What's new

Taiwan - 6 ngày (27/04 - 2/6)

Hi mọi người,

Mình đã book vé đi Đài Loan dịp lễ 30/4 của Vanilla air:

27/4 HCM - Taipei: 2am - 6:20am
2/5 Taipei - HCM: 22h20 - 1am

Total: 4.5 triệu

Lịch trình dự kiến là:
- sightseeing (đền, Jiufen, Taichung...etc)
- Shopping + food (night market)
...etc

Mình sẽ post lịch trình cụ thể sau. Mình đi được cũng kha khá & tiếng Anh tốt nên chắc ko có vấn đề gì. Ai muốn join thì book vé rồi mình add vào nhóm nhe. Mình tuyển thêm 5 bạn nữa

Welcome mọi người

Chương trình đi dự kiến (có thể điều chỉnh) cho 6 ngày sẽ là:

Day 1: Taipei

總統府 (Office of the President)台北植物園 (Taipei Botanical Garden)國立歷史博物館 (National Museum of History)國家戲劇院 (National Theater)國家音樂廳 (National Concert Hall)中正紀念堂 (National Chiang Kai-shek Memorial Hall) and surroundingGet lost on the streets around 鼎泰豐 (Ding Tai Fung – Xinyi branch)大安森林公園 (Da’an Forest Park)臺灣大學 (National Taiwan University)師大路夜市 (Shida Night Market)

Day 2: Jiufen & Keelunh

Head down to Taipei Main Train Station early and hop on a train to Ruifang Station. From there take a bus towards 基隆 (Keelung) to 金瓜石 (Jinguashi) and 九份 (Jiufen.)

Ruifang Station and eat some 龍鳳腿 (chicken roll)新北市立黃金博物館 (Gold Ecological Park)Take a bus to Jiufen and walk around the old street

After exploring the Jiufen area, hop back on the bus towards Keelung and get off at 忠一路 (Zhongyi Rd). Spend late afternoon and have dinner around the area.

廟口夜市 (Miaokou Night Market)

From the night market, we took the train from Keelung Railway Station (you can also take Kuo Kuang Bus) back to Taipei.

Day 3: Taipei - Hualien, Taroko National Park

Depart Taipei to Taroko National Park in Hualien. Trek the best section to take in spectacular scenery of the lofty mountains and marble canyons, and visit Eternal Spring Shrine, Swallow Caves, Tunnel of Nine Turns, and Tienshiang Loge. Proceed to Chi Hsing Beach, before having some leisure time on your own to discover Hualien city.

Day 4: Taipei – Alishan

Half of the day spent on travelling – Dinner @ Alishan Shan Bin Restaurant (must order their Signature Stone Steamboat, I repeat, MUST!) – Slept early as we needed to wake up at 4.30am the next morning for the sunrise. Drop by Shan Bin Restaurant (located right opposite of Alishan Post Station) to try their Signature Stone Steamboat

Day 5: Alishan – Taichung

Sunrise @ Jade Mountain/Yu Shan + Alishan Sacred Trees – Alishan Mountain Railway + Trekking @ Alishan National Forest Recreation Area – Travelled to Taichung (by bus + train) – Dinner @ Feng Chia Night Market

Day 6: Taichung - Taipei

Taichung - Taipei : 2h30 train
TAIWAN (cont')
Taipei 101
Elephant moutain (Nangang district hiking trail)
Longshan temple
Taipei zoo

Fly back to SG

Hi hunguyen, mình không đăng ký tham gia vì mình mới đi Đài Loan (cũng 6 ngày) và mới về cách nay hơn 1 tuần. Chủ yếu mình gửi bạn ít thông tin cần biết để chuẩn bị cho chuyến đi.

Vấn đề lớn nhất khi du lịch Đài là ngôn ngữ. Người Đài rất nhiệt tình giúp đỡ du khách nhưng vì họ chỉ nói tiếng TQ hoặc họ nói tiếng Anh nhưng lại khó nghe nên việc bạn hỏi thông tin sẽ rất mất thời gian. Các kinh nghiệm dưới đây mình nói đều do vấn đề ngôn ngữ hết:

- Chọn chỗ ở gần Taipei Main Station (hoặc ga chính của nơi mà bạn sẽ đến) là tốt nhất, nó sẽ thuận tiện cho bạn khi đi tham quan xung quanh và quan trọng nhất là bạn tiết kiệm được rất nhiều thời gian vào các thời điểm gấp rút như sáng sớm hoặc khi bạn ra sân bay quay về VN (đi từ sân bay đến nơi bạn ở sẽ dễ hơn rất nhiều so với đi từ nơi bạn ở ra sân bay);

- Luôn chọn đặt chỗ ở trước và nên đặt dư so với ngày bạn định ở phòng trường hợp lịch đi chơi của bạn bị hỏng vì lí do gì đó và bạn phải ở lại nơi đó thêm. Nếu lúc đó bạn phải deal với nhân viên chỗ bạn ở để kéo dài thời gian hoặc nếu bạn phải đi nơi khác thì việc tìm chỗ, rồi tìm cách đi đến đó, ... đều rất mất thời gian;

