What's new

Tìm bạn cùng đi Indonesia - 6/8/17 - 13/8/17

Mình là nữ, đi 1 mình. Trong tháng 8 mình có kế hoạch đi Indo với lịch trình như thế này. Đã mua vé chiều đi và chiều về

6/8 - Bay HN-Kua-Yoja: đến nơi tầm 5-6h chiều
7/8: Loanh quanh ở Yoja, thăm 2 cụm đền nổi tiếng, đêm đi tàu đến Malang
8/8: đến Malang, nghỉ ngơi, chiều thuê xe lên ngắm hoàng hôn trên Mt Bromo

Mình vẫn đang suy nghĩ đặc biệt nghiêm túc về cái Mt Bromo này :v. Vì đến đất nước của núi lửa như Indo thì không thể không đi thăm cái núi lửa nào, mà trên đường đến điểm tiếp theo thì lại tiện đi qua luôn.
Nhưng review mình đọc được về con người và cách làm ăn ở đó thì rất tệ. Mà mình thì cứ chỗ nào đông ng đến du lịch, ng bản địa tính tình khó chịu thì mình auto không muốn đến.
Vậy nên mình nghĩ có đi thì đi buổi chiều cho đỡ đông. Hoặc chán quá thì tiếp tục tìm hiểu các địa danh khác

9/8: đi tàu đến Bali, đến nơi khoảng 5h chiều
10/8: bay đến Labuan Bajo
11/8: Boat trip to Padar island
12/8: Bay về Bali
13/8: Bay Bali-Kua-HN
Tiếp tục quan điểm, cứ chỗ nào đông người đến du lịch thì mình auto không thích :v nên sẽ không dành thời gian cho Bali mà chỉ dùng nó như base để bay đến nơi mình muốn thăm nhất là Padar island. Nhưng lịch bay thì vẫn cho phép dư dả thời gian để nghỉ ngơi và chơi bời qua loa tại Bali.
Lịch trình của mình mới chốt điểm đầu và cuối, còn lại vẫn đang nghiên cứu. Chưa mua vé nội địa. Rất mong có ai đó gợi ý cho mình thêm điểm nào hay ho.

Nếu ai cũng đi Indo thời gian này, trùng chặng nào thì cho mình bám càng chặng đó với ạ.

@crystalheart_55:
Vợ chồng mình đã đi Bromo hồi tháng 4 vừa rồi theo đúng tuyến đường bạn sắp đi là thông qua Malang. Theo bọn mình cảm nhận thì Bromo rất đáng đi, mặc dù bọn mình chỉ đi bộ ngắm cảnh làng mạc và ngắm sunrise từ viewpoint chứ không leo lên miệng núi lửa. Đi viewpoint thì free, và tránh được việc phải cò cưa với cánh lái xe hay nài ngựa.

Đoạn đường từ Malang đến Cemoro Lawang là đoạn đường đẹp nhất suốt cả hành trình Jogja - Bromo - Lombok của bọn mình, với cảnh đồi núi và savannah trải dài tít tắp. Nếu có thể tìm được bạn đồng hành thì bạn nên đi shared jeepney để tận hưởng được trọn vẹn nhất.

Về con người, mình chỉ thấy cần cẩn thận với các bạn tài xế. Như bọn mình, ra khỏi ga Malang vào sáng sớm nên mất khá nhiều thời gian để deal giá vé xe angkot đi Ajosari (mặc dù giá vé là cố định với người bản xứ), nhưng vẫn còn may vì xe đi Ajosari rất dễ bắt. Sau đó bọn mình gặp may khi vừa đến bến xe Ajosari thì bắt ngay được xe đi Tumpang (xe này thì đi xa, mất hơn nửa tiếng và sáng sớm ít người đi nên thường phải đợi lâu) và tài xế lấy đúng giá, đến Tumpang còn được bác ấy chở đến chỗ thuê xe jeepney giá cũng phải chăng. Đoạn xuống núi bọn mình đi về Probolinggo thì thấy đúng như nhiều blogger đã nói, vừa đến bến xe đã bị chào mời lừa lọc, nhưng cứ cảnh giác cao độ và mua cái gì cũng đến đúng chỗ official thì sẽ không sao.

Có 1 điểm bạn nên cân nhắc nếu lịch trình không được thoải mái về thời gian là việc bắt xe từ Mt. Bromo xuống núi. Xe public chỉ đi khi đủ 15 người, giá vé là 35.000R. Nếu không kiếm được đủ người mà vẫn muốn khởi hành thì sẽ phải tính tổng tiền 15x35.000R rồi chia theo đầu người. Mình đi vào ngày thường nên phải đợi khá lâu, đến 9h30 sáng mà vẫn chỉ được 7 người, có một số bạn Tây khác vì tiết kiệm nên nhất quyết ở lại chờ chuyến sau cho đủ người mới đi. Mình nghĩ đi dịp cuối tuần thì sẽ dễ bắt xe hơn, nhưng cũng sẽ đông đúc hơn rất rất nhiều.

