What's new

[Chia sẻ] Bora Bora - Tahiti - 11/2016

Xin chào mọi người, mình cũng là mem của diễn đàn khá lâu rồi nhưng chỉ dừng lại ở việc đọc các topic của các anh chị đi trước vì những điểm mình đã đi cũng khá gần và đi lại đơn giản. Kể từ khi đoc topic của anh Pentax về chuyến đi Bora Bora, mình đã ấp ủ và luôn mong muốn 1 ngày đươc đến hòn đảo này. 1 phần viết topic này cũng là để chia sẻ cách đến đươc Tahiti với passport Vietnam, mà theo mình thì cũng khá rắc rối nếu không tìm hiểu và chuẩn bị kỹ càng.
Vài ngày nay đứt cáp mạng chán quá nên mình cũng chưa up ảnh lên ngay được, và cũng thuộc dang mù công nghệ nên việc up ảnh lên photobucket cũng khá châm nên các bạn thông cảm, mình sẽ nói về cách xin visa Tahiti trước.
Để đến Tahiti, các bạn phải có Visa Pháp, visa để đến Tahiti tuy là Visa Pháp nhưng mình chỉ có thể đến Tahiti chứ không thế sang Pháp hay Châu Âu, vì vậy có thể sẽ dễ hơn, phí xin khoảng 900k.
Từ Viẹtnam đi Tahiti các bạn có thể quá cảnh ở Nhật, bay Airtahitinui, hoặc New zealand, bay Air Newzealand hoặc Airtahitinui. Mình chọn đi quá cảnh ở New Zealand, và vấn đề phát sinh ở đây. Từ Vn đi New mìinh bay Air Asia, lại đáp ở low cost airport, còn từ New đi Tahiti thì lại bay hãng quốc gia ( Airnewzealand) nằm ở sân bay khác, mà mình chỉ có Visa transit tại Newzealand chứ ko có Visa nhâpj cảnh. Lúc tới Tân Sơn Nhất để check in Air Asia mơi biết, thế là mất toi thêm 40tr để mua vé của Malaysia Airlines để đap cùng sân bay.

Hóng tiếp bài của bạn, đặc biệt về vụ visa, cách đi, chỗ ở, ...

Mình cũng ấp ủ từ lâu mà vẫn chưa thực hiện dc vì thấy vé mb mắc quá.

cám ơn.

Ban đầu mình chọn lộ trình đến Tahiti từ New Zealand 1 phần cũng vì rẻ hơn hướng quá cảnh tại Nhât Bản. Nếu các bạn đến Tahiti từ Nhật thì chỉ có thể bay Air Tahiti Nui, giá rất cao vì hầu như khách du lịch Trung Quốc, Hàn Quốc, Nhật Bản và Châu Âu đều đi hướng này. Thứ 2 máy bay của Air Tahiti Nui thì khá cũ, chủ yếu là tàu bay boeing 747, trong khi đi Air Newzealand sẽ bay 787 Dreamlinner :)) Máy bay mới toanh, tiếp viên cực kì chuyên nghiệp và quan trọng nhất sân bay Auckland cực vắng vào ban đêm, lúc mình quá cảnh 1 đêm thì cam đoan mình là người duy nhất ở sân bay, chỗ ngủ thoải mái thì nhiều vô kể, còn có thêm chỗ tắm miễn phí (ko biết Narita có không). Bây giờ mình sẽ nói về phần chi phí vé máy bay toàn chuyến của mình để các bạn tham khảo.
Như đã nói, nếu các bạn chọn bay hãng giá rẻ đến New Zealand (Air Asia...) thì bắt buộc phải có Visa nhập cảnh New Zealand nhé, còn nếu chỉ xin Visa quá cảnh thì buôc lòng các bạn phải bay các hãng quốc gia (Malaysia Airlines, Singapore Airlines...) để đáp tại sân bay lớn của họ, vì từ New đi Tahiti chỉ có 2 hãng là Air Newzealand và Air Tahiti Nui thôi.
1. Vé từ HCM - AUK : Air Asia (754$ / 2 người / 1 chiều) - sau phải bỏ vì vụ visa transit, mua lại vé Malaysia airlines hết 1700$ / 2 người / 1 chiều
2. Vé từ AUK - Papeete : Air Newzealand (1400$/ 2 người/ khứ hồi)
3. Vé từ Papeete- Bora Bora : Air Tahiti ( 700$/ 2 người/ khứ hồi) . Các bạn lưu ý là khi bay từ Papetee đi tất cả các đảo thì chi có hãng Airtahiti thôi nhé, và tất cả giao dịch mua vé bắt buộc phải thanh toán băng thẻ của chính người đi chứ ko thể mua qua đại lý hay dùng thẻ của người thân để mua đc.
4. Vé từ AUK- HCM : Singapore Airlines ( 1400$/ 2 người/ 1 chiều)

