What's new

[Chia sẻ] Du lịch Đài Loan - Nếu bạn đi Taroko mà không mua được vé tàu Taipei-Hualien?

c0805

Phượt thủ
Du lịch Đài Loan - Nếu bạn đi Taroko mà không mua được vé tàu Taipei-Hualien?

Kỳ mình đi Taroko mà không mua được vé tàu Taipei đi Hualien. Vừa rồi cũng có bạn hỏi thăm mình về cùng vấn đề. Như vậy, đây có vẻ là vấn đề mà nhiều bạn khác có thể gặp phải trong tương lai.

Nếu gặp phải thì các bạn có thể thay thế bằng cách mua vé combo kết hợp giữa xe bus và tàu lửa. Cách này không bao giờ sợ hết vé mà lại rẻ nữa. Tuy nhiên, so về thời gian thì nó sẽ chậm hơn so với phương án đi tàu lửa express từ Taipei đến Hualien.

Chi tiết cách đi này như sau:

1. Ở Taipei, các bạn đi MRT đến Taipei City Hall station. Khi đến Taipei City Hall Station thì bạn ra bằng exit 2 để đến Taipei Bus Station.
2. Khi lên đến Taipei Bus Station, các bạn đến quầy vé Capital Bus để mua vé combo đi Hualien. Giá mình mua khoảng hơn 200 NT một tí. Người bán vé sẽ đưa bạn vé gồm hai miếng: 1 miếng để đi xe bus đến Luodong và 1 miếng để đi tàu lửa từ Luodong đến Hualien.
3. Bạn cầm vé ra chổ đậu xe bus (Terminal 13) rồi đi đến Luodong
4. Đến trạm cuối cùng thì bạn xuống xe. Đây cũng là ga Luodong. Bạn vào ga, xem giờ tàu trên vé để xác định platform.
5. Khi tàu đến thì bạn đi đến Hualien. Bạn có thể xuống ở ga Xincheng cho gần Taroko hay xuống ở Hualien cũng được. Cả hai nên đều có locker để bạn gửi hành lý và cửa hàng thuê xe máy.

Chi tiết hơn thì mời các bạn tham khảo nguồn sau:
http://taiwan-itinerary.blogspot.com/2013/04/HualienTaipeiTransportation.html

Thân ái!

Last edited:
Re: Du lịch Đài Loan - Nếu bạn đi Taroko mà không mua được vé tàu Taipei-Hualien?

Bổ sung một số hình ảnh:

attachment.php

Đây là vé tàu lửa đi từ Luodong đến Hualien.

attachment.php

Hình ảnh bên trong toa tàu đi từ Luodong đến Hualien.

attachment.php

Để biết đến ga cần đến thì bạn cần quan sát thông báo này ngay cửa lên xuống của toa tàu.

Re: Du lịch Đài Loan - Nếu bạn đi Taroko mà không mua được vé tàu Taipei-Hualien?

Bọn mình đi đúng theo cách này đấy, mỗi tội lúc tới Hoa liên mải đi toilet với buôn chuyện thế nên nhỡ mất chuyến bus, phải đợi mất tầm 2 tiếng, các bạn nhớ ra khỏi tàu thì khẩn trương tới trạm shuttle bus ngay nhé.

ôi nhìn hình tàu này thì mình thấy tốt hơn đi tàu TRA Taipei-Hualien ngàn lần, cái tàu kia đi đông kinh khủng,bữa trước mình đi Taipei-Hualien thì có ghế ngồi, nhưng chuyến về có mua được vé, mà lại kg có số ghế, nghĩa là đứng bất cứ nơi đâu. Và đúng là như vậy, lay lắt 3h ở ngay cửa lên/xuống tàu, hãi hùng

ôi nhìn hình tàu này thì mình thấy tốt hơn đi tàu TRA Taipei-Hualien ngàn lần, cái tàu kia đi đông kinh khủng,bữa trước mình đi Taipei-Hualien thì có ghế ngồi, nhưng chuyến về có mua được vé, mà lại kg có số ghế, nghĩa là đứng bất cứ nơi đâu. Và đúng là như vậy, lay lắt 3h ở ngay cửa lên/xuống tàu, hãi hùng

Thực ra bạn vẫn có quyền kiếm ghế trống để ngồi, khi nào có người tới chỗ bạn kêu trả ghế thì bạn cứ đứng lên và đi kiếm chỗ trống khác mà ngồi thôi.

Thực ra bạn vẫn có quyền kiếm ghế trống để ngồi, khi nào có người tới chỗ bạn kêu trả ghế thì bạn cứ đứng lên và đi kiếm chỗ trống khác mà ngồi thôi.

Mình đi là đợt tết, nhóm 6 đứa bước lên tàu cái là dính luôn ngay đó, xém chút còn bị rớt lại vì kg chen nổi, ng ta đứng đầy ở các khoang, thở còn kg có đủ nữa mà, mỗi lần dừng chả thấy ai xuống mà cứ lên thêm, nhét người còn kinh hoàng hơn ở VN

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,557
190,123
Latest member
Clayjenson
Back