Ah, nếu bạn có dự định lên miệng Bromo bằng cách đi bộ qua con đường tắt cạnh hotel Cemara Indah để khỏi phải trả tiền vé thì cũng nên cân nhắc. Đợt mình đi đã thấy cắm biển cấm khách du lịch và chỉ dành cho người dân rồi, có chốt kiểm soát luôn và người ta sẽ thu phí khi bạn đi về bằng đường đó. Mình có nghe một số khách trọ tại hotel Cemara Indah nói là khách của hotel thì được đi free, cũng không biết thế nào. Dù sao được ngắm sunrise Bromo từ viewpoint thôi mình cũng đủ mãn nguyện rồi :)

Mình mới vừa trở về từ Bromo được 2 tuần ,
Nhóm tụi mình có 7 người và đi theo cung đường ngược với các bạn và lên bromo theo hướng probolingo cụ thể cung của tụi mình là Bali-subaraya-probolingo(bromo)-yogyakarta-kul. Về cách làm du lịch như các diễn đàn nói thì mình không rõ lắm vì nhóm mình chỉ gặp đúng 1 agency và deal giá trực tiếp với họ luôn (vì nghe trên mạng khi đến bến xe probolinggo sẽ có nạn chèo kéo các kiểu tụi mình cũng lo) .Lúc đi bus đến probolinggo có nói chuyện với một bạn trên xe nói dc tiếng anh là tụi mình muốn đến bromo thế này thế này, bạn ấy nói với lơ xe thế nào ấy xong xe thả tụi mình xuống một agency (lúc này thấy quái lạ nghe nói bị chèo kéo các kiểu sao xe ghé chỗ này có 1 người thế này cảm giác như phen này bị luộc chín rồi:().Xong tụi mình cũng quyết deal đại và dc giá 65$/người gồm: đưa thăm một thác nước(quên mất tên) trên đường đến cemoro lawang, homstay gồm 3 phòng đôi (người lẻ nằm nệm riêng dưới sàn:))), ăn sáng (thực ra là một hộp cơm chiên trứng như ở VN), Jeep lên viewpoint (đường dốc và khó đi nên chỉ có xe chuyên dụng và tài xế người địa phương mới đi dc, hoặc buộc bạn phải đi bộ và cắm trại tại viewpoint từ tối hôm trước), vé vào bromo 235.000IDR/người, và vé tàu đi yogyakarta. nói chung là sẽ bao bọn mình tất cả từ 10h hôm trước cho đến lúc lên tàu 11h trưa hôm sau :D.
Về bình minh và hoàng hôn ở Bromo: Mọi người nghĩ thậm chí là tụi mình trước khi đến cũng nghĩ là sẽ leo lên Bromo để ngắm bình minh và hoàng hôn thực sự thì không đúng như vậy vì Bromo là một núi lửa nằm ở dưới một thung lũng đứng ở đó để ngắm mặt trời là một vị trí không đẹp tí nào. Mình nghĩ bạn nên đến xem bình minh từ viewpoint vì lúc đó ngắm cảnh mặt trời chiếu lên núi lửa thì mang một vẻ đẹp khó tả, chứ ngắm hoàng hôn thực ra là đi loanh quanh ở một nơi nào đó trong cemorolawang ngắm mặt trời xuống thấy cũng không đặc sắc lắm.
Sau khi ngắm bình minh thì Jeep sẽ đưa mình đi xuyên qua vùng bằng phẳng dưới chân núi lửa( the sea of sand) để leo lên miệng núi lửa. Từ chỗ dừng xe jeep đến lúc leo lên miệng cũng khá mệt, bạn nên chuẩn bị khẩu trang để làm ấm mũi vì buổi sáng rất lạnh và nhiều bụi chưa kể khi leo lên miệng núi gặp lúc đang nhả khói thì mùi lưu huỳnh rất nặng và khó thở.
Vài điều trao đổi cùng bạn.
PS: Nếu bạn ở yogyakarta thì thì mình highly recommend một chỗ rất tuyệt vời là Yogyakarta BnB, chỗ đó rất tốt về phòng ốc, dịch vụ cũng như vị trí gần phố đi bộ malioboro cũng như các trạm bus để đi đến borobudur và brambanan. Vé vào đền đã tăng lên 520.000IDR cho package 2 đền valid trong 2 ngày,nếu mua lẻ là 40$/đền

Last edited:
Bạn ơi mình join cùng với nhé, contact mình 0965725889 nhé. Tks bạn. Nhóm mình có nhiều mem chưa, có thể add face trao đổi cho tiện ko :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,489
190,104
Latest member
tranvouu12
Back