What's new

[Chia sẻ] Châu Âu – Những điều có thể bạn chưa biết

Trên này đã có rất nhiều bài chia sẻ chi tiết về việc du lịch Châu Âu rồi nên bài này chủ yếu là mình muốn chia sẻ việc “ăn chơi” ở Châu Âu.

Lần gần đây nhất đi Châu Âu, mình được trải nghiệm những thứ như người bản địa nên mình muốn chia sẻ trải nghiệm này để các bạn có đi ngang qua những nơi này, sẽ biết thêm một vài thứ, và có thêm lựa chọn cho việc ăn chơi thưởng thức của các bạn. Mình hi vọng các bạn khác cũng vào chia sẻ để mình biết được những cái hay cho những chuyến đi sắp tới của mình.

Mình sẽ viết từng nước, và tiếp tục đi thì sẽ tiếp tục viết.

ITALY

Hoạt động văn hóa

Nếu đến Ý chỉ đi tham quan thôi thì hơi thiếu xót. Ở Ý vào mùa hè có rất nhiều các hoạt động văn hóa. Ở các thành phố lớn, họ sẽ có các tuần lễ ca nhạc, tuần lễ văn hóa. Vì mùa hè thời tiết đẹp, nên mọi hoạt động đều ở ngoài trời. Khi đến một thành phố nào ở Ý, bạn cũng nên tìm hiểu xem có sự kiện gì đang diễn ra ở đấy. Hầu hết thông tin của các chương trình đều có phần TA cho bạn đọc để biết (Information center sẽ có các tờ rơi, lịch về chương trình).

Thời gian mình ở Ý rơi đúng vào tuần lễ nhạc cổ điển nên ở quảng trường lớn, người ta tổ chức ca nhạc ngoài trời vào ban đêm. Để xem các chương trình này, bạn sẽ ko phải trả tiền vé, chỉ đến sớm để có chỗ ngồi. Minh đi xem biểu diễn 2 hôm, một đêm biểu diễn vở opera nổi tiếng, bạn biết opera của Ý rồi đấy, rất hay và rất lôi cuốn mặc dù họ hát tiếng Ý mình chẳng hiểu gì chỉ hiểu mỗi storylines, nhưng cảm nhận vẫn thấy nó rất hay. Một lần thì nghe nhạc giao hưởng cũng rất hoành tráng, cả quảng trường đầy người.

Ở các thành phố nhỏ thường hay có các lễ hội nghệ thuật đường phố, các loại hình nghệ thuật đa dạng khác nhau bạn có thể chọn loại phù hợp với mình. Một buổi chiều đi dạo trong thành phố cổ và thưởng thức một số buổi biểu diễn khá hay, người dân Ý đổ ra đường.

Ko chỉ những thành phố lớn ở Ý đẹp, mà những thành phố nhỏ ở Ý cũng đẹp cũng cổ. Mình rất thích kiến trúc của các quảng trường ở Ý, đi thành phố nào, thị trấn nào mình cũng thấy có quảng trường. Về ban đêm họ cũng thường hay có các ban nhạc chơi tại các quá bar ngoài trời. Nói chung là mùa hè ở Ý rất sôi nổi với các hoạt động mà nếu bạn tham dự vào, bạn sẽ cảm giác mình xích gần lại với người dân nơi đây hơn.

Đồ ăn

Một Nhà hàng Ý đúng kiểu họ sẽ có ăn khai vị (Antipasti), first course thường là pasta, second course thường là meat và cuối cùng là tráng miệng. Ăn hết đủ mấy cái courses này thi có mà đi ko nổi, ấy thể mà mấy bạn Ý ăn được. Mình thường nếu chọn first rồi thì ko chọn second nữa. Mỗi vùng ở Ý đều có các món đặc trưng khác nhau, nên khi ăn bạn có thể hỏi người dân bản địa hay quán ăn là mốn đặc trung ở vùng này là gì, và nên thử.

