What's new

Thông tin du lịch Iran

pinky2510

Phượt thủ
Điểm đến mới, hành trình mới...

Cảm ơn Air Asia mở đường bay Bangkok-Tehran và Kuala Lumpur-Tehran nên Iran đã gần hơn bao giờ hết. Các phượt thủ của phuot.vn cũng đã rục rịch ít nhiều. Xin được mở topic này để tập hợp mọi thông tin cần thiết cho những ai sắp sửa lên đường. Các bạn đã đi rồi nhiệt tình tham gia tư vấn hỏi đáp nha.

Có ai có kinh nghiệm làm visa Iran, mà ko ở HN, chuyển hồ sơ bằng chuyển phát nhanh, cho mình ít kinh nghiệm với. M tính làm visa trc, ko làm VOA cho khoẻ khoắn, yên tâm.

Có ai có kinh nghiệm làm visa Iran, mà ko ở HN, chuyển hồ sơ bằng chuyển phát nhanh, cho mình ít kinh nghiệm với. M tính làm visa trc, ko làm VOA cho khoẻ khoắn, yên tâm.

Bạn cứ gọi điện thoại đến ĐSQ Iran thăm hỏi trực tiếp, họ sẽ trả lời nhiệt tình.

Mình cũng không ở HN, nhưng có bạn đi chung ở HN nên đi nộp giùm một lúc nhiều hồ sơ vẫn được.

Mình vừa có visa Iran nên chia sẻ thông tin cho trường hợp xin visa tại VN, chắc là đơn giản và dễ hơn xin VOA nhiều đó.

- Đến trực tiếp ĐSQ Iran tại Hà Nội để lấy mẫu đơn visa và thông tin về tài khoản để nộp tiền, ai không ở HN thì nhắn mình gửi email cho nha.
- Điền theo mẫu đơn.
- Nộp lệ phí visa vào tài khoản chỉ định của ĐSQ (mua Euro nộp cho tiện), 80 Euro. Lấy biên nhận.
- Hồ sơ nộp bao gồm: đơn đã điền, 2 ảnh 4x6 (nữ phải quấn khăn che hết tóc theo quy định), passport bản chính, passport bản copy (không cần công chứng), biên nhận nộp tiền.

Nộp tất cả hồ sơ như trên tại ĐSQ Iran ở Hà Nội. Mình không ở HN, nhưng có bạn đi chung hành trình ở HN nên có thể nộp giùm cho cả nhóm. Mình không biết trường hợp người khác không xin visa mà chỉ đi nộp giùm hoặc nộp hồ sơ bằng chuyển phát nhanh thì có được không, cứ gọi đt hỏi họ sẽ giải đáp nhanh thôi.

Từ lúc nộp đến lúc có visa chưa đến 1 tuần. Vô cùng đơn giản và nhanh gọn. Nếu được thì cứ xin visa trước, vừa rẻ vừa tiện hơn VOA nha các bạn, vì các chuyến bay từ KUL hoặc BKK đến Tehran vào lúc nửa đêm, giờ đó mệt mỏi rồi mà còn phải xếp hàng lấy VOA cực lắm. Bảo hiểm du lịch mua sẵn ở nhà, nếu khi nhập cảnh họ có đòi thì đưa ra.

Hiện giờ từ VN sang Iran tiện nhất là bay chặng KUL-IKA hoặc BKK-IKA của AirAsia. Hai chặng này xen kẽ ngày với nhau trong tuần, cứ lên web AA để check, cứ ngày nào không thấy có chuyến từ KUL tức là sẽ có chuyến từ BKK và ngược lại. Hành trình bay 8 tiếng, giá rẻ nhất mình thấy là 120$. Từ TPHCM sang KUL tiện hơn vì ngày có nhiều chuyến SGN-KUL và liên tục có giá rẻ.

Hiện tại thì hệ thống đặt chỗ ở tại Iran hơi ít thông tin, mình cũng mày mò trên một số trang đặt phòng nội địa, thông tin review thì chủ yếu đọc trên TripAdvisor. Tốt nhất vẫn là tìm email của ks đó rồi trao đổi trực tiếp với họ cho nhanh. Giá rẻ nhất cho thể loại dorm trung bình 15USD-EUR/người/đêm. Phòng double/twin khoảng 30-40EUR, hiện tại họ thích dùng EUR hơn nên tốt nhất đổi EUR từ VN cầm sang đó cho dễ đổi.

