What's new

[Chia sẻ] Phan rang mùa hè 2017

Mình chia sẻ lịch trình Phan rang của nhóm mình cho mùa hè 2017 nếu bạn nào muốn tham khảo:
Thời gian: 2 ngày 3 đêm (2 đêm trên đường)
Số lượng: 8 người
Chi phí: 1tr8

Nhóm mình chọn đi tàu SQN cho quãng đường SG - PR vì thời gian đến nơi khá phù hợp 5:15 am Thứ 7, giá vé cũng chấp nhận được, khoảng 250 cho vé ngồi mềm 300 - 350 cho giường nằm tùy tầng. Nhưng tàu khá cũ, ồn, chạy chậm vì phải tránh tàu nhiều. Nhóm mình có các bạn nữ nên mình chọn tàu để ra PR các bạn có sức khỏe đi chơi.

Tàu đến ga Tháp chàm lúc 5:20am, chỗ vệ sinh cũng sạch sẽ để các bạn có thể vệ sinh trước khi bắt đầu cuộc hành trình.

Mình thuê sẵn xe máy của 1 bạn trong PR, giá 100 xe số 150 xe ga cho 24 tiếng, bạn chủ có dịch vụ giao xe tại ga là 50k 1 xe. Lúc đầu thấy sao mắc quá nhưng tính lại thì cũng hợp lý, vì bạn ấy phải di chuyển 4 xe đến ga cho mình, rồi lại dậy sớm 5h sáng để lên ga giao xe. Nếu mình có đi lại thì mình sẽ đi taxi đến nhà bạn ấy để lấy xe thì sẽ tiện và rẻ hơn.

Nhóm mình ăn sáng tại quán bánh canh chả cá Bà Bốn 75 Ngô Gia Tự, chỗ này thấy dân địa phương ăn nhiều, chưa bị du lịch hóa như chỗ bà Nhường. Bạn nam ăn 1 tô & 1 cuốn là no tới trưa.

Sau đó mình di chuyển chạy dọc biển Ninh Chữ ra tỉnh lộ 702, con đường ven biển chạy xuyên rừng quốc gia Núi chúa, 1 bên là biển xanh ngăn ngắt. Thời điểm mình đi đầu tháng 5, Ninh Thuận vừa có vài trận mưa nên rừng cây rất xanh và mát. Cung đường có xuyên qua 1 số vườn nho và điểm chụp hình rất đẹp. Sau khoảng 30km thì đến vịnh Vĩnh Hy, nhóm mình book tại Resort Vĩnh Hy. Mang tiếng resort nhưng giá cả rất phải chăng, 680k cho 1 phòng 4 người. Nếu check in sớm phụ thu 40%. Các bạn có thể gửi đồ rồi xài ké 2 nhà vệ sinh tại khu vực sảnh tiếp tân.

Sau khi chờ đợi chị em gửi đồ và chuẩn bị, nhóm mình tiếp tục chạy đến bãi Nước Ngọt (cách khoảng 12km) đây là bãi biển đẹp nhất khu vực này. Các bạn đi du lịch Bình Hưng cũng hay ghé bãi này bằng cano, đi du lịch đảo nhưng các bãi ngoài đảo không tắm được lại phải chạy vào đất liền :(. Đường bộ tiếp cận bãi Nước Ngọt khá khó khăn, là đường mòn hơi khó tìm và hơi khó chạy với các bạn nữ yếu tay lái. Các bạn có thể bỏ xe lại trên đường rồi đi bộ xuống khoảng hơn 1km. Bãi cát trắng rất cạn, nước trong vắt, xanh nhiều màu tùy theo ánh nắng. Phía trên có 1 suối nước ngọt chảy ra, nước ở đây rất lạ, trên mặt nước thì mát nhưng dưới đáy thì nóng khoảng 4-50 độ, phải ngâm 1 lúc mới quen được. Các bạn đến bãi này nhớ chuẩn bị đồ ăn và nước uống vì ở đây không có dịch vụ gì cả. Đáng tiếc là có 1 số bạn trẻ đến đây cắm trại và xả rác đầy khoảnh rừng phía trên.

Vùng vẫy thỏa thuê dưới biển và suối nước ngọt xong, nhóm mình quay ngược về khu vực bãi Kinh, ra bè để ăn trưa. Mình chọn Bình Hưng quán, bè này có vẻ lớn và review khá tốt. Giá hải sản khá cao. Bè miễn phí đưa đón.
Ăn xong nhờ cano của bè đưa lên đảo Bình Hưng, giá xe điện lên hải đăng 2 chiều là 20k 1 người. Bạn tài xế khá nhiệt tình đợi nhóm mình từ hải đăng qua bãi trứng. Ngắm hoàng hôn trên hải đăng là 1 trải nghiệm đáng giá mà không ai có thể bỏ qua được.
Ăn tối trên đảo Bình Hưng có rất nhiều lựa chọn hợp lý: Bánh căn, bánh xèo, bánh hỏi lòng heo... và rất nhiều món ăn chơi cho các bạn gái lựa chọn. Sau đó đi về bãi Kinh với chi phí 10k/người và về Vĩnh Hy bằng xe máy.

