What's new

[Chia sẻ] Chinh phục Cực Đông – hành trình phá vỡ mọi giới hạn của bản thân

Chinh phục Cực Đông – hành trình phá vỡ mọi giới hạn của bản thân

Chào các bạn, bài viết dưới đây mình sẽ chia sẻ cho các bạn về một cách nhìn mới về hành trình cực Đông (không người dẫn đường) cũng như kinh nghiệm và sai lầm của chính bản thân rút ra trong cuộc hành trình chinh phục vừa rồi.
Bản thân mình không phải là một phượt thủ chuyên nghiệp chỉ là một phượt thủ đam mê thôi nên sai lầm là điều khó tránh khỏi, mình sẽ nói về sai lầm của bản thân trước để phần nào đóng góp chút kinh nghiệm của các bạn đi sau.
- Lên kế hoạch đi trong 01 ngày. Như các bạn đã biết hầu như các nhóm trước đây đi thường đi 02 ngày và có người dẫn đường, mình đã quá chủ quan vì thông tin về hành trình đã có quá nhiều trên mạng nên mình dự đoán thời gian đi và về quá gấp rút.
- Quá tự tin vào thể lực của mình để đi trong 01 ngày (nhưng nhờ có vậy mới thấy sức mạnh tinh thần là quan trọng như thế nào đối với các chuyến đi).
- Sử dụng bản đồ, định vị, GPS làm hướng dẫn chính.
- Và cuối cùng là thời điểm đi không hợp lý. Thời điểm mình đi vừa rồi là đang có đợt áp thấp nên biển rất động, gió thổi rất mạnh đồng thời vừa rồi Khánh Hòa chịu đợt mưa lũ lịch sử nên mưa rất nhiều, gây ra mất dấu và những con đường mòn mới (mình sẽ nói cụ thể ở phần sau).
Về công tác chuẩn bị hay địa điểm xuất phát như thế nào thì trên các diễn đàn đã nói rất nhiều nên mình sẽ không nói lại, mình chỉ lưu ý các bạn là nhớ mang nhiều nước nhé (3lit/01 người). Các bạn lưu ý hạn chế tối đa đi 01 mình nhé trừ những đại ca chuyên nghiệp. Kế hoạch của mình lúc đầu là đi 01 mình nhưng sau đó mình thấy không an toàn nên rủ thêm 01 đứa em “dồi dào” thể lực để đi cùng hỗ trợ. Mình cũng có chuẩn bị thêm 01 ít dây thừng, dây rút, bật lửa, dao, đèn pin, sơn xịt… để đề phòng một số trường hợp xấu. Vì đi không người dẫn đường nên mình chuẩn bị khá kỹ thông tin từ kinh nghiệm của các bạn đi trước, các bạn phải nhớ lưu số điện thoại của chú Hai và chú Ba và vài anh lái tàu và nhớ gọi điện trước (nhớ xài Viettel để có sóng mạnh) để có gì hỗ trợ kịp thời nhé.
Bắt đầu hành trình.
05h sáng 2 anh em xuất phát từ Nha Trang, đi theo quốc lộ khi đến khu vực tt Vạn Giã thì không đi quốc lộ mà đi đường Nguyễn Huệ mục đích là ngắm cảnh thôn quê và vịnh Vân Phong tuyệt đẹp. Hết đoạn đường ra tới QL thì rẽ trái vào Ninh Ma, đây là đoạn đường dẫn vào Đầm Môn, đoạn đường khá đẹp và vắng xe, bạn có thể “bung lụa” tốc độ ở đoạn này rất là đã ha nhưng nhớ phải làm chủ tốc độ nhé. Tới đây rồi có thể ngửi mùi hôi rất đặc trưng của rong biển khô nhé, riêng mình mùi này làm mình rất là háo hức.
7h45 mình đã có mặt ở mốc Đầm Môn 0km, đây là cột mốc các bạn phượt thủ hay chụp nên mình cũng tranh thủ làm 01 cái.:D

Sau đó gửi xe tại đằng sau lưng nhà nghỉ Hải Hà, ở đây mình chọn phương án đi bộ toàn tập chứ không đi xe máy vào như một số nhóm nhé (vì mùa này gió cát rất mạnh và đường sạt lở khá nguy hiểm). Đi bộ ra con đường sơn vạch vàng và có dấu chỉ Mũi Đôi tại điểm xuất phát, cái này các bạn để ý kỹ rất dễ tìm nhé (ngay trên google map cũng có điểm này đó là “trekking startpoint”).

