Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn

Trang 2 trên tổng 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Results 11 to 13 of 13

Topic: Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Bài
    50
    Post Thanks / Like

Mặc định Re: Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Đây là tấm nhỏ mà 2 khung bên ngoài có hình chim cò đó là tên của 2 vợ chồng em được viết bằng tiếng Ai Cập cổ

Tên của tụi em đang được viết bằng kí tự Ai Cập cổ. Họ sẽ đưa cho mình 1 tờ giấy giải thích nữa, để mình nhìn vô sẽ biết được vần nào đi với kí tự nào

Đây là tấm Nữ thần tình yêu em mua tặng bạn. Chữ viết màu đen bên dưới là tên bạn em, mà do lúc đó quên không kiểm tra nên bị viết thiếu mất kí tự N, nên tên Hoàng Ánh thì thành ra Hoàng Áh

2. Thanks ut_huynh thanked for this post
    Likes ut_huynh liked this post
    Bài
    50
    Post Thanks / Like

Sau khi đã "tiêu 1 ít tiền dại" ở phòng tranh thì em di chuyển đi thăm Kim tự tháp. Em quên không chụp lại toà nhà bên ngoài phòng tranh, nó nằm ngay ở khu Giza luôn, từ đây đi đến cổng kiểm soát lối vào kim tự tháp mất tầm 5-10ph gì thôi.

Trước khu vào thăm kim tự tháp sẽ đi qua 1 cửa kiểm soát an ninh trước, cảnh sát sẽ kiểm tra lý lịch của từng người trên xe và thả chó ra ngửi xem có bom mìn gì không. Sau đó tài xế tiếp tục lái thêm 1-2km gì nữa là đến khu mua vé vào thăm kim tử tháp

View trước cửa mua vé. Xe ô tô sẽ thả mình xuống đây và đi đậu xe ở chỗ khác, chỗ này không được phép đậu

Trước cửa bán vé. Chỗ đông đông người bên tay trái là họ chờ tới lượt vào vì phải scan giỏ xách và scan người nên hơi lâu.

Giá vé vào cửa

Vừa bước qua cửa đi vài bước là sẽ thấy kim tử tháp huyền thoại sừng sững trước mặt. Đây là kim tự tháp có thể coi là lớn nhất và được nhiều khách đến sờ, chạm, leo trèo, selfie... nhiều nhất.

1 anh chàng đang cưỡi lạc đà

Phải nhìn kim tự tháp bằng mắt thật mới lột tả được hết sự đồ sộ của nó, chứ trên hình không cảm nhận được bao nhiêu

Trải qua 5000 năm lịch sử mà đá vẫn còn được như thế này. Người Ai Cập cổ tính toàn được chuẩn xác đến mức dù 1 tờ giấy mỏng nhất cũng không thể xuyên lọt vào giữa 2 tảng đá. Với khoa học hiện đại như bây giờ, dùng cẩu to nhất vẫn chưa chắc cẩu được 1 tảng đá nặng tầm 1.5 tấn như thế thì không hiểu làm cách nào người Ai cập cổ có thể cắt gọt giũa cho bằng phẳng và di chuyển để xếp thành được ra kim tự tháp hùng vĩ như thế kia. Điều này đến bây giờ khoa học vẫn chưa giải thích được

Phần lõm vào ở lưng chừng là lối vào của kim tự tháp. Do ngày tháng trôi qua, thời tiết bào mòn, phần kim tự tháp đó bị sụp nên người ta mới phát hiện ra đó là cửa vào. Người dân lên đó để chụp hình thôi chứ không được vào

Bài
    50
    Post Thanks / Like

Hôm đó vô tình gặp rất nhiều dân địa phương đi tham quan, họ thấy tụi em là đòi chụp hình chung. Mấy đứa con đứng vào để bố mẹ chụp hình cho nào...hết đám này đến đám khác, cả tham niên, nam nữ đều xin chụp hình chung, ngay cả lúc ở trong bảo tàng cũng có nhiều người hỏi xin cho họ chụp 1 tấm hình với em. Điều này em thấy rất lạ! Lạ từ sáng đến giờ rồi cơ, ai cũng nhìn mình rồi quay qua nói với người bên cạnh điều gì đó, làm em cứ tưởng em ăn mặc dị hay cái mặt mẹc của em dính cái gì đó Tại sao không xin những người du lịch khác mà là bọn em? Hỏi anh HDV thì được trả lời là do dân địa phương họ rất hiếm khi được gặp du khách dân châu á mà nói tiếng anh như mình. Dân trung quốc đi đâu cũng thấy nhiều, thường họ đi theo tour nói tiếng trung xì xà xì xồ, ồn ào nhức đầu, không như bọn em" Em nghĩ bụng thì cũng đúng thường dân châu á mình đi theo tour, thuê HDV nói tiếng mẹ đẻ là nhiều chứ ít ai giống tụi em, chỉ trừ dân da trắng, còn lại nếu là dân châu á thì chỉ đi phượt là nhiều. Nghe anh HDV nói thế mình thấy cũng vui trong lòng Lâu lâu mới có dịp trải nghiệm cảm giác của người nổi tiếng và được làm người nổi tiếng nên ai muốn chụp hình thì cứ xin mời bơi vào đây, em sẵn sàng nhe 2 hàm răng ngay

1 kim tự tháp khác trong khu Giza, kim tự tháp này không thấy ai đến xem cả, chắc là do nó nhỏ

3 cái kim tử tháp này cũng nằm trong Giza nhưng bị tách biệt ra thành 1 khu riêng nên sẽ có dịch vụ cưỡi lạc đà trong vòng 45ph để đến đó, nhìn hình thấy gần nhưng thực ra khá là xa nên thường du khách chỉ đứng ở chỗ em đang đứng chụp hình để tự sướng những tấm hình mà ai đến Ai cập cũng chụp như nhảy, tựa vào kim tử tháp...
    Last edited by thuyntt512; Hôm nay at 18:08.

Trang 2 trên tổng 2 Đầu tiênĐầu tiên 12