What's new

[Chia sẻ] Du lịch Đài Loan - Tổng hợp

Alishan hiện đang là điểm du lịch phổ biến khi đến Đài Loan. Các bạn có thể đến Alishan từ Sun Moon Lake nhưng phổ biến hơn là đi từ Chiayi.

Từ Chiayi, các bạn có thể đi bus đến Alishan nhưng có một cách đi nữa mà chắc chắc ai cũng muốn thử. Đó là đi bằng Alishan Forest Railway. Đây là tuyến đường sắt cổ xưa (xây từ thời Nhật dùng vận chuyển gỗ) và đi qua nhiều cảnh đẹp. Do dính nhiều cơn bảo nên dù đã sửa chữa nhiều lần, tuyến đường sắt cổ này hiện giờ chỉ chạy được từ Chiayi đến Fenchihu. Ai muốn tới Alishan thì lại phải dùng bus từ Fenchihu.

Khó khăn đối với du khách nước ngoài (như Việt Nam mình) là mua vé tàu Alishan Forest Railway. Nó khó vì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 9:00 từ Chiayi và đến Fenchihu lúc 11:20. Chủ Nhật thì tăng cường thêm 1 chuyến nữa; xuất phát lúc 10:00 và đến 12:20. Chỉ có khoảng 138 chỗ ngồi cho mỗi chuyến.

Rất may là từ ngày 14/1/2016, các du khách đã có thể mua online qua mạng. Chi tiết hơn, các bạn đọc ở link này nhé:

http://www.railway.gov.tw/Alishan-en/CP.aspx?sn=18237&n=20823

Bạn có thể mua trước hai tuần và nên mua càng sớm, càng tốt vì nó hết rất nhanh.

Mình sẽ tiếp tục cập nhật thông tin cho chia sẻ này!

Last edited:
Re: Du lịch Đài Loan - Cách mua vé tàu lửa chặng Chiayi - Fenchihu

Đường link trên sẽ chỉ bạn qua trang web khác (http://alishan.railway.gov.tw/) chỉ có tiếng Tàu. Đến đây thì bạn làm theo các bước sau:

Bước 1: Click vào cái menu ngay vị trí mủi tên màu đỏ như hình để đặt vé
attachment.php

Màn hình đặt vé sẽ hiện ra

Bước 2: Điền các thông tin sau vào màn hình đặt vé (theo thứ tự từ trên xuống dưới)
attachment.php

1. Số Pasport
2. Số điện thoại
3. Ngày khởi hành
4. Mã số chuyến tàu (Từ Chiayi đi Fenchihu thì điền 1, Chủ nhật thì có thể chọn thêm 3)
5. Trạm xuất phát: chọn 360 (là chiayi)
6. Trạm dừng: chọn 369 (là fenchihu)
7. Số chỗ ngồi

Rồi nhấn nút ở cuối màn hình. Một trang mới hiện ra để bạn gõ captcha.

Bước 3: Gõ captcha
attachment.php

Bước 4: Nếu còn chỗ như đăng ký, màn hình sẽ hiện ra thông tin xác nhận với Booking Code ở dòng thứ ba
attachment.php

Bước 5: Click vào nút ở màn hình xác nhận để chuyển qua trang web thanh toán và thanh toán giống như thanh toán vé tàu lửa khác.

Chúc các bạn thành công!

P/S: Sau khi đăng ký thành công thì đến ngày khởi hành, bạn phải đến ga tàu lửa Chiayi trước ít nhất 30 phút để lấy vé nhé.

Last edited:
Re: Du lịch Đài Loan - Cách mua vé tàu lửa chặng Chiayi - Fenchihu cho hành trình Ali

(không được chèn link)"http://vietnamnet.vn"]https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=139990&d=1488176734[/URL]

Bạn cho hỏi đi ĐL vào tháng nào thì phù hợp ko ạ

Re: Du lịch Đài Loan - Cách mua vé tàu lửa chặng Chiayi - Fenchihu cho hành trình Ali

Bạn cho hỏi đi ĐL vào tháng nào thì phù hợp ko ạ
Đẹp nhất là mùa thu (từ tháng 9 đến tháng 11) Tuy nhiên có thể dính mưa bảo vào đầu thu. Nếu không đi được mùa thu thì bạn đi mùa xuân (từ tháng 2 đến tháng 4) cũng đẹp :)

Alishan hiện đang là điểm du lịch phổ biến khi đến Đài Loan. Các bạn có thể đến Alishan từ Sun Moon Lake nhưng phổ biến hơn là đi từ Chiayi.

Từ Chiayi, các bạn có thể đi bus đến Alishan nhưng có một cách đi nữa mà chắc chắc ai cũng muốn thử. Đó là đi bằng Alishan Forest Railway. Đây là tuyến đường sắt cổ xưa (xây từ thời Nhật dùng vận chuyển gỗ) và đi qua nhiều cảnh đẹp. Do dính nhiều cơn bảo nên dù đã sửa chữa nhiều lần, tuyến đường sắt cổ này hiện giờ chỉ chạy được từ Chiayi đến Fenchihu. Ai muốn tới Alishan thì lại phải dùng bus từ Fenchihu.

Khó khăn đối với du khách nước ngoài (như Việt Nam mình) là mua vé tàu Alishan Forest Railway. Nó khó vì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 9:00 từ Chiayi và đến Fenchihu lúc 11:20. Chủ Nhật thì tăng cường thêm 1 chuyến nữa; xuất phát lúc 10:00 và đến 12:20. Chỉ có khoảng 138 chỗ ngồi cho mỗi chuyến.

Rất may là từ ngày 14/1/2016, các du khách đã có thể mua online qua mạng. Chi tiết hơn, các bạn đọc ở link này nhé:

Bạn có thể mua trước hai tuần và nên mua càng sớm, càng tốt vì nó hết rất nhanh.

Sao mình vào link web bạn cho lại thẫy có cả tiếng Anh nhỉ? Vậy là thuận tiện hơn rất nhiều so với việc phải mò tiếng Trung. Cảm ơn bạn vì địa chỉ trang web nhé, mình đi tháng 9 năm nay mà vẫn chưa quyết định đươc phương tiện đi Alishan sao cho tiện vì có cả người già và trẻ em.

Sao mình vào link web bạn cho lại thẫy có cả tiếng Anh nhỉ?

Lúc đầu mình cũng tưởng thế nhưng đọc kỹ thì trang web này lại chỉ qua một trang web khác bằng tiếng Tàu để tiến hành đặt vé.

Bạn cho mình hỏi giá vé là bao nhiêu nhỉ?

Có bạn nào có thẻ easy card không, cho mình mượn nửa tuần với :)

Mình ở Hà Nội, tksss!

ôi thần linh ơi, gãi đúng chỗ ngứa, bạn chủ thớt cho mình xin dc mail để hỏi thêm chút kn đc ko?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back