What's new

Đài Loan - đủ thứ dễ thương <3 <3 <3 (03.2017)

Từ khi Đài Loan mở rộng Visa cho ng Việt thì bà con nhà mình lũ lượt kéo nhau đi nhỉ. Nhưng thật sự Đài Loan là nơi rất đáng đi cả nhà ạ. Cái gì cũng dễ thương và nhẹ nhàng hết.

Em nó quyết định đi ĐL chỉ có 1 tháng thôi, khi mà vô tình ngắm nghía được cái vé máy bay rẻ của Vietnam Airlines - 3tr7
có lẽ mọi ng sẽ nói là vé này còn mắc. Dạ, đúng oh, nhưng em cân nhắc với vé Vietjet 2tr9 mà chưa có hành lý + ăn uống + chỗ ngồi trog 3 tiếng trên máy bay; nên với em, em vẫn thẩy ổn ạ. hihi

Về việc làm visa thì chắc đã có nhiều bài viết chỉ dẫn cụ thể về cách làm rồi; nên em không nói nữa nhé cả nhà. Em chỉ rút được kinh nghiệm là xếp hàng lấy số đông vô đối luôn.

Cá nhân em có visa Hàn rồi nên plan em sẽ quay lại ĐÀi Loan nhiều lần; nên đợt này chỉ khám phá Đài Bắc thôi ạ. tụi em có tất cả 5 ngày; nên vi vu ở Đài Bắc thong thả lắm ạ.

Plan của em như sau
Ngày 1: sáng tới ĐB, gửi hành lý ở khách sạn, đi vòng vòng nhẹ nhàng. Chiều đi Đài tưởng niệm, tối đi Din Tai Fung & chợ đêm RaoHe
Ngày 2: núi Yangminhshan ngắm hoa đào -> chiều Tamsui
Ngày 3: tour ngoại ô Yeliu - làng Thập Phần - làng Cửu Phần
Ngày 4: tách 2 group, 1 group đi Sun Moon Lake & Cingjing Farm; 1 group đi tắm nước nóng ở Wulai
Ngày 5: bảo tàng cố cung, rồi chiều ra sân bay

vì đợt này group em đí đến 7 ng lận nên em cày cuốc lo đủ thứ để đảm bảo lịch trình cho cả group. hichic, cực thật cả nhà ạ :(

ah, thành quả là em thấy có trang KKday chuyên tổ chức các tour tại Đài Loan, em có sử dụng 1 số dịch vụ của họ; em thấy ổn đó cả nhà. Mọi ng nên tham khảo xem sao. họ có 1 trang viết lại các kinh nghiệm là https://vn.blog.kkday.com/?cid=3735

còn khi đặt tour trên này thì là trang web chính thức bằng tiếng Anh ạ
https://www.kkday.com?cid=3735

em rút được nhiều kinh nghiệm trên này đó cả nhà.

Tính ra trong trip này, em xài dịch vụ của KKday hơi bị nhiều. Nào là thuê cục wifi, mua sim 4G, xe đón tại sân bay, thuê xe đi tour 8 tiếng ngoại ô Đài Bắc, thuê xe đi Đaì Trung, book tàu HSR (kkday đang được giảm 20% so với giá niêm yết) - mọi người nên sử dụng ah. Từ từ rồi em sẽ review kỹ lưỡng về các dịch vụ để mọi ng tham khảo nha.

Last edited:
Re: Đài Loan - đủ thứ dễ thương &lt;3 &lt;3 &lt;3 (03.2017) - ngày đầu tiên (16.03)

em đi từ 16 đến 20/3. 1 tuần trước đó, em hóng hớt đám bạn bè bên Đài thì được báo lại là mưa và gió. huhuhu, em buồn lắm cả nhà ơi. sự nghiệp ngắm nghía hoa anh đào có nguy cơ tan tành.

Chuyến bay hạ cánh xuống Đài Bắc vào lúc 7h sáng, hichic, mưa đó cả nhà ạ. em buồn thúi ruột luôn. cái đám hoa anh đào của em hổng biết ra sao luôn.

sân bay Taoyuan sáng sớm, vắng teo. vừa mới đặt chân xuống là thấy Welcome rồi này

ah, cả nhà nhớ phải điền vào Tờ khai hải quan như bên dưới nhe

mục Visa No.; với những ai được miễn visa thì nhớ điền Authorization No. vào nhé

vì group em chia 2 chuyến bay, lệch nhau 1 tiếng. Em tới sớm nên phải chờ đám bạn của mình

có 1 điểm này em hơi bị tiếc là em lỡ nhanh tay book xe trên KKday để đón tại sân bay. đến đầu tháng 3 em mới biết được tin là có MRT từ sân bay về Main Station. hihcihc; nên tốn tiền ngu cho chuyện này. Nhưng đổi lại bác tài xế đón tụi mình thì dễ thương và tốt tính lắm ạ. Bác đến sớm tận 20ph trước khi chuyến bay hạ cánh. Group 5 đứa kia thì bị kẹt lại sau mấy đoàn du lịch nên ra khỏi cổng exit mà mất đến 1 tiếng. Vậy mà bác tài vẫn vui vẻ, cười hì hì, còn đưa kẹo cho tụi em ăn trong khi chờ đợi nữa ạ. Thấy ng Đài dễ thương tập 1 rồi đấy ạ.

