What's new

Điền form DS-160 visa Mỹ sau khi đã rớt 1 lần

meca_8890

Phượt thủ
Chào các bạn! Các bạn cho mình hỏi đã rớt visa Mỹ lần 1, sau 3 tuần mình định nộp lại có nên không ạ? hồ sơ vẫn vậy không có gì mới, nhưng thực sự mình rất muốn đi chơi 1 chuyến trước khi kết thúc cs độc thân nên định nộp đại thêm 1 lần, không được thì từ bỏ luôn :(( Nếu nộp lại, ở ô Explain cho lần 1 đã từng bị từ chối visa mình nên ghi là gì ạ?
Cảm ơn các bạn rất nhiều :((
Case của mình như sau: Mình đi du lịch tự túc (qua đó sẽ đi chơi cùng cô bạn thân đang sống ở Mỹ, quốc tịch Mỹ), mình 29 tuổi, đã đính hôn nhưng tháng 9 năm nay mới kết hôn, đã đi 3 nước ĐNA và Hàn Quốc, không tài sản, sổ tiết kiệm có $6,000.
Lần pv trước C/O là chị mỹ trắng, khoảng 35t (ô số 5)
Mình vô chủ động chào tiếng anh nhưng hình như chào hơi nhỏ nên C/O không nghe thấy, C/O lại pv tiếng việt
C/O: Em qua mỹ làm gì?
Em: Em đi du lịch với bạn. Cô ấy đang sống ở Mỹ
C/O: Em làm cv gì?
Em: Em làm nv xuất nhập khẩu (tự nhiên mình quên không show HĐLĐ ra)
C/O: Em định đi mỹ bao nhiêu ngày
Em: Em đi 11 ngày
C/O lật passport mình xem 2 lần nhưng 2 lần đều bị dính 2 trang vào nhau nên chị ấy k biết trang bị dính ấy có 8-9 con dấu :(( rồi C/O suy nghĩ khoảng 2 phút có vẻ rất phân vân, không gõ máy cũng không hỏi gì thêm cả. Xong C/O nói “xin lỗi em, lần này không đc rồi” ?
Mình còn chưa có cơ hội show ra bất cứ 1 loại giấy tờ nào ngoài passport :((

Mỹ họ đâu cần bạn show giấy tờ ra nhiều đâu. Bạn nộp lần này bị bác lại thôi. Lên di tour du lịch hoặc bảo họ tư vấn chứ hồ sơ nghe bạn nói sơ xài quá.

mỹ mình nghĩ là cảm tính họ không cần show bạn có tài sản j dù bạn giàu cỡ nào bạn cũng có thể rớt
nếu bạn đã kết hôn thì bạn dễ đi hơn vì bạn có mỗi quan hệ ràng buộc việt nam
bạn có thể thử lại lần nữa nhưng cơ hội không cao vì thời gian cách nhau quá ngắn và bạn cũng không có cái gì khác ở khoảng thời gian đó để chứng minh

Visa mỹ được hay kg vẫn do đầu bên kia chứ kg phải bên này nhiều. 2 lần đến mang bao giấy tờ chả hỏi han gì, chỉ chúc đi vui vẻ thôi :))

Mình cũng không rõ Mỹ họ dựa vào tiêu chí gì để cấp visa. Nếu như theo đúng những gì họ yêu cầu thì mình chắc chắn không đủ điều kiện. Tuổi còn quá trẻ, chẳng có tài chính gì, chỉ có việc làm. Ngày phỏng vấn lại gặp chị Mỹ đen pv. Sau nay mới biết chị ấy là người khó nhất trong các lãnh sự. Đối với những người khác chỉ hỏi có 2-3 câu, riêng mình có lẽ sẽ không bao giờ quên 15' đó trong cuộc đời, căng não và phải thật bình tĩnh để trả lời, mình cảm giác 15' đó như 15 tiếng làm việc căng não không nghỉ ngơi, phỏng vấn vừa tiếng việt vừa tiếng anh, mà như theo kiểu đang hỏi tiếng việt lại chọt 1-2 câu tiếng anh xong quay lại tiếng việt. Nói chung là 1 cảm giác rất Yomost

Theo mình, bạn muốn nộp lại cũng dc nhưng hs phải có gì mới. Tập trung vào những lý do khiến bạn muốn trở về VN: gia đình, mối quan hệ bạn bè, tài sản, sự nghiệp..... Trong form có mục điền vô, bạn nên ghi ngắn gọn, đủ ý.

Nhóm mình có bạn rớt do ghi single và không khai vụ có con ở VN. Bạn đó nộp lại liền khai có chồng không hôn thú + con và pass.

Mình không hiểu tại sao bạn cứ phải sống chết đi US 1 lần trước khi kết cuộc sống độc thân.
Các CO của Mỹ ''chắc" họ đã biết được lịch sử du lịch của bạn, chứ không phải khi xem PP của bạn họ và để sót ''8,9 con dấu".
(Giả sử) mình là người xét duyệt hồ sơ này cuẩ bạn, mình cũng sẽ đánh rớt bạn với lý do "bạn còn độc thân và sang Mỹ để kết hôn, chứ không có lý do gì khác".
Cho nên, đúng như bạn @Goldeneagle nói, tại sao bạn không kết hôn rồi cả 2 v/c cùng sang Mỹ hưởng tuần trăng mật. Như vậy có phải tuyệt vời hơn không? Case của bạn, sau khi kết hôn, khả năng pass sẽ cao hơn rất nhiều!