Tổng cộng: 5954$ cho 2 người cả đi và về

Tiếp tục chi phí xin Visa. Mình chủ yếu thuê dịch vụ làm visa vì khá ngáo về mấy ca giấy tờ, với cũng đi làm nên thuê cho nhanh. Visa Tahiti cho 2 người khoảng 90$, còn visa transit Newzealand khoảng 280$ cho 2 người, bảo hiểm du lịch băt buộc phải mua , khoảng 30$ 2 người. Lúc đầu ham hố đi Air Asia cho rẻ, quá cảnh tại Gold Coast ( Úc) phải tốn 90$ cho cái visa transit đó nữa. Thêm nữa, vì lúc mình xin visa Tahiti là trước thời gian đi khoảng 2 tháng, cứ nghĩ còn xa nên mua vé máy bay luôn , đến lúc có lich hẹn nộp Visa tại lãnh sự quán thì ôi thôi, lịch dài đằng đẵng , trước khi khởi hành 1 tuần mới đến lượt mình nôpj, lại phải tốn thêm 300$ bay ra Hà Nôi nộp cho kịp vì ngoài đó lịch còn trống nhiều.
Tổng cộng: 790$ cho cái vụ Visa

Tiếp tục chi phí ăn ở tại Bora Bora
Thật ra nhìn mây cái resort St. Regis hay Intercontinental thì cũng thích, nhưng vì lúc mình đi là tháng 11, ngay mùa cao điểm, giá cho 1 đêm quá sức cao nên mình ở trong đảo chính, thuê nhà nguyên căn, tên là Bora Faretai Love, giá cho 3 đêm là 450$. Sau đó mới nhận ra, đúng như anh Pentax đã nói, vẻ đep của Bora Bora nằm ở người dân địa phương, và bạn sẽ không thể nhìn thấy đươc nếu ở các resort sang trọng ngoài các rang san hô. Thông thường khách sạn trên đao chính sẽ cho ban mượn 2 chiếc xe đạp, nhưng để tham quan hết 1 vòng đảo thì mất 30km, xe đạp thì cũ quá rôi, mình thì có mỗi bộ xương, bạn gái thì thở cũng mập, nên thôi mất khoảng 300$ cho 4 ngày thuê xe máy.
Còn chi phí ăn uống thì tụi minh nấu ngay tại căn hộ thuê, ra siêu thị mua đồ,cũng chả rẻ tí nào, trung bình 1 ngày mất cũng 30$ cho ăn uống. Có đi ăn ở nhà hàng và vào quán bloody mary, hết khoảng 100$ 1 bữa.
Tổng công:1000$ cho 4 ngày 3 đêm

Mình được may mắn đã đi cả Maldives, Coron ( Phillipines), PhiPhi island( thailand), Bora Bora (Tahiti). Theo quan điểm cá nhân, màu nước ở Bora Bora là tuyệt vời nhất, không có bất cứ máy ghi hình nào có thể diễn tả hết đươc, bạn thấy, bạn nhớ và không bao giờ quên. Con người ở đây cũng rất tuyêt vời, bất cứ ai mình găp trên đường cũng đều chào mình trước, cưc kì thân thiện. Trên đaỏ tìm mỏi mắt không thấy cảnh sát, mặc dù dân số cũng 10.000 người. Thanh thiếu niên ngoan cực, chạy xe đạp bốc đâu biểu diễn và đàn hát :). Mình dự định cuối năm sẽ trở lại Tahiti để đi thêm 1 số đảo, và đi thêm Cook Island, lần này sẽ chuẩn bị kỹ lưỡng hơn :)). Bạn nào ý đinh đi thì đi cùng cho vui. Cho mình nợ hình vài hôm, cáp quang ok rồi mình post. FB của mình cũng có post hình đi: https://www.facebook.com/long.vu.773

Cám ơn bạn Long vì những thông tin quý báu, mình sẽ note lại để có lúc cần.

Vé máy bay có thể do bạn đặt gần quá nên mắc quá, hiện tại với số tiền này thì mình sẽ đi chỗ khác ko phải Bora Bora :)))

Mình được may mắn đã đi cả Maldives, Coron ( Phillipines), PhiPhi island( thailand), Bora Bora (Tahiti). Theo quan điểm cá nhân, màu nước ở Bora Bora là tuyệt vời nhất, không có bất cứ máy ghi hình nào có thể diễn tả hết đươc, bạn thấy, bạn nhớ và không bao giờ quên. Con người ở đây cũng rất tuyêt vời, bất cứ ai mình găp trên đường cũng đều chào mình trước, cưc kì thân thiện. Trên đaỏ tìm mỏi mắt không thấy cảnh sát, mặc dù dân số cũng 10.000 người. Thanh thiếu niên ngoan cực, chạy xe đạp bốc đâu biểu diễn và đàn hát :). Mình dự định cuối năm sẽ trở lại Tahiti để đi thêm 1 số đảo, và đi thêm Cook Island, lần này sẽ chuẩn bị kỹ lưỡng hơn :)). Bạn nào ý đinh đi thì đi cùng cho vui. Cho mình nợ hình vài hôm, cáp quang ok rồi mình post. FB của mình cũng có post hình đi: https://www.facebook.com/long.vu.773

Bạn cũng ăn chơi dữ quá nha. Chi phí để đi hết Maldives đến Tahiti là không hề nhỏ chút nào. Kế hoạch của ông bạn là khi nào đi Cook Island vậy?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,178
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back