What's new

[Hỏi đáp] Hỏi về việc thuê nhà qua hệ thống Airbnb

hminh2005

Phượt thủ
Thông thường mình đi công tác nếu cần book KS hay dùng trang booking.com. Có đợt sang thấy đứa cháu dùng qua hệ thống Airbnb và rất tiện cho đi dạng gia đình vì mình có thể mua đồ về nấu nướng,giặt giũ ... như ở nhà. Vậy xin hỏi mọi người có kinh nghiệm đặt thuê cái này. Không hiểu có hình thức đặt rồi có thể hủy, ko cần thẻ tín dụng, hủy không mất phí như bên booking ko ?

Đặt phòng qua AirBnB thì vẫn hủy được bạn ạ. Cũng giống như trên Booking thì sẽ tùy vào offer mà có phí huỷ hay ko ấy - nói chung do policy của chủ nhà :)
Thẻ tín dụng thì mình nghĩ là ở Booking cũng cần chứ nhỉ - nhưng họ ko charge ngay thôi ấy.
Good luck bạn nhé.

Đặt phòng qua AirBnB thì vẫn hủy được bạn ạ. Cũng giống như trên Booking thì sẽ tùy vào offer mà có phí huỷ hay ko ấy - nói chung do policy của chủ nhà :)
Thẻ tín dụng thì mình nghĩ là ở Booking cũng cần chứ nhỉ - nhưng họ ko charge ngay thôi ấy.
Good luck bạn nhé.

Booking thì có KS ko cần khai thẻ và hủy ko mất phí. Có KS bắt khai thẻ nhưng chỉ đến ngày nào đó mà hủy thì mới chạt tiền hủy

Mình thấy ko phải lúc nào book qua Airbnb cũng rẻ đâu. Những đợt nghỉ lễ nếu ko đặt sớm cũng cháy phòng. Vì đây là do các cá nhân có phòng trống có thể đưa lên cho thuê. Trước ở Praha mình cũng cho thuê lên airbnb. Mình thấy phụ thuộc vào từng chủ nhà chuẩn bị tốt để tiếp đón người thuê hay ko. Bởi vậy nên đọc những nhận xét của những người đã thuê trước đó.
Hiện tại mình cũng có phòng cho thuê ở Berlin, mình cũng có cho thuê ô tô tự lái nếu bạn nào có nhu cầu, và nếu cần mình có thể hướng dẫn và đưa đón cho những bạn ko biết tiếng

Mình thấy ko phải lúc nào book qua Airbnb cũng rẻ đâu. Những đợt nghỉ lễ nếu ko đặt sớm cũng cháy phòng. Vì đây là do các cá nhân có phòng trống có thể đưa lên cho thuê. Trước ở Praha mình cũng cho thuê lên airbnb. Mình thấy phụ thuộc vào từng chủ nhà chuẩn bị tốt để tiếp đón người thuê hay ko. Bởi vậy nên đọc những nhận xét của những người đã thuê trước đó.
Hiện tại mình cũng có phòng cho thuê ở Berlin, mình cũng có cho thuê ô tô tự lái nếu bạn nào có nhu cầu, và nếu cần mình có thể hướng dẫn và đưa đón cho những bạn ko biết tiếng
Bác cho em xin đc và Sđt nhé, tháng sau em sang em gọi bác nhé. Em cũng đi praha bác xem bên đó có chỗ nào nghỉ tốt mách em nhé. Thanks bác

Mình thấy thuê Airbnb chỉ thực sự rẻ nếu bạn thuê trên 4 ngày và đi cùng nhóm 3 người trở lên. Ngoài ra, với Airbnb thì được cái là bạn ở với người bản địa nên nhiều khi cái gì không biết có thể hỏi người ta để được hỗ trợ miễn phí :D

Thường thì tùy vào host mà bạn sẽ được dùng miễn phí thêm một số tiện ích của căn hộ như nhà bếp, máy giặt hay kể cả là mượn máy ủi. Do vậy mà các nhóm đi đông người và ở lâu sẽ rất thích ở Airbnb vì cái gì cũng có, rất tiện mà không sợ phải trả thêm tiền.