8h Let’s go !!!

Đi thẳng điểm hướng dẫn ban đầu, các bạn nhớ đi chếch về phía tay trái (phía bờ biển) thì dốc sẽ ít cao hơn. Mình vừa đi vừa định vị thì thấy đi không đúng con đường mòn trên google map nhưng không sao đường do mình tạo ra mà.

Re: Chinh phục Cực Đông – hành trình phá vỡ mọi giới hạn của bản thân

Cnt...
Đi qua 2 đồi cát sẽ thấy được bờ biển tuyệt đẹp, lúc này là tình thần bắt đầu phấn chấn rồi.. Tiếp tục men theo đồi cát sát bờ biển các bạn sẽ tới trạm dừng chân đầu tiên, ở đây có 01 ngôi nhà nhỏ của 02 vợ chồng cô chú gì đó ở. Tới được đây tranh thủ nghỉ ngơi nhé các bạn vì đường còn rất là dài.

Nước mưa chảy thành con lạch nhỏ đổ ra biển

Do mình đi rất vội nên hầu như cuộc dừng chân nào của mình cũng không quá 05 phút, nghỉ tại đây 02 phút, 2 ae lạị tiếp tục hành trình. Đi qua con lạch nhỏ nhìn lên sẽ thấy đường mòn dẫn lên trên (con đường này trước đây các nhóm đi trước hầu như không đi, cái này là do mình có hỏi chú Ba hướng dẫn qua điện thoại), tiếp tục leo lên trên đi một đoạn các bạn để ý bên tay trái sẽ có một đường dẫn vào rừng như thế này, đi trong đây chỉ một đoạn ngắn thôi sẽ lên được bên trên con đường.

Đường như thế này nên lý do vì sao không đi được xe máy ha, có những đoạn sụt rất sâu không thể đi xe máy được nhé các bạn.

Cnt...
Đi được một đoạn dài sẽ thấy tấm biển ghi số điện thoại chú Hai. “Dạ! chào chú 2 nhé, con có nhờ chú 3 hướng dẫn rồi”

Tiếp tục đi theo con đường này, cũng khá dài nhưng rất dễ đi các bạn sẽ bắt đầu băng rừng xuống núi, con mòn xuống núi này khá là rộng nên dễ đi ha

Đây là ngon núi thứ 2 sau khi các bạn đi xuống, nhìn cái đường đi ra khá là um tùm đúng không.

10h sáng mình đã đến được bãi Cỏ Ống, tới đây là các bạn đi gần được nửa đường rồi nhé. Ấn tượng đầu tiên xuống đây không như những gì mình tưởng tượng, trên bản đồ ghi là bãi tắm Cỏ Ống nên mình nghĩ rất đẹp nhưng thực tế là vô cùng nhiều rác, đủ thứ các loại rác trên đời, chắc là do có một số nhóm thiếu ý thức nên như vậy. Haizz hơi buồn nhé.:(

Sau khi tới trạm thứ 2 này các bạn có hai lối đi khác nhưng đi được khoảng gần 1km sẽ gặp nhau tại một điểm. Đường đầu tiên là ngay bãi Cỏ Ống các bạn sẽ nhìn thấy 01 cái giếng khoan của nhà chú Ba đi theo hướng đó lên trại tôn có 01 đường mòn đi vào rừng, các bạn nhớ nhé “trái, phải, trái” theo thứ tự tị các ngã 3 thì sẽ gặp 01 tấm biển cấm xả rác của chú Ba ghi nhé. Đường thứ hai là qua bãi Cỏ Ống 1 tí các bạn sẽ đến nhà của chú Ba, ở đây chú nuôi bò (mình thầm nghĩ đưa bò ra vô đây bằng cách nào chắc cũng mệt luôn… ), đi hướng lên mặt núi cũng có một đường mòn nhỏ, men leo con suối sẽ tới ngã 3 có tấm biển cấm xả rác nhé.

