What's new

[Chia sẻ] Nơi đón nắng bình minh đầu tiên tại Việt Nam

Mũi Kê Gà là nơi đón nắng bình minh đầu tiên tại Việt nam, nổi tiếng với ngọn Hải Đăng cổ xưa nhất VN: Hải Đăng Kê Gà. Mình xin chia sẻ một ít kinh nghiệm phượt ra đây chơi nhé

Nếu bạn từ TP.HCM, có 2 cách để di chuyển ra đây bằng xe máy:
Thứ nhất, theo QL 1, đường này nhiều xe nên mình không đi
Thứ 2: Xa lộ Hà Nội – Quốc lộ 51 – Bà Rịa - Long Hải - Hồ Tràm - Hồ Cốc – Bình Châu – La Gi- Kê Gà, cung này khúc Long Thành bạn chạy cẩn thận hạn chế lấn tuyến dễ bị công an thổi, khúc xuống Bà Rịa, chạy tới Lagi đường đẹp vắng, đi dọc bờ biển, chú ý khúc Long Hải - Bình Châu đễ bị thổi

Bạn chạy qua dinh thầy Thím khoảng 15km, sau đó rẽ vào đường nhỏ để ghé chợ Tân Hải mua hải sản để xuống Kê Gà nướng nhé. Hải sản ở đây rất rẻ, nếu bạn chịu khó đi ra bãi biển mua sẽ còn rẻ hơn nhiều. Nhớ là phải trả giá thấp thấp tý, vì người ta thấy mình lạ sẽ nói thách, với lại phải cẩn thận chuyện cân điêu...:)

Mua hải sản xong, bạn chạy thêm 15km nữa, nhìn bên phải có cái bảng cho thuê cano ra đảo là đã tới. Đây là số điện thoại anh Đen lúc trước chở mình qua đảo bạn có thể lưu lại để ra đó gọi cho anh ấy khỏi mất công kiếm: 0908 316 575

Sau khi ra mũi Kê Gà bạn sẽ gặp người trong coi hải đăng bên đó, bạn có thể xin ở lại 1 đêm, phí ở lại là 50k 1 người, bạn thích ở đâu ở, nhưng là cắm trại ở ngoài nhé. Không phải ở trong hải đăng đâu..:D. Mặc dù ở gần ngọn hải đăng có một khoảng sân bằng phẳng có thể cắm trại được, nhưng nóng lắm, do bị chắn gió đó. Tốt nhất là đi xa xa một xíu.

Trên đảo có cho thuê lò than ới than đề nướng đồ, bạn cũng có thể tự đi kiếm củi rồi đốt lửa trại tranh thủ nướng hải sản luôn khỏi phải thêu đồ nướng, như vậy vui hơn nhiều. Giờ mới là lúc nướng hải sản mua ở chợ Tân Hải nhé.

Đêm ở lại tại mũi Kê Gà, bạn có thể đốt lửa trại, ăn nhậu trò chuyện, sáng ra ngắm bình minh, chụp hình sống ảo, check in các loại là sướng nhất. Khung cảnh bây giơ còn hoang sơ lắm, đi ngay và luôn thôi.

Chào bạn! Xin cho đính chánh ,nơi đón ánh bình minh đầu tiên không phải ở mũi Kê Gà nhe bạn, nơi đón ánh bình minh đầu tiên là ở mũi Điện ,Phú Yên ,đây là điểm cực Đông của Việt Nam

P1030202 by nguyen bao, trên Flickr

Xin phép chủ thớt cho phụ họa chút về hải đăng Kê Gà ! Thân

Trên đỉnh hải đăng nhìn vào bờ hướng quán Trọng Tâm ! xa xa là núi Tà Cú !

P1000757 by nguyen bao, trên Flickr

Nhìn về hướng Phan Thiết !

P1000756 by nguyen bao, trên Flickr

Mình cũng chụp từ trên xuống ! Cầu thang xoắn ốc nầy đúng 183 bậc ,! Nghe nói các anh giữ hải đăng không còn cho du khách lên nữa mà ! Nếu thế thì tiếc lắm !