Ăn khia vị bạn hãy thử chọn Prosciutto/ham với melon, mới nghe qua mình ko hào hứng vì một bên vị mặn, một bên vị ngọt ăn kiểu gì hợp nhau nhưng vì tụi bạn Ý của mình cứ bảo phải thử đi, thể là thứ. Quả thực ăn ngon nhưng ăn nhiều quá thì sẽ no mà các quán địa phương hay làm một đĩa rất lớn. Ý có nhiều loại pasta, mình đi ý ko bao giờ gọi spaghetti Bolognese mà luôn thử các món pasta khác, bạn nên thử các loại sốt tỏi, pesto, loại sốt cheese hay cà chua anchovy. Các món thịt ở Ý cũng ngon nhưng ko có gì đặc sắc hơn các nước lân cận. Người Ý mà goi pizza là mỗi người phải ăn một cái riêng của họ, ko có ăn chung pizza nhé. Mình thì chịu chẳng bao giờ ăn hết được một cái pizza. Ăn tráng miệng thì ko thể bỏ qua tiramisu. Ăn ở các quán dành cho dân du lịch thường khá đắt, nhưng ăn ở các quán mà người Ý hay đến ăn thì sẽ ngon hơn và rẻ hơn.

Đến Ý ko thể quên gelato, lần đầu đến Ý ngày nào mình cũng ăn gelato, có rất nhiều vi ngon. Nhưng lần thứ 2 đến Ý thì bạn mình giới thiệu granita là mình bị nghiện luôn, ngày nào cũng muốn ăn granita. Quán nào mà làm theo Sicilian granita là những quán ngon. Vị mình thích nhất là Gelsi (Mulberry) và đây cũng là một trong những vị mà mọi người thích nhất.

Đồ uống

Người Ý rất thích ngồi ở các quán bên đường hay trong quảng trường uống aperitivo drink (loại đồ uống trước khi đi ăn tối). Thường khi gọi loại đồ uống này, quán sẽ mang đồ uống ra kèm theo một đĩa đồ ăn nhẹ cho khách. Mọi người sẽ uống và ngồi buôn chuyện với nhau thưởng thức buổi chiều tà đầy nắng ấm của mùa hè.

Trong bữa ăn thì hay gọi red wine hay white wine tùy theo bạn ăn đồ gì, ăn đồ thịt thì chọn red. Thường chỉ cần chọn house wine thôi rượu cũng đủ ngon rồi, và bạn mua theo ml chứ ko cần mua cả chai nếu ko muốn uống nhiều. House wine thường khá rẻ.

Sau bữa ăn thì người ta uống Limoncello, cái đồ uống này làm từ chanh uống tưởng ko mạnh lắm nhưng có thể làm người say, mình đã bị say vì cái thức uống này.

Last edited:
GREECE – HY LẠP

Hoạt động văn hóa

Mùa hè ở Hy Lạp thời tiết cũng rất đẹp thế nên có rất nhiều các hoạt động văn hóa diễn ra vào mùa hè để người dân Hy Lạp thưởng thức. Thông thường vào các ngày trăng tròn (fullmoon), sẽ có các buổi biểu diễn nhạc cổ điển miễn phí ở rất nhiều khu khảo cổ (archaeological sites) vào ban đêm. Đến đây bạn vừa được nghe nhạc, vừa được ngắm khu khảo cổ. Nhưng buổi biểu diễn này họ chỉ để hòm quyên góp tiền cho ai muốn bỏ tiền vào để phục vụ cho hoạt động cộng đồng. Thường mọi người sẽ bỏ vào thùng vài Euro.
Mình được bạn dẫn đi đến một khu nằm trên núi, trước khi vào nghe nhạc được mọi người cho uống một shot Ouzo và đưa cho một loại bánh ngọt rất đặc chưng của vùng này. Bạn mình bảo ở đây lúc nào đi xem cũng vậy. Xem ca nhạc trên đỉnh núi rất thú vị, gió đêm mát rượi, nhạc du dương dưới ánh trăng sáng, bạn có thể thả hồn với phong cảnh nơi đây. Nếu bạn đến Hy Lạp đúng ngày rằm, đừng bỏ qua dịp như thế này.

Ngoài những ngày rằm, họ còn có các hoạt động ngoài lề khác. Như khi đến Santorini, hàng ngày họ đều có lịch cho các loại hoạt động khác nhau để bạn lựa chọn. Mình đến đó đi lạc vào đúng chỗ nhà văn hóa, rất nhỏ và đẹp, đi đúng lúc họ đang diễn tập cho một buổi biếu diễn tối hôm đó, thế là đừng lại xem luôn vì tối ko kịp thời gian quay lại.

Nếu bạn đến Crete, hòn đảo lớn nằm ở phía nam, thì nên có thể xem ở đâu có biểu diễn ca nhạc đương thời. Thường các buổi nhạc này giá vé ko cao mà toàn ở gần bãi biển. Bạn đến đó cắm trại trên bờ biển, đêm đến nghe nhạc, mệt thì về trại ngủ đến sáng hôm sau tình dậy nhảy tùm xuống biển bơi. Bạn cũng đừng quá ngạc nhiên nếu buổi sáng bãi biển có khá nhiều người tắm nude.

