lưỡi bò, thế nên là 3 đứa ngáo ngơ đành trao thân gửi phận cho dịch vụ và bị nó chém giá (bọn em đã tham khảo rất nhiều chỗ và chỗ nào cũng mắc như thế này nên bụng bảo dạ chắc là mặt bằng chung, giờ nghĩ lại thấy tiếc đứt ruột trời ơiiiii)
    Mà gọi là làm dịch vụ chứ thực chất nó chỉ giúp cho 2 việc: điền đơn xin visa hộ + cho vào thẳng không cần xếp hàng, hừm.
    Sau vụ này thì bọn em rút kinh nghiệm: nếu đã có đầy đủ giấy tờ, chứng minh tài chính, booking các thứ + thời gian dư dả để đi xếp hàng ngoài ĐSQ thì cứ đường đường chính chính tự làm visa cho tiết kiệm.
    (Nghe bác bảo vệ bảo ĐSQ TQ chỉ giải quyết hồ sơ xin visa trước 11h30, và tầm 7h là đã có người xếp hàng rồi. Bọn em ở đó đến 9h30 thì toàn thấy cho bên dịch vụ vào trước, người tự đi xin cứ gọi là cho vào như cà phê phin)

[*] Đi lại:
    1. Vé tàu đêm, giường cứng:
    - Côn Minh - Lệ Giang: 620 tệ (~2triệu)
    - Đại Lý - Côn Minh: 522 tệ ((~1,8tr))
    Do bọn em cũng tương đối bánh bèo, sợ mình không ngồi nổi 9, 10 tiếng trên tàu nên quyết định mua giường nằm cho khoẻ khoắn xinh đẹp. Nếu ai khoẻ mạnh thì ngồi ghế cứng, ghế mềm sẽ tiết kiệm thêm được một khoản.
    Vé tàu bọn em book trên Ctrip nên giá cao hơn vé bán nội địa TQ. Khuyến khích mọi người mua trên Ctrip cho nhanh gọn, đến nơi chỉ cần ra ga lấy vé lên tàu, nhanh và dễ dàng hơn so với việc xếp hàng mua vé tại ga.
    Lúc book trên Ctrip sẽ phải điền tên và số passport, mọi người nhớ điền cẩn thận kẻo sai, vì lúc nhận vé sẽ đối chiếu thông tin passport. Mua vé xong nó sẽ gửi mail xác nhận cho mình, cụ thể là gửi 2 lần:
    - Lần 1 là mail Payment Successful báo đã thanh toán thành công. Do bọn em book giường nằm (thường thì vé giường dưới mắc hơn vé giường trên), mà mình phải thanh toán trước rồi nó mới xếp giường cho mình, nên thành thử lúc thanh toán nó sẽ trừ tiền theo giá giường dưới tức giá vé mắc nhất.
    - Lần 2 là mail Ticket available: lúc này trong mail sẽ ghi số toa, số giường của từng người + giá vé chính xác mình phải trả. Nếu bị xếp phải giường trên thì Ctrip sẽ hoàn lại tiền chênh lệch vào tài khoản lúc thanh toán (sau vài ngày).
    Khi đến ga đổi vé (ga nào cũng được, không nhất thiết phải là ga đi, nhưng đổi tại ga khác sẽ mất 5 tệ tiền phí), tìm quầy ghi chữ 取票 (lấy vé), show passport + mã booking + mã nhận vé có ghi trong mail để đổi vé là xong.

2. Xe khách:
    - Xe khứ hồi Lệ Giang - Lugu: khoảng 130 tệ (~440k)
    - Xe một chiều Lệ Giang - Đại Lý: khoảng 85 tệ (~280k)
    Các thể loại vé xe đi mấy địa điểm du lịch thì hostel nào cũng bán, giá chênh lệch tuỳ chỗ nhưng không đáng kể, thế nên là cứ book tại đấy cho khoẻ khoắn.

3. Taxi những chặng nhỏ (từ sân bay ra ga, từ ga về cổ trấn...): khoảng 300 tệ (~1tr)

[*] Vé tham quan, đi thuyền, mướn xe đạp: khoảng 600 tệ (~2tr)
    Tiền vé chi tiết em sẽ nói sau trong phần mô tả ở từng địa điểm.

