What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm du lịch xương máu tại Krabi - Koh Phi Phi - Koh Lanta

Chia sẻ kinh nghiệm du lịch miền Nam Thailand. Từ Saigon hay Hà Nội muốn đi miền Nam Thailand thì nhất định phải đến Bangkok trước. Nhắc đến miền Nam thì là nhắc đến những hòn đảo với biển xanh, cát trắng, nắng vàng và con thuyền thần thánh :) cùng khám phá lịch trình của tụi mình nha.???

➡️Lịch trình của tụi mình như sau:
Saigon - Bangkok - Krabi - Railay - Koh Lanta - Koh Phi Phi - Krabi - Ao Nang - Bangkok - Saigon.
⛔️Trong 2 tuần (từ 25/7/2016 - 7/8/2016)⛔

???Chuẩn bị:???
?Đổi ra Bath Thai ở VN, nên ra các chỗ chuyên đổi tiền ở Q1 đổi cũng được, ra sân bay thì giá ko cao bằng.
?Tuy nhiên nếu như mình có USD thì đừng lấy USD đổi ra Bath ở VN, nên đem USD qua Thai đổi ra Bath sẽ có giá cao hơn. Đừng đem VND qua Thai đổi ra Bath nha, giá cực thấp luôn í :3
?Cho nên các bạn có thể đổi Bath 1 ít ở VN, qua bên Thai đổi tiếp từ USD ra Bath là tiện nhất. Và mình cũng dùng cách này, mình đổi khoảng 4000Bath cầm theo, và vài trăm USD, qua đó thiếu thì đổi tiếp.

???Vì đã chuẩn bị trước nên tụi mình booked vé từ trước nửa năm hay vài tháng nên giá vé tương đối ok, nhất là booked vé của Nok Air, Air Asia, săn vé giá rẻ ko còn là quá khó khăn ;)???

☂️Air Asia: 3100k ☂️
✈️25/7 từ SG - Don Muang (9:35pm - 11:10pm)
✈️7/8 từ Don Muang - SG (7:45am - 9:15am)
Tui mình có mang theo hành lý nên booked thêm hành lý ký gởi cho 1 người(vì 2 đứa thì chỉ cần 1 đứa có hành lý ký gởi là được) cả 2 chặng Air Asia thì khoảng 800k :v

?Nok Air: 2600k ? (đã bao gồm hành lý ký gởi là 15kg nha :) )
?26/7 từ Don Muang - Krabi (10:05am - 11:25am)
?4/8 từ Krabi - Don Muang (12:10pm - 13:30pm)

?Tụi mình du lịch tiết kiệm nên mình booked chuyến bay đêm qua bên Bangkok vào buổi tối, mục đích chính là tranh thủ tiết kiệm thời gian và tiền bạc ? Đêm đi và đêm về ngủ tại sân bay ?

?Đến Bangkok cũng là rạng sáng ngày 26/7, đúng như mình dự đoán, 2 đứa loay hoay đi vòng vòng mới ra khỏi cái trạm kiểm soát (lần đầu ra nước ngoài nên cũng thuộc thành phần dân quê lên tỉnh), ✴️lưu ý các bạn cũng lần đầu đi nước ngoài giống tụi mình là máy bay đáp đến,✴️sau khi mình xuống lấy hành lý sẽ đến phần kiểm soát hải quan, mình phải lấy form giấy khai báo khách sạn và nơi mình đến để trình hải quan thì mới qua cửa được nha. ✴️Giữ lại tờ giấy đó cho đợt về, nếu mất thì đợt về xin lại.
?Khi về cũng phải lấy cái form đó để đi qua trạm hải quan để về nước, còn bay trong nước với nhau thì không cần form đó nha?

?Đến Don Muang cũng vắng người và đa số các cửa hàng đều đóng cửa, nhưng kiếm đồ ăn thì không quá khó nha.?Đối với sân bay Don Muang các bạn đi đến cuối tầng 2, sẽ thấy 7eleven thần thánh, ai đã từng qua Thái thì chắc chắn phải biết đến địa điểm này. ?7eleven ở cuối tầng 2 nhé :)?

????Lời khuyên: đến sân bay Don Muang nhất định phải kiếm ra được cái 7eleven này, nó nằm hơi khuất ở cuối tầng 2, ?nhưng mình kiếm thì chắc chắn sẽ ra, chỗ này mở cửa 24/24, vô đây ăn món nào cũng có, và giá thì ko cần bàn cãi, quá tuyệt vời ^_^

??2 đứa mình đi mấy vòng khắp sân bay, mất cả tiếng mới tìm ra được chỗ (dĩ nhiên là cũng có vừa đi vừa ngắm cảnh, ?ngó chỗ này chỗ kia), lúc mình kiếm được 7eleven giống như là tìm được chân trời mới, cái tên 7eleven thần thánh ko phải là tự nhiên mà có đâu các bợn ạ???

????Trời thì lạnh mà có bát mì tôm nghi ngút khói thì còn gì bằng ????