Biển Hy Lạp

Mình thấy biển Hy Lạp có nhiệt độ rất thích hợp cho việc bơi lội, ko quá ấm và ko quá lạnh. Nếu bạn có thể lái xe đi dọc bờ biển của Hy Lạp bạn có thể dừng ở rất nhiều nơi để tắm biển. Lần đầu mình tới Hy Lạp lái xe dọc bờ biển, thấy biển nào đẹp là dừng xe, tắm, phơi nắng rồi lại đi tiếp. Lần khác quay lại thì mình tắm biển ở các hòn đảo. Santorini đẹp nhưng thực ra quá đông khách du lịch (đặc biệt là khách TQ) và tắm biển ko thích bằng các hòn đảo khác. Nếu bạn tới Crete thì Elafonisi là bãi biển đẹp nổi tiếng của Châu Âu. Crete hơi rộng nên nếu ko có xe ô tô thì việc di chuyển giữa các bãi biển là hơi khó khăn mặc dù có rất nhiều xe khách tới các bài biển nổi tiếng.

Nếu có thời gian bạn có thể đi theo kiểu island-hopping, đi từ đảo này sang đảo kia, bạn mình đi kiểu này và tụi nó bảo nhiều đảo ít nổi tiếng lại rất hay và rất đẹp. Do mình ko có nhiều thời gian nên ko theo tụi nó được mà chỉ có thể đi một vài đảo thôi.

Đồ ăn

Đến Hy Lạp lúc nào mình cũng phải ăn Souvlaki (một dạng giống kebab). Bạn có thể ăn nó như món ăn vặt lúc đói hay món ăn chính. Mình thường lúc nào đói là ghé qua hàng Souvlaki.

Người Hy Lạp thường ăn tối rất muộn, nếu bạn ăn tối tầm 7-8h thì sẽ toàn thấy dân du lịch, dân Hy Lạp thường ăn tối tần 10h và 12h đêm mới bắt đầu đi uống. Lần đầu đến đây mình được bạn mời đến ăn tối, khi mình hỏi mấy giờ mình nên tới thì tụi nó bảo 10h, choáng luôn. Ở vài ngày thì mình mới bắt đầu quen với thói ăn uống muôn của họ. Thường người Hy Lạp khi ăn hay gọi khá nhiều món và ăn chung với nhau. Những đĩa ăn nhỏ, nhiều món khác nhau, mình ko nhớ nổi tên của từng món, nhưng có món moussaka là hầu như lúc nào bạn mình cũng gọi. Santorini thì có 2 món đặc trưng là tomato ball và fava.

Đồ uống

Người Hy Lạp cũng rất thích ngồi các quán café gần biển hay ngoài đường ngồi nhân nhi café. Mình rất thích uống frappe ở đây. Người Hy Lạp uống café thường rất chậm, trong khi đó mình uống frappe như một thứ đồ giải khác nên uống rất nhanh làm tụi nó thấy buồn cười, tụi nó bảo chưa thấy ai uống nhanh như mình, môt cốc frappe tụi nó uống cả giờ đồng hồ, mình chưa đầy 10 phút đã uống cạn.

Về những món đồ uống khác thì mình ko thấy ấn tượng mấy.

Qua Châu âu cứ ăn kem Galeto là tuyệt vời. Cứ thấy mấy tủ kem đầy màu sắc là không thể cưỡng lại sự them muốn. Hihi

Đợt trước viết thế nào mà quên cả mấy thứ đặc biệt ở Ý lẫn Hy Lạp nên hôm nay viết thêm vào cho đủ vậy.

ITALY

Ẩm thực

Mình vốn có tâm hồn ăn uống, đi đến đâu là cũng phải tìm ăn các món đặc trưng của nơi đó. Mình rất thích prosciutto và salami của Ý, mấy món này ăn với bánh mỳ và thêm vài miếng parmesan cheese nữa là đã thấy ngon rồi.

