What's new

[Hỏi đáp] Lên kế hoạch Châu Âu 2017 (Uk - Séc - Hung - Áo - Đức - Thuỵ sĩ - Pháp - Hy lạp TBN)

clessking

Phượt thủ
Lên kế hoạch Châu Âu 2017 (Uk - Séc - Hung - Áo - Đức - Thuỵ sĩ - Pháp - Hy lạp TBN)

Hi, chào cả nhà. Chẳng là cuối hè năm nay nhà em có kế hoạch đi Châu âu chơi tầm 3 tuần tới các nước trên.
Đây thật ra không phải là lần đầu tiên em đi Châu âu nhưng vì hồi đó có người khác lo nên em cũng chẳng để ý lắm, hơn nữa thời gian đi qua chắc đã có nhiều thay đổi và đặc biệt là lịch trình đi khác hẳn nên em muốn post lên đây để hỏi thăm thêm ý kiến mọi người.

Ý tưởng của em là sẽ bay Hà Nội - London. Sau đó sẽ qua chơi 1 số thành phố/địa danh như Prague, Hallstatt, Grindelwald - Jungfraujoch, Paris - Nice, Barcelona, vườn hoa Keukenhof. Tuy nhiên, do một số phát sinh nên em phải điều chỉnh lịch trình, bỏ qua vườn hoa Keukenhof (ko thể đi ngoài khoảng giữa T3 đến giữa T5) và bổ sung thêm Santorini cùng 1 số tp tiện trên đường đi. Thật ra thì em ko thích Santorini lắm vì vừa xa, vừa không tiện đường lại đắt nữa, nhưng đội vợ lên đầu thì trường sinh bất lão nên đành... :D.
Sau khi nghiên cứu em dự kiến sẽ đi vào cuối T8/2017 với lịch trình Hà Nội - London - Prague - Budapest - Salburg (Hallstatt) - Munich - Grindelwald (Jungfraujoch, Lucerne) - Nice, Paris - Santorini - Madrid - Barcelona - London - Hà Nội.

Thời gian là cuối tháng 8 đầu tháng 9 vì muốn tận dụng thời gian đầu thu sẽ mát mẻ hơn (ít gặp mưa hơn nữa) cũng như đến Santorini vào tháng 9 sẽ đỡ đông hơn tháng 7-8. Mọi người thích đi EU giữa thu để thấy mùa lá đỏ nhưng em thì ko khoái lắm. E thích bầu trời, mặt biển xanh ngắt hơn :D Khác với đi cùng bạn bè, e đi gia đình và cũng bị hạn chế nhiều về thời gian nên e tập trung đi bằng máy bay đối với chặng dài, train đối với chặng vừa và bus đối với 1 số chặng ngắn hoặc phù hợp. Thời gian e chỉ tập trung vào 1 số điểm đến chính, còn lại e chỉ đi qua hoặc đã từng đến rồi nên những chỗ đó không lưu lại nhiều thời gian (1 số chỗ rất muốn lưu lại cơ mà đắt đỏ quá :D)

Về visa, e đi cả UK và Schengen nên chắc chắn là e phải làm cả 2 rồi. E không có nhiều thời gian nên chắc sẽ làm qua cty dịch vụ luôn cho tiện (chắc khoảng > 9tr/2 visa). Tuy nhiên, e còn 1 số thắc mắc, chút xíu nữa e sẽ tổng hợp để hỏi ở dưới.

Để xây dựng lịch trình, ngoài vé máy bay HN - London e dự định sẽ mua của VNA thì các chặng khác e xây dựng bằng cách vào trang http://www.goeuro.com/ để search cách đi từ tp này sang tp khác và tham khảo thêm rome2rio.com để chọn ngày cho nhanh. Sau đó e tìm vào website của hãng vận chuyển để tìm hiểu thêm thông tin. Nói chung, e thấy trang goeuro này hướng dẫn về hành trình và cách thức di chuyển rất rõ ràng, chi tiết, dựa vào đó mình xây dựng kế hoạch, lộ trình rất rõ ràng. Tuy nhiên, do lịch train thường chỉ có trước tối đa khoảng 2-3 tháng nên nếu ngày dự định của mình xa quá thì goeuro sẽ không có thông tin (bạn nào chưa biết thì lưu ý nhé).

