Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn

Trang 8 trên tổng 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678
Results 71 to 79 of 79

Topic: Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Bài
    215
    Post Thanks / Like

Mặc định Re: Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Thả tym cho bác có động lực nè <3 <3

2. Thanks thuyntt512 thanked for this post
    Bài
    108
    Post Thanks / Like

Quote Originally Posted by HuyenTonKin Xem bài
    Thả tym cho bác có động lực nè <3 <3
    Cám ơn bác

4. Likes HuyenTonKin liked this post
    Bài
    108
    Post Thanks / Like

Con đường phía trước lâu đài.

Điểm tham quan thứ 6 trong hành trình hôm nay là Thư viện to nhất thế giới the library of Alexandria.

Đường phố ở Alexandria

Xe bus. Em cứ nghĩ là giao thông của Việt Nam mình thuộc dạng không có đối thủ...cho đến ngày em đến Alexandria và Cairo . Mấy lần em hốt hoảng la lên vì anh tài xế mở cửa xe bước ra, xe oto sau chạy đến, tưởng chừng như chỉ cần xe đi sau nhích thêm 50 phân nữa về bên phải thôi là đụng anh tài xế luôn. Anh HDV thấy em la lên, ảnh kêu không sao đâu, bên đây tụi tao toàn lái xe kiểu này quen rồi

Anh tài xế hôm nay rất tốt bụng, thấy cũng hơn 1h trưa rồi ai cũng đói, nên dừng lại trước 1 cửa hàng chuyên bán loại bánh này nổi tiếng ở Alexandria mua cho tụi em ăn thử

Bánh khá ngọt, giá mà có ly trà nóng nữa là ăn phê luôn

Bánh được làm từ dừa, bên trong có vài hạt nho khô

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Biển hôm nay sóng to gió lớn quá

Đi ngang qua cây cầu Stanley modern, biểu tượng của thành phố

Anh tài xế dừng xe trên cầu bảo tụi em xuống chụp hình. Em mới hỏi: trên cầu được đậu xe ah? Anh tài xế trả lời tỉnh bơ: tất nhiên là không rồi, nhưng tao không thấy police đâu nên dừng xe cho tụi mày chụp đó, tụi mày lẹ lên....

Nhà cửa đường phố xung quanh nhìn từ trên cầu

Sóng biển dưới cầu rất lớn, đánh cứ ầm ầm vào thành cầu tung bọt trắng xoá

Đã nhìn thấy bóng dáng của thư viện bên tay phải rồi, còn bên tay trái là trường đại học Alexandria, có cầu bắc qua thư viện thuận tiện cho sinh viên

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Cổng trường đại học

Trước cổng thư viện

Thư viện được xây rất hiện đại và quy mô với hơn 8 triệu sách

Ở giữa khoảng sân là tượng ông Alexandria

Đứng từ tượng ông chụp ngược lại thư viện. Muốn vào bên trong đọc sách và tham quan, khách du lịch phải mua vé vào cửa, còn chụp hình bên ngoài như tụi em thì không mất tiền

Mô hình thư viện

Mái nghiêng nghiêng trong hình là mái của thư viện, được xây dựng hệ thống chiếu sáng bằng mặt trời rất hiện đại

Mấy cái ô thụt xuống là nơi để lấy ánh sáng mặt trời vào

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Thăm quan xong hết các nơi cũng đã gần 4h chiều, anh HDV dẫn vào 1 nhà hàng địa phương ăn tối sớm

Quán phục vụ các món hải sản tôm, mực, cá

Cá này không biết người ta nấu thế nào

Tôm nướng và cá sốt cà

Bên trong nhà hàng

Nhà hàng rất nhỏ gồm 2 tầng

Tụi em hỏi anh HDV cho xem menu mà anh ta uh uh rồi 1 lúc lãng đi và nói rằng ở đây ngon nhất là phần thập cẩm 200L.E/người, tụi mày ok không. Thực tình tụi em muốn xem menu để xem họ có những món gì thôi, chứ không phải để check giá mà thấy thái độ này có vẻ gì mờ ám bên trong nên thôi coi "mắt nhắm mắt mở" vậy, tụi em ok, gọi luôn phần như anh HDV đã gợi ý