[*] Hostel: khoảng 350 tệ (~1,2tr)/1 người

[*] Tiền ăn: khoảng 400 tệ (~1,3tr)/1 người
    Do không hạp đồ ăn TQ nên chủ yếu bọn em ăn mì gói =))
Tạm thời là như vậy, chi tiết ở từng chỗ hẹn mọi người hôm khác :">

Last edited:
Bạn bị visa nó chém ít ác quá X((NO)

Mình vừa đi tháng 4/2016, 4 đứa chưa chồng con (có một bạn vừa mới ra trường) ở Sài Gòn, làm dịch vụ chỉ đưa passport và hình, sau đó 1 tuần nhận visa, phí 80$.

Bạn bị visa nó chém ít ác quá X((NO)

Mình vừa đi tháng 4/2016, 4 đứa chưa chồng con (có một bạn vừa mới ra trường) ở Sài Gòn, làm dịch vụ chỉ đưa passport và hình, sau đó 1 tuần nhận visa, phí 80$.

Mình cũng dự định đi TQ vào tháng 4 này mà hỏi toàn là 120$ để làm visa TQ không hà. Bạn có thể cho mình xin số đt liên lạc chỗ làm visa cho bạn được ko? Mình cám ơn.

Mình hóng review tiếp theo của bạn
Với mình hỏi một chút, mình search vé tàu trên web qunar.com từ Côn Minh đi Lệ Giang giường nằm cứng xp 21:21 - 06:43 ngày hôm sau chỉ có 141,5 tệ/1 chiều...Từ Đại Lý đi Côn Minh đi đêm 7 tiếng giá giường nằm cứng là 97,5 tệ/1 chiều. Mình nghĩ bạn nhầm lẫn trong vụ giá vé rồi, vì đây là chặng đường rất gần nhau không thể lên đến 500 600 tệ được.
Mình làm visa ở Hà Nội chỉ mất 65 đô, có lẽ ở Hà Nội làm dễ hơn hẳn

Mình hóng review tiếp theo của bạn
Với mình hỏi một chút, mình search vé tàu trên web qunar.com từ Côn Minh đi Lệ Giang giường nằm cứng xp 21:21 - 06:43 ngày hôm sau chỉ có 141,5 tệ/1 chiều...Từ Đại Lý đi Côn Minh đi đêm 7 tiếng giá giường nằm cứng là 97,5 tệ/1 chiều. Mình nghĩ bạn nhầm lẫn trong vụ giá vé rồi, vì đây là chặng đường rất gần nhau không thể lên đến 500 600 tệ được.
Mình làm visa ở Hà Nội chỉ mất 65 đô, có lẽ ở Hà Nội làm dễ hơn hẳn

Cùng thắc mắc như bạn này, visa mình tham khảo giá thì làm ở ĐN chỉ 70-80 đô (nộp sứ quán ở Hà Nội), vé tàu mình tìm trên các nguồn khác nhau cũng đều dưới 200 tệ, sao bạn này đi tàu nằm cứng đến 500-600 tệ được nhỉ.

Hóng bài của bác về di chuyển từ Lijiang đến Lugu. Thông tin thấy có trên mạng nhưng nhiều chuyến bus quá nên đang bị loạng. Tháng 11 này e cũng mần chuyến Vân Nam nhưng không đi Đại Lý mà chuyển lên Shangri La.

Cùng thắc mắc như bạn này, visa mình tham khảo giá thì làm ở ĐN chỉ 70-80 đô (nộp sứ quán ở Hà Nội), vé tàu mình tìm trên các nguồn khác nhau cũng đều dưới 200 tệ, sao bạn này đi tàu nằm cứng đến 500-600 tệ được nhỉ.

Đệm cứng nằm nó có 3 tầng và giá nó cũng theo độ cao ;-)
Ko như các tàu giường mềm nó chỉ có 2 tầng nên giá ít chênh

các bạn ở HN làm Visa dịch vụ tại HN thì phí rất rẻ, tầm $65-$70 thôi. Còn ở xa thì sẽ đắt hơn, và phụ thuộc là bạn đã từng có visa TQ chưa, nếu đã có thì giá sẽ khác và không có thì giá sẽ cao hơn tầm $80-$90.
Còn nếu làm dịch vụ ngay tại ĐN thì mình thấy giá là $110

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back