Resort Vĩnh Hy khá lớn và vắng vẻ vào dịp mình đi, nhóm mình độc chiếm cái hồ bơi & công viên nước trong KS, có rất nhiều trò chơi cho trẻ em. Ăn khuya thì chỉ có 1 sự lựa chọn ngoài chợ Vĩnh Hy là bánh canh chả cá.

Ngày hôm sau là 1 ngày mưa dầm từ sáng sớm. Mượn xe đạp và dù của Resort đạp quanh bờ vịnh, nhìn mọi thứ qua màn mưa cũng rất thú vị. Đến 10h nhóm mình quyết định trả phòng, đội mưa chạy về PR. Các cô dọn phòng rất dễ thương, cho bao nylon to để tụi mình đựng đồ cho khỏi ướt, chú bảo vệ thì nhiệt tình chạy đi mua áo mưa dùm.

Ghé hang Rái chụp hình cầm dù đi dạo cũng hay hay, mưa gió không thể nào cản nổi các cô gái đam mê pose ảnh sống ảo. Có lẽ nhờ vậy mà các bạn có được những tấm ảnh rất lạ.

Mình về đến PR đúng giữa trưa, ghé vào quán hải sản kế bên KS Sài gòn Ninh Chữ. Ở đây như 1 vựa hải sản, gì cũng có. Đồ ăn được đầu bếp nấu rất ngon, gặp trúng đám bạn mình đang đói nên mọi thứ đều được quét sạch nhanh chóng. Khu vực này có rất nhiều xe du lịch gia đình ghé ăn, có nhà tắm nước ngọt cho các bạn nào muốn tắm biển Ninh Chữ.

Sau khi no nê với bữa trưa là vườn nho Ba Mọi, mặc dù quãng đường hơi xa và phải len lỏi giữa các đường beton hơi khó tìm nhưng sự trả công rất xứng đáng, trang trại nho lớn hơn các vườn nho trên đường đi, nho trĩu giàn. Xung quanh có vườn táo, nhưng mua mình đi thì táo mới bắt đầu có bông. Vườn nho Ba Mọi gần Tháp chàm nên sẵn tiện ghé luôn, Tháp chàm cổ kính được xây trên 1 ngọn núi rất cao, từ trên Tháp có thể nhìn thấy khắp cánh đồng Phan Rang, ngắm hoàng hôn trên tháp cũng rất tuyệt.

Trả xe cho bên thuê tại trung tâm PR, bạn chủ nhiệt tình cho nhóm mình mượn chỗ tắm rửa vệ sinh. Kế bên nhà bạn có 1 tiệm gội đầu matxa cho chị em thư giãn với giá rẻ bất ngờ. Kèm bên đó là quán bánh căn bánh xèo ngon nhất PR (theo đánh giá của mình) sau đó còn được bạn chủ thuê xe chở giúp cả nhóm ra xe khách. Giá xe về SG là 150k, xe sạch sẽ chạy an toàn, về tới Lê Hồng Phong Q10 lúc 4h sáng.

PS: Chuyến đi tuyệt vời và làm quen được với nhiều người bạn mới, đặc biệt là bạn Tùng cho thuê xe máy ở PR.

- Các bạn nếu ngại chạy xe máy quãng đường xa thì có thêm option xe 16 chỗ cuả Vĩnh Hy đón tại ga với giá 500k/ chuyến. Nhưng nếu đi vậy sẽ mất 1 trải nghiệm chạy xe trên quãng đường rất tuyệt và mất thêm chi phí thuê xe điện từ Vĩnh Hy - Bãi Kinh. Từ bãi Kinh - bãi nước ngọt thì có thể thuê cano.
- Có tuyến xe bus từ PR - Vĩnh Hy giá 25k/ người.
- Dạo này có 1 số người ở Bình Hưng thiết kế tour đi Bình Hưng nhưng rất bó buộc vì phụ thuộc cano, thời gian chết rất nhiều. Ăn không ngon bằng tự đi.

Chào bạn,

Cám ơn bạn về những gì bạn chia sẻ. Vui lòng cho mình hỏi, nếu mình ghé đảo Bình Hưng thì ở trên đảo có bán cơm trưa không vậy bạn? Bạn có biết giá bao nhiêu một phần không?.

Giá thuyền ra đảo Bình Hưng là bao nhiêu tiền cho hai người, cả hai chiều.

Cám ơn nhiều nhé!

Trên đảo Bình Hưng không có quán cơm bạn nhé, có các nhà trọ bạn có thể đặt họ nấu. Giá cả như thế nào mình không chắc nhưng chắc chắn rẻ hơn ăn trên bè.

Giá thuyền ra đảo BH là 10k/người/chiều. Bạn cứ ra bến tàu Bãi Kinh giờ nào cũng có tàu qua lại, mất khoảng 10p

Trên đảo Bình Hưng không có quán cơm bạn nhé, có các nhà trọ bạn có thể đặt họ nấu. Giá cả như thế nào mình không chắc nhưng chắc chắn rẻ hơn ăn trên bè.

Giá thuyền ra đảo BH là 10k/người/chiều. Bạn cứ ra bến tàu Bãi Kinh giờ nào cũng có tàu qua lại, mất khoảng 10p

Cám ơn bạn!

cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin, tháng 9 này mình cũng vào đó chơi. À mà nhóm bạn không đi đồi cát Nam Cương à :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back