Gọi 1 phần thập cẩm gồm tôm nướng, mực tẩm bột chiên, chả tôm và cá tẩm bột chiên

và 1 phần nữa cũng như thế chỉ thay bằng cá tẩm bột chiên là cá sốt cà. Những thứ ăn kèm như salad, sốt hạt đậu gà (màu trắng đục trên đĩa), cơm, bánh mì ăn kèm, 1 ly soup từ nước luộc hải sản (mặn chát) và nước là đi kèm trong suất này luôn, không phải trả tiền thêm

Ăn uống no nê rồi lên đường về lại Cairo

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Nhìn ngắm đường phố, nhà cửa lần cuối khi ngồi trên xe. Lần sau có dịp quay lại, nhất định em sẽ ở lại đây 1-2 đêm, chứ đi về trong ngày không thưởng thức hết được cái đẹp của thành phố

Giá xăng ở Ai Cập rẻ hơn cả nước lã. 2,35L.E/lit xấp xỉ 3k vnd

Trạm dừng chân trên đường về Cairo. Anh HDV rất tốt bụng, còn mua nước và 7'up cho tụi em uống nữa. Nên lúc chào tạm biệt em típ thêm cho anh, bù cho khoản tiền nước và tiền bánh anh mua cho. Các bác đến Ai Cập nhớ thử 7'up with mint nha, nó giống nước ngọt 7'up ở nhà mình nhưng có thêm lá bạc hà và chanh uống rất thơm và ngon, lúc khát uống là tuyệt hảo

Sáng hôm sau 10h tụi em mới thức dậy, bò ra khỏi phòng xuống ăn sáng. Chuyến bay của em rời khỏi Ai Cập hôm nay vào 6h30 tối nên không phải vội vàng.

Cảnh xung quanh khách sạn chụp từ ban công của phòng em ở

Mặc dù bay tối, dư dả thời gian và rất muốn đi chợ Khan el-Khalili souk cho biết nhưng tụi em không dám dậy sớm tự đón taxi đi chơi vì sợ bom, sợ bị lừa gạt, sợ kẹt xe trễ giờ ra sân bay thì toi nên ăn sáng về phòng nằm chờ đến 1h trưa sẽ có xe đến đón ra sân bay. Anh tài xế tối qua rất tốt, khi biết tụi em bay tối, đã xin với khách sạn cho tụi em check out trễ

Đường phố trên đường ra sân bay

Bye sông Nile, chắc chắn tương lai ta sẽ đến thăm mi thêm lần nữa nếu có cơ hội

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Tiệm phụ tùng xe oto bên đường

Ra đến sân bay còn sớm nên chui vô McDonald's ăn trưa.

Không biết các bác sao, chứ tính em hay tò mò, mỗi lần đến nước nào là hay để ý xem mức sống của người dân nước đó cao hay thấp. Để biết được điều này em hay để ý giá starbuck. Giá ở viêt nam mình bao nhiêu tiền 1 ly em không biết do chưa uống ở quê nhà bao giờ , còn ở đây tầm 30L.E/ly, là khoảng 35k-40k tiền việt. Ở oman nơi em sống thì khoảng 120k vnd

Ăn uống no nê còn thời gian đi dạo duty free. Sân bay Cairo bé tẹo, đi 1 vòng là hết

Ra cửa chuẩn bị lên máy bay

Vậy là kết thúc hành trình 8 ngày 7 đêm ở xứ này, em có 1 mớ tickets này làm kỉ niệm đây các bác . Tổng kết sau chuyến đi em thấy rằng egyptdaytour, khách sạn, du thuyền, ăn uống, đi lại...tất tần tật em đều hài lòng, trừ mỗi điểm bị lừa gạt mấy lần . 1 điều em chỉ muốn khuyên các bác khi đến đất nước này là nếu được hãy BOOK TOUR!

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Để kết thúc bài và sẵn vừa đề cập đến lừa gạt, em kể các bác nghe về câu chuyện về chuyến đi AC của 3 thằng bạn người Oman em quen.

