Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn

Trang 5 trên tổng 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345678 CuốiCuối
Results 41 to 50 of 80

Topic: Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Bài
    214
    Post Thanks / Like

Mặc định Re: Ai Cập: Cairo - Luxor - Aswan - Alexandria

Còn con d7100 của bác giống của em đang dùng, bị mờ nhòe góc trái có thể do bác lấy nét không đúng hoặc tay rung do lens ít chống rung. Hoặc cũng có thể lens của bác lỗi do lâu không bảo dưỡng đó

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Sáng hôm sau tàu cập bến thị trấn Edfu, mọi người có thời gian tham quan thị trấn này đến trưa, sau đó tàu sẽ tiếp tục di chuyển đi Kom Ombo.

Phương tiện di chuyển chủ yếu ở đây dành cho khách du lịch là xe ngựa, nên khi vừa thấy tàu cập bến là tự khắc xe ngựa bu kín bến tàu, vừa bước xuống tàu là các chủ xe ngựa đã đứng chào mời rồi. Và cũng sẽ có 1 anh chàng cầm máy ảnh chờ sẵn, bác nào vừa bước lên ngựa là quay qua chụp cho 1 phát, nếu bác nào không biết, miệng toe toét cười vào máy ảnh thì thôi xong rồi đó. Khi thăm quan xong trả về tàu sẽ phải xoè tiền ra trả. Sau mấy ngày ở AC thì tụi em cũng khôn ra được tí, thấy máy ảnh giơ lên là quay đầu đi chỗ khác liền

Thị trấn này rất nghèo, đâu đâu nhà cửa cũng hoang tàn thế này, người dân chủ yếu sống dựa vào du lịch

Chợ địa phương, ở AC người ta rất chuộng tuk tuk

Thị trấn này chỉ có 1 di tích duy nhất để thăm quan là Edfu temple. Trước cổng vào đền mà nhìn cứ tưởng cổng chợ, quần áo treo đó là mấy cửa hàng bán đồ lưu niệm

Lối vào đền

Cảnh vật xung quanh trước khi vào đền chính

Đây là đền thờ thần chim ưng Horus- vị thần tôn giáo quan trọng của Ai Cập, là đền to thứ 2 sau Karnak ở Luxor, trên tường cũng được vẽ hình thần

Trước lối vào cũng được đặt 2 bức tượng chim ưng 2 bên

Bên trong đền (đứng chụp ngay phía dưới bức tường lớn bên trên). Đằng xa xa là 1 tượng chim ưng bên tay phải và 1 tượng Thần Horus bên tay trái trước lối vào đền thờ chính của ông.

3. Likes Nguynnguyen liked this post
    Bài
    108
    Post Thanks / Like

Tượng thần chụp gần
    Khi ngành du lịch ở AC còn thịnh (đỉnh điểm năm 2011), khách du lịch xếp hàng từ chỗ bức tường lớn lúc nãy đến tận tượng này chỉ để chụp được tấm hình với tượng thần Horus và lượng khách tham quan đến AC đông đến nỗi tất cả các đền đều người nối người, vai nối vai, không bao giờ chụp được tấm hình nào không dính người cả. Nhưng sau nhiều vụ bất ổn chính trị, giờ khách du lịch rất ít, nên em mới có cơ hội tha hồ chụp hình thế này.
    Anh HDV chia sẻ: khi du lịch ở đây còn thịnh, 1 tháng anh đi tour 26 ngày, còn bây giờ 1 tháng may ra mới có được 1 tour đi theo du thuyền thế này, còn lại chỉ có 3-4 tour đi về trong ngày. Mấy năm trước 1usd chỉ đổi được 10 egyptian pounds, giờ 1usd đổi được 18 pounds nên giá tour quy ra đô cũng rẻ hơn rất nhiều. Thế nên bác nào đang có ý định tham quan đất nước huyền bí này thì tận dụng cơ hội đi ạ

Đứng ở bức tượng thần Horus chụp lại phía sau bức tường to lúc nãy

Lối vào đền thờ chính. Hầu hết các đền thờ thần ở AC đều xây các lối vào theo 1 đường thẳng, từ lối chính bên ngoài, qua mấy lối vào bên trong, rồi phòng thờ thần trong cùng đều thông suốt, điều này đều có ý đồ của họ cả, mà ý đồ gì anh HDV có giải thích mà em quên mất rồi

Hình ảnh trên các cột trụ trong đền

Cũng không ngoại lệ, đền bị chôn vùi trong 12m cát hàng ngàn năm, đến khi phát hiện ra người ta cũng không hiểu sao trên trần có màu đen cứ như ai từng dùng như 1 cái nhà bếp để nấu ăn

Phòng thờ thần Horus nằm bên trong cùng của đền
    Last edited by thuyntt512; 02-05-2017 at 14:31.

5. Thanks PhuongPN thanked for this post
    Bài
    108
    Post Thanks / Like

Hình ảnh xung quanh đền

Đền được xem là di tích cổ được bảo quản tốt nhất.

Hình ảnh thị trấn nhìn từ lối ra của đền

Lên xe ngựa quay lại tàu Ở nhà mình có bãi đậu xe máy thì ở đây có bãi đậu xe ngựa.

Hàng quán 2 bên đường

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Đường phố trong thị trấn

nhà thờ hồi giáo và toà nhà chính phủ bên đường

Chỗ này không biết là gì mà hình vẽ trên tường khá độc đáo

1 bác nông dân dùng lừa thồ hàng ra chợ bán

Thị trấn nhìn từ trên tàu

Đứng trên tàu em nhìn thấy 2 ông bà Israel hôm qua mới bị rơi điện thoại đang đứng mua hàng từ mấy người bán dạo, giờ mới phát hiện ra là 2 anh trai đi theo cùng 2 ông bà là bảo vệ họ thuê riêng, lúc nào cũng mang theo súng bên người. Trong hình, 2 anh chàng mặc đồ tối màu đứng gần bậc thang là bán dạo, còn 1 anh áo ruốc đang bỏ tay vào túi và 1 anh mặc áo vest trắng (có cái lòi ra sau đít là súng) là 2 anh đi theo bảo vệ.

Bài
    108
    Post Thanks / Like

Quote Originally Posted by HuyenTonKin Xem bài
    Còn con d7100 của bác giống của em đang dùng, bị mờ nhòe góc trái có thể do bác lấy nét không đúng hoặc tay rung do lens ít chống rung. Hoặc cũng có thể lens của bác lỗi do lâu không bảo dưỡng đó
    cám ơn bác đã đưa cho em vài lý do, em sẽ dành thời gian kiểm tra lại xem nó bị gì để còn chuẩn bị cho hành trình tiếp theo

Bài
    214
    Post Thanks / Like

Kiểm tra kỹ để lưu giữ kỷ niệm đẹp bác ạ, cho em còn hóng với

Bài
    1
    Post Thanks / Like

cũng tưởng tượng ra dc 1chút nào đó. thank's

Bài
    214