- Lịch trình bạn di chuyển nhiều nơi như vậy thì bạn nhớ tìm hiểu thật kỹ cách di chuyển từ chỗ bạn ở đến nơi cần đến, bạn nên in ra / chụp màn hình hoặc lưu offline trong điện thoại/máy tính, chứ đừng lưu online vì không phải lúc nào cũng có wifi đâu, và wifi cũng không mạnh lắm đâu;

- Nhiều người nói bên Đài sáng 9-10h người ta mới làm việc nên bạn không cần dậy sớm. Cái đó chỉ đúng nếu bạn sống quanh đó, còn khi đi du lịch, bạn muốn đi nhiều nơi cho kịp thời gian thì bạn phải dậy sớm, đi sớm mới kịp;

- Đài Loan có nhiều chợ đêm, và cái nào cũng thú vị và có nét hay riêng hết, cho nên cứ chuẩn bị tinh thần la cà đến khuya mới về nha. Ở Đài Bắc thì giao thông công cộng rất phát triển, bạn có thể chơi đến 11h30 rồi lên MRT (tàu điện ngầm) để về chỗ ở, nhưng các vùng khác như Đài Trung và Đài Nam thì không được vậy đâu nên đến đâu bạn cũng nên hỏi xem cách sử dụng phương tiện giao thông công cộng, và giờ hoạt động thế nào để bạn dễ tính toán thời gian chơi;

- Du lịch bụi ở Đài thì đi bộ rất nhiều nên phải chọn giày bạn đi quen và êm chân, đừng dùng giày mới. Nhóm mình đi về đa phần đều thành cà nhắc vì coi thường việc này, và nhiều người VN mình gặp bên đó cũng bị tình trạng giống vậy;

Cuối cùng, Đài Loan có rất nhiều điều thú vị, khám phá từ từ mới hết, cho nên cũng không cần cố đi thật nhiều nơi 1 lần, để dành lần sau khám phá tiếp sẽ vừa ý hơn rất nhiều.

Chúc bạn và nhóm có chuyến đi vui vẻ.

Chương trình đi dự kiến (có thể điều chỉnh) cho 6 ngày sẽ là:

Day 1: Taipei

總統府 (Office of the President)台北植物園 (Taipei Botanical Garden)國立歷史博物館 (National Museum of History)國家戲劇院 (National Theater)國家音樂廳 (National Concert Hall)中正紀念堂 (National Chiang Kai-shek Memorial Hall) and surroundingGet lost on the streets around 鼎泰豐 (Ding Tai Fung – Xinyi branch)大安森林公園 (Da’an Forest Park)臺灣大學 (National Taiwan University)師大路夜市 (Shida Night Market)

Day 2: Jiufen & Keelunh

Head down to Taipei Main Train Station early and hop on a train to Ruifang Station. From there take a bus towards 基隆 (Keelung) to 金瓜石 (Jinguashi) and 九份 (Jiufen.)

Ruifang Station and eat some 龍鳳腿 (chicken roll)新北市立黃金博物館 (Gold Ecological Park)Take a bus to Jiufen and walk around the old street

After exploring the Jiufen area, hop back on the bus towards Keelung and get off at 忠一路 (Zhongyi Rd). Spend late afternoon and have dinner around the area.

廟口夜市 (Miaokou Night Market)

From the night market, we took the train from Keelung Railway Station (you can also take Kuo Kuang Bus) back to Taipei.

Day 3: Taipei - Hualien, Taroko National Park

Depart Taipei to Taroko National Park in Hualien. Trek the best section to take in spectacular scenery of the lofty mountains and marble canyons, and visit Eternal Spring Shrine, Swallow Caves, Tunnel of Nine Turns, and Tienshiang Loge. Proceed to Chi Hsing Beach, before having some leisure time on your own to discover Hualien city.

Day 4: Taipei – Alishan

Half of the day spent on travelling – Dinner @ Alishan Shan Bin Restaurant (must order their Signature Stone Steamboat, I repeat, MUST!) – Slept early as we needed to wake up at 4.30am the next morning for the sunrise. Drop by Shan Bin Restaurant (located right opposite of Alishan Post Station) to try their Signature Stone Steamboat

Day 5: Alishan – Taichung

Sunrise @ Jade Mountain/Yu Shan + Alishan Sacred Trees – Alishan Mountain Railway + Trekking @ Alishan National Forest Recreation Area – Travelled to Taichung (by bus + train) – Dinner @ Feng Chia Night Market

Day 6: Taichung - Taipei

Taichung - Taipei : 2h30 train
TAIWAN (cont')
Taipei 101
Elephant moutain (Nangang district hiking trail)
Longshan temple
Taipei zoo

Fly back to SG

Mình cũng mới từ TW về hồi đầu tháng 2, có thông tin cho bạn là : dùng bus ở Taichung nếu đi phạm vi dưới 10km thì free hoàn toàn nha, còn chặng Taipei-Taichung bạn đi train đã book vé chưa? vì mình thấy tiện nhất là đi bus của Kuo-Kang (giá 220 TWD), mua vé ở Taichung Bus Station (ngay sau lưng train station), thời gian di chuyển là 2h30'

Cảm ơn 2 bạn thuysan & sammy nhiều nhé.

@sammy: Mình chưa book vé train Taipei-Taichung bạn ơi, để mình xem thêm option đi bus nữa nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back