Các bạn phải xác định đây là đoạn đường vất vả gian nan nhé vì bào mòn khá là nhiều thể lực ở đoạn này. Bọn mình tranh thủ đánh dấu lại đoạn đường đã qua bằng sơn xịt để dấu lại cho các nhóm đi sau, các bạn đi lại mà thấy sơn màu xám là của mình đó nhé.

Cnt...
Vì không có người dẫn đường nên bọn mình mất khá nhiều thời gian và sức lực ở đoạn 2 ngọn núi này, vì ngã 3 ngã 4 khá nhiều dấu vết rất mông lung ( một phần do lâu cây cối đã mọc lại um tùm, một phần do trận mưa lũ lịch sử vừa rồi nên dấu vết mất khá nhiều và có nhiều con đường mòn do nước từ trên núi chảy xuống tạo ra). Chú Ba bày mình nguyên tắc vị vượt rừng là “nhớ men theo suối khi xuống”. Do tìm hiểu khá kỹ dấu của các nhóm trước để lại, nào là sơn đỏ, sơn vàng, bình nước, phao, buộc ruy băng nên khá may mắn cho tụi mình là vẫn có chỗ còn sót lại. Tuy nhiên có những ngã 3 hai đường đều có dấu vết, chính những đoạn này làm 2 ae tranh luận khá gay gắt và mất nhiều thời gian để dò đường. 2ae ráng đi đúng lộ trình nên hầu như bung sức tối đa, mình đi một đoạn lại phải cứ hô vang động viên đứa em cũng là động viên chính bản thân mình. Đoạn này do tập trung “chạy” nên hầu như mình không chụp hình.

11h30 đi qua 2 khu rừng và bắt đầu xuống núi, cảnh rất rất là đẹp nhé, do không có nắng và áp thấp nên màu sắc khá nhạt

11h45 đã tới bãi Rạng, đến đây là bạn đã tới rất gần đích rồi nhé, có một cái chòi rách tơi tả ở đây, nơi đây thường là nơi sôi nổi nhộn nhịp nhất của hành trình vì các nhóm thường xuyên tập trung đốt lửa trại tại đây. Khi mình tới thì nhìn rất hoang tàn, xơ xác…

Tranh thủ nghỉ ngơi, mình tiếp tục mở bản đồ và mở GPS định vị, khá là gần đích nên 2ae khá hào hứng. Tại đây tiếp tục có 2 sự lựa chọn, một là leo ghềnh hai là leo núi, lựa chọn leo núi là do mình chọn chứ thực tế tới đây là có một con đường mòn qua đồi tới đích rồi (mình chỉ biết điều này sau cuộc hành trình). Vì gió khá to và sóng lớn nên không thể leo ghềnh. Mình tiếp tục chọn leo núi.
12h mình quyết định leo núi vì thấy một con đường mòn nhỏ, đây chính là quyết định cực kỳ sai lầm của mình dẫn tới hàng loạt các sai lầm khác trong chuyến đi. Tâm lý háo hức gần tới đích, chủ quan tin vào trực giác cá nhân là nguyên nhân gây ra sai lầm trên (mình không hề nghĩ rằng con đường mòn đó là do nước chảy xuống tạo ra chứ không phải do con người). Vì nghĩ gần tới đích 2ae leo khá nhanh, mình không thấy một dấu vết nào trên con đường nhỏ này nhưng lại nghĩ có thể quá gần nên các nhóm khác không để, leo được 45 phút mình bắt đầu cảm thấy có gì đó không đúng, hình như càng đi càng xa bờ biển. Càng đi sâu càng không có đường, 2ae vẫn cố gắng dạt cây để đi vào những khoảng sáng.
Và đúng như vậy lo lắng lớn nhất đã xảy ra, 2ae đã bị lạc. Nỗi thất vọng bao trùm, chính lúc này 2 ae cãi nhau khá gay gắt và thấy mệt mỏi tột độ. Mở điện thoại thì không có sóng, bật định vị GPS điện thoại cũng không lên. Sau một hồi mình quyết định theo hướng la bàn chỉ ra hướng Đông, hướng Đông thẳng tiến, 2ae bạt cây theo hướng Đông một lúc thì nghe tiếng sóng biển, quá mừng, 2ae tiếp tục di chuyển ra mé bờ biển. Bờ vực khá là cao nên phải lòng vòng một hồi mới chọn được chỗ đi xuống, quyết định khá mạo hiểm nhưng không còn cách nào khác.