Lịch trình cuả e dự định ntn:

Ngày 0 Bay từ Hà Nội - London.
Ngày 3 Sáng từ London bay đi Prague (easyjet).
Ngày 4 Chơi tại Prague rồi 23h đêm đi Budapest (bus của student agency)
Ngày 6 Chiều đi train từ Budapest đi Salzburg (http://elvira.mav-start.hu/elvira.dll/xslvzs/ji)
Ngày 7 Dậy sớm đi Hallstatt rồi chiều đi train từ Salzburg đến Munich buổi tối.
Ngày 9 Sáng từ Munich đi Interlaken và nghỉ lại tại Grindelwald (https://www.bahn.com/en/view/index.shtml).
Ngày 10 Dậy sớm lên đỉnh Jungfrau rồi chiều đi train về Lucerne (http://www.sbb.ch/en/home.html)
Ngày 11 Từ Lucerne lên Basel để bay tới Nice (easyjet)
Ngày 12 Chơi ở Nice rồi tối bay về Paris (airfrance)
Ngày 15 Bay từ Paris đi Santorini (Aegeanair.com, transit ở Athens 45')
Ngày 18 Bay từ Santorini đi Madrid (bay thẳng, iberia)
Ngày 19 Đi train từ Madrid đi Barcelona
Ngày 22 Từ Barcelona về London (ryanair)

Lịch trình cụ thể e cũng xây dựng hòm hòm rồi, nhưng có mấy điểm e muốn hỏi thêm thông tin:

1. Về lộ trình đi Santorini: Đây là vấn đề quan trọng nhất em muốn hỏi vì chi phí phải chi trả chắc chiếm đến 30% chuyến đi mất :( Thường mọi người đi Santorini từ Roma, nhưng em ko muốn đi Ý nữa nên dự định bay từ Paris đến Santorini (trưa thứ 6, Aegean air, transit ở Athens) và từ Santorini bay thẳng đi Madrid (Iberia, sáng sớm thứ 2). Aegean air của Hy Lạp thì e nghĩ book vé chắc ko vấn đề. Còn Iberia, e có search thấy đây là hãng HK của TBN nhưng sao không thấy ai đi bao giờ nhỉ (review trên các trang du lịch thì ở mức trung bình). E thử book vé thì toàn báo lỗi, ko đến bước thanh toán đc? Không biết có bạn/anh/chị nào đã đi hãng này chưa? Nếu book vé từ VN có được không nhỉ?
E thấy lập kế hoạch đi Santorini là mệt nhất, vì máy bay ra đó thì ít mà giá cao, giờ giấc lại ko tiện nên vạ vật và rất tốn thời gian. Giá rẻ lại bay nhanh (4 tiếng ko transit) e tìm chỉ có mỗi Iberia (90E) còn nếu ko thì rẻ nhất là Vueling cũng tầm (200E, 6 tiếng có transit hoặc không thì phải đổi lịch bay về Barcelona 130E, bay thẳng 3 tiếng 20'). Nhờ các bác tư vấn giúp em xem có nên chọn iberia hay vueling cho lành?

2. Về việc đặt vé: E nghĩ mấy hãng hàng không Easyjet, Air france, Ryanair và Aegean air của Hy Lạp thì nổi tiếng rồi. Chắc book vé online không gặp khó khăn gì. Ngoài ra e có book train và bus mấy chặng:

- Train từ Budapest đi Salzburg em dự định mua tại đây: http://elvira.mav-start.hu/elvira.dll/xslvzs/ji
Em có đọc ở topic nào đó thấy bảo vé tuyến này không cần đặt trước, cứ đến Keleti station hỏi mua là được (giá không đổi là 39E???) Còn nếu mua qua link kia e đọc thấy cũng phải đến station để in vé. Vậy em có nên book trước hay đến tận nơi mua ạ?