Mà tiêu đề là "Điền form DS-160 visa Mỹ sau khi đã rớt 1 lần" bạn có muốn hỏi gì về chủ đề bạn đưa ra không?

Cho nên, đúng như bạn @Goldeneagle nói, tại sao bạn không kết hôn rồi cả 2 v/c cùng sang Mỹ hưởng tuần trăng mật. Như vậy có phải tuyệt vời hơn không? Case của bạn, sau khi kết hôn, khả năng pass sẽ cao hơn rất nhiều!

Bác không sợ CO nghĩ là cưới xong (có bầu rồi) sang Mỹ sinh em bé để lấy quốc tịch Mỹ cho em bé hay sao?
Mình có suy đoán rằng họ thu thập hết thông tin về đương đơn khi case open rồi, thường trước PV vài ngày, gặp chỉ xem thái độ thôi, chứ KQ họ đã hầu như có quyết định từ lúc xem hồ sơ rồi.

Bác không sợ CO nghĩ là cưới xong (có bầu rồi) sang Mỹ sinh em bé để lấy quốc tịch Mỹ cho em bé hay sao?
Mình có suy đoán rằng họ thu thập hết thông tin về đương đơn khi case open rồi, thường trước PV vài ngày, gặp chỉ xem thái độ thôi, chứ KQ họ đã hầu như có quyết định từ lúc xem hồ sơ rồi.

Chính xác luôn, dữ liệu mỹ là số 1

Mình không hiểu tại sao bạn cứ phải sống chết đi US 1 lần trước khi kết cuộc sống độc thân.
Các CO của Mỹ ''chắc" họ đã biết được lịch sử du lịch của bạn, chứ không phải khi xem PP của bạn họ và để sót ''8,9 con dấu".
(Giả sử) mình là người xét duyệt hồ sơ này cuẩ bạn, mình cũng sẽ đánh rớt bạn với lý do "bạn còn độc thân và sang Mỹ để kết hôn, chứ không có lý do gì khác".

Mà tiêu đề là "Điền form DS-160 visa Mỹ sau khi đã rớt 1 lần" bạn có muốn hỏi gì về chủ đề bạn đưa ra không?

Trường hợp của em như vầy nhờ bác tư vấn giúp ạ:

- Em nữ 40 tuổi, đã ly hôn đầu năm 2013, đang nuôi con gái 8 tuổi, ở chung nhà với mẹ ruột em (em người Xì Gòn ạ)
- Tháng 1/2016 em PV visa Mỹ tạch, em xin đi 1 mình ạ (trước đó 2015 em có đi Thai, Sing, Hàn cùng con gái và EU một mình). Em buồn quá nên nộp cho 2 mẹ con đi Úc chơi và đã đi 2 tuần. Sau đó mỗi năm 2 mẹ con lại kéo vali đi 2 tuần EU (5/2017) và Úc (7/2018), riêng em có đi thêm Taiwan đầu năm 2017 với nhóm bạn đồng nghiệp
- Tháng 2/2018 em đã được cấp visa Canada 6 năm nhưng em chưa đi vì bạn ở Úc rủ sang đấy chơi nên 2 mc đã đi Úc vào tháng 7/2018
- Em đang dự tính xin PV Mỹ lại, bạn (gái) học chung hồi cấp 2+3 đang định cư bên đấy rủ sang road trip Mỹ-Canada

Nhờ bác tư vấn hộ em:

- DS160 cho nữ không có phần lịch sử du lịch, và tình trạng của em kg có gì thay đổi so với lần đầu (nơi ở, công việc, hôn nhân), chỉ có mức lương cao hơn chút và em du lịch nhiều hơn thôi, mà nhiều bạn bảo nếu DS160 ghi giống như lần đầu thì rớt 90% (hụ hụ), em phải điền như thế nào để cho nó khác lần trước ạ?
- Phần "how the marriage ended": em viết y chang lần trước (gạch đầu dòng vài lý do) hay em nên viết như thế nào cho đẹp ạ?

Theo em suy đoán lần trước em tạch là vì cái status nhạy cảm "divorce" cộng thêm em đi du lịch dồn dập trong năm 2015. Hiện giờ thì chồng cũ em đã cưới vợ và có con trai 2 tuổi, em cũng đi du lịch thêm 1 ít. Em đang nghĩ một số câu hỏi và chưa biết trả lời như thế nào cho tốt, bác giúp em với
- Tại sao du lịch 1 mình không dắt con theo?
- Làm sao tôi tin bạn sẽ quay về sau chuyến đi?
- Sao không đi CA trước rồi đi Mỹ sau (dạ em lo vì em có bạn đã bị trả pp kèm theo câu đi CA trước đi rồi về đi Mỹ sau nhé)

Em cám ơn bác nhiều

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back