Khi tới đây vì địa hình lọt thỏm vào trong nên cũng không có sóng và cũng không thể định vị được mình đang ở đâu, chỉ căn cứ vào hòn Đôi trước mặt nên mình đã biết rất gần đích rồi. Đi loanh quanh mình phát hiện ra bụi Dứa như chú Ba đã nói với mình hôm trước (hôm trước khi đi mình có gọi cho chú để hỏi sơ lược về đường trước).
13h30 bắt đầu theo đường bụi dứa (theo kế hoạch là 2ae ráng đến đích lúc 12h30 để ra kịp trước khi trời tối), bắt đầu thấy gấp gáp nên suy nghĩ ít và tăng tốc. Đây chính là sai lầm thứ 2 của mình, bụi dứa mà chú Ba nói là bụi dứa bên bãi Rạng chứ không phải ở đây, sai lầm này dẫn 2 ae lạc tới gần bờ bên kia của bãi Na mặc dù chỉ mất 10 phút để băng qua con đường này. Đến điểm này thì sóng gió vi vu, lại móc định vị ra thì thấy mình đã đi lố qua mũi Đông bắt buộc phải đi ngược lại. Sau 1 lúc tranh luận 2 ae quyết định leo ghềnh (mặc dù ý của thằng em là đi ngược lại lên núi). Bãi ghềnh này hoàn toàn không giống những gì những nhóm đi trước up lên mạng, mặc dù khá lo lắng nhưng mình vẫn quyết định tiếp tục vì khá là gần đích “chỉ 300m nữa thôi”.
Vì hồi bé nhà mình ngay sát bờ biển cũng có nhiều ghềnh đá nên mình khá tự tin leo ghềnh nhưng không hề để ý thằng em theo mình thể lực phải nói là tuyệt vời nhưng chân hơi ngắn và mặc quần jean nên leo ghềnh rất khó. Sau một tiếng đồng hồ, 2 ae cố gắng hết sức chỉ leo được 100m, lúc thì đạp lên vai nhau lên, lúc thì đạp lên tay để leo xuống, con đường càng lúc càng mù mịt, trên thì không có lối, dưới thì sóng đánh mạnh, do quá ham leo nên khi không con đường tới không con đường lui đã thật sự bế tắc.

Cnt...
14h30, 2ae đã thật sự bế tắc, mình cố thật bình tĩnh để tự trấn an nó và bản thân, 2ae bắt đầu ngồi xuống mô đá lấy bánh mì ra ăn trưa. Mình thì chả có tâm trạng mà ăn. Mình nói “ gọi tàu đón thôi em ơi, bó tay rồi, đi nữa thế nào cũng té xuống biển, về cũng không leo được lên cho đá cao hồi nãy”. Đành phải gọi tàu vì không những không kịp thời gian quay lại điểm xuất phát mà còn chưa chắc đã leo ra lại bên ngoài được. Mình bắt đầu gọi tàu đón nhưng tàu trả lời là sóng rất to không ra được nguy hiểm lắm. Nhận câu trả lời mà muốn như suy sụp, cảm giác tuyệt vọng tràn về khi nhìn lại hành trang chỉ còn 3 chai nước và ít bánh mì xúc xích. Sao bây giờ, mình quyết định gọi lại cho chú Ba nói tình hình, chú cũng nói y như anh lái tàu kia nhưng chú nói sẽ cố gắng hết sức để nhờ tàu ra đón. Và cuối cùng chú gọi lại là có tàu đang từ bãi Na qua đón, 2ae tìm chỗ mỏm đá nào gần biển mà tàu thấy mà leo xuống , chú nói khoảng 30 phút nữa tàu sẽ tới sẽ cho thuyền thúng vào đón ra thuyền lớn.