- Train từ Salzburg - Munich và Munich - Interlaken em có mua ở bahn.com được không? Trước em đọc bài trên travelpx nói là không mua được từ ngoài Đức. Nhưng hình như bây giờ book được bình thường rồi đúng ko ạ?

- Train từ Madrid - Barcelona book qua loco2.com có được không vậy?

Ngoài ra còn mấy chặng này:
- Train nội địa Thuỵ sỹ mua tại sbb.com ok rồi ( Có bài e Linh hướng dẫn rất chi tiết cho ai chưa biết)

- Từ Prague đến Budapest: Đi bus Student Agency thì ok rồi (Có bài em Linh hướng dẫn rất chi tiết cho ai chưa biết)

3. Về visa, không biết cơ quan cấp visa họ có nắm được lịch trình thực tế của mình không nhỉ? VD như qua việc mình checkin tại các KS? Mấy năm trước e đã được cấp visa UK và Schengen (e xin qua công ty dịch vụ), sau e đi theo lịch trình tự xây dựng (số ngày vẫn ko đổi) thì liệu có ảnh hưởng gì đến lần xin visa lần này của e ko nhỉ? Lần này e vào Schengen từ Prague, trong khi nhiều khả năng cty dịch vụ sẽ xin visa Schengen mới cho e tại ĐSQ Pháp thì có ảnh hưởng gì ko? (ý e là điểm đến đầu tiên là Prague, trong khi có mặt ở Pháp 4 ngày còn TBN mới là nhiều nhất - 5 ngày).

4. Ah, còn thêm 1 ý nữa. Ko biết ở TBN có tour hái cherry (pick your own) vào tháng 9 ko nhỉ? Em search mà ko ra thông tin gì? Ở UK có tour PYO cherry, cơ mà chỉ từ T6 đến đầu T8 mới chán chứ :((

Cũng khá nhiều thắc mắc :D Rất mong các bác biết thì chia sẻ và tư vấn giúp em để có phương án phù hợp và hiệu quả nhất. Cám ơn các bác nhiều :X

Last edited:
Re: Lên kế hoạch Châu Âu 2017 (Uk - Séc - Hung - Áo - Đức - Thuỵ sĩ - Pháp - Hy lạp

Mình góp ý những chỗ mình biết nhé:
- Mình thấy bạn mất công xin visa UK chỉ để đi mỗi LD có 3 ngày thì có vẻ ko đáng lắm :) Nếu là mình thì mình tách làm 2 trip, đi UK riêng, EU riêng, đỡ vắt chân lên cổ, trừ phi có việc ở đó phải qua.

- "Ngày 10 Dậy sớm lên đỉnh Jungfrau rồi chiều đi train về Lucerne (http://www.sbb.ch/en/home.html)
Ngày 15 Bay từ Paris đi Santorini (Aegeanair.com, transit ở Athens 45')"

Phần này sao bạn ko đổi lại, theo mình ko nên bay từ Basel về Nice, rồi lại lộn lên Paris xong lộn xuống Santorini.
Bạn có thể đi tàu thẳng từ Lucerne về Paris, bay xuôi xuống Nice, rồi từ Nice bay xuống Santorini sẽ thuận đường và tiết kiệm hơn đấy.
Đúng thật là cái Santorini này đi lại hơi chuối, nhà mình cũng đang plan đi Barcelona xong bay qua đó mà thấy transit lắm quá, giờ thì dở hơi, đi với trẻ con nên chắc phải bỏ ko đi TBN nữa.

- "3. Về visa, không biết cơ quan cấp visa họ có nắm được lịch trình thực tế của mình không nhỉ? " --> cái này ko phải lo nhé, mình đã từng xin 1 đằng đi 1 nẻo ko sao hết, mất công book hủy hotel loạn lên thôi :))

Re: Lên kế hoạch Châu Âu 2017 (Uk - Séc - Hung - Áo - Đức - Thuỵ sĩ - Pháp - Hy lạp

Mình góp ý những chỗ mình biết nhé:
- Mình thấy bạn mất công xin visa UK chỉ để đi mỗi LD có 3 ngày thì có vẻ ko đáng lắm :) Nếu là mình thì mình tách làm 2 trip, đi UK riêng, EU riêng, đỡ vắt chân lên cổ, trừ phi có việc ở đó phải qua.