Khi vừa đáp máy bay xuống Cairo, 3 thằng bắt taxi về khách sạn, tài xế taxi rất là thân thiện, còn giới thiệu không ngớt về các địa danh trên đường đi. Trước khi thả xuống khách sạn, anh tài xế nói: vì tụi mày rất thân thiện, mai tao sẽ mời tụi mày đi ăn 1 bữa, tao biết nhà hàng ngon lắm. 3 anh chàng này đồng ý và nghĩ rằng: ah chắc cùng là người Ả Rập với nhau nên anh tài xế mới nhiệt tình như vậy

Hôm sau như đã hẹn, anh taxi đến chở đi 1 nhà hàng rất đẹp, gọi ra rất nhiều đồ ăn ngon, nhiều đến nỗi 3 anh chàng kia nghĩ bụng 4 người sao ăn hết được. Sau khi đánh chén no nê thì anh taxi bảo: tao vài toilet rửa tay cái. 3 anh oman ngồi đợi hoài không thấy anh taxi quay lại, cuối cùng quyết định đi về thì bị nhà hàng giữ lại vì chưa trả tiền. 3 anh ngạc nhiên nói: ơ tụi tao được mời mà........cuối cùng phải móc tiền ra trả

3 anh tức quá, nên thay vì ở 5 ngày các anh quyết định về sớm rút ngắn chuyến đi còn lại 3 ngày thôi. Lúc ra sân bay làm thủ tục xuất cảnh, anh hải quan hỏi: sao tụi mày chơi ít thế? 3 anh mới nói toàn bộ sự việc cho anh hải quan nghe.

Sau đó anh Hải Quan bảo: mày theo tao vào đây...mô tả tao nghe xem thằng lừa gạt mày mặt mũi thế nào. Mô tả xong, anh hải quan tra trên máy tính ra liền danh tính của anh taxi, rồi kêu anh taxi đó vào nói chuyện 3 mặt 1 lời với 3 anh kia. Anh taxi xin lỗi rối rít, anh hải quan bắt anh taxi phải chở 3 anh này vào lại thành phố và trả tiền phòng 3 đêm ở khách sạn 5 sao và trong mấy ngày 3 anh này còn ở đây phải chở đi thăm quan miễn phí coi như lời xin lỗi. 3 anh Oman này nghe lọt tai nên ok

Check in khách sạn xong hết rồi... đến ngày hôm sau chờ mãi chả thấy anh taxi xuất hiện, 3 anh tức quá kêu: mình lại bị lừa rồi, thôi check out đi ra sân bay đi về thôi, không bao giờ trả lại cái xứ này nữa.

Lúc trả phòng, lễ tân bảo bọn anh phải thanh toán số tiền 3 đêm là từng đây tiền..... 3 anh méo mặt nhìn nhau, không biết làm gì hơn ngoài việc trả tiền cho nó xong rồi rời khỏi đất nước này càng sớm càng tốt .

Vì những vụ lừa gạt thế này hỏi sao dân ả rập vùng trung đông rất ghét đến Ai Cập, vì chỉ cần nhìn mặt là dân Ai Cập biết ngay: ah thằng này là dân trung đông lắm tiền, để tao vét sạch túi nó . Thế nên tụi em rút kinh nghiệm, cả tuần ở AC không dám lỡ miệng nói về Oman, mà ai hỏi cũng không dám nói đang sống ở Oman, đến chồng em biết tiếng Ả Rập mà qua đó vờ như không biết, mấy lần bị hớ, toàn phải nói: do tao có tìm hiểu trước khi đi Câu chuyện của em đến đây là hết ạ

Kết:

Sau 2 tháng ngâm bài viết thì hôm nay em cũng đã hoàn thành. Em thành thật cảm ơn các bác đã cố gắng kiên nhẫn đọc lời văn bình dân và nghèo nàn của em đến giờ phút này . Cuối tháng 6 em lại tiếp tục quay trở lại châu phi với hành trình 9 ngày 8 đêm, nhưng lần này sẽ khám phá Tanzania trong những đất nước thuộc Sub- Saharan African. Hy vọng sau chuyến đi em sẽ lại đủ siêng chia sẻ những gì em biết cho các bác.

Chúc các bác luôn khoẻ để có sức đi làm tích tiền cho những chuyến đi vì niềm đam mê bất tận

12. Thanks thuynguyen2603, elra, ut_huynh thanked for this post
Trang 8 trên tổng 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678