Tâm trạng lúc này thấy vui trở lại, cảm giác cởi bỏ được điều gì rất lớn nhưng vẫn có cảm giác hụt hẫng vì chưa hoàn thành mục tiêu. “Em có leo được nữa không” Mình hỏi đứa em, nó không nói gì chỉ lắc đầu,nhìn vẻ mặt và ánh mắt nó thấy tội vô cùng. “Em ở lại đây chờ tàu nhé, anh mượn 2 bàn tay em lần cuối trong hành trình này”. Mình lấy áo khoác buộc vào ba lô ném lên mỏm đá (do dây mình để ngoài xe cùng 1 số vật dụng cho bớt nặng). Mặc dù chưa biết leo lên mỏm đá này có đường hay không (nếu không có đường thì xuống cũng khá khó) nhưng quyết tâm đã quay trở lại mình đạp mạnh vào tay nó búng lên, tay vịn vào đá 2 bên, 1 tay vị nhẹ vào tay áo khoác. Lên được bên trên mình dặn lại một lần nữa “ nhớ ngồi chờ tàu, nguy hiểm lắm nếu em leo một mình”.

Mình tiếp tục tìm đường, sau một hồi leo, chui đủ kiểu thì lại tắc đường, quyết định leo xa phía bờ biển, thử thách tiếp theo nhảy qua 2 mỏm đá gần 2m, bình thường thì chắc là thua nhưng giờ thì không còn đường lui nữa rồi. Một thoáng nghĩ về gia đình, nghĩ về vợ và thằng nhóc đáng ghét ở nhà. Nhảy thôi. Cú nhảy hơi mạnh nên chân phải bị trượt xuống khe, lọt hoàn toàn cái chân và theo quán tính người nhào ra trước nhưng vướng cái chân ở lại. Một cảm giác đau thấu trời xanh “Cầu trời, cầu trời đừng gãy chân”, mình suy nghĩ trong đầu. Và quá may mắn như có ông bà đỡ nên chỉ bị bầm cái đầu gối (đêm trước khi đi mình có thắp nhang cho ông bà để xin có chuyến đi suôn sẻ), quá may và quá hên bị gãy chân ở đây là thua, chỉ có toi cơm. Tiếp tục men theo đá ghềnh, và cái gì đến cũng đã đến, mình thấy cái chòi gác ở kia rồi, mọi sức lực hầu như trở lại, phóng như bay tới đích. Và tảng đá huyền thoại đây.

Lúc nhìn thấy cột mốc không biết mồ hôi hay nước mắt chảy ra mà mắt bỗng cay xè, chỉ hết sức hét lên 3 tiếng “ya ya ya..” Và công việc cuối cùng quá đơn giản, leo theo dây thừng có sẵn lên thôi.

15h15 cột mốc thời gian đáng nhớ, suốt từ 8h sáng tới giờ, không ăn. Thực sự hạnh phúc tuôn trào, mình đã vượt qua được bản thân, vượt qua được nỗi sợ hãi, vượt qua được giới hạn thể lực của chính mình.

Được chạm vào cột mốc dường như mọi mệt mỏi tiêu tan. Lúc sau tàu đã đón được đứa em nhưng không thể đón mình do sóng quá lớn nên buộc mình phải leo ngược lại để tìm chỗ thuận tiện để tàu đón. Tàu thả 2ae xuống bãi Na, thằng bé phụ thuyền nói “2 anh cứ đi theo đường thẳng gần lắm, qua 4 đồi cát và hàng dương là về thôi, đi chừng tiếng rưỡi ah”.
16h bắt đầu đi bộ từ bãi Na về, đường khá dễ tìm đường (cứ theo dấu chân người) nhưng hơi lún và dốc, mình đi cứ như người hết pin, chả còn tí sức lực nào cả, đi gần như bằng tinh thần.

2 ae động viên nhau đi được 1h thì bắt đầu thấy hàng dương, các con lạch. Nền văn minh kia rồi. Quyết định không đi men theo hàng dương như đã chỉ, mình băng qua các con lạch sẽ tiết kiệm được 1 đoạn đường. Băng qua vài con lạch sẽ tới ngay lộ, chỉ cách điểm xuất phát ban đầu khoảng gần 1,5km. 2ae lấy xe ra về và không quên cảm ơn, bắt tay chú Ba một lần nữa, cảm ơn chú rất nhiều. Lên xe về mình ngoảnh đầu lại mỉm cười nhìn mũi Đôi “chào nhé”, 100km đang chờ trước mặt, cát vẫn táp vào mặt và gió vẫn ù bên tai.
Cảm ơn mọi người đã xem bài.(BB)

Chúc mừng em đã trở về. Thật là may mắn và liều lĩnh.