- "Ngày 10 Dậy sớm lên đỉnh Jungfrau rồi chiều đi train về Lucerne (http://www.sbb.ch/en/home.html)
Ngày 15 Bay từ Paris đi Santorini (Aegeanair.com, transit ở Athens 45')"

Phần này sao bạn ko đổi lại, theo mình ko nên bay từ Basel về Nice, rồi lại lộn lên Paris xong lộn xuống Santorini.
Bạn có thể đi tàu thẳng từ Lucerne về Paris, bay xuôi xuống Nice, rồi từ Nice bay xuống Santorini sẽ thuận đường và tiết kiệm hơn đấy.
Đúng thật là cái Santorini này đi lại hơi chuối, nhà mình cũng đang plan đi Barcelona xong bay qua đó mà thấy transit lắm quá, giờ thì dở hơi, đi với trẻ con nên chắc phải bỏ ko đi TBN nữa.

- "3. Về visa, không biết cơ quan cấp visa họ có nắm được lịch trình thực tế của mình không nhỉ? " --> cái này ko phải lo nhé, mình đã từng xin 1 đằng đi 1 nẻo ko sao hết, mất công book hủy hotel loạn lên thôi :))

Hi. Cám ơn chị.

E nghĩ London thì phải đi ít nhất 1 tuần + vài ngày ở các TP khác nữa mới đủ. Nhưng London với e (vợ e :D) như kiểu là nhà, là nơi mình ghé qua để hồi tưởng kỷ niệm, để cảm nhận sự thay đổi (chứ ko phải nơi du lịch lần đầu) nên e mới xây dựng lịch trình như vậy. Mặc dù vậy thì vẫn muốn thời gian ở đây dài hơn chút nên e đang đau đầu để cắt bớt tp nào tiện đường đây :((

Santorini: Thật ra, ban đầu em cũng làm lịch từ Lucerne đi tàu về Paris rồi xuống Nice sau đó bay qua Santorini. Vì như vậy là thuận đường và hợp lý nhất, hạn chế được việc phải bay nhiều và xác xuất delay ở đó. Tuy nhiên, ngày em chọn và 1 số ngày xung quanh em tìm hoài nhưng không có chuyến bay nào phù hợp (tổng thời gian thường dài quá >9 tiếng và giờ hạ cánh tại Santorini dở hơi quá, toàn 2-3 giờ sáng - Lý do thì chắc là Nice là tp nhỏ nên chuyến bay không nhiều, phải qua 1 điểm trung gian để lấy thêm khách) nên em phải điều chỉnh lại ngược đường như vậy để chọn chuyến có thời gian bay ngắn hơn và giờ hạ cánh tốt hơn.

Chị đi Santorini từ Barcelona em thấy có chuyến vào ngày thứ 3, 4 của vueling giờ hợp lý đấy (9:40-16:15 transit 1:30' tại Roma) hoặc chuyến lúc 11:50-18:00 của Aegean Air hình như ngày nào cũng có nhưng giá cũng cao hơn.

Visa thì đợt trước em đi đúng như chị nên đang lo xin visa lại ko biết có sao không ý :D Còn khi có rồi thì mình đi thoải mái thôi :)

Một topic rất dở. Post không đúng chỗ. Bạn không phải gà mờ mà không biết rằng hỏi plan như bạn hỏi phải post ở phần hỏi thông tin. Câu hỏi lại quá to và phức tạp đến mức chẳng ai biết trả lời chỗ nào cho đặng. Bạn nên tách vấn đề và lựa chọn cái gì cần hỏi thì hỏi 1-2 vấn đề dễ tư vấn, cái gì mình tự tin rồi thì thôi. Lại còn nêu linh tinh người ta thích thế này còn tôi đi vậy đấy làm gì ở chỗ cần hỏi này.

