What's new

Du hành Mỹ - Tìm bạn đồng hành du lịch tự lái xe theo đường liên bang Route 66 - T7

Du hành Mỹ - Tìm bạn đồng hành du lịch tự lái xe theo đường liên bang Route 66 - T7

Hai vợ chồng mình đang lên kế hoạch du lịch Mỹ, do đã đi vài lần tuy nhiên chưa đi theo tuyến Route 66 nổi tiếng này lần nào nên có ý định tự lái xe thuê từ Chicago - Los Angeles - San Francisco.
Hiện tại kế hoãch sơ bộ là xuất phát từ Chicago lái xe thuê (Mid size SUV) đến Los Angeles trong vòng 2 tuần (có thể 16-17 ngày cho rộng rãi) Sau đó mình đi tiếp lên vùng San Francisco thăm thung lũng Napa (vùng nho và rượu vang Callifornia) Vơ chồing mình sẽ về VN từ SFO các bạn đi cùng có thể tách đoàn và về từ LAX

Trước mắt mìng có các yêu cầu như sau:
+ Thành viên cần kêu gọi thêm : 6 bạn (ít nhất có 1 bạn có bằng lái xe - 2 thì tốt nhưng không bắt buộc)
+ Yêu cầu thành viên: Có visa vào Mỹ, có bằng lái xe tối thiểu dấu B2 nhựa PET (có tiếng Anh trên bằng)
+ Số lượng thành viên chẵn theo xe: 4 người /xe - xe của vợ chồng mình có thể chấp nhận đi 2 người.
+ Mỗi nhóm ít nhất 1 bạn giao tiếp tốt tiếng Anh.
+ Mọi thành viên có lái xe bắt buộc phải đọc thuốc các nguyên tắc giao thông tại Mỹ (mình sẽ cung cấp bản tiếng Việt)
+ Mọi thành viên bắt buộc phải tự mua bão hiểm du lịch và cung cấp cho mình các cho tiết liên lạc trong trường hợp khẩn cấp.
+ Theo luật nước Mỹ mọi thành viên lái xe phải trên 25 tuổi - dưới 71 tuổi

+Hình thức công tác: chia sẽ lộ trình và chi phí chung. Hỗ trợ nhau cùng khám phá văn hoá và cảnh quan trên lộ trình. Không làm gì mang ấn tượng xấu về người Việt trên lộ trình nhé các bạn.
+ Các chi phí chung dự tính:
- thuê xe (bao gồm bảo hiểm kịch khung), xăng, toll fee (phí qua trạm, trả trực tiếp hoặc tự động), parking (đỗ xe ở Mỹ trong towm là tốn tiền hoặc nhioe62u tiền -ít khi miễn phí)
- Hotel
- Nước uống theo xe
- Snack theo xe
- GPS Garmin thuê (mượn được thì tốt)
- Mỗi xe một SImcard Dt liên lạc
...
Nói chung mình sẽ đi, nên nếu có bạn đồng hành thì thêm vui và thêm hình ảnh vì những lần đi trước mình tự lái xe và thường ít chụp ảnh được.

các bạn tham khảo trước thông tin về Route 66 nhé.
https://en.wikipedia.org/wiki/U.S._Route_66

Tình hình là vợ mình đưa ra thêm một option du hành nữa :
Đi dọc bờ biển từ Boston về Washington DC
Option này khá đơn giản với mình vì chỉ đi quanh các thành phố lớn và ăn chơi ngập mặt. Hai vợ chồng chưa quyết nên các bạn nêu muốn theo vui lòng đừng giận nếu kế hoạc bị đổi.

Last edited:
Re: Du hành Mỹ - Tìm bạn đồng hành du lịch tự lái xe theo đường liên bang Route 66 -

Chào bạn, tôi cũng dự định đi lộ trình giống bạn vào cuối tháng 6 , đáp ứng gần đủ yêu cầu . Cho hỏi 2 người bọn mình là 1 nam 47 tuổi và 1 nhóc trai 10 tuổi có tham gia được không ? ( bọn mình cũng đi tương đối nhiều nên không ngại chuyện trẻ con khó chiều )

Re: Du hành Mỹ - Tìm bạn đồng hành du lịch tự lái xe theo đường liên bang Route 66 -

Welcome bạn nhé, hai chúng ta có thể chung nhóm. Chỉ phiền là mình chưa được quyết sẽ đi cung bờ biển hay cung Route 66. Bạn chờ thêm đuôc không. Nếu không thể đi cùng chúng ta cũng sẽ cùng sang Mỹ vào thời điểm đó nên cứ giữ liên lạc nhé. Bạn cần thông tin gì nếu mình
có thể cung cấp thì bảo mình nhé, à bọn mình cùng tuổi.

Chào bạn Fulro: Hai mẹ con mình cũng lên lịch trình đi Mỹ ở bờ Tây từ ngày 21/7, Nếu trùng với lịch trình của bạn có thể cho mình tham gia với được không? Mình sống ở Taiwan, có kinh nghiệm lái xe 12 năm. Con gái mình 9 tuổi nhưng theo mình bụi bờ suốt nên có thể tự lập và thích nghi tốt với các chuyến road trip.

Chào bạn Nglien05, hiện tại mình vẫn dang làm thủ tục gia hạn visa, nhưng ngay khi có Visa là mình đi, nên chắc sẽ đến Mỹ trước ngày 21/7. Tuy nhiên mình thấy trong nhóm có bạn TAT đang định đi bờ tây luôn nên nếu được hai bạn có thể thử chỉnh lịch lại. Với mình, nếu đi theo route 66 mình sẽ đi 3 tuần và có thể khi ve đến Los Angeles sẽ cùng thời điểm với hai mẹ con bạn đến bờ tây. Đến khi đó hai gia đình có thể kết hợp cùng đi. Nếu chỉ có 2 gia đình mình nghĩ chúng ta nên đi cùng xe từ đó.
Tuy nhiên , rất xin lỗi bạn là lúc nào cũng có kế hoạch B, mình cũng cân nhắc chỉ đi 2 tuần theo bờ biển phía đông nước Mỹ. Nên nếu đi theo lộ trình này mình rất tiếc không thể đi cùng nhà bạn. Dù sao đi nữa do mình đã vài lần di loanh quanh nước Mỹ nên nếu cần thông tin gì cú bảo mình nhé. Chúc các bạn luôn mạnh khoẻ và thịnh vượng nhé.
Giữ liên lạc, (mình và TAT cùng là nam và 47 tuổi.)

Cảm ơn Anh Fulro.

Do bé nhà tôi đầu tháng bảy mới được nghỉ hè và gia đình có việc nên không thể đi trước ngày 20/7, thêm vào đó tôi đã mua vé trước và không thay đổi được lịch trình. Rất tiếc là đợt nàyhai bố con Anh TAT đi sớm hơn nên không có cơ hội được đi cùng bố con Anh ấy

P/S : Tôi nhỏ hơn Anh hai tuổi và mong có cơ hội được tham gia cùng Anh Chị trong chuyến đi này. Tháng 7 này hai mẹ con tôi chỉ đi bờ tây, vì tháng 9 tôi có việc ở Bờ Đông nên kết hợp đi chơi ở đó hai tuần.

@Fulro,
Bạn đem theo smart phone & qua đây mua prepaid sim bỏ vào. Vừa xài được phone, vừa xài GPS luôn. Đừng thuê GPS của rental car tốn tiền.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back