Cnt...
Đi được một đoạn dài sẽ thấy tấm biển ghi số điện thoại chú Hai. “Dạ! chào chú 2 nhé, con có nhờ chú 3 hướng dẫn rồi”

Tiếp tục đi theo con đường này, cũng khá dài nhưng rất dễ đi các bạn sẽ bắt đầu băng rừng xuống núi, con mòn xuống núi này khá là rộng nên dễ đi ha

Đây là ngon núi thứ 2 sau khi các bạn đi xuống, nhìn cái đường đi ra khá là um tùm đúng không.

10h sáng mình đã đến được bãi Cỏ Ống, tới đây là các bạn đi gần được nửa đường rồi nhé. Ấn tượng đầu tiên xuống đây không như những gì mình tưởng tượng, trên bản đồ ghi là bãi tắm Cỏ Ống nên mình nghĩ rất đẹp nhưng thực tế là vô cùng nhiều rác, đủ thứ các loại rác trên đời, chắc là do có một số nhóm thiếu ý thức nên như vậy. Haizz hơi buồn nhé.:(

Sau khi tới trạm thứ 2 này các bạn có hai lối đi khác nhưng đi được khoảng gần 1km sẽ gặp nhau tại một điểm. Đường đầu tiên là ngay bãi Cỏ Ống các bạn sẽ nhìn thấy 01 cái giếng khoan của nhà chú Ba đi theo hướng đó lên trại tôn có 01 đường mòn đi vào rừng, các bạn nhớ nhé “trái, phải, trái” theo thứ tự tị các ngã 3 thì sẽ gặp 01 tấm biển cấm xả rác của chú Ba ghi nhé. Đường thứ hai là qua bãi Cỏ Ống 1 tí các bạn sẽ đến nhà của chú Ba, ở đây chú nuôi bò (mình thầm nghĩ đưa bò ra vô đây bằng cách nào chắc cũng mệt luôn… ), đi hướng lên mặt núi cũng có một đường mòn nhỏ, men leo con suối sẽ tới ngã 3 có tấm biển cấm xả rác nhé.

Các bạn phải xác định đây là đoạn đường vất vả gian nan nhé vì bào mòn khá là nhiều thể lực ở đoạn này. Bọn mình tranh thủ đánh dấu lại đoạn đường đã qua bằng sơn xịt để dấu lại cho các nhóm đi sau, các bạn đi lại mà thấy sơn màu xám là của mình đó nhé.

Hình ảnh đầu không đẹp chút nào, toàn bao nilong, có khi nào nhóm phượt chúng mình dọn sạch rác chỗ này không nhỉ, để còn hào hứng trở lại lần sau....Nếu có thì hú mình với

Hình ảnh đầu không đẹp chút nào, toàn bao nilong, có khi nào nhóm phượt chúng mình dọn sạch rác chỗ này không nhỉ, để còn hào hứng trở lại lần sau....Nếu có thì hú mình với

Đúng là không đẹp thật, nhưng mình nghĩ đây chỉ là số ít thôi bạn, chỉ cần mỗi nhóm đi không xả rác là sạch đẹp lại ngay thôi mà.
Còn đi lại chắc là ra tết đứa em đi cùng mình sẽ đi lại vì bữa 2 ae đi thì em ấy vẫn chưa chinh phục được.

