What's new

[Hỏi đáp] Phượt các tỉnh ven biển miền Trung từ 11/08 đến 24/08

cafedang26

Phượt tử
Mình đang lên plan tour như trên. Đi xe máy và về bằng máy bay. Các bạn lướt ngó xem có gì chia sẽ kinh nghiệm cho minh nhé
1- Phương tiện đi lại: đi bằng xe máy. Mình ko rành về máy móc xe cộ nên đành phó mặc cho hên xui vậy. Hy vọng chuyến đi sẽ được bình an. Vả lại mình sẽ bám theo tuyến đường ql 1A nên hy vọng sẽ ko đến nỗi lắm. Còn đi về bằng máy bay, đã mua vé từ Đà Nẳng về SGN ngày 24/08 rồi, nên cở gì ngày 24/08 phải có mặt ở Đà Nẳng.
2. Lộ trình dự kiến:
Ngày 11/08: xuất phát từ SGN đi Đà Lạt, đây là tuyến đường dài nhất trong cuộc hành trình của mình nên ngán ngấm nhất vì sẽ chạy thẳng 1 mạch, ko dừng lại nghỉ đêm ở đâu cả. Dự kiến tối 11/08 đến được Đà Lạt
Ngày 12/08: sẽ chạy tham quan các điểm tham quan ở Đà Lạt. Nhờ các bạn tư vấn các điểm tham gian đáng để đi vì những nơi như thung lũng vàng, đỉnh Liang Biang, thiền viện Trúc Lâm... quá phổ biến và cũng đã đi nhiều lần rồi.
Ngày 13/08: sau khi cafe và ăn sáng xong, trả phòng, sẽ bắt đầu cuộc hành trình chạy qua Nha Trang. Đoạn đường này ko dài lắm, nhưng mà địa hình đèo cũng hiểm trở nên chắc phải đi thật chậm và chắc. Hy vọng kịp đến Nha Trang khi trời chưa tối.
Ngày 14/08: Nha Trang thì mình đi nhiều lần rồi nên cũng sẽ ko ở lại đây lâu. Sáng này sau khi ăn sáng xong, mình sẽ đi qua địa điểm Ba Hồ chơi, tắm suối. Chiều quay lại tp Nha Trang, tối đi vòng vòng chơi
Ngày 15/08: xuất phát đi Phú Yên. Đoạn đường ko xa nên mình sẽ dừng chân tại Dốc Lết, Đại Lãnh tà tà chơi , tắm biển.
Chiều tối phải có mặt tại Phú Yên, ko dám trễ nãi nhiều vì đi đường buổi tối trên QL 1A nguy hiểm quá chừng. Đường tối, xe lưu thông dày đặc.
Ngày 16/08: trả phòng ks xong sẽ đi tham quan các điểm ở Phú Yên như nhà thờ Mằng Lăng, Ghềnh đà dĩa. Xong phi tiếp ra Quy Nhơn.
Ngày 17/08: sẽ tham quan các điểm nổi tiếng ở Quy Nhơn: Eo Gió, Kỳ Co và 1 cái chùa gì đó mình quên tên rồi ở xã Cát Tiến. Kỳ trườc mình đã đi đến chùa này rồi nên thấy thích lắm.
Ngày 18/08: xuất phát đi Quảng Nam. Đang lưỡng lự có nên đi Lý Sơn hay ra thẳng Đà Nẳng luôn. Tháng 8 không biết tình hình thời tiết ra sao. Nều mà gặp mưa to thì lại dể bị kẹt ở đảo Lý Sơn nữa. Vả lại ở Lý Sơn đi chơi ban ngày thì đúng là ko bao nhiêu thời gian cho đủ cả, nhưng buổi tối thì bó chiếu. Tối thui, đảo gì mà nghĩa trang đầy, đi đến đâu cũng đụng gặp nghĩa trang.
Khúc thời gian này chưa plan cụ thể và quyết định được.
Ngày 19-20/08: nếu plan đi Lý Sơn thì trưa ngày 20/08 sẽ quay về đất liền và chạy tiếp ra Đà Nẳng. Tối 20/08 sẽ chạy ra Hội An chơi.
Ngày 21/08: chạy ra Huế, trên đường sẽ ghé thăm Hải Vân Quan và đầm phá Tam Giang hoặc là cái đầm gì đó ngay dưới chân đèo Hải Vân bên địa phận Huế.
Ngày 22/08: sẽ đi tham quan chùa Thiên Mụ và 1 lăng Tự Đức là đủ rồi. Chiều về tham quan Đại Nội và tối sẽ đi ghe trên sông Hương.
Ngày 23/08: quay lại Đà Nẳng.
Ngày 24/08: lên chùa Linh Ứng tham quan rồi qua đỉnh bàn cờ ngắm thành phố từ trên cao. Sau đó lại phải tất bật gởi xe máy về SGN, rồi ra sân bay quay về SGN.
Kết thúc chuyến đi
3. Kinh phí chuyến đi: mình đi 2 người, dự trù mỗi ngày 1tr đồng, dự trù thêm 200k-300k. Phương châm tiết kiệm nhưng sẽ ko quá hà khắc mà bỏ qua nhiều trải nghiệm ở những nơi đi qua. Tổng cộng 14 ngày/14tr, chi phí dự phòng 3tr. Tính ra mỗi đứa chỉ tầm 7tr. Cũng ko quá nhiều. À quên, thêm vé máy bay nữa chứ. Kỳ rồi mua đc vé km của VNA, 2 đứa cũng tầm 1tr2, vé mua rồi nên ko liệt kê chi phí này vào nữa.
4. Khách sạn: khoản này thì đi tới đâu thuê ks tới đó. Dự trù 200-300k/ngày là được rồi vì chủ yếu chỉ để ngủ và tắm rửa.
Trên đây mới plan sơ bộ, có gì cần đóng góp chia sẽ, mình rất mong nhận được ý kiến của các bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back