What's new

[Hỏi đáp] So sánh thời gian đun bếp TRANGIA SPIRIT BURNER với bếp tự chế?

wander3r

Phượt tử
Chào các bác,

Tình hình là sau khi ngâm cứu hàng tá video trên youtube và tự chế cho mình 1 cái bếp cồn mini đê thỏa cái sở thích DIY và sử dụng nấu đồ ăn (mì gói:D) trên đường du lịch, em đang phân vân về hiệu suất của em nó và cân nhắc việc mua cái bếp TRANGIA SPIRIT BURNER để xài luôn.
Ưu điểm của bếp trangia là chất liệu tốt, design tốt, giữ được cồn trong bếp, theo review nước ngoài thì có thể xài trong thời tiết xấu & lạnh mà cái này thì em cũng ko quan tâm vì em chưa đi đến nơi như vậy bao giờ. Nhược điểm là tốn tiền :(.

Cái e phân vân là so sánh thời gian đun sôi / thời gian cháy hết nhiên liệu. Có một vài bài test trên mạng nhưng ko rõ ràng kết quả.

Bác nào đang sử dụng bếp này có thể thực hiện bài test này hộ em với được không ạ, em cám ơn nhiều lắm luôn.
+ Test sử dụng cồn y tế hoặc 95 độ
+ Đun 400ml nước ở nhiệt độ bình thường của SG (em test đêm nên cũng mát chứ không nóng nực như ban ngày)
+ Đun trong dụng cụ có độ mỏng vừa phải. Em sử dụng cái hộp nhôm trangia mess tin có cán.

Test với bếp cồn tự chế thì thời gian đun sôi là khoảng 6'15'' đến 6'30''. Bếp em chế không được khéo tay nên hơi bị hở mép 1 chút so với bếp trên youtube. Trên đó người ta test chỉ khoảng 5' là sôi :(.
Hiệu suất sử dụng nhiên liệu thì có vẻ ngang nhau, so sánh với cái trên youtube thì của em đun sôi chậm hơn nhưng cháy lâu hơn nếu so cùng thể tích nhiên liệu.

Link youtube cái em làm theo: https://www.youtube.com/watch?v=fbHHQrh9m58&t=275s&list=PLPK940VXJ7DspdhqQG5OVCcuCsxzjn5AK&index=26

Em cám ơn các bác nhiều lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back