Chào các bạn, bài viết dưới đây mình sẽ chia sẻ cho các bạn về một cách nhìn mới về hành trình cực Đông (không người dẫn đường) cũng như kinh nghiệm và sai lầm của chính bản thân rút ra trong cuộc hành trình chinh phục vừa rồi.
Bản thân mình không phải là một phượt thủ chuyên nghiệp chỉ là một phượt thủ đam mê thôi nên sai lầm là điều khó tránh khỏi, mình sẽ nói về sai lầm của bản thân trước để phần nào đóng góp chút kinh nghiệm của các bạn đi sau.
- Lên kế hoạch đi trong 01 ngày. Như các bạn đã biết hầu như các nhóm trước đây đi thường đi 02 ngày và có người dẫn đường, mình đã quá chủ quan vì thông tin về hành trình đã có quá nhiều trên mạng nên mình dự đoán thời gian đi và về quá gấp rút.
- Quá tự tin vào thể lực của mình để đi trong 01 ngày (nhưng nhờ có vậy mới thấy sức mạnh tinh thần là quan trọng như thế nào đối với các chuyến đi).
- Sử dụng bản đồ, định vị, GPS làm hướng dẫn chính.
- Và cuối cùng là thời điểm đi không hợp lý. Thời điểm mình đi vừa rồi là đang có đợt áp thấp nên biển rất động, gió thổi rất mạnh đồng thời vừa rồi Khánh Hòa chịu đợt mưa lũ lịch sử nên mưa rất nhiều, gây ra mất dấu và những con đường mòn mới (mình sẽ nói cụ thể ở phần sau).
Về công tác chuẩn bị hay địa điểm xuất phát như thế nào thì trên các diễn đàn đã nói rất nhiều nên mình sẽ không nói lại, mình chỉ lưu ý các bạn là nhớ mang nhiều nước nhé (3lit/01 người). Các bạn lưu ý hạn chế tối đa đi 01 mình nhé trừ những đại ca chuyên nghiệp. Kế hoạch của mình lúc đầu là đi 01 mình nhưng sau đó mình thấy không an toàn nên rủ thêm 01 đứa em “dồi dào” thể lực để đi cùng hỗ trợ. Mình cũng có chuẩn bị thêm 01 ít dây thừng, dây rút, bật lửa, dao, đèn pin, sơn xịt… để đề phòng một số trường hợp xấu. Vì đi không người dẫn đường nên mình chuẩn bị khá kỹ thông tin từ kinh nghiệm của các bạn đi trước, các bạn phải nhớ lưu số điện thoại của chú Hai và chú Ba và vài anh lái tàu và nhớ gọi điện trước (nhớ xài Viettel để có sóng mạnh) để có gì hỗ trợ kịp thời nhé.
Bắt đầu hành trình.
05h sáng 2 anh em xuất phát từ Nha Trang, đi theo quốc lộ khi đến khu vực tt Vạn Giã thì không đi quốc lộ mà đi đường Nguyễn Huệ mục đích là ngắm cảnh thôn quê và vịnh Vân Phong tuyệt đẹp. Hết đoạn đường ra tới QL thì rẽ trái vào Ninh Ma, đây là đoạn đường dẫn vào Đầm Môn, đoạn đường khá đẹp và vắng xe, bạn có thể “bung lụa” tốc độ ở đoạn này rất là đã ha nhưng nhớ phải làm chủ tốc độ nhé. Tới đây rồi có thể ngửi mùi hôi rất đặc trưng của rong biển khô nhé, riêng mình mùi này làm mình rất là háo hức.
7h45 mình đã có mặt ở mốc Đầm Môn 0km, đây là cột mốc các bạn phượt thủ hay chụp nên mình cũng tranh thủ làm 01 cái.:D

Sau đó gửi xe tại đằng sau lưng nhà nghỉ Hải Hà, ở đây mình chọn phương án đi bộ toàn tập chứ không đi xe máy vào như một số nhóm nhé (vì mùa này gió cát rất mạnh và đường sạt lở khá nguy hiểm). Đi bộ ra con đường sơn vạch vàng và có dấu chỉ Mũi Đôi tại điểm xuất phát, cái này các bạn để ý kỹ rất dễ tìm nhé (ngay trên google map cũng có điểm này đó là “trekking startpoint”).

8h Let’s go !!!

Đi thẳng điểm hướng dẫn ban đầu, các bạn nhớ đi chếch về phía tay trái (phía bờ biển) thì dốc sẽ ít cao hơn. Mình vừa đi vừa định vị thì thấy đi không đúng con đường mòn trên google map nhưng không sao đường do mình tạo ra mà.

Mình cũng muốn đi 1 lần cho biết nhg bạn up hình thiếu nhìu quá. ko biết nếu có dịp bạn có thể hổ trợ dc mình ko.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back