ah, em có thuê cục phát wifi qua kkday. em recommend cả nhà phải xài cái này nhé. tụi em 7ng, thuê 2 cục trong 5 ngày, tính ra chỉ có 100k/đứa cho 5 ngày á; xài vi vu luôn, update fb liên tục. 1 cục có thể xài tối đa cho 5 máy nhé.

thủ tục lấy cũng cực dễ. Book trước trên trang web, thanh toán bằng thẻ; rồi họ gửi voucher cho mình -> in ra hoặc chỉ cần lưu trên đt. đến sân bay taoyuan, ra khỏi cửa arrival, ở bên tay phải là thấy trạm lấy cục wifi ạ. dễ ẹt như húp cháo luôn.

về tới khách sạn, gửi đồ đạc thì tụi em đi loanh quanh khu Main Station để khám phá. Khách sạn em book là Taipei M Main Station - giá hơi chát 1 tý 6tr8/phòng 2ng cho 4 đêm, tính ra là khoảng 1tr7/đêm. hichic, nhưng đổi lại được vị trí tốt, mất 6ph đi bộ từ MRT main station. Quanh khu này thì khỏi sợ đói, đồ ăn muôn vàn.

mở màn món đầu tiên được ăn là kiểu bánh trứng cuộn như thế này. ng Đài Loan ăn sáng đơn giản như vậy đấy ah, 1 cái cuộn này rồi ly sữa đậu nành là xong ạ.

chỗ này là YUNG HO SOY MILK nhé, chỉ là 1 góc nhỏ bán đồ mang đi thôi, chứ ko có bàn ngồi ăn đâu

cả đám lang thang quanh khu đó thì gặp 1 quán có chị bán hàng người Việt, hihi, vui lắm ạ, tất nhiên là nhào vào ăn liền rồi. quán này bán mì bò viên, cá viên và có cả hào chiên nữa (nước sốt hơi bị ngon nha)

bởi vì cả đám đã phải thức từ tối hôm trước nên ngày đầu tiên tới Đài Bắc, tụi em không đi đâu nhiều. Sau khi no bụng thì cả đám ra khu Ximending chơi

Trên đường ra MRT Main Station thì phát hiện tiệm Pepper Cake này, ngon lắm nhé, kiểu như bánh bao ý, có nhân thịt băm và tiêu. cách nướng bánh cũng lạ nữa. Thấy mọi ng xếp hàng quá trời luôn. giá là 40 đồng (khoảng 23k của mình ạ)

mò mẫm nguyên 1 khu Main Station mới kiếm ra đựoc cái quầy bán easy card. A lê hấp, cả đám lên MRT thẳng tiến Ximending nào

Last edited:
Re: Đài Loan - đủ thứ dễ thương &lt;3 &lt;3 &lt;3 (03.2017) - ngày đầu tiên

Ximending là khu shopping nổi tiếng, nơi tập trung các nhãn hiệu; chỗ nào cũng thấy shop, shop, shop. khu này này sôi nổi, nhộn nhịp từ sáng cho tới đêm.
dịp này các hãng đang sale đồ mùa đông ạ, uniqlo cũng có sales đấy ạ

ly trà sữa đầu tiên ở Đài Loan - khu Ximending, sao mà rẻ vậy ta, có 24k ah

sau khi dạo vòng vòng khu này, ngó nghiêng đủ chỗ thì cả đám đi ra Đài tưởng niệm Tưởng Giới Thạch. Đi đến đây dễ ẹt ah, có hẳn trạm MRT Chiang Kai Shek (line đỏ), vừa ra khỏi exit là tới nơi

đã tới đây thì nhớ canh coi lễ đổi gác nhé, cứ 1 tiếng 1 lần, lúc em tới là 3h chiều, cả đám ba chân bốn cẳng chạy tới để mong xí được chỗ đẹp

các anh lính thì lạnh như tiền, mặt vô cùng nghiêm túc, không khí thì cực kỳ trang nghiêm.

vừa coi lễ đổi gác xong, định nhào ra chụp hình thì lại bị mưa; nên cả đám cắm đầu chạy. Ướt mưa và mệt vì thức cả đêm trên máy bay; nên tụi em về khách sạn nghỉ ngơi dưỡng sức cho buổi tối.