Vé tàu nội địa thì không thể mua và thanh toán bằng thẻ quốc tế cho nên nếu muốn mua trước thì nhờ các đại lý du lịch nội địa. Họ làm dịch vụ khá tốt, gửi email hỏi thăm là phản hồi ngay và thông tin đầy đủ. Vé máy bay nội địa có thể mua qua trang opodo.com, nhưng lưu ý là phí dịch vụ và phí thanh toán thẻ của trang này khá cao, mình thử mua vé từ Tehran đi Shiraz, giá niêm yết chỉ có 35EUR mà khi thanh toán cộng thêm gần 30EUR phí dịch vụ và phí thanh toán thẻ nữa nên thôi, không phù hợp với tiêu chí tiết kiệm của mình.

Nếu bạn nào đi 1 mình, hoặc nhiều lắm là 2 mình thì nên mày mò Couchsurfing ở Iran, mình thấy họ làm CS tốt lắm vì họ đang rất muốn làm bạn với thế giới bên ngoài. Tại các thành phố lớn đều có cộng đồng CS và sẵn sàng host khách từ các nước. Do mình đi nhóm đông người, nên bỏ qua không tìm hiểu CS mà chỉ tập trung tìm thông tin các hostel. Sẽ cập nhật về mảng này sau khi mình trở về từ chuyến đi nha.

See You in Iran là một cộng đồng về du lịch, tìm hiểu văn hóa rất lớn trên FB. Các câu hỏi đặt ra tại đây đều được trả lời đầy đủ, nhanh chóng và vô cùng thân thiện. Có rất nhiều bạn trẻ làm guide, hoặc thậm chí là giúp đỡ khách du lịch miễn phí tại các thành phố chính của Iran tham gia trong đó. Kể cả khách du lịch các nước đã từng đến Iran cũng chia sẻ thông tin cho nên mình xem đây là một nguồn cung cấp thông tin quý giá, hữu ích và tương tác một cách chân thành.

Mình vừa có visa Iran nên chia sẻ thông tin cho trường hợp xin visa tại VN, chắc là đơn giản và dễ hơn xin VOA nhiều đó.

- Đến trực tiếp ĐSQ Iran tại Hà Nội để lấy mẫu đơn visa và thông tin về tài khoản để nộp tiền, ai không ở HN thì nhắn mình gửi email cho nha.
- Điền theo mẫu đơn.
- Nộp lệ phí visa vào tài khoản chỉ định của ĐSQ (mua Euro nộp cho tiện), 80 Euro. Lấy biên nhận.
- Hồ sơ nộp bao gồm: đơn đã điền, 2 ảnh 4x6 (nữ phải quấn khăn che hết tóc theo quy định), passport bản chính, passport bản copy (không cần công chứng), biên nhận nộp tiền.

Nộp tất cả hồ sơ như trên tại ĐSQ Iran ở Hà Nội. Mình không ở HN, nhưng có bạn đi chung hành trình ở HN nên có thể nộp giùm cho cả nhóm. Mình không biết trường hợp người khác không xin visa mà chỉ đi nộp giùm hoặc nộp hồ sơ bằng chuyển phát nhanh thì có được không, cứ gọi đt hỏi họ sẽ giải đáp nhanh thôi.

Từ lúc nộp đến lúc có visa chưa đến 1 tuần. Vô cùng đơn giản và nhanh gọn. Nếu được thì cứ xin visa trước, vừa rẻ vừa tiện hơn VOA nha các bạn, vì các chuyến bay từ KUL hoặc BKK đến Tehran vào lúc nửa đêm, giờ đó mệt mỏi rồi mà còn phải xếp hàng lấy VOA cực lắm. Bảo hiểm du lịch mua sẵn ở nhà, nếu khi nhập cảnh họ có đòi thì đưa ra.

Hơi tý liên quan Bảo hiểm bạn Pinky mua của hãng nào vậy nhỉ :v

Không biết bạn pinky251 trong lịch trình của mình có đi thăm sa mạc Maranjab ở Isfahan không.

Mình dự định đi sa mạc Varzaneh gần Isfahan hơn, vì thời gian của mình không nhiều. Hoặc thậm chí là không đi luôn vì mình và các bạn đồng hành cũng đã từng đến ít nhất 1 sa mạc trong đời rồi nên để dành thời gian thăm thú những gì đặc biệt hơn ở Iran.

Nếu đến và ở lại Kashan, thì đi Maranjab sẽ tiện hơn đó bạn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back