Xin lỗi bác Kimvanchinh và mọi người vì post sai chỗ. E thấy có nhãn hỏi đáp ở mục này chứ thực sự chưa đọc kỹ quy định.
Em đã đọc đi đọc lại hàng chục thậm chí hàng trăm lượt bài của các anh/chị đã post nên đã tự tổng hợp được một số thông tin. Chính nhờ đó nên e đã xây dựng lên được 1 lịch trình như vậy (trước em có đi 1 lần nhưng vì đi cùng đoàn nên e ko hề biết chút gì). Vì vậy, vẫn có rất nhiều vấn đề e ko biết.
E ko muốn lập nhiều topic sẽ gây loãng và rác nên e đã nêu cả vào 1 topic này. Và thật ra, chính vì e là người đang cần thông tin nên đã cố ý ghi rất chi tiết nhất, để nếu ai đó - tất nhiên là người chưa biết thông tin, người mới như e - ghé qua có thể tìm được mà đỡ đi phần nào công việc. Vì em thấy đa phần mọi người chỉ hồi tưởng chứ chia sẻ về cách thức thì không nhiều hoặc là rất tản mát (VD như có em Linh là chia sẻ nhiều nhất và dễ hiểu, tuy vậy để tìm được những thông tin đó bản thân em cũng phải đọc đi đọc lại rất nhiều lần topic đó mới tìm ra chỗ).

Nếu bác để ý, em đã ghi và đánh số rất rõ ràng từng ý em muốn hỏi. VD như em hỏi về hãng iberia? Tất cả những câu hỏi này, bản thân em đã tìm hiểu rất nhiều thông qua việc search google hay đọc kỹ các topic của các anh/chị đã chia sẻ nhưng ko thấy câu trả lời nên mới đành phải hỏi.
Còn về lộ trình, mỗi người có những ý định, mong muốn và những lý do khác nhau nên có cách xây dựng khác nhau là chuyện bình thường. Em ko có ý như bác nói đâu.
Tuy vậy, dù sao cũng gửi lời xin lỗi bác và mọi người. Nhờ admin nào xoá topic giúp em

Trên thư mục phía trên có mục hỏi đáp thông tin du lịch nên các câu hỏi thường hỏi ở đó. Tuy nhiên hỏi trên đó ít người trả lời. Trang phuot.vn dạo này cũng ít cao thủ share bài và thăm hỏi nên ít bài viết chất lượng. Do vậy nhiều bạn thường tranh thủ các topic đang được đọc nhiều của người khác để ghé hỏi chủ topic và nhận khá nhiều lời tư vấn giá trị. Còn lập 1 topic riêng chỉ để hỏi ở trang chia sẻ kinh nghiệm thì không đúng chỗ và admin họ sẽ chuyển chỗ về thư mục hỏi đáp.

Thông thường câu hỏi trên mạng chỉ nên ít thôi mới có người trả lời và trao đổi. Ví dụ riêng về câu hỏi tham vấn lịch trình cho 3 tuần là cả một câu hỏi lớn sẽ có rất nhiều tham vấn khác nhau và bạn sẽ chắt lọc thông tin để có lịch trình hợp lý cho mình. Hoặc câu hỏi về tàu xe ở 1 nước thôi (Thụy Sỹ hoặc Áo,...) tham vấn có khi hàng mấy trang mới tạm đủ thông tin và ý kiến để biết (bạn hãy đọc topic về Thụy Sỹ của Medela đoạn hỏi về tàu xe mua vé mà xem).

Ngay câu hỏi về lên đỉnh Jungfraujoch cũng phải 1-2 trang mới hiểu hết (nội dung này trên topic "Thụy Sỹ vẫy gọi" của Medela đã có trao đổi ngọn ngành.

Cách hay nữa để biết thông tin là bạn chỉ nên xin tư vấn trên trang này về lịch trình tổng thể thôi. Bạn phải biết ai rành về cái gì và lĩnh vực nào để inbox hỏi riêng từng người bạn sẽ nhận được trả lời chi tiết và rất cụ thể.