??Sau khi ăn uống no nê thì kiếm chỗ nào đó để đánh giấc thôi, ?chưa ngủ ở sân bay bao giờ nên nhiều bạn e ngại, ?ngủ rồi mới thấy: thứ 1 rất rất nhiều người ngủ ở sân bay giống chúng ta, chúng ta ko phải người rừng, ?thứ 2 qua đêm ở sân bay có nhiều cái hay lắm, nhìn sân bay bằng 1 ánh mắt khác, ?cái nhìn khác, thú vị lắm, nhất là mỗi lúc có chuyến bay tới, ngta túa vô đông đúc và ồn ào lắm, ?sáng 3h là bắt đầu nhộn nhịp người người đến đi làm, tiếp viên phi công đến chuẩn bị cho chuyến bay, ?4h là bắt đầu nhộn nhịp rồi nha các bạn :v

??Đi vòng vòng đến sáng thì cũng bắt đầu đến giờ check in đến Krabi, nếu có thể book chuyến sớm hơn thì đỡ, ?chuyến mình bay là lúc 10:05am lận, ?chờ cũng mòn mỏi nên check in, lướt fb chụp, tự sướng các thể loại :v

??Đến sây bay, chỉ cần vừa xuống đến sảnh, chưa ra khỏi cửa là có rất nhiều đại lý du lịch vs vé xe bus hay book tour đủ kiểu hết nha, giá ghi kế bên luôn nên khỏi cần lăn tăn luôn nè. ??
?Tụi mình đến đặt vé bus đi đến Krabi Town với giá 100Bath/ người (200Bath/ 2 người), đợi khoảng 10p là có chuyến nhé.?
?Từ sân bay Krabi đến trung tâm thành phố là khoảng 7km nên chạy tý xíu là đến nhé?

???26/7 - 27/7 booked 1 đêm tại A Mansion: 183k???
https\

*️⃣A Mansion Hotel cách trạm xe bus khoảng 50m thôi, đó cũng là lý do mình chọn khách sạn này. :3

??Đến khách sạn nhận phòng nghĩ ngơi tý rồi tụi mình đi tham quan 1 vòng, khách sạn cũng gần ngay trung tâm, chợ, nên rất tiện cho việc đi dạo 1 vòng và khám phá khu này nhất là về ẩm thực.??
????Tụi mình có thấy ghé tham quan Kaeo Krowaram Temple nằm ngay trung tâm, ????cũng được xem là linh hồn của Krabi, có dịp ghé qua nhớ ghé thăm nha :p

?Có nhiều travel agency cho các bạn muốn thuê xe máy chạy vòng vòng, hay là hỏi về tour, mua vé tàu, book vé các thể loại nhé, hay các bạn hỏi tại khách sạn của mình cũng được, dịch vụ này rất nhiều nhé. ?Tụi mình qua travel agency đối diện khách sạn để hỏi về việc đi tới Great View Resort để sáng mai mình tới đó. ?Tại đây mình khám phá ra Koh Lanta, nên quyết định sẽ tới Koh Lanta sau khi trở về từ resort :v

?Tại do mình book cái khách sạn chơ vơ giữa biển, ?tính kiếm chỗ nào ko người để 2 đứa set máy tự chụp hình cưới, mà ai dè đâu nó cũng ở nơi khỉ ho cò gáy nữa, ⛰đường ra đó ko có bus, cũng ko có dich vụ nhiều, phải book xe chở ra đó, ?tụi mình book xe đến Ao Nam Mao Pier (từ chỗ này đi tàu ra resort) hết 300Bath, cả 2 chặng đi và về, sáng 27/7 đến đó tụi mình, ?trưa 12h ngày 29/7 tài xế cũ sẽ đến rước tụi mình về lại travel agency và từ đây sẽ có minivan đến đón tụi mình đến khách sạn ở Koh Lanta luôn, chỉ cần đưa địa chỉ và tên khách sạn ở Koh Lanta cho tài xế là được. ?Booked minivan đến Koh Lanta 600 Bath/ 2 người. (Vào mùa cao điểm có tàu đến Koh Lanta nữa, nhưng giờ đang là mùa thấp điểm nên muốn đến Koh Lanta chỉ có cách đi vans thôi ạ ;)

??????Có khu chợ ẩm thực chuyên mở vào buổi tối, chỉ cách khách sạn khoảng 5p, 10p đi bộ, tui mình đã khám phá ra khu này, lạc trôi trong đồ ăn và thức uống các thể loại, thích nhất vẫn là việc luôn luôn có giá kế bên các món ăn thức uống, nên thấy cái nào thích, giá hợp lý là quất thôi.?????
??2 đứa tiêu tốn cũng khoảng 200Bath cho cái khu chợ này ??

????Khi về tụi mình ko quên ghé qua 7eleven mua 1 ít đồ ăn khuya, và cả mấy chục hộp mì tôm để dành, mai đi resort, ??rủi ra đó ko có gì ăn, thì cũng có đồ ăn tạm ^_^ tiêu tốn mất 200Bath?