P1000752 by nguyen bao, trên Flickr

Và từ dưới lên !

P1000751 by nguyen bao, trên Flickr

Bên ngoài hải đăng ! Xây dựng cuối thế kỷ 19 đầu thế kỷ 20 ,năm 1899 !

P1000772 by nguyen bao, trên Flickr

Chào bạn! Xin cho đính chánh ,nơi đón ánh bình minh đầu tiên không phải ở mũi Kê Gà nhe bạn, nơi đón ánh bình minh đầu tiên là ở mũi Điện ,Phú Yên ,đây là điểm cực Đông của Việt Nam

P1030202 by nguyen bao, trên Flickr

Lâu lâu vào Trang lại thấy Anh Thienbao, anh vẫn khỏe chứ ạ, hihi. Em có 02 góp ý :

01. Thưa chủ bài, như anh Thienbao nói - bạn xem xét lại điểm cực đông Tổ Quốc nha - Chắc Bạn chưa kiểm tra kỹ thôi, ngoài ra rất mong bài chia sẻ của Bạn, nhất là Bảng giá thay đổi của mũi Kê Gà : vé tàu, vé bảo vệ môi trường trên đảo...Mong bạn cho anh em nhiều bài hay hơn nữa!
02 là : Anh Thienbao ơi, mũi điện đã được xác nhận thuộc Phú Yên nhưng không phải cực Đông nữa rùi nha Anh; Cực Đông là bán đảo tận cùng là Mũi Đôi tỉnh khánh hòa à, anh nhớ cái ngã ba qua đèo Cổ Mã hướng từ Phú Yên về phía Nam theo quốc lộ 1a rẽ trái vào tầm 18km, sau đó đi bộ khá lâu sẽ vào Mũi Đôi ạ!

Chúc cả nhà tuần mới thành công ạ!

Hehe, lẽ ra em nói là một trong những nơi đón bình minh đầu tiên của Việt Nam. Cụ thể thì em không nắm được, nhưng thật ra đi Kê Gà thấy đã lắm. em đi có 2 mạng mà vẫn cắm trại được như thường.

Ngày xưa, cách đây khoảng 7,8 năm em đi Long Hải cắm trại đêm, đi cả 4,50 người mà bị bọn trẻ trâu thôn nó quậy cả đêm, sợ gần chết đó

Lâu lâu vào Trang lại thấy Anh Thienbao, anh vẫn khỏe chứ ạ, hihi. Em có 02 góp ý :

01. Thưa chủ bài, như anh Thienbao nói - bạn xem xét lại điểm cực đông Tổ Quốc nha - Chắc Bạn chưa kiểm tra kỹ thôi, ngoài ra rất mong bài chia sẻ của Bạn, nhất là Bảng giá thay đổi của mũi Kê Gà : vé tàu, vé bảo vệ môi trường trên đảo...Mong bạn cho anh em nhiều bài hay hơn nữa!
02 là : Anh Thienbao ơi, mũi điện đã được xác nhận thuộc Phú Yên nhưng không phải cực Đông nữa rùi nha Anh; Cực Đông là bán đảo tận cùng là Mũi Đôi tỉnh khánh hòa à, anh nhớ cái ngã ba qua đèo Cổ Mã hướng từ Phú Yên về phía Nam theo quốc lộ 1a rẽ trái vào tầm 18km, sau đó đi bộ khá lâu sẽ vào Mũi Đôi ạ!

Chả nhẽ cứ lâu lâu Vn mình lại đổi cực hả bác. Thế tha hồ cho anh em phượt check in nhở...:D. Đại Lãnh e chưa được đi, bữa nào phải làm chuyến mới được

Chào bạn ! đúng như bạn nói ,bây giờ là mũi Đôi là điểm cực đông ,nhưng mình vẩn xem mũi Điện là cực đông như trước 75 ! Vâng có lẽ mình hoài cổ vì trước 75 mình vẩn được thầy cô dạy như thế ! Không có chi ,lâu quá cũng vẩn đi như sao giờ lười viết bài quá ! Cám ơn bạn đã đóng góp Thân !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back