Trong khi bà con nghỉ ngơi thì em đã kịp mò ra Trà Sữa Ten Ren - 1 trong những hiệu trà sữa nổi tiếng xứ Đài, công nhận ngon thiệt ạ, trà thơm, béo, hạt trân châu mềm, dai, chứ không bị cứng như bên mình; nhưng giá hơi mắc, tương đương với VN - 45k/ly

Lịch trình của buối tối là Taipei 101, mục đích chính là Din Tai Fung. Trời ơi, đông lắm mọi ng ơi, group em 7ng, thời gian chờ là 40ph ạ.

Nhưng mà rất đáng để chờ đợi với các em xiulongbao vừa cute vừa ngon như thế này ạ
Món này la Xiulongbao thịt heo và gạch cua

Thật ra cả group ăn cũng nhiều món, hình như là 7 món thì phải, hết khoảng 2000TWD, chia ra chắc khoảng 200k/ng

Last edited:
Đến Đài Loan mà không đi chợ đêm thì coi như không đi Đài Loan oh, thế là cả đám bon chen ra chợ đêm Rao He – trạm cuối line xanh lá Songshan.

Cổng vào chợ đêm

Đi vào đây thì ôi thôi, thiên đường đồ ăn là đây. Mọi ng có thể ăn từ đầu đường tới cuối đường luôn; chỉ sợ không đủ bụng để ăn thôi ah. Hahahahahaha.
Em mực quyến rũ này có giá 160twd

Gà chiên này, ngon cực nhá, đậm đà mà không bị khô

Tôm sốt tỏi, 300g là 200twd

Bắp nướng nổi tiếng này, 80 tệ (khoảng 60k – hơi bị mắc, nhưng ngon, hihi)

Thật ra còn nhiều món hấp dẫn lắm, nhưng thật sự là chúng em no lắm rồi ạ.
Kết thúc ngày đầu tiên ở Đài Bắc với cái bụng no kềnh. 1 ngày mỹ mãn. Hihi

Re: Đài Loan - đủ thứ dễ thương &lt;3 &lt;3 &lt;3 (03.2017) - ngày thứ 2 - Yangminhshan&amp;Tamsui

Ngày thứ 2
Buổi sáng ngày thứ 2 ở Đài Bắc rất đẹp nhé, có nắng và trời trong xanh. Mọi ng háo hức cho chuyến đi Yangminhshan. Hihi

Cách đi Yangminhshan cũng rất dễ. Đi MRT line đỏ, xuống tại trạm Jiantan, ra exit 1, rẽ bên tay phải là thấy trạm xe bus, đứng chờ xe bus số 5. Khi lên xe bus thì chỉ tag thẻ 1 lần thôi nha mọi ng.

Khi tới trạm cuối Yangminhshan thì mọi người xuống xe, chờ xe bus nhỏ số 108 màu đỏ để đi vòng vòng Yangminhshan. Cả đám xuống xe tại trạm Zhuzihu.
Đây là bản đồ trong khu Yangminhshan, mọi người nhớ lưu nó nha, google hok có đâu ah

ở Đài Bắc nắng đẹp là thế, ngồi xe bus chỉ có 45ph thôi, lên tới Yangminhshan là mù mịt như thế này đây

Từ trạm xe bus, đi bộ men theo đường để lên trang trại trồng hoa thì bắt gặp được những cây anh đào này đây

Hichic, 12h trưa mà nó như thế này đây, ứ thấy gì hết

Đi bộ khoảng 15ph thì cả đám đến được trang trại trồng hoa; và vô tình phát hiện ra nhà hàng rất thần thánh. Nhà hàng này là nhà hàng local, ko có menu tiếng Anh và cũng không có miếng hình nào hết. Cả đám ngồi vào là ngu người lun. Ngó thấy cái menu ghi là combo bàn 6-8 người – 3000twd; nên cả đám đồng ý gọi.
Lúc đầu mang ra 4 món rau xào với 1 thố cơm trắng. Cả đám méo mặt lun, nhìn nhau nói là “Chết rồi tụi mày, nghi là chỉ ăn đồ xào, nước khoai luộc với cơm quá!”
Ai dè lúc sau mang ra nào là gà luộc, cá chưng tương, bò xào nấm, tôm chiên và 1 cái lẩu gà. Ui má ơi, 10 món, còn hơn đi ăn tiệc cưới nữa á!
Chưa bao giờ sợ chị nhân viên nói “Hello” như lúc này, vì sợ mang thêm món ra. Há há há. =))=))

Last edited:
Re: Đài Loan - đủ thứ dễ thương &lt;3 &lt;3 &lt;3 (03.2017) - ngày thứ 2 - Yangminhshan&amp;Tamsui

Thực ra khi tới Yangminhshan thấy mù mịt như vậy thì cả đám buồn lắm, vì không như mong đợi, mà hay là do đám của em đi lộn chỗ không?