????Review cho khách sạn này khá tốt, nếu có cơ hội đến Krabi, ??A Mansion là 1 lựa chọn ko tồi đâu, lúc về mình còn gặp 1 group việt nam ở khách sạn này nữa cơ, có thể thấy VN đến đây ở ks này nhiều lắm luôn. ?Chất lượng khá ổn, cho điểm 7 ?

???27/7 - 29/7 booked 2 đêm tại Railay Great View Resort: 2.275k???
https\

?Trưa 27/7: 2 đứa đến Ao Nam Mao Pier chờ tàu, mình đọc ko kỹ trên web resort nói là sẽ đón khách theo giờ miễn phí ở Railay Beach mà mình cứ ngỡ là ở Ao Nam Mao Pier, 2 đứa ngồi chờ mòn mỏi, ?đọc kỹ lại mới biết mình bị hố :'( nên đành đi tàu ra resort 200Bath/ 2 người --> hố tập 1???

??Tàu đưa 2 đứa tới nơi, đứng nhìn ko thấy ai, tưởng hố tập 2 rồi, đi sâu vô mới có người ra chạy ra chào. ?Đi Thai mới biết người ta bảo vệ môi trường như thế nào? ?mặc dù là resort nhưng được ẩn sau hàng cây,?ở ngoài nhìn vào không thấy gì nhiều, chỉ thấy vài chồi nhỏ nhỏ nhô lên,?xây resort nhưng ko tàn phá môi trường. Tận dụng được cái nào là tận dụng hết.?Đi vào bên trong mới thấy có người, nhiều khi tự hỏi ngta trốn đâu kỹ vậy ko bik, nhìn ko ra, nhưng khi gọi là tới liền ???

??Review cho resort, rất sạch (sáng nào cũng thấy có người đi lượm lá cây ở dọc bãi biển, hèn chi cái bãi rác lá còn ko có chứ đừng nói tới rác khác),?đồ ăn ngon, ?phục vụ tốt, view đẹp, ?nói chung cực thích, ban đầu sợ mình book nhầm, ?nhưng giờ thì mãn nguyện lắm rồi ?

?Tụi mình ở đây 2 ngày, ăn sáng thì có buffet đầy đủ miễn phí rồi, đói thì lấy mì tôm ra ăn tiếp (trong phòng lúc nào cũng có ấm nước điện + trà + cafe + nước ngọt các loại, hoàn toàn miễn phí nhé, thích lắm)?
?Sáng sớm dậy là khỉ cứ chuyền từ cành này sang cành kia, rất hoang sơ nhưng luôn có cảm giác an toàn?
?Tụi mình cũng chơi sang ra ăn 1 buổi tối hết 600Bath, tại kêu đồ ăn nhiều quá, tưởng 1 phần nhỏ lắm ai dè bưng ra muốn sốc luôn ;) còn lại thì chỉ toàn ăn đồ hộp đem theo sẵn?

?Ngoài việc chính là chụp hình ra, tụi mình còn đi bộ theo lối đường mòn dọc theo bờ biển qua Railay Beach (nghe tên giờ mới thấy cái bản mặt của mày nó ra sao hichic),?có thể đi tàu nhé, tàu cũng chở khách theo giờ miễn phí, nhưng phải theo giờ nên tụi mình chọn đi bộ đi dạo phố luôn,?khoảng 15p là tới, ko những được ngắm cảnh mà cảm giác trãi nghiệm rất là thích, khi đến Railay Beach, khá là nhộn nhịp, nhà hàng, khách sạn, sân đấu võ Muay Thái, rồi travel agency, đủ hết, spa, massage,?thích nhất là các quán vừa ăn vừa nhìn view biển....?

Vì bài dài quá không thể đăng hết được (qui định diễn đàn) Nên các bạn xem thêm ở link bên dưới

Nguồn (Xem thêm thông tin): https://www.facebook.com/hoaithuong1789/media_set?set=a.1775525792775547.100009544298130&type=3

?Nok Air: 2600k ? (đã bao gồm hành lý ký gởi là 15kg nha :) )
?26/7 từ Don Muang - Krabi (10:05am - 11:25am)
?4/8 từ Krabi - Don Muang (12:10pm - 13:30pm)

wow. em sắp tới cũng có chuyến đi Bangkok - Koh Phi Phi :D em bay đêm đến BangKok (tầm 11h) sau đó cũng dự kiến ngủ lại sân bay rồi sáng hôm sau bay tiếp đi Krabi (8h25 bay - 9h50). Nhưng em xuống sân bay plan đi bus ra cảng Klong Jirad bắt tàu đi Koh Phi Phi luôn.
Nhưng mà em đang lăn tăn cái là giờ tàu chạy ra Koh Phi Phi em xem được là 9h-10h30-13h30-15h. Không biết lúc hạ cạnh xuống Krabi lúc 9h50 có kịp đi bus ra cảng để đi chuyến tàu 10h30 không bác nhỉ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back