Tôi thấy lịch trình của bạn nó quá dich zac không theo kiểu vận trù hợp lý mà nhiều người thạo hay đi. Nhiều điểm rất quan trọng mà bạn lại không dừng như Vienna, Athens, trong khi lặn lội mất nhiều công đi những chỗ hẻo lánh như Halsat, Santorini.

Tôi khuyên nếu bạn và đặc biệt là vợ bạn chưa đi nhiều và chưa thạo đi lại kiểu phượt thì hãy đi thong thả hơn, chậm hơn, nhâm nhi cho đủ ở mỗi nơi mình đến sẽ thấy thú vị hơn kiểu chạy maratong mất sức và chắc chắn gặp nhiều điều không vui. Ví dụ đã đến Luzern và Interlaken, Grindelwald, bạn nên nhâm nhi ở mỗi nơi đó ít nhất 2 ngày mới thích. Luzern có đỉnh Rigi nên đi và nên bỏ ra 1 ngày đi tàu thủy dọc hồ ghé các bến mình thích. Cần nhớ các đỉnh núi Thụy Sỹ vào tháng 9 rủi ro thời tiết mù trời thậm chí mưa khá cao và nếu thời tiết xấu thì lên đỉnh kiểu Rigi, Plateu hoặc Jungfrau đều vô nghĩa tốn tiền toi. Do vậy cần kế hoạch dự phòng và mềm dẻo cho các điểm lý thú này. Ham hố Barcelona và Madrid làm gì cho khổ và tốn tiền đi lại. Giữa Prague và Budapest có khi cũng chọn 1 thì hay hơn đi như cướp qua cả 2 thành phố Đông Âu này.

Trên thư mục phía trên có mục hỏi đáp thông tin du lịch nên các câu hỏi thường hỏi ở đó. Tuy nhiên hỏi trên đó ít người trả lời. Trang phuot.vn dạo này cũng ít cao thủ share bài và thăm hỏi nên ít bài viết chất lượng. Do vậy nhiều bạn thường tranh thủ các topic đang được đọc nhiều của người khác để ghé hỏi chủ topic và nhận khá nhiều lời tư vấn giá trị. Còn lập 1 topic riêng chỉ để hỏi ở trang chia sẻ kinh nghiệm thì không đúng chỗ và admin họ sẽ chuyển chỗ về thư mục hỏi đáp.

Thông thường câu hỏi trên mạng chỉ nên ít thôi mới có người trả lời và trao đổi. Ví dụ riêng về câu hỏi tham vấn lịch trình cho 3 tuần là cả một câu hỏi lớn sẽ có rất nhiều tham vấn khác nhau và bạn sẽ chắt lọc thông tin để có lịch trình hợp lý cho mình. Hoặc câu hỏi về tàu xe ở 1 nước thôi (Thụy Sỹ hoặc Áo,...) tham vấn có khi hàng mấy trang mới tạm đủ thông tin và ý kiến để biết (bạn hãy đọc topic về Thụy Sỹ của Medela đoạn hỏi về tàu xe mua vé mà xem).

Ngay câu hỏi về lên đỉnh Jungfraujoch cũng phải 1-2 trang mới hiểu hết (nội dung này trên topic "Thụy Sỹ vẫy gọi" của Medela đã có trao đổi ngọn ngành.

Cách hay nữa để biết thông tin là bạn chỉ nên xin tư vấn trên trang này về lịch trình tổng thể thôi. Bạn phải biết ai rành về cái gì và lĩnh vực nào để inbox hỏi riêng từng người bạn sẽ nhận được trả lời chi tiết và rất cụ thể.

Tôi thấy lịch trình của bạn nó quá dich zac không theo kiểu vận trù hợp lý mà nhiều người thạo hay đi. Nhiều điểm rất quan trọng mà bạn lại không dừng như Vienna, Athens, trong khi lặn lội mất nhiều công đi những chỗ hẻo lánh như Halsat, Santorini.