Khu trang trại trồng hoa này nè

Mà hoa này tên gì vậy mọi ng? em nghĩ nó là Hoa loa kèn – phải không vậy?
Các trang trại trồng hoa rất nhiều, nhưng muốn tham quan chụp hình thì phải trả phí đấy ạ
Sau khi ăn uống no nê thì cả đám quyết tâm đi thêm 1 số trạm dừng nữa. Theo như thông tin em tự mò mẫm, thì ngta nói là nên dừng lại ở các trạm Lengshuikeng và Qingtiangang
Ah, 1 lưu ý là tại trạm dừng xe bus ngay trang trại Zhuzihu thì chỉ có xe bus số 08 và 09; chứ còn muốn bắt xe 108 để đi tiếp thì phải mò về lại cái trạm đã xuống hồi sáng. Uida, thế là cả đám lốc cốc lếch bộ về
Sau khi leo lên được xe bus, thì trạm tới là t Qixing – nghe nói là cảnh ở khu này đẹp lắm

Ai dè, xuống xe thì mù mịt luôn, vì càng lúc càng đi lên cao mà. Buồn tập n luôn rồi!
Vừa mưa vừa mờ mịt nên cả đám không dám đi sâu hơn nữa. nên quyết định quay lại trạm, bắt xe đi chỗ khác. Đây chắc là đường đi vào sâu nà

Cảnh báo với mọi ng là cái xe bus 108 đó tý xíu hà, mà ai cũng ùn ùn lên, rốt cuộc cả đám đều phải đứng. ui trời ơi, 5phut kinh hoàng là đây. Quẹo qua quẹo lại, cả đám lắc phê luôn. Tới trạm Lengshuikeng, mặc dù thấy vắng tanh nhưng cả đám nhắm mắt nhắm mũi đi xuống; vì đứng thêm 1 chút nữa là chắc có đứa “cho chó ăn chè”. Trạm này thì vắng tanh không 1 bóng ng, trừ 1 bạn ngồi trong trạm gác, hahhahaaha. Cả đám ngó nhau và thôi, quyết định là bắt xe bus về lại thành phố thôi; chứ đi thêm nữa thì trời càng mù mịt, không thấy gì đâu. Xếp hàng đi về nào. ở trạm này thì ngoài xe 108 đỏ, thì còn có xe 124 hay 154 gì đó về MRT Jiantan luôn; nên cả đám quyết định đi xe bus kia.
Bà con tưởng tượng được cái sự vắng chưa ạ?

Khi đã được xuống núi, về lại với thành thị, thì mọi người đi ra TAMSUI. Lại lên MRT line đỏ và ngồi đến trạm cuối thôi ah, đơn giản vô cùng
TAMSUI này

Khuyến cáo các bạn là nên thuê xe đạp và dạo vòng quanh Tamsui nhé, thích lắm lắm lắm luôn
Nếu ai có simcard ở Taiwan thì có thể đăng ký để thuê Ubike. 1 sim thuê được 5 chiếc. Còn nếu mọi ng thấy rắc rối quá thì ngay cạnh bãi xe Ubike có 1 cửa tiệm cho thuê xe đạp – 100twd 2 tiếng/chiếc. Đó là cách mà group mình chọn. Alehap 7 đứa 7 chiếc

Đạp xe dạo vòng quanh, thấy Tamsui dễ thương và nhẹ nhàng ghê. Góc nhỏ này thấy yên bình quá ah

Cả ngày bị Yangminhshan làm down mood; bây giờ Tamsui trả lại hết rồi. thích vô cùng luôn!!!!!!!!!

Bữa tối ngày hôm nay là Mì Bò Yong Kang. Đã tới Đài Loan rồi, làm sao mà không đi ăn mì bò được nhỉ???

Cách đi là MRT line đỏ, trạm Dongmen, ra exit 3 nhé
Thực đơn của quán đây

Đây là mì bò sốt cay, 1 tô vô cùng chất lượng nha. Bò rất thơm và mềm. Trời lạnh lạnh, ăn tô mì nóng & cay, húp sì sụp, ngon cực.

Mọi người nên rút kinh nghiệm là gọi tô nhỏ thôi nha, chứ tô lớn là ngập mặt luôn á ^^

Ngày thứ 2 tốt đẹp kết thúc, hihihi, Yangminhshan hơi bị buồn nhưng đã được lấy lại hết oh. hihihihi

Ngồi nhớ lại cái mâm hồi trưa, vẫn còn chóng mặt, há há há

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back