Thêm nữa vì là nhà của người ta nên tùy theo khả năng thỏa thuận của bạn mà chủ nhà có thể hỗ trợ bạn thêm một số dịch vụ như đưa đón sân bay, gởi hành lý qua đêm hay kể cả là nấu giùm bữa trưa. Mình có chia sẻ kinh nghiệm thuê Airbnb cho chuyến đi châu Âu vừa rồi. Bạn thử tham khảo xem sao nhé.

Hy vọng thông tin trên giúp ích được bạn :)

Mình cũng đã đặt qua airbnb nhiều lần nhưng đúng như bạn ở phía trên nói, airbnb thích hợp cho những ai đi cả gia đình, hay một nhóm bạn thì thuê hẳn 1 cái căn hộ hay 1 cái nhà ở cho thoải mái, chứ còn đi có một mình thì sẽ hay gặp phải dạng airbnb như hostel vậy. Mình đi 1 hay 2 người thì chỉ đặt phòng hotel qua booking thôi.

Airbnb có cái hay là bạn có thể tìm được các căn hộ đẹp trong thành phố, hay những căn nhà khá đặc trưng của nước bạn đến mà giá rẻ hơn ở hotel. Cá nhân mình ko thích ở chung với chủ nhà nên chỉ thuê theo dạng này thôi, ở rất thoải mái.

Còn đặt phòng thì ko khác gì booking mấy, tùy theo điều kiện đặt ra của chủ nhà.

Mình vừa đi về, cả thuê khách sạn và căn hộ airbnb. Ở Stockholm, mình book rất cận ngày đi (có visa trước khi đi 9 ngày), lại vào 2 ngày cuối tuần nên giá phòng rất cao (nhà mình 3 nữ, toàn lớn tuổi nên không ở dạng dorm hoặc hostel phòng shared bathroom được). Mình chọn phòng khách sạn rẻ nhất cũng phải 130-150 e/đêm. Qua airbnb nhắm thấy mấy căn hộ ở chung (private room) rất rẻ, cô chủ nhà offer luôn free breakfast nhưng passport nằm ở đại sứ quán, không verify ID được không thuê được căn hộ đó vì có người thuê rồi, 1 ngày trước khi đinhận lại passport thì thuê được căn hộ khác, giá sau off 25$ cho tài khoản mới là 100$/đêm, may quá vừa kịp thời gian cancel phòng khách sạn. Tại prague thì thuê căn hộ 167$/3 đêm, cũng có off 25$ cho tài khoản mới (dùng tài khoản của chị đi cùng), căn hộ gần metro. Tại Roma thì thuê căn hộ có off 800k cho đơn hàng đầu tiên trên 3.200k cho chủ thẻ AMEX, cũng còn 100$/đêm. Ở prague và roma căn hộ có máy giặt, ở Roma còn có điều hòa, rất cần cho những ai đi vào mùa nóng (mình đi 7-10.06.2017 mà nhiệt độ nóng lắm, gần 30 độ ban ngày, đêm mát hơn tí nhưng vẫn cần điều hòa. Ở Salzburg thì 2 đêm không thuê được airbnb, cũng 2 đêm cuối tuần, giá 135e/đêm hix. còn ở Venice thì ở 1 đêm nên chả tìm căn hộ nữa, thuê bed and breakfast giá 80e/3 người. Thế nên tóm lại là căn hộ rẻ cũng có, với điều kiện đặt xa xa trước tí vì căn vừa tốt, sạch sẽ, rẻ thì hay bị book sớm. Thuê trên airbnb, mình loại tất cả các căn private room (ở chung với chủ nhà), chỉ để lại loại entire place (căn hộ riêng), elevator in the building, washing machine do nhu cầu nhà mình ở vậy, xem kỹ review của khách và các trang thiết bị trong căn hộ, message hỏi chủ nhà khu vực có an ninh không, ví dụ nhà mình thuê bắt buộc chọn căn hộ có elevator in the bulding vì hành lý nặng, toàn phụ nữ nên vác lên lầu chắc chết, tuy nhiên ở Prague tổ trác, vì căn hộ ghi là có elevator từ tầng 1, đến nơi họ khóa thang máy, vác lên tầng 2. Rất nhiều căn hộ ở Châu Âu không có thang máy đi đâu. Ở Salzburg khách sạn ở tâng 1, than thở với cô receptionist thì cô ấy bảo mày lucky rồi đấy vì bọn tao có 3 tầng cơ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back