Tôi khuyên nếu bạn và đặc biệt là vợ bạn chưa đi nhiều và chưa thạo đi lại kiểu phượt thì hãy đi thong thả hơn, chậm hơn, nhâm nhi cho đủ ở mỗi nơi mình đến sẽ thấy thú vị hơn kiểu chạy maratong mất sức và chắc chắn gặp nhiều điều không vui. Ví dụ đã đến Luzern và Interlaken, Grindelwald, bạn nên nhâm nhi ở mỗi nơi đó ít nhất 2 ngày mới thích. Luzern có đỉnh Rigi nên đi và nên bỏ ra 1 ngày đi tàu thủy dọc hồ ghé các bến mình thích. Cần nhớ các đỉnh núi Thụy Sỹ vào tháng 9 rủi ro thời tiết mù trời thậm chí mưa khá cao và nếu thời tiết xấu thì lên đỉnh kiểu Rigi, Plateu hoặc Jungfrau đều vô nghĩa tốn tiền toi. Do vậy cần kế hoạch dự phòng và mềm dẻo cho các điểm lý thú này. Ham hố Barcelona và Madrid làm gì cho khổ và tốn tiền đi lại. Giữa Prague và Budapest có khi cũng chọn 1 thì hay hơn đi như cướp qua cả 2 thành phố Đông Âu này.

Cảm ơn những lời khuyên của bác. Em sẽ điều chỉnh lại lịch trình để có thể thong thả, nhâm nhi như lời bác khuyên.
Đúng như bác nói, những địa điểm như Jungfraujoch, Hallstatt đều phải đọc rất kỹ mới có thể hiểu hết. Cũng may là có khá nhiều bài chia sẻ của mọi người nên em có được rất nhiều thông tin.
Em cũng có dự phòng phương án mây mù thì sẽ không lên đỉnh jungfrau nữa. Nhưng bác cho em hỏi thêm chút, nếu thời tiết xấu thì chỉ ở đỉnh núi thôi hay cả ở Grindelwald và Kleine Schedegg cũng bị ảnh hưởng bác nhỉ?
Cảm ơn bác.

Vé các loại thường mua trước 70-90 ngày là thời gian giá rẻ nhất. Do vậy lịch bạn đi còn quá xa chưa nên book vé vội. Hãy tìm hiểu hãng và phương thức mua, khi còn 100 ngày thì bắt đầu mua là vừa. Riêng tàu Thụy Sỹ muốn mua vé supersaver (giảm gần nửa), học chỉ bán trước đúng 1 tháng.

Những người sành điệu họ khuyên: khi lên đỉnh Jung thì không nên mua vé trước mà đêm hôm trước, thậm chí sáng sớm hôm đó hãy quyết định (dựa theo báo thời tiết và thực tế mình đến chân nuí rồi), đẹp thì lên, không đẹp thì ở chân núi khối chỗ cần đi, có khi không đợi được thì bỏ tham quan đỉnh núi. Hôm tôi đi gặp may vì trời đẹp, ngày hôm sau thấy khác liền (mù trời). Người ta có bán cái vé good morning giá rẻ cho kíp đi lên 8 giờ sáng và xuống trước 12h trưa. Bạn ở Grindelwald thì mua vé ở ngay ga, đi tàu ra ga Kleine, từ đó mới lên núi bằng tàu ray riêng. Thường mây mù, thậm chí tuyết rơi (tháng 9) khá độc lập nhau giữa các tầng độ cao. Có khi trên núi độ cao trên 1000 mét mù mịt mà dưới 1000 met trong veo, có đợt mù mịt từ thấp đến cao. Nói chung vùng Jungfrau có nhiều bình độ và ở vào tháng 9 2-3 ngày có quá nhiều điểm đi thăm lý thú ngoài đỉnh Jung. Nhiều người thích đi trackking theo các đường mòn vùng thung lũng này. Bạn có thể hạ sơn xuống thung lũng thấp nữa là Lauterbrunnen (đi tàu qua Wengen), từ đó lại leo lên cánh núi bên kia của Jung là Murren.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back