Nếu bạn đến thăm Turin thì đừng quên uống một cốc “hot chocolate” ở đây. Mình đã uống hot chocolate ngon ở nhiều nước rồi nhưng chưa ở nơi nào nó lại ngon đặc biệt như ở đây. Hot chocolate ở đây chính xác là một cốc melting chocolate, rất đặc, rất sánh và ko có một tẹo sữa nào. Với một người thích dark chocolate như mình thì cốc hot chocolate này quả thực là tuyệt vời vì đầy vị cacao đậm đặc và ko quá ngọt. Đảm bảo là nếu ai thích ăn chocolate thì sẽ nhớ mãi cái cốc hot chocolate này. Quán nổi tiếng ở đây là Café Al Bicerin, quán phong cách cổ, đẹp nằm trong một quảng trường nhỏ trong thành phố.

Vùng Piedmont là cái nôi của nutella, đến đây có rất nhiều loại cao cấp hơn nutella mà một người thích chocolate như mình ko thể nào cưỡng lại nổi, phải mua ăn thử liền.

Kiến trúc

Mình rất thích các thành phố của Ý, mình thích kiến trúc cổ của họ với những quoảng trường lớn. Turin là một thành phố với những căn nhà đẹp, tất nhiên ko phải khu nào của nó cũng đẹp nhưng khu nhà cổ thì rất đẹp. Mình đi vài bước là thấy nhiều nhà mình phải ngoái nhìn vì kiến trúc đẹp của nó. Nếu bạn có qua đây, hãy lên airbnb tìm thuê căn hộ trong một khu nhà cổ, nó rất hay. Mình thích cái cầu thang của mấy khu nhà này và cả cái thang máy cổ mà bạn chỉ có thể thấy trên các bộ phim thời xưa thôi.

HY LẠP

Đi chợ ở Hy Lạp cũng là một trải nghiệm hay. Vào cuối tuần họ thường có các khu chợ cóc cho mọi người đến bán các nông sản của họ. Ở chợ này bạn có thể mua các loại hoa quả, củ cho đến các loại thức ăn. Mua bán ở đây ko trả giá. Có một loại cà chua ở Hy Lạp ăn rất ngọt và rất giòn, bạn mình đến đây là để mua loại cà chua ý, chọn rất lâu mới có được vì loại này ít và được nhiều người chọn mua. Tụi minh còn mua về hẳn một cục cheese rõ nặng (gọi là cục ko biết có đúng ko vì một cục to tròn chưa bị cắt ra thành từng phần để bán). Đi chợ kiểu này khá rẻ, ôm cục cheese về nhà là hàng ngày cứ mang ra cắt vài miếng để ăn, lúc thì ăn vã, lúc thì ăn với bánh mỳ. Mà mua được sản phẩm được sản xuất bởi những người nông dân nên có cảm giác cheese rất ngon.

ENGLAND – ANH

Mình biết nhiều về Anh, nhưng sẽ chỉ chọn lựa những cái chính để viết thôi và sẽ ko bao gồm phần của Scotland hay Wales trong bài này.

Hoạt động du lịch

Nếu bạn thích shopping thì ko thể bỏ qua Oxford Street của London, bạn sẽ tìm được hầu hết các high street brands ở đây. Và đến mùa sale (sau Christmas hay tháng 6) là shopping đã đời luôn, cứ đi dọc con phố này là có thể sắm một tủ áo quần mới rồi.

London là thành phố lớn và đẹp nhưng cá nhân mình ko thích London, mình thích những thành phố như Oxford hay Bath hơn, nó nhỏ và cổ kính, mỗi thành phố có nét đặc biệt riêng. Nếu có dịp đến Anh đừng bỏ qua một trong 2 thành phố này.

Sẽ rất thiếu sót nếu bạn đến Anh mà ko đến một vùng nông thôn ở đây (countryside). Điểm đến nổi tiếng ở Anh là khu vực Lake District và Peak District. Cả 2 nơi này đều đẹp, phong cảnh thiên nhiên hết sức Anh. Lake District mình đến có 1 lần nhưng Peak District thì mình đến cơ số lần rồi. Bạn nên lái xe đến đây để cảm nhận được hết countryside của nước Anh. Bạn sẽ lái xe qua nhiều thị trấn nhỏ, rất xinh, phong cảnh 2 bên đường sẽ ko khác gì như tranh vẽ vậy. Kể cả khi đến đây vào mùa lạnh, mình vẫn thấy phong cảnh tuyệt vời. Mình thích những đồi, núi, cây xanh, những hàng rào bằng đá rất đặc trưng còn tồn tại được cho đến tận bây giờ. Đứng trên đồi gió lồng lộng mà bạn chỉ muốn hít thật sâu cái không khí ở đây.

Khu vực Yorkshire cũng là một cùng countryside rất đẹp và rất đặc trưng của Anh. Có một lần mình vào một thị trấn, đi bộ theo con đường đá nho nhỏ, hơi dốc với khu nhà cổ dọc bên đường rất đẹp, cảm giác như bạn lạc vào thời cổ xưa chỉ có thể nhìn thấy qua phim ảnh. Có rất nhiều shop dọc bên đường và mình ấn tượng với một shop kẹo ở đấy, họ bán những cái kẹo làm thủ công và vẫn bày biện shop y như thời ngày xưa. Ko ai đi ngang qua mà ko đi vào shop cả, nó quá đặc biệt.

Hoạt động văn hóa

Mình vốn là đứa ko am hiểu mấy về tranh nhưng mình đã bị hút hồn bởi nhiều bức tranh trong The National Gallery ở Trafalgar Square. Trong này có những bức tranh to vẽ rất kỹ, những bức tranh giàu màu sắc làm mình cứ đứng ngẩn ra ngắm nó. Mình có thể bỏ ra hàng giờ trong các bảo tàng nên đi khá nhiều bảo tàng rồi, và mình thấy cái National Gallery này là nơi nên đến, bộ sưu tập tranh ở đây quả thực là vô cùng giá trị.

Có rất nhiều hoạt động âm nhạc điễn ra ở Anh, các ca sĩ, band nhạc nổi tiếng của Anh hay nước ngoài cũng đến đây biểu điễn. Nếu có cơ hội bạn nên mua một vé đi xem concert band nhạc yêu thích của mình, mặc dù đắt nhưng quả thực là đáng đồng tiền bỏ ra, bạn sẽ ko bao giờ quên những buổi nhạc như thế này.

Ẩm Thực

Chẳng mấy ai khen đồ ăn của Anh, họ thường nói đồ ăn Anh dở nhưng đối với mình có những món ăn ở Anh khá ngon và rất đặc trưng. Vào mùa lạnh thì ko cần vào nhà hàng mà chỉ cần vào các pub bạn có thể gọi món lamb shank hay các món pie là ăn khá ngon rồi. Mấy món này rất hợp với trời lanh và đa số pub làm khá ngon, chỉ đừng chọn steak and kidney pie, bạn sẽ ko ăn nổi đâu.

English breakfast thì trời ơi cực kỳ không tốt cho sức khỏe của bạn nhưng mà khi ngủ dậy bụng bạn đói meo, nếu lại là mùa đông nữa thì có thể bạn sẽ muốn một cái bữa sáng như thế. Thỉnh thoảng mình cũng thèm một bữa sáng như thế. Đặc biệt nếu các bạn ở theo dạng B&B (bed and Breakfast) thì bạn sẽ được phục vụ bữa sáng như này. Mình cũng thích ở các B&B ở Anh nó hay hơn ở hotel nhiều.

Nếu cố thể bạn hãy ăn một bữa Sunday roast dinner ở một cái country pub. Country pub thường rất dễ thương, quán thường nằm ở vùng ngoại ô hay nông thôn, một căn nhà xay theo kiểu cổ, có vườn tược xung quanh. Mùa hè ngồi ăn ngoài vườn sưởi nằng ngắm phong cảnh. Món Sunday roast dinner thường được ăn vào bữa trua của ngày chủ nhật. Một đĩa đầy ụ với thịt, khoai tây, rau, Yorkshire pudding và nươc sốt gravy. Các country pub làm món này rất ngon, đậm đà và ăn xong no ứ ự luôn. Nhưng ăn xong rồi vẫn cần thứ các món tráng miệng ở đây. Nó ngon thật là ngon, mình nhớ mãi cái cốc trifle dâu tây. Mình ăn khá nhiều lần ở các country pub khác nhau và mình thấy họ nấu khá ngon, mọi thứ đều homemade.

SWITZERLAND – THỤY SỸ

Hoạt động du lịch

Giữa 2 thành phố lớn Geneva và Zurich thì mình thích Zurich hơn. Mình thích thành phố hơi đồi núi và có sông chạy ngang qua của Zurich. Zurich mùa lạnh hay mùa nóng đều thú vị, mùa lạnh thì đài phun nước ở quảng trường đóng băng trông rất hay, mình rất thích đi bộ trên các con phố nhỏ khi trời ở đây trở lạnh. Mùa hè thì mọi người đổ ra bờ sông phơi nắng, có nhiều người phơi nắng topless làm mấy du khách Nhật trên thuyền cứ trố mắt nhìn.

Nếu ai thích trượt tuyết thì mùa lạnh ở đây thật lý tưởng cho việc trượt tuyết Lái xe một chút ra khỏi thành phố thôi là có thể đến nơi trượt tuyết được. Còn nếu ko biết trượt tuyết bạn có thể lên núi ngắm dãy Alps. Ngọn núi Pilatus ở gần Lucerne là nơi không thể bỏ qua. Mùa đông trên này tuyết phủ trắng, bạn lên được tới đỉnh cao nhất ngắm dãy núi Alps hùng vĩ. Trời lạnh vào quán ở trên đỉnh núi uống một cốc chocolate hay coffee nóng thấy ngon và ấm vô cùng. Uống xong ấm người lại chạy ra ngoài ngắm cảnh tiếp. Đường lên tới đỉnh núi cũng rất thú vị, bạn sẽ đi tàu hay cáp treo thuộc dạng dốc nhất thế giới, ai mà sợ độ cao chắc sẽ hơi đau tim một chút.

Thụy Sỹ có một cái hay nữa là nước nói nhiều thứ tiếng, Ở Zurich họ nó tiếng Swiss German, thế rồi sang vùng gần Pháp thì lại nói tiếng Pháp, vùng gần Ý thì nói tiếng Ý. Khi mình bắt tàu sang vùng nói tiếng Pháp có cảm giác như mình sang một đất nước khác chứ ko còn đang ở Thụy Sỹ nữa. Vùng ngoại ô ở đây rất đẹp và thanh bình, mùa hè ở nông thôn mình sáng ngủ dậy đi dạo ra vườn, lượn lờ hái mặn ăn, rồi đi bộ ngắm cảnh mọi nơi.

Mình thích đi tàu ở Thụy Sĩ, tàu chạy đúng giờ vô cùng, sạch sẽ lại còn có 2 tầng nữa.

Ẩm Thực

Swiss Cheese (Emmental cheese) là loại cheese mà có lẽ nếu bạn nào ko thích ăn/biết ăn cheese đều có thể ăn được loại cheese này. Thường thì loại cheese này bán ở nhiều nước nhưng với mình ở TS thì chỉ cần vào supermarket mua loại đóng gói cũng đủ ngon rồi. Mình hay mua về ăn vã.

Cheese fondue là một món ăn cũng khá thông dụng ở đây, Mùa đông lạnh mà ăn món này khá hợp lý. Mình được một gia đình người TS mời đến ăn tối với món homemade cheese fondue. Họ nấu chảy vài loại cheese khác nhau, mọi người nhúng bánh mỳ, rau củ vào cùng ăn. Sẽ có một số loại cheese khá nồng nên nếu ai không quen ăn thì chắc sẽ ko thích món này. Mình thích cái món này ở chỗ mọi người ăn rất chậm, ngồi quây lại một cái nồi nói chuyện với nhau, ngồi cả giờ mà chưa thấy hết nồi. Cảm giác như món này là món gia đình quây quần đầm ấm trong một bữa ăn.

Cheese fondue là một món ăn cũng khá thông dụng ở đây, Mùa đông lạnh mà ăn món này khá hợp lý. Mình được một gia đình người TS mời đến ăn tối với món homemade cheese fondue. Họ nấu chảy vài loại cheese khác nhau, mọi người nhúng bánh mỳ, rau củ vào cùng ăn. Sẽ có một số loại cheese khá nồng nên nếu ai không quen ăn thì chắc sẽ ko thích món này. Mình thích cái món này ở chỗ mọi người ăn rất chậm, ngồi quây lại một cái nồi nói chuyện với nhau, ngồi cả giờ mà chưa thấy hết nồi. Cảm giác như món này là món gia đình quây quần đầm ấm trong một bữa ăn.[/QUOTE]

https://www.facebook.com/TasteLifeByNTD/videos/287701854972977/

Cac ban vao duong link tren se thay hap dan nhu the nao :)

Ngôi làng Ý trả 50 triệu đồng cho bất kỳ ai đến ở
Đến tham quan đi mọi người

Ý còn có những làng bán nhà giá 1 Euro, điều kiện mua nhà là người ta phải đến ở chứ ko được mua để đấy. Vì nhiều làng bây giờ thiếu người ở, mọi người bỏ đi hết. Nhóm bạn mình hay đùa nhau là thôi bỏ hết việc đến mua mấy cái nhà này rồi